ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณแม่น้องคิตตี้..ทำกราฟที่คุณหญ้าให้มาได้หรือยังคะ

หญิงได้กราฟมาแต่ก็ยังอ่านไม่เป็น

เพราะไม่มีพื้นฐานอะไรมาก่อนเลย

(ผ้าขาวใสสะอาดมากกกกก)

ตอนนี้พยายามทำความเข้าใจกับบทเรียนของคุณบาส

หัดอ่าน วิ ของคุณบาส แล้วทำความเข้าใจ

จากไม่รู้เรื่องอะไรเลย

ตอนนี้ก็เริ่มจะเข้าใจว่าคุณบาสพูดถึงอะไร

คงต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะอ่านคลื่นออก

ถ้าไม่เมาคลื่นเสียก่อน 555

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เมื่อวานไม่ได้อยู่หน้าจอครับพี่กบ มาดูอีกทีก็มืดแล้ว :17

ส่วนที่นับคลื่นหุ้นผมอ่านแต่ละตัวไม่ออกครับแต่อาศัยนับคลื่นในset เอา ก็พอเดาได้นิดหน่อยแต่ยังไม่ถูกซะทั้งหมด

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณบาสฉายให้ดูภาพใหญ่ กลาง เล็ก ของหุ้น ดีมากๆค่ะ อย่างน้อยก็เป็นแนวทางให้เห็นภาพข้างหน้า

พี่กบเลยกะทยอยซื้อหุ้นพื่นฐานดีตามแนวรับคุณบาสทีละไม้ และค่อยไปขายเอากำไรข้างหน้า แต่เห็นคุณบาสเตรียม cut ไว้ทุกครั้ง

ถ้าเกิดปลาย พย ธค ก็ไม่นาน อย่างนี้ขอให้ลงมาตามแนวรับให้เราเก็บก่อนเนอะ555

การนับคลื่นในหุ้นแต่ละตัว และนับคลื่นใน set คุณบาสยังต้องใช้เวลาพัฒนาอีกเรื่อยๆใช่ไหม

สู้ๆนะคะ พี่กบจะได้เรียนรู้ไปกับแนวเจ๋งๆของคุณบาสด้วย

แต่พี่กบเห็นคุณบาสใช้ indicator ต่างๆ การนับคลื่น และอื่นๆเต็มรูปแบบกับการวิเคราะห์ทอง

คุณบาสสามารถนำเครื่องมือต่างๆไปใช้กับกราฟหุ้นได้ใช่ไหมคะ มีข้อแตกต่างยังไง

หุ้นแต่ละตัวผมเปิดกราฟย้อนหลังดูแล้วเริ่มนับคลื่นไม่ถูกครับพี่กบ

แต่set(คือหุ้นทั้งหมดในตลาด)กับแปลกมากๆมันแสดงรูปแบบคลื่นชัดมากๆเลยประเด็นอยู่ที่ว่าการนับคลื่นsetช่วยอะไรบ้าง

เท่าที่ดูคือ1ถ้านับคลื่นsetถูกเราจะรู้ได้ก่อนระบบเขียวแดงว่าตอนนี้setใกล้ถึงปลายทางแล้วให้ระวังด้วยนั่นคือขึ้นใกล้จะจบแล้วจะไม่เหลือหุ้นให้ดันตลาดแล้วพร้อมจะเททุกเมื่อจึงเป็นคำที่นักวิเคราะห์บอกว่าให้ลดพอรืทลดความเสี่ยงถือเงินให้เยอะเหลือติดมือไว้40%-30%

2ถ้านับคลื่นsetถูกมันจะช่วยเราในการเข้าซื้อหุ้นตัวใหญ่ได้ดีพอสมควร :57 อย่างน้อยๆแม้นับคลื่นรายตัวในกลุ่มset50ไม่ถูกแต่หากเล่นในกลุ่มนี้อยู่ก็ช่วยเตือนเราให้ระมัดระวังได้เหมือนกัน

3สิ่งที่เหมือนกันคือหุ้นและsetใช้อินดี้พื้นฐานช่วยได้ในการหาสัญญาณoverbuyหรือoversellได้หรือแม้แต่ไดเวอร์จิ้นก็ได้เหมือนกันส่วนใครจะดูvolumnประกอบด้วยก็ไม่ว่ากันส่วนตัวผมก็มีไว้เผื่อๆเพราะจะมีหุ้นบางประเภทที่volumnช่วยได้ :ghost(หุ้นปั่นเริ่มด้วยvolumnบางเบาไม่มีใครสนใจจากนั้นมาด้วยvolumnมากแท่งยาวๆประมาณ2-3แท่งแล้วก็หายไปแล้วก็ซึมต่อไปอีกยาว)

4ถึงเวลาที่ผมต้องทบทวน1ปีแห่งการลงทุนแล้ว :uu

เข้าใจได้ค่ะ ว่าคู่ชีวิตเค้าเห็นว่าเราใช้เวลากับการเทรดมากเกิ๊น

ถ้าได้ตังค์จากการเทรดก็นิดๆหน่อยๆเท่านั้น แต่ถ้าเสียจะเยอะกว่า ไม่คุ้มค่ากับการเสียเวลาที่ให้กับครอบครัว

ยิ่งเป็นลูกเล็กๆแล้ว นอกจากให้ความสุข เราต้องดูแลความปลอดภัยของเค้ามากขึ้นเป็นพิเศษ

อย่างพี่กบ ลูกสาวโตแล้ว ยังต้องจัดพอร์ตใหม่ทั้งหุ้นและทอง

รอซื้อหุ้นตามแนวรับไว้หลายๆไม้ เล่นสบายขึ้น

ส่วนทองก็เทรดน้อยๆ จนกว่าจะมีกำไรสะสม เฮ้อ แต่ทองสำหรับพี่กบเล่นกำไรยากแท้

หญิงก็กำลังหัดเล่นหุ้นตามพี่กบ และ คุณบาส ตัวแรกที่ซื้อ ktb

รถผมมีทุกอย่าง ขนมปัง น้ำ บางครั้งมีข้าว ไม่มีอย่างเดียวคือ ห้องนำ้ พี่สาวผมเคยติดอยู่ตรงสะพานข้ามรัชวิภามาประชาชื่น 2ชม ปวดฉี่ทนไม่ไหวต้อง บนรถเลย

จริงครับเมื่อวานปวดมากเลยแต่ไม่รู้จะทำไงทนต่อไปถึงกระทรวงก็เข้าห้องน้ำก่อน :uu

พี่กบขอถามเรื่องexnessีกหน่อยนะครับ คือมันมีค่าคอมระหว่างตอนเทรดรึไม่ รึว่าเสียแค่ตอนโอนเงินเข้าบัญชีเฉยๆครับ

แล้วเวลาจะถอนเงินนี่เค้าจะโอนเงินเข้าบัญชีให้เราใช่ปะครับ

ค่า com ที่ exness ได้คือส่วนต่าง 0.5, 0.6 (หลังเที่ยงคืนหรือตี 1 หรือเวลาอะไรนะคุณบาส ดช เม่า ที่ส่วนต่าง 1.0)

ของราคาระหว่าง bid and ask price ตอนที่เราเทรดทุกครั้ง

เวลาถอนเงิน exness ก็โอนเงินเข้าบัญชีเราค่ะ

ที่ผ่านมา พี่กบใช้การโอนเข้าบัญชีเราที่ exness ผ่าน scb easy net

ยังไม่เคยถอนออก เพราะติดลบอยู่

Richman เทรดกับโบรกฮ่องกง แล้วโอนเงินเข้า ออก กันยังไงคะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

ขอบคุณคะพี่กบ

ของปองเจ้าเดียวกะคุณบาส

ถ้ายังงั้นเปิดกราฟของefinanceเลยครับ(อิอิ)

มีGFให้ดูด้วยนะ

น่าจะช่วยให้ลงทุนได้ดีขึ้น

ปล.สมัยผมเล่นGFแรกๆดูแต่กราฟfxproโบรกmtsไม่มีกราฟGFให้หรืออาจจะมีแต่ไม่บอกก็ไม่รู้ :_02

ยังไม่ได้เลยคะ ทำแล้วทำอีก555 :17

ก้อเลยใช้กราฟอันเดิมๆไปก่อน

ลองปรับเพิ่มอินดี้คะ^-^

เอาไว้จะถามให้นะคะว่าทำยังไง

ส่วน อินดี้ หญิงก็รอคุณบาสสอนในบทต่อไป

อุ๊ย ตุ๊กตาตัวนี้น่ารักจังอ่ะ เอ่ย น้องโฟนนี่น่า น่ารักจุงเบย

กำลังจะใช้ปลายเท้าเล่น notebook หรือจ๊ะ555

ถ้ายังงั้นเปิดกราฟของefinanceเลยครับ(อิอิ)

มีGFให้ดูด้วยนะ

น่าจะช่วยให้ลงทุนได้ดีขึ้น

ปล.สมัยผมเล่นGFแรกๆดูแต่กราฟfxproโบรกmtsไม่มีกราฟGFให้หรืออาจจะมีแต่ไม่บอกก็ไม่รู้ :_02

เข้าไปตรงไหนเหรอคะคุณบาส แนะนำด้วยคะ

เดี๋ยวจะลองหาดูก่อนคะ

ถูกแก้ไข โดย แม่น้องคิตตี้

มุมมองการเล่นวันนี้สำหรับคนซื้อ

1 รอซื้อ buy limit 1293 cut 1285 เป้า 1429

2 หากถูกกินcutข้อ1 แนะนำรอซื้อ buy limit 1277 cut 1265 เป้า 1459

3 หากถูกกินcutข้อ2 แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

สำหรับคนขาย

1 รอขาย sell limit 1347 cut 1352 เป้า 1306

2 หากถูกกินcutข้อ1 แนะนำรอขาย sell limit 1351 cut 1360 เป้า 1306 และ/หรือ รอขาย sell limit 1354 cut 1360 เป้า 1306

3 หากถูกกินcutข้อ2 แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

เอาตัวอย่างกราฟgf10z13ในefinanceมาให้ดูครับคุณปอง :17 ใช้ฟิโบกางดูตรง50-38.2-23.6( แนวรับราคาน่าจะอยู่แถวๆ(19410-19240-19030) ) ถ้าเน้นปลอดภัย2ตัวหลังกำลังดีเลย :aaระยะเวลาเหลือ2เดือนเกิดไดเวอร์จิ้นในmacdด้วยน่าจะย่อลงก่อนก็คงตามทองโลกครับ

ค่า com ที่ exness ได้คือส่วนต่าง 0.5, 0.6 (หลังเที่ยงคืนหรือตี 1 หรือเวลาอะไรนะคุณบาส ดช เม่า ที่ส่วนต่าง 1.0)

ของราคาระหว่าง bid and ask price ตอนที่เราเทรดทุกครั้ง

เวลาถอนเงิน exness ก็โอนเงินเข้าบัญชีเราค่ะ

ที่ผ่านมา พี่กบใช้การโอนเข้าบัญชีเราที่ exness ผ่าน scb easy net

ยังไม่เคยถอนออก เพราะติดลบอยู่

Richman เทรดกับโบรกฮ่องกง แล้วโอนเงินเข้า ออก กันยังไงคะ

ของฮ่องกงเค้าก็โอนเข้าออก ผ่านบัญชีเราครับ แต่ตอนนี้เสียไปเยอะ +ค่าคอมที่แพง ทำให้ผมกำลังมองหาโบรกใหม่อยู่ จะได้เทรดทีละน้อยๆฝึกไปด้วย ครับ แต่พอเห็นexnessนี่น่าจะเข้าท่าสุดครับ เห็นว่าโอนผ่าน เค้าเตอร์เซอวิสได้ด้วยนี่ครับ คงจะสะดวกน่าดู แล้วพี่กบครั้งแรกนี่ลงไปเท่าไหร่เอ๊ย

ของฮ่องกงเค้าก็โอนเข้าออก ผ่านบัญชีเราครับ แต่ตอนนี้เสียไปเยอะ +ค่าคอมที่แพง ทำให้ผมกำลังมองหาโบรกใหม่อยู่ จะได้เทรดทีละน้อยๆฝึกไปด้วย ครับ แต่พอเห็นexnessนี่น่าจะเข้าท่าสุดครับ เห็นว่าโอนผ่าน เค้าเตอร์เซอวิสได้ด้วยนี่ครับ คงจะสะดวกน่าดู แล้วพี่กบครั้งแรกนี่ลงไปเท่าไหร่เอ๊ย

ตอนแรก 300$ ตอนนี้รวมใส่ไป 1000$ จ๊ะ