ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ว่างแล้วและก็แปะแย้วจ้า

ถูกแก้ไข โดย noonoon_ja

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะคุณทองใหม่. คุณปุยตาแป๊ะมาให้แปลแล้วจ้า

คุณปุยเมฆคะ สอนวิธีการอ่านบ้างได้ไหมคะ :32

มีเสียงบ่นว่างง งั้นดูภาพนี้ขอรับ

จากภาพนี้จะเห็นได้ว่า แนวโน้มราคาทองอยู่ใน Zone Bearish แล้ว เพราะ %R อยู่ต่ำกว่า -75% (ต้องขออภัยโพสต์ก่อนหน้า จำตัวเลขสลับที่กันขอรับ)

Macd อยู่ใต้ 0 ตอนนี้ที่ยังไม่ลงให้มองไปทางซ้ายมือของ macd จะเห็นได้ว่ามันคือแนวพักตัวของแนวโน้มก่อนหน้า และเมื่อ macd ตัดทะลุเส้นเขียวลงไปได้ นั่นคือมีแนวโน้มที่จะเป็น Trend continue ขอรับ คือการลงต่อ ตราบใด เส้นสัญญาณใน %R ไม่สามารถดีดตัวขึ้นเหนือ -75% ได้ ราคาก็จะดำดิ่งลงไปๆ เรื่อยๆ โดยทุกครั้งที่เส้นสัญญาณวิ่งกลับขึ้นมาแตะแนว -75% oนั่นคือแนวต้านเสมอๆ และเมื่อไหร่สามารถขึ้นเหนือ -75% ได้แล้ว นั่นก็เป็นโอกาสที่จะลองเข้าซื้อได้ขอรับ โดยมีข้อแม้ว่าเส้น %R จะต้องไม่กลับลงไปใต้ -75% อีกครั้ง

หมายถึง ปล่อยแบบไม่มีของน่ะค่ะ พวกที่เล่นออนไลน์ พอทำได้ แต่ไม่สนับสนุนมือใหม่ ๆ น่ะค่ะ

ต้องให้แน่ใจว่าจะลงจริง และยอมรับ แก้ปัญหาได้ ในความไม่แน่นอน ที่จะเกิดขึ้น

ปกติปุยเมฆ ก็ไม่เล่น ปล่อยลอยค่ะ จะมีของตลอด เสี่ยงกับ T + 2 แต่ที่ทำไปนี่ แน่ใจ

พิจารณาจากหลายอย่าง

ลงมาก็เก็บ หมายถึง ปล่อยไปแล้่ว มันลงมา ได้ส่วนต่าง ก็เข้าซื้อ เอาความชัวร์

มี rebound ดีด ก็ปล่อยไปใหม่ ถ้ามองว่ายังลงไม่สุด แต่ถ้าไม่แน่ใจก็หยุดดูสถานการณ์ค่ะ

ขอบคุณนะคะ ขอเอามงคลชีวิตไปpost อีกห้องนะคะ

มีเสียงบ่นว่างง งั้นดูภาพนี้ขอรับ

จากภาพนี้จะเห็นได้ว่า แนวโน้มราคาทองอยู่ใน Zone Bearish แล้ว เพราะ %R อยู่ต่ำกว่า -75% (ต้องขออภัยโพสต์ก่อนหน้า จำตัวเลขสลับที่กันขอรับ)

Macd อยู่ใต้ 0 ตอนนี้ที่ยังไม่ลงให้มองไปทางซ้ายมือของ macd จะเห็นได้ว่ามันคือแนวพักตัวของแนวโน้มก่อนหน้า และเมื่อ macd ตัดทะลุเส้นเขียวลงไปได้ นั่นคือมีแนวโน้มที่จะเป็น Trend continue ขอรับ คือการลงต่อ ตราบใด เส้นสัญญาณใน %R ไม่สามารถดีดตัวขึ้นเหนือ -75% ได้ ราคาก็จะดำดิ่งลงไปๆ เรื่อยๆ โดยทุกครั้งที่เส้นสัญญาณวิ่งกลับขึ้นมาแตะแนว -75% oนั่นคือแนวต้านเสมอๆ และเมื่อไหร่สามารถขึ้นเหนือ -75% ได้แล้ว นั่นก็เป็นโอกาสที่จะลองเข้าซื้อได้ขอรับ โดยมีข้อแม้ว่าเส้น %R จะต้องไม่กลับลงไปใต้ -75% อีกครั้ง

ขอบคุณ คุณdragonfly ค่ะ ขอถามต่อ

สามารถใช้ได้ใน time frame ไหนบ้างคะ และ ค่า %R= -75% ตั้งเหมือนกันทุก time frame หรือไม่

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณ คุณdragonfly ค่ะ ขอถามต่อ

สามารถใช้ได้ใน time frame ไหนบ้างคะ และ ค่า %R= -75% ตั้งเหมือนกันทุก time frame หรือไม่

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ใช้ได้หมดครับ แต่เราต้องวิเคราะห์ด้วยว่าตอนนี้เป็นการลงใน TF ระดับอะไร หากมันลงอยู่ใน H4 เราควรใช้ข้อมูลวิเคราะห์ใน TF H4 เพื่อดูระดับแนวต้านที่เราจะเข้าเอส

อย่างตัวอย่างนี้ ตอนนี้ราคาเป็น Downtrend ดังนั้นเมื่อเส้น %R วิ่งขึ้นทดสอบระดับ -50% ผมจะใช้ตรงนั้นเป็นจุด เอส ครับ หากทะลุไปได้ก็จะดูว่าสามารถเข้าเขต -25% ได้หรือไม่ หากเข้าไม่ได้ผมก็ไม่ คัตลอสนะครับ แต่หากเข้าไปได้ก็จะใช้พิจารณาเป็นจุดคัตลอส แต่ผมคิดว่าแค่เส้นมันตัดระดับ -75% กลับมาได้ก็โดดแล้วครับ เพราะอาจจะพุ่งขึ้นแรงๆก็เป็นไปได้

กรอบการเคลื่อนไหววันนี้ หากไม่มีปัจจัยพื้นฐานมาฉุดลาก อาจขึ้นหรือลงตามกรอบนี้ + -ได้บ้างไม่มากนัก

1593.13 [H]

1546.68 [L]

วันนี้กราฟจะขึ้นนะคะ ขึ้นได้ไม่มาก แล้วเลือกลงต่อในระยะกลางยังลงได้อีก

มาช้านะคะชีวิตวุ่นวายหลายเรื่องเลย เปิดมาความรู้เต็มเอี๊ยดเลย

เด๋วค่อยกลับไปทำความเข้าใจ

ปล. ไม่ได้บอกว่างงคำพูดคุณนะคะ แต่งงเครื่องมือที่คุณบอกมาต่างหาก

ขอบคุณค่ะอ.ทองใหม่ คุณปุยเมฆ คุณdragonflyมากๆค่ะ

:01

ขอบคุณคุณมังกรบินนะค่ะ. ถ่ายทอดความรู้ให้เข้าใจมากขึ้น