ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สรุปภาวะ Gold Futures By GT Wealth Management 29 ก.ย. 53 (ภาคเช้า)

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- พุธที่ 29 กันยายน 2553 11:54:10 น.

กรุงเทพฯ--29 ก.ย.--GT Wealth Management

ราคาทองคำในตลาดโลกขึ้นทำจุดสูงสุดใหม่อีกครั้ง โดยขึ้นผ่านระดับ 1,300 ดอลล่าร์ หลังจากการรายงานดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคปรับลดลงมากกว่าคาด โดยปรับลงต่ำกว่าระดับ 50 ซึ่งเป็นต่ำสุดในรอบ 7 เดือน ขณะราคาบ้านในสหรัฐทรงตัวใกล้ระดับเดิม SPDR รายงานการสะสมทองคำเพิ่มเติม 5.17 ตัน ทำให้มีระดับการถือครอง 1,305.69 ตัน ค่าเงินบาทเช้าวันนี้แข็งค่าหลุดลงต่ำกว่า 30.50 บาทต่อดอลล่าร์สหรัฐ โกลด์ฟิวเจอร์สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนตุลาคม (GFV10) เปิดตลาดปรับเพิ่มขึ้น 240 บาทจากช่วงปิดตลาดวันอังคาร (28 ก.ย. 53) โดยเปิดที่ระดับราคา 18,950 บาท ส่วนราคาทองคำที่ประกาศโดยสมาคมค้าทองคำวันนี้ ราคาเสนอซื้อ 18,800 บาท ราคาเสนอขาย 18,900 บาท

ฝ่ายวิเคราะห์การลงทุนบริษัทจีที เวลธ์แมเนจเมนท์ จำกัดกล่าวว่า แรงกดดันจากความอ่อนแอทางเศรษฐกิจในช่วงสั้นยิ่งทำให้การคาดการณ์ในการผ่อนคลายนโยบายเพิ่มมีมากขึ้น การอ่อนค่าจากความไม่แน่ใจในระบบค่าเงินในอนาคตยิ่งทำให้ส่งผลเชิงบวกต่อราคาทองมากขึ้นในฐานะแหล่งลงทุนที่ใช้ชดเชยสกุลเงิน โดยการปรับตัวขึ้นทำจุดสูงสุดใหม่ยิ่งเพิ่มมุมมองเชิงบวกทำให้เรามองว่าในกรอบสั้นราคาจะยังคงปรับตัวขึ้นได้ต่อ แต่การลงทุนใน GF ยังคงต้องระมัดระวังค่าเงินบาทที่ส่งผลให้ทองคำในประเทศปรับตัวขึ้นไม่สูงเท่าทองคำในตลาดโลก

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

biggrin.gifแด้ซื้อแอร์การ์ดเพิ่มค่ะอาจารย์ประมาณ พันนึง (ชม.มีแถมถ้าหมดก้อเติมเงินเอา) เอาไว้สำรองเวลาเน็ตมีปัญหาค่ะ...(ทำยังกับมืออาชีพเลย..ที่ไหนดั้ย..ติดเว็บนี้แหล่ะ..อิอิ)

post-237-012537800 1285742517.gif

สวัสดีครับอาจารย์ทองใหม่ ตอนนี้กำลังพยายามศึกษากราฟอาจารย์ ดูแล้วมันเป็นกราฟรายวันใช่หรือเปล่าครับ พอจะมีกราฟย้อนหลังเป็นกราฟภาพรวมมั๊ยครับ เพราะฟังจากรายการวิทยุว่าหมดรอบนี้จะปรับฐานลงไปต่ำกว่า900จุด set50ก็คงลงประมาณเดียวกัน เลยจะขอรบกวนอาจารย์หากพอจะกรุณาหาให้ได้จะได้ลองมาศึกษาดู(เพราะกราฟจีนต้องอาจารย์ทองใหม่ผู้เดียวละครับบ้านนี้)d5f02ecd.gif ได้หรือไม่ได้ก็นับถือและขอบคุณนะครับem0009.gif (ไม่จุ๊บ)70bff581.gif

สวัสดีครับอาจารย์ทองใหม่ ตอนนี้กำลังพยายามศึกษากราฟอาจารย์ ดูแล้วมันเป็นกราฟรายวันใช่หรือเปล่าครับ พอจะมีกราฟย้อนหลังเป็นกราฟภาพรวมมั๊ยครับ เพราะฟังจากรายการวิทยุว่าหมดรอบนี้จะปรับฐานลงไปต่ำกว่า900จุด set50ก็คงลงประมาณเดียวกัน เลยจะขอรบกวนอาจารย์หากพอจะกรุณาหาให้ได้จะได้ลองมาศึกษาดู(เพราะกราฟจีนต้องอาจารย์ทองใหม่ผู้เดียวละครับบ้านนี้)d5f02ecd.gif ได้หรือไม่ได้ก็นับถือและขอบคุณนะครับem0009.gif (ไม่จุ๊บ)70bff581.gif

ผมยังไม่รู้เลยที่พูดมานี้กราฟตัวไหน เพราะผมโพสอยู่หลายกราฟ แต่ละกราฟที่โพสก็บอกชื่อกราฟและเวลา เช่นกราฟตาแป๊ะรายวัน กราฟgold1 H1(1ชม.)เป็นต้น

กราฟย้อนหลังเป็นกราฟภาพรวม ???หมายความว่า กราฟราย1ชม.ย้อนหลัง หรือว่าเป็นกราฟรายเดือน???ครับ

สรุปภาวะ Gold Futures By GT Wealth Management 29 ก.ย. 53 (ภาคบ่าย)

ข่าวเศรษฐกิจ ThaiPR.net -- พุธที่ 29 กันยายน 2553 17:07:02 น.

กรุงเทพฯ--29 ก.ย.--GT Wealth Management

ราคาทองคำในตลาดโลกวันนี้ช่วงเช้าทรงตัวใกล้ระดับ 1,310 ดอลล่าร์ต่อออนซ์ (Spot gold) ขณะช่วงต้นของการซื้อขายช่วงบ่ายราคาปรับขึ้นทำจุดสูงสุดใหม่ใกล้ระดับ 1,315 ดอลล่าร์ หลังจากที่ปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างมากในช่วงคืนที่ผ่านมาหลังจากการรายงานดัชนีความเชื่อมั่นผู้บริโภคปรับลดลงมากกว่าคาด โดยปรับลงต่ำกว่าระดับ 50 ซึ่งเป็นต่ำสุดในรอบ 7 เดือน ส่วน SPDR รายงานการสะสมทองคำเพิ่มเติม 5.17 ตัน ขณะราคาทองคำมาทิ้งตัวลงในช่วงปลายตลาดในประเทศใกล้ระดับ 1,307 ดอลล่าร์ เงินบาทเคลื่อนไหวแข็งค่าใกล้ระดับเดิม 30.55 บาทต่อดอลล่าร์สหรัฐ ราคาทองคำในประเทศราคาเสนอซื้อ 18,750 บาท ราคาเสนอขาย 18,850 บาท ส่วนโกลด์ฟิวเจอร์วันนี้

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนตุลาคม 2553 (GFV10) ปิดที่ระดับ 18,940 ปริมาณการซื้อขาย 3,069 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนธันวาคม 2553 (GFZ10) ปิดที่ระดับ 18,990 บาท ปริมาณการซื้อขาย 1,461 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนกุมภาพันธ์ 2554 (GFG11) ปิดที่ระดับ 19,050 บาท ปริมาณการซื้อขาย 549 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนตุลาคม 2553 ขนาด 10 บาท (GF10V10) ปิดที่ระดับ 18,950 ปริมาณการซื้อขาย 963 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนธันวาคม 2553 ขนาด 10 บาท (GF10Z10) ปิดที่ระดับ 18,980 ปริมาณการซื้อขาย 558 สัญญา

สัญญาสิ้นสุดอายุเดือนกุมภาพันธ์ 2554 ขนาด 10 บาท (GF10G11) ปิดที่ระดับ 19,050 ปริมาณการซื้อขาย 206 สัญญา

ปริมาณการซื้อขายรวมทั้งตลาด 6,806 สัญญา

ฝ่ายวิเคราะห์การลงทุนบริษัทจีที เวลธ์แมเนจเมนท์ จำกัดกล่าวว่า แรงกดดันจากความอ่อนแอทางเศรษฐกิจในช่วงสั้นยิ่งทำให้การคาดการณ์ในการผ่อนคลายนโยบายเพิ่มมีมากขึ้น การอ่อนค่าจากความไม่แน่ใจในระบบค่าเงินในอนาคตยิ่งทำให้ส่งผลเชิงบวกต่อราคาทองมากขึ้นในฐานะแหล่งลงทุนที่ใช้ชดเชยสกุลเงิน โดยการปรับตัวขึ้นทำจุดสูงสุดใหม่ยิ่งเพิ่มมุมมองเชิงบวกทำให้เรามองว่าในกรอบสั้นราคาจะยังคงปรับตัวขึ้นได้ต่อ แต่การลงทุนใน GF ยังคงต้องระมัดระวังค่าเงินบาทที่ส่งผลให้ทองคำในประเทศปรับตัวขึ้นไม่สูงเท่าทองคำในตลาดโลก

สวัสดีอีกครั้งครับอาจารย์ ผมต้องขอโทษอาจารย์ที่พูดไม่ละเอียด ที่ผมหมายถึงคิอกราฟ set50 ที่อาจารย์โพสอยู่ จริงๆผมไม่รู้หรอกครับว่าเป็นรายอะไร แต่ที่บอกว่าเป็นรายวันเพราะผมดูจากข้างล่างสุดแถบมันบอกเป็นวันๆ เลยคิดว่าเป็นรายวัน บอกจุดประสงค์เลยนะครับ อยากเห็นกราฟ set50 ย้อนหลัง ตั้งแต่แฮมเบอร์เกอร์ไคลซิสอะครับ อยากดูว่าเป็นอย่างไร ได้อ่านความรู้ในช่องบทเรียนในwebและได้loadหนังสือวิเคราะห์ทางเทคนิคจากคำแนะนำของเพื่อนๆในwebนี้เลยอยากลองศึกษา จะลองเอา elliott waveและ fibonacci number ลองจับดู มันเป็นความอยากลองของ(เด็กหัดงานอย่างที่เคยเรียนอาจารย์ไปแล้ว)อาจารย์ครับไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ เคารพและนับถือเหมือนเดิมem0009.gif(ไม่จุ๊บเหมือนเดิม)70bff581.gif

อ.ทองใหม่ สามารถเนตใช้ของ ทีโอที 6 MB แสดงว่า อาจารย์อยู่ในเขตความเจริญ ของเด็กขายของ

คงอยู่นอกเขตความเจริญ ต้องใช้ Aircard และใช้ D-tac Internet สลับกับ Net Sim ของ AIS อยู่เลยครับ

อั้นไว้อย่างละ 50 ชั่วโมงต่อเดือนเท่านั้น ครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลรายวัน ครับ

สวัสดีอีกครั้งครับอาจารย์ ผมต้องขอโทษอาจารย์ที่พูดไม่ละเอียด ที่ผมหมายถึงคิอกราฟ set50 ที่อาจารย์โพสอยู่ จริงๆผมไม่รู้หรอกครับว่าเป็นรายอะไร แต่ที่บอกว่าเป็นรายวันเพราะผมดูจากข้างล่างสุดแถบมันบอกเป็นวันๆ เลยคิดว่าเป็นรายวัน บอกจุดประสงค์เลยนะครับ อยากเห็นกราฟ set50 ย้อนหลัง ตั้งแต่แฮมเบอร์เกอร์ไคลซิสอะครับ อยากดูว่าเป็นอย่างไร ได้อ่านความรู้ในช่องบทเรียนในwebและได้loadหนังสือวิเคราะห์ทางเทคนิคจากคำแนะนำของเพื่อนๆในwebนี้เลยอยากลองศึกษา จะลองเอา elliott waveและ fibonacci number ลองจับดู มันเป็นความอยากลองของ(เด็กหัดงานอย่างที่เคยเรียนอาจารย์ไปแล้ว)อาจารย์ครับไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ เคารพและนับถือเหมือนเดิมem0009.gif(ไม่จุ๊บเหมือนเดิม)70bff581.gif

กราฟ set50ผมเพิ่งศึกษาไม่นานนี่เองครับ เป็นกราฟราย1ชม.ไม่ใช่รายวันครับ ให้สังเกตุดูซ้ายบนของกราฟ จะมีคำว่า H1 คือ1ชม.ครับ

ดูกราฟทุกครั้งให้ดูที่หัวมุมซ้ายบน จะบอกเวลา H4=4ชม. H1=1ชม. D1=1วัน และบอกชนิดของกราฟด้วย เช่น goldหรือset50เป็นต้น

ส่วนจะย้อนกราฟไปดูอดีด ผมลองย้อนดูเป็นสัปดาห์ รายเดือนแล้ว ย้อนไม่ได้ครับ !17 !17 !17 การอยากศึกษาเป็นเรื่องดีครับ กราฟ set50เท่าที่ผมเฝ้าสังเกตุดู ผมกลัวช่วงเปิดตลาดครับ มันไม่เดินตามกราฟ ผมเข้าใจว่าเป็นฝีมือของฝรั่ง เช่นกราฟ set50เมื่อวานนี้ช่วงปิดตลาด อ่านตามกราฟส่อแววว่าทิศทางเริ่มจะลงแล้ว พอเช้านี้เปิดตลาด อยู่ๆก็ดึงขึ้นไปเกือบ10จุดแล้ว เล่นเอาเราไม่ทันได้ตั้งตัวเลย .....ผมยังหาวิธีแก้ช่วงเปิดตลาดไม่ได้เลย ตอนนี้คิดได้อยู่วิธีเดียวคือ อย่าเล่นข้ามคืน ถ้าแน่ใจในทิศทางภายในวันนั้นแล้ว ให้เปิดสถานะและรีบปิดสถานะก่อนที่ตลาดจะปิด พอมีกำไร3จุด5จุดก็เผ่นแล้ว ฮา วิธีการของผมเองครับ ใครจะนำไปใช้ก็ไม่หวงครับ ฮาฮา

บาทแข็งค่าไม่หยุดปิดตลาดวันนี้ที่30.46/30.48บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ

วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 17:35 น. ณัฐญา เนตรหิน ข่าวรายวัน - ข่าวในประเทศ

นักบริหารเงินธนาคารซีไอเอ็มบีไทย รายงานว่า เงินบาทเทียบดอลลาร์สหรัฐปิดตลาดวันนี้ (29 ก.ย.) ที่ระดับ 30.46/30.48 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ แข็งค่าขึ้นจากช่วงเช้า ซึ่งเปิดตลาดที่ 30.50/30.52 บาทต่อดอลลาร์สหรัฐ โดยเป็นผลจากเงินทุนจากต่างประเทศไหลเข้า ประกอบกับสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐที่อ่อนค่า เนื่องจากข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐฯที่อ่อนแอเกินคาด ทำให้มีกาารคาดการณ์ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด)

อาจต้องประกาศมาตรการผ่อนคลาย ซึ่งปัจจัยดังกล่าวกดดันค่าเงินดอลลาร์สหรัฐอ่อนค่า

YLG : หากราคาทองยืนฐานสูงเหนือ1,300ดอลลาร์มีผลให้ราคาปรับตัวเพิ่มขึ้นได้อีก

วันพุธที่ 29 กันยายน 2010 เวลา 17:58 น. บ.วายแอลจี บูลเลียน ข่าวรายวัน - ข่าวในประเทศ

สรุปสภาวะตลาดทองคำแท่ง และโกลด์ฟิวเจอร์ส วันที่ 29 กันยายน 2553

สภาวะตลาดวันที่ 29 กันยายน 2553 ราคาทองคำแกว่งตัวในกรอบ ที่ระดับ $1,306.45– $11,312.80 ขณะที่โกลด์ฟิวเจอร์ส GFV10

อยู่ที่ 18,940 บาท โดยเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้น 230 บาทจากวันก่อนหน้า ที่ 18,710 บาท

แนวโน้มวันที่ 30 กันยายน 2553 ราคาทองคำมีการปรับตัวเพิ่มขึ้นเหนือ $1,300 จากตัวเลขเศรษฐกิจในอเมริกาออกมาไม่ดีนัก ซึ่งเป็นปัจจัยให้เกิดการอ่อนค่าของเงินดอลลาร์สหรัฐเทียบกับสกุลเงินต่างๆ โดยเฉพาะเงินยูโรซึ่งได้ผลบวกจากตัวเลขเศรษฐกิจที่ออกมาดีขึ้น และข่าวการเข้าชำระเงินกู้ของธนาคารต่างๆต่อธนาคารกลางยุโรป ดังนั้นในเบื้องต้น หากราคายังคงยืนฐานสูงเหนือ $1,300 จะมีผลให้ราคาทองคำสามารถปรับตัวเพิ่มขึ้นได้อีก โดยให้แนวรับสำคัญที่ $1,300 และแนวต้านที่ $1,313

แนวรับ 1,303 1,295 แนวต้าน 1,313 1,318