ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:Hi สวัสดียามเช้าค่ะคุณมดแดง

วันนี้แนวโน้มยังไงคะ ยังไม่ได้ทำอะไีเลยมีแต่ดอยเก่า

แต่อ่านๆดูเหมือนแนวโน้มน่าจะข้ึนต่อมั้ยคะ

รบกวนแนะนำจุดเข้าซ้ือให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลองอ่านดูนะคะ

มันคงอธิบายยาก เลยไปหามาให้อ่าน

http://www.thaigold..../page__st__8550

ความหมายง่ายๆ... ก็คือเส้นตัดกันขึ้น ขึ้นอยู่กะเราว่าเราเชื่ออย่างไร. เส้นไหนที่มีความสำคัญ ถ้ามันขึ้น ที่เราคิดว่าเป็น golden cross แล้วราคามันขึ้นตามได้นานแค่ไหนต่างหาก ที่พี่มอง

ซึ่งเท่ากับว่ามันเป็น ความหมายลึกซึ้งกว่า ว่างั้นเถอะ เพราะจุดหมายที่มองมันต่างกัน แต่ในระหว่างที่ขึ้นมันก็มีย่อได้ ตามรูปแบบของคลื่น..

ถูกแก้ไข โดย moddang..

:Hi สวัสดียามเช้าค่ะคุณมดแดง

วันนี้แนวโน้มยังไงคะ ยังไม่ได้ทำอะไีเลยมีแต่ดอยเก่า

แต่อ่านๆดูเหมือนแนวโน้มน่าจะข้ึนต่อมั้ยคะ

รบกวนแนะนำจุดเข้าซ้ือให้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ราคามันเลยจุดซื้อมาแล้ว และตอนนี้มันจะผ่าน 1628 ใหม.. รอดูว่าจะย่อหรือไม่แค่ไหนเพราะจุดหมายตอนนี้น่าจะแถวๆ 1643 ก่อน แนวโน้มขึ้นต่อค่ะ

วันนี้...

Ma เหมือนเมื่อวาน ma 5, 10 สีขาวและน้ำตาลอ่อน ยัังขึ้นอยู่

แต่ Ma 30 สีน้ำตาล หักขึ้นชัดเจน

Ma 50 สีฟ้าอ่อน ดูเหมือนพยายามจะขึ้น

Ma 75 สีเขียวอ่อน ขึ้นชัดเจน ขณะที่ Ma 200 สีน้ำเงิน ยังวิ่งลง...

ราคายืนเหนือ 1616 ได้อย่างสบายแล้วเท่ากับผ่านเทรนใหญ่ในกราฟรายวัน แต่ก็ยังมีอีกด่านรออยู่แถวๆ 164X ถ้าพ้นก็วิ่งสู่ 1667

แนวต้าน 1628 1637 1643 1667

แนวรับ 1612 1608 1603 1599

ขอบคุณค่ะคุณมดแดง ....ไปอ่านเรื่อง MA มาแล้วสงสัยค่ะ ต้องรอให้ MA200 ขึ้นตามถึงจะเกิด golden cross ใช่มั้ยคะ ถ้ายังวิ่งลงอยู่ก็ยังไม่น่าไว้ใจใช่ป่าวคะ ...ไปอ่านในกระทู้ที่คุณมดแดงบอก เห็นว่าถ้าเส้น 5 เส้น 10 อยู่สูงเกิน golden cross มากเกินจะเกิดอะไรขึ้นหรือคะ ขอโทษด้วยนะคะถามเยอะไปหน่อย :17

คุณ Cat_aholic ไปอ่านมาได้ดีมากนะคะ หาจนได้คำตอบที่อยากทราบ

มาดูกันอีกที

กระทู้ ป.4 หน้า 336

http://www.thaigold..../page__st__5025

โพสต์ 19 กุมภาพันธ์ 2011 - 20:17

snapback.pngccczaa, เมื่อ 19 กุมภาพันธ์ 2011 - 10:03, พูดว่า:

รูปกราฟปัจจุบันครับ ว่างมาอธิบายครับ

snapback.pngsayong, เมื่อ 19 กุมภาพันธ์ 2011 - 10:18, พูดว่า:

แล้วถ้าเกิด golden cross เส้น 75 วัน ตัด 200 วันขึ้นไป แต่เส้น 200 วันไม่ขึ้นตาม :rolleyes: มันจะเป็นยังไงคะ อ.ซีซ่า :D

ที่เคยเข้าใจคือถ้าเกิด golden cross แล้วราคามันจะต้องขึ้นไป.....แล้วก็ขึ้นไป..... อันนี้แสดงว่ามีข้อยกเว้นรึเปล่าคะ :unsure:

ต้องทำความเข้าใจกันก่อนครับ

เส้นค่าเฉลี่ย 75 วัน หมายถึง ราคาเฉลี่ยเมื่อ 75 วันที่ผ่านมาหรือราคาเฉลี่ย 1/2 ปี

เส้นค่าเฉลี่ย 200 วัน หมายถึง ราคาเฉลี่ย 365 วันที่ผ่านมา หรือราคาเฉลี่ยทั้งปี

ส่วนเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่อื่นๆ ก็จะเฉลี่ยราคาในช่วงนั้นๆครับ

คือ ถ้ากล่าวถึง

เส้นค่าเฉลี่ย 5 วัน ก็หมายความว่าราคาเฉลี่ยนับจาก 5 วันที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน

เส้นค่าเฉลี่ย 10 วัน ก็หมายความว่าราคาเฉลี่ยนับจาก 10 วันที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน

เส้นค่าเฉลี่ย 30 วัน ก็หมายความว่าราคาเฉลี่ยนับจาก 30 วันที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน

ดังนั้น

การเกิด Golden Cross รูปแบบโดยทั่วๆไปของเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ระยะสั้นๆ จะวิ่งขึ้นจากราคาต่ำๆตัดเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ราคาสูงขึ้นไป

และจะต้องขึ้นไปค้างอยู่ด้านบนเส้นค่าเ้ฉลี่ยระยะสูงได้ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง

ในระหว่างนั้นเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 75 วัน(สีเขียวอ่อน) ต้องหักกลับขึ้นมาตัดเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 200 วัน(สีน้ำเงิน) ขึ้นไปด้านบน ด้วย

ทั้งนี้ระยะเวลาที่เกิด Golden Cross จะยาวนานหรือไม่ยาวนาน จะขึ้นอยู่กับเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 75 วัน(สีเขียวอ่อน)

ที่จะสามารถอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 200 วัน(สีน้ำเงิน) โดยทำให้เส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ 200 วัน(สีน้ำเงิน)กลับตัวขึ้นได้หรือไม่

ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ระยะยาว 200 วัน(สีน้ำเงิน) กลับตัวขึ้นได้

หมายความว่า ราคา ณ ปัจจุบัน สูงกว่าค่าเฉลี่ย 200 วันที่ผ่านมา

ลักษณะแบบนี้ บ่งบอกว่า ราคาจะมาสามารถขึ้นไปต่อได้อีกในระยะยาวครับ

ถ้าเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ระยะยาว 200 วัน(สีน้ำเงิน) ไม่ได้กลับตัวขึ้นแต่กลับต่ำลง

หมายความว่า ราคา ณ ปัจจุบัน ต่ำกว่าราคาเฉลี่ย 200 วันที่ผ่านมา

ลักษณะแบบนี้ บ่งบอกว่า ราคาในระยะยาวยังไม่ได้ขึ้นสูงกว่าราคาที่ผ่านมาในอดีต ดังนั้นราคาจะลงต่อครับ :17

ขอบคุณค่ะคุณมดแดง ....ไปอ่านเรื่อง MA มาแล้วสงสัยค่ะ ต้องรอให้ MA200 ขึ้นตามถึงจะเกิด golden cross ใช่มั้ยคะ ถ้ายังวิ่งลงอยู่ก็ยังไม่น่าไว้ใจใช่ป่าวคะ ...ไปอ่านในกระทู้ที่คุณมดแดงบอก เห็นว่าถ้าเส้น 5 เส้น 10 อยู่สูงเกิน golden cross มากเกินจะเกิดอะไรขึ้นหรือคะ ขอโทษด้วยนะคะถามเยอะไปหน่อย :17

จากรูปนั้นไม่ทราบค่ะ เพราะคุณ ซี เป็นคนทำกราฟ ไม่ทราบจะสื่อเรื่องอันใด สมัยนั้นมดแดงก็ยังงูๆปลาๆ สมัยนี้ก็เถอะมดแดงก็ยังรู้ไม่มากอีกค่ะ

แต่กราฟตอนนี้ ถ้าราคาไต่ขึ้นไปได้เรื่อยๆ จนทำให้เส้น 200 วันวิ่งตามขึ้นไปก็คงสวยมากทีเดียว

ขอบคุณมากเลยค่ะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย ตอนนี้ขออนุญาตลุ้นให้เส้นน้ำเงินยังไม่หักขึ้นแล้วกันนะคะ เพราะยังเก็บของไม่ทัน อิอิ :uu .....ถ้ามีสัญญาณกลับตัวรบกวนคุณมดแดงมาโพสต์บอกด้วยนะค๊า^_^

ลองเปรียบเทียบดูนะคะ ว่าตอนนั้น ใช่ golden cross หรือไม่

อันนี้แค่ช่วงหนึ่งเท่านั้น ... ปีที่แล้วเป็นปีทองจริงๆ

และนี่คือช่วงของ dead cross ไม่มีอะไรน่ากลัวเลย ถ้าไม่มีดอย ยังงัยลงก็มีขึ้น

จากกราฟรูปข้างบน ถ้าให้ เดา ราคาคงต้องย่อลงมาอีกครั้ง แล้วต้องกลับขึ้นไปได้ โดยเส้น 5 ตัดเส้น 10 ขึ้น และช่วงนั้นถ้า ma 200 หักตามขึ้นไปด้วยก็สวยเลย จะเรียกอะไรดีล่ะ......

และแล้วราคาก็ลงมาอย่างเร็ว พร้อมการเด้งกลับในทันที trend และ ma 50 รับไว้ได้ หลังจากนั้นก็ถูกกระชากขึ้นภายในพริบตาแต่ไปแค่ 1633 แตะไม้แล้ว FE100 -1632

ก่อนที่ราคาจะขึ้น ย่องไปดูกราฟ รายต่างๆ มองว่า ma 200 .ในกราฟ 1 มันยกตัวขึ้นนี่นา ไล่ดูไปดูมาแล้วเห็นว่ากราฟ 1 ราคาอยู่เหนือเส้น ma หมดแล้วล่ะ รอดูกราฟ 4 จะเห็นใหม

เช้าวันนี้ไม่ค่อยสะดวก ขอสั้นๆ

แนวโน้มย่อนะคะ ถ้าหลุด 1616 คงต้องลุ้นกันใหม่

แนวรับ 1616 1603 1595 1585

แนวต้าน 1634 1641