ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณจารย์ซีค่ะ ที่ให้ข้อคิด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

โอวว อยากมีญาติ หรือ คนรู้จัก

ทำงานอยู่ SPDR จริงๆเลย

!54

อยากรู้จัง ถ้าถือขึ้นอย่างเดียว แล้วไม่หวั่นไหวกับราคาที่เทลงมา คือลงทุนแบบเหมือนซื้อทองแท่งจริง แต่จ่ายแบบฟิวเจอร์ ที่เหลือเผื่อเวลาโดนเทแรงฯ แต่ไม่ขาย และไม่มอง คือถือยาวจนพอใจราคาที่คิดอยากได้ ก็จะขายทิ้งแล้วก็รอซื้อแบบกองทุน รอของถูกก็เข้าเก็บ แบบนี้จะเสี่ยงไม๊คะ -_-

ต่ออีกนิด เมื่อครู่พอดีมีโทร.ศัพย์เข้ามาพอดีเลยพิมพ์ไม่จบ

ตรงคำว่าตัดส่วนของกำไรจากค่าเงินที่เพิ่มขึ้นโดยไม่ต้องลงทุนเพิ่ม

ตรงจุดนี้ จะหมายถึงการเทขายทองออกไปก่อนตามมูลค่าของค่าเงินที่เพิ่มขึ้นจากทองคำที่มีอยู่ในมือของกองทุน

เช่น กองทุนถือทองคำ 1200 ตัน เมื่อคิดเป็นเงิน จากค่าเงินดอลล่าร์ที่แข็งค่าขึ้น มีกำไรคิดเป็นทอง 10 ตัน

กองทุน เขาไม่ต้องเล่นยากหรอก แค่เทขาย ออกมา 10 ตันของทองที่มีอยู่ในมือเพื่อทำกำไร

เทปุ๊บ ราคาทองจาก 1766 ดอลล่าร์ ก็คงร่วงลงมา ซัก 56 เหรียญ (แบบเมื่อคืนที่ผ่านมา) เหลือราคา 1710 ดอลล่าร์

(อย่าลืมนะว่าเวลา กองทุนเขาทำกำไร เขาได้กำไรทั้งขึ้นและลงรวม 2 รอบนะ

คือเขาจะ S เอาไว้ก่อนเทขาย (คงประมาณ 1766 ดอลล่าร์)

แล้วเทขาย L 1766 ดอลล่าร์ออกขาย จนราคาลงมา 1710 ตรงนี้เขากำไร 55 - 56 ดอลล่าร์

ราคาลงมา 1710 เขาซื้อกลับและปิด S ตรง 1710 ตรงนี้เขาก็กำไร 55 - 56 ดอลล่าร์

รวมขึ้น - ลง เขากำไร 110 - 112 ดอลล่าร์)

จากนั้นกองทุนเขาเข้าซื้อทองคำกลับตรงนี้ คือตรง 1710 ดอลล่าร์ จำนวน 10 ตันเท่ากับจำนวนที่เทขายไป

แล้วเขาก็เอาส่วนที่กำไร 110 - 112 ดอลล่าร์มาซื้อเพิ่มเข้าไปอีก ทองในมือเขาก็ต้องมีจำนวนเพิ่มขึ้นเป็นธรรมดา

ถึงตอนนี้ จะเห็นว่า

ทองในกองทุนเขามีจำนวนเพิ่มขึ้น มูลค่ากองทุนทองเขามีมูลค่าเพิ่มขึ้น

แต่จำนวนเงินที่ใช้ในการลงทุนเท่าเดิมไม่ได้เพิ่มเงินหรือระดมทุนเข้าไปใหม่ กลับได้ทองเพิ่มขึ้นแบบไม่ต้องเพิ่มทุนเข้าไปอีก

แล้วคุณคิดหรือเปล่าครับว่า

ว่าถ้า SPDR เล่นแบบนี้เขาจะมีรายการติดดอยที่ราคาสูงหรือเปล่าครับ

แล้วเขาพร้อมที่จะควบคุมราคาทองในตลาดโลกได้หรือเปล่าครับ

เขาสามารถกำหนดราคาทองให้ขึ้นหรือลงได้หรือเปล่า

และที่สำคัญ เราเห็น SPDR เข้าซื้อหรือขาย

ตาลายแล้วหละ ไว้ว่างๆค่อยพิมพ์ให้อ่านใหม่ครับ

อย่าลืมนะว่าทั้งหมดที่พิมพ์ให้อ่าน

ขอบคุณค่ะ อยากได้องค์แบบนี้มานานแล้วมีความเข้าใจมากขึ้น ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ :wub:

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อครับ

ราคาลงมาแบบได้ NECKLINE ตามที่คุณมนต์ภัสสร ต้องการพอดีเลย

ที่นี้ก็เหลือแต่การดีดขึ้นไปทำไหล่ขวา

ตรงกลุ่มแนวต้านตรง 1742.08 1746.55 1751.63 ในรูปแบบของ H&S

และถ้าจะลงไปตรงแถว 1624 ตามรูปแบบ ราคาควรขึ้นกลับไปไม่เกิน 1751.63 เพื่อจบไหล่ขวา

โดยที่ราคาไม่สมควรลงกลับลงมาต่ำกว่า 1711.62 อีกครับ

ซึ่งจะทำให้ราคาไม่สามารถเกิดรูปแบบ H&S เพื่อทำราคาลงไปที่ 1624 ได้ครับ

ความเห็นส่วนตัว

ราคาคงดีดขึ้นไปยืนเหนือ 1751.63 และขึ้นต่อครับ

หรือ ราคาอาจหลุดตรง 1711.62 ลงไปที่ 1699.63 >>> 1695.78 ก่อนที่จะดีดกลับทำขาขึ้นต่อ

โดยมีเป้าหมายแถวๆ 1820 ในสัปดาห์หน้า

ไม่ใช่สัปดาห์นี้อย่างที่เดาไว้เมื่อ 2 วันก่อนแล้วหละครับ

ย่อลง 69% (เดิม 1018 x 666) - คลิกที่นี่เพื่อขยาย

ขอบคุณครับ ของให้เป็น Head and Shoulder ทีเถอะ ไม่อยากเห็นลงไปเยอะกว่านี้ :D

ขอบคุณครับ ของให้เป็น Head and Shoulder ทีเถอะ ไม่อยากเห็นลงไปเยอะกว่านี้ :D

ต้องการให้เป็น Head and Shoulder e111de78.gif

รูปแบบหัวกับไหล่ (HEAD & SHOULDERS)

หัวกับไหล่ที่จุดยอด (HEAD & SHOULDERS TOP)

บอกถึงการเปลี่ยนทิศทางของราคาหุ้นจากแนวโน้มขึ้นเป็นลง

ประกอบด้วย 3 ยอด ยอดที่สูงที่สุดจะเรียกว่า หัว (HEAD)

ส่วนยอดที่ต่ำลงมาจะเรียกว่า ไหล่หรือบ่า (SHOULDERS) โดยปริมาณการซื้อขายในแต่ละยอดจะลดลงตามลำดับ

และมีเส้นเชื่อมตรงฐานเรียกว่า เส้นคอ (NECKLINE) และเส้นนี้ไม่จำเป็นต้องเป็นแนวนอนเสมอไป

แต่ไม่ควรจะเป็นเส้นที่ชันมากเกินไปเช่นกัน

เมื่อราคาหุ้นตกทะลุผ่านเส้นคอ (NECKLINE) พร้อมกับปริมาณการซื้อขายที่สูงขึ้น

แสดงให้เห็นว่าราคาจะมีแนวโน้มไปในทางลง จึงควรขาย ณ จุดนี้

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

แนวรับ 1716.04 1707.06 1698.93 >>> 1686.13 1679.97 >>>>>>>> 1620ohmy.gif

แนวต้าน 1734.36 1746.71 1755.31 >>> 1764.47 1781.28 >>>>>>>> 1820biggrin.gif

ความเห็นส่วนตัว

ราคาไม่ควรลงมาต่ำกว่า 1716 อีก

แต่ถ้าราคาหลุดลงมาให้เห็นราคาต่ำกว่า 1707 ผมคงเตรียมตัวขายตัวที่ยังพอมีกำไรออกไปก่อนครับ

กรณีหลุด 1698 คงพิจารณาขายออกไปก่อน ( ตรงนี้คงต้องนั่งดูกราฟครับว่าสมควรขายหรือไม่ )

หลังจากนั้นคงเล่นในรูปแบบการเล่นขาลงแล้วหละครับ

โชคดีในการตัดสินใจในการเข้าเล่นในสัปดาห์หน้าทุกท่านครับ

อยากรู้จัง ถ้าถือขึ้นอย่างเดียว แล้วไม่หวั่นไหวกับราคาที่เทลงมา คือลงทุนแบบเหมือนซื้อทองแท่งจริง แต่จ่ายแบบฟิวเจอร์ ที่เหลือเผื่อเวลาโดนเทแรงฯ แต่ไม่ขาย และไม่มอง คือถือยาวจนพอใจราคาที่คิดอยากได้ ก็จะขายทิ้งแล้วก็รอซื้อแบบกองทุน รอของถูกก็เข้าเก็บ แบบนี้จะเสี่ยงไม๊คะ -_-

GF จะมีเรื่องระยะเวลาของสัญญาเป็นตัวกำหนดนะครับ

ถ้าราคาลงไปแล้ว หลังจากนั้นไม่ยอมขึ้น 6 - 8 เดือน

จะวางแนวทางการเล่นแบบไหนต่อครับ

อาจารย์ซีครับ 174xx จะมาช่วงกี่โมงกี่โมงครับ หลังเล่นgfz11 ที่ อยู่4สัญญาอยากปล่อยเฉี่ลยดอยให้น้อยที่สุด

ไม่ทราบครับ ว่าจะช่วงกี่โมงครับ แต่ส่วนใหญ่ราคาจะขึ้นช่วงตลาดบ้านเราปิดนะครับdry.gif พอตลาดบ้านเราเปิด ราคาก็ร่วงต่อsad.gif

แต่คาดว่าสัปดาห์หน้า คงได้เห็นราคาทึี่สูงกว่า 1751 ครับbiggrin.gif