ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อาจารย์ซีซ่าร์คะ

เรียนแจ้งว่าตอนนี้ลูกศิษย์อาจารย์มาปูเสื่อนอนรออาจารย์มาเปิดโรงเรียนเต็มไปหมดเลยค่ะ บอกว่าอยากเรียนเร็วๆเพราะขาดทุนไปเยอะแล้ว

ถ้าอาจารย์ยังไม่สะดวกมา สงสัยต้องประกาศขอถุงยังชีพมาช่วยเหลือซะแล้ว :87 :065 :dd

เมื่อวานโพสให้ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงที่ซื้อขายตามระบบการซื้อขายที่ไม่มีตัวชี้วัดใดๆ

แต่วันนี้จะมีตัวชี้วัดมาเกี่ยวข้องเพิ่มขึ้นมาบ้าง ดูแล้วอาจตาลายหน่อยนะครับ

ตัวชี้วัดที่เพิ่มขึ้นดูจากในกราฟครับ

ส่วนในกราฟราย 4 ชั่วโมง ถึงตอนนี้ ในกราฟจะมี

แนวต้าน ที่ราคามีโอกาสขึ้นไปทดสอบแนวต้าน คือ 1760.66 1792.64

แนวรับ ที่ราคามีโอกาสลงมาทดสอบแนวรับ คือ 1642.29 1604.22

โดยมีแนวรับ แนวต้าน จาก Trendline Gann Line เป็นแนวต้าน และ แนวรับ ในระยะกลาง

ราคามีแนวโน้มขึ้นไปก่อนหรือราคามีแนวโน้มลงมาก่อน

จะมีเส้น Trendline (สีม่วง) กับ Gann line และ Stochastic

เป็นแนวกำหนดแนวโน้มของราคาว่ามีโอกาสไปทางทิศทางใด

และทำให้เกิดแนวรับ แนวต้าน ของราคาในระยะกลางๆขึ้นมาใหม่ในกราฟ

ระยะกลาง

1. กรณีแท่งเทียนอยู่ต่ำกว่าเส้นแนวโน้ม Trendline ราคาจะเป็นแนวโน้มขาลง

เพื่อลงไปที่ 1642.29 หรืออาจลงไปถึง 1604.22 ก่อนที่จะดีดกลับขึ้นไป ทำขาขึ้นเพื่อไปทดสอบแนวต้านอีกครั้ง

2.กรณีแท่งเทียนอยู่สูงกว่าเส้นแนวโน้ม Trendline ราคาจะเป็นแนวโน้มขาขึ้น

เพื่อขึ้นไปที่ 1760.66 หรืออาจขึ้นไปถึง 1792.64 ก่อนที่จะร่วงลงมา ทำขาลงเพื่อลงมาทดสอบแนวรับอีกครั้ง เช่นกัน

ทั้ง 2 กรณี สามารถคาดเดาได้จากตัวชี้วัดที่เพิ่มเข้ามา โดยราคาจะขึ้นไป หรือ ราคาจะลงมาก่อน

สามารถคาดเดาได้จากตัวชี้วัดที่เพิ่มเติมเข้ามาครับ

ส่วนระยะสั้น

แนวรับ แนวต้านยังเหมือนเมื่อวานครับ

ความเห็นส่วนตัว

แนวโน้มราคาระยะกลาง กำลังเป็นขาลงไปที่ 1642.29 1604.22 ครับ

โดยดูจาก

1.แท่งเทียนที่อยู่ต่ำกว่าเส้น MA 6 วัน

2.ราคาหลุดลงมาต่ำกว่าเส้นแนวโน้ม (Trendline )

3.ราคาหลุดลงมาต่ำกว่าเส้นแนวรับตามทฤษฎี Gann

4.เส้นแนวโน้มราคา Stochastic กำลังหักลง

ที่กล่าวมาด้านบนนี้เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

ส่วนระยะสั้น ยังเหมือนเมื่อวาน คือ

แนวต้าน 1701.63 1707.59 1715.53

แนวรับ 1684.42 1672.50 1666.88

โดยคาดว่า แนวโน้มของราคาสามารถขึ้นไปที่ 1715.53 และลงไปต่ำสุดที่ 1666.88

และแนวทางการเล่นตามกราฟนี้ โดยดูจากแนวโน้มที่ราคาจะเปลี่ยนแปลงทิศทางราคาไปในทิศทางบวก(แนวต้าน)หรือไปในทิศทางลบ(แนวรับ)

เริ่มนับจาก 1693.03 (+ - 8 USD)

1. ราคาลงมาด้านแนวรับ เปิดหน้า S จากนั้นรอปิดแถวๆ 1672 หรือ 1666 หรือเมื่อพอใจในกำไร

2. ราคาขึ้นไปด้านแนวต้าน เปิดหน้า L จากนั้นรอปิดแถวๆ 1707 หรือ 1715 หรือเมื่อพอใจในกำไร

รูปแบบการเล่นตามระบบนี้ เหมาะสำหรับผู้ที่ชอบเล่นสั้นๆ

และสามารถประเมินทิศทางของราคาได้ค่อนข้างแม่นยำ

ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่นะครับ

ขอบคุณค่ะคุณซี เมื่อคืนไม่ได้อ่านค่ะ

คุณแสงแดดและเพื่อนๆ ที่จะศึกษากะคุณ ซี คะ ว่างๆลองไปอ่านทบทวนนะคะ.....นี่คือบทเรียนที่ดีมากนะคะ

มดแดงคิดว่า ...นี่คือถุงยังชีพที่เพื่อนๆ ต้องการค่ะ แต่ใครจะเปิดถุงและเอามาใช้ได้นี่ซิ จะมีซักกี่่คนละเนี่ย :_Rd

มดแดงเช้านี้มืนหัวอยู่แล้ว ยิ่งเพิ่มความมืนเข้าไปอีกค่ะ :Hot

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ไปหาข้อมุล gann fan มาอ่านค่ะ

นำมาฝาก.....ลองคลิ๊กที่ลูกศรด้านล่างไปเรื่อยๆ จะเห็นการใช้ indicator หลายตัวค่ะ

http://ta.mql4.com/linestudies/gann_line

จะนำมาให้ดูอีก ทำไม่ได้ค่ะ...copy>>>>paste ไม่ได้

ขอบคุณอ.ซีมากๆ นะค่ะ ดอยที่ค้างเติ่งอยู่มีโอกาสไม่ขาดทุนแล้ว หนูรออ.ซีอยู่นะค่ะ ขอให้น้ำลดไวๆ จะได้ไปเป็นลูกศิษย์อ.ซี ซะที

ขอบคุณคะ คุณซี และคุณมดแดง ถึงแม้จะไปเรียนไม่ได้ก็ขอปรึกษา ตรงนี้แหละ ค่ะ :K2

สาย Gann

Gann สายเป็นเส้นที่ลากที่มุม 45 องศา บรรทัดนี้จะเรียกว่า"1-1"(1x1) สิ่งที่หมายถึงหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงของราคาภายในหนึ่งหน่วยเวลา

ตามแนวคิดของ Gann, สายที่มีความลาดเอียงขององศาสี่สิบห้าที่เป็นระยะยาวเส้นแนวโน้ม (น้อยไปมากหรือน้อย) ในขณะที่ราคาอยู่เหนือเส้นน้อยไปหามากในตลาดถือเป็นทิศทางที่วัว หากราคาไว้ที่ต่ำกว่าเส้นมากไปหาน้อยที่ตลาดจะมีลักษณะเป็นหมีที่หนึ่ง จุดตัดของ Gann สายสัญญาณมักจะมีแนวโน้มของการแบ่งขั้นพื้นฐาน เมื่อราคาลงไปในช่วงสายนี้มีแนวโน้มมากขึ้นที่เวลาและราคาที่สมดุลเป็นอย่างเต็มที่ สี่แยกต่อไปของ Gann สายเป็นหลักฐานการทำลายของความสมดุลนี้เป็นไปได้และการเปลี่ยนแปลงของแนวโน้ม .

มันเป็นสิ่งจำเป็นในการกำหนดจุดสองจุดในการสร้างสาย Gann

ขออนุญาตเทส copy-- paste ด้วย chorme

ไปหาข้อมุล gann fan มาอ่านค่ะ

นำมาฝาก.....ลองคลิ๊กที่ลูกศรด้านล่างไปเรื่อยๆ จะเห็นการใช้ indicator หลายตัวค่ะ

http://ta.mql4.com/l...udies/gann_line

จะนำมาให้ดูอีก ทำไม่ได้ค่ะ...copy>>>>paste ไม่ได้

สาย Gann

Gann สายเป็นเส้นที่ลากที่มุม 45 องศา บรรทัดนี้จะเรียกว่า"1-1"(1x1) สิ่งที่หมายถึงหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงของราคาภายในหนึ่งหน่วยเวลา

ตามแนวคิดของ Gann, สายที่มีความลาดเอียงขององศาสี่สิบห้าที่เป็นระยะยาวเส้นแนวโน้ม (น้อยไปมากหรือน้อย) ในขณะที่ราคาอยู่เหนือเส้นน้อยไปหามากในตลาดถือเป็นทิศทางที่วัว หากราคาไว้ที่ต่ำกว่าเส้นมากไปหาน้อยที่ตลาดจะมีลักษณะเป็นหมีที่หนึ่ง จุดตัดของ Gann สายสัญญาณมักจะมีแนวโน้มของการแบ่งขั้นพื้นฐาน เมื่อราคาลงไปในช่วงสายนี้มีแนวโน้มมากขึ้นที่เวลาและราคาที่สมดุลเป็นอย่างเต็มที่ สี่แยกต่อไปของ Gann สายเป็นหลักฐานการทำลายของความสมดุลนี้เป็นไปได้และการเปลี่ยนแปลงของแนวโน้ม .

มันเป็นสิ่งจำเป็นในการกำหนดจุดสองจุดในการสร้างสาย Gann

ขออนุญาตเทส copy-- paste ด้วย chorme

ขอบคุณค่ะ คุณ ปุยเมฆ ที่เขียนไม่ได้หมายถึง link นี้ ค่ะ

แต่หมายถึง www. invetopedia.com ตามด้านล่าง ....อ้าว คราวนี้ ไหงออกมาได้

http://www.investope...p#axzz1eltbdalg

อธิบายเพิ่มเติม คือก็อปตรง linkไม่ได้ และบางทีก็ตรงใจความเหมือนกันคือ ก็อปได้คำสั่ง copy ออก แต่คำสั่ง paste ไม่ออกค่ะ เหมือนเวลาจะก็อป youtubeน่ะค่ะ

เพราะ http://ta.mql4.com/l...udies/gann_line

ที่นี่ก็อปมาได้ไม่หมดตรงที่อยากให้ดูตรงขวาล่าง ...>>>>>

>>>>>> gann grid >>>>channels>>>>>equidistant channel>>>>>> standard deviation channel ...support &resistant

อยากให้ดูรูปแบบการอธิบาย ...หุหุ มดแดงจะเก็บไว้อ่านด้วยแหละ นานๆจะเจอแบบที่ต่อเนื่องแบบนี้

ถูกแก้ไข โดย moddang..

ขอบคุณค่ะคุณซี เมื่อคืนไม่ได้อ่านค่ะ

คุณแสงแดดและเพื่อนๆ ที่จะศึกษากะคุณ ซี คะ ว่างๆลองไปอ่านทบทวนนะคะ.....นี่คือบทเรียนที่ดีมากนะคะ

มดแดงคิดว่า ...นี่คือถุงยังชีพที่เพื่อนๆ ต้องการค่ะ แต่ใครจะเปิดถุงและเอามาใช้ได้นี่ซิ จะมีซักกี่่คนละเนี่ย :_Rd

มดแดงเช้านี้มืนหัวอยู่แล้ว ยิ่งเพิ่มความมืนเข้าไปอีกค่ะ :Hot

:53 คุณมดแดงพูดถูกครับ ว่างๆลองอ่านดูครับ แล้วลองดูว่าจะเจอเหมือนผมหรือเปล่า

คือ ช่วงที่ผมอ่านทำความเข้าใจตรงนี้ เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ผมมีปัญหาในการทำความเข้าใจแยะมาก พอจะสรุปได้ ประมาณนี้ครับ :57

1. สิ่งที่เขาให้อ่าน เป็นเพียงแนวทางในการใช้เครื่องมือที่มากับโปรแกรม Mt4 และรูปแบบที่เขาลากให้ดูเป็นตัวอย่างเป็นรูปแบบที่ตายแล้ว

เหมือนเป็นการอ่านคุณสมบัติของเครื่องมือMt4 ว่ามีอะไรบ้าง

ถ้าเป็นโทรศัพย์ ก็ประมาณว่า คู่มือที่บ่งบอกว่าโทรศัพย์มีคุณสมบัติประมาณไหน :K2

2. อ่านแล้วนำไปใช้ในกราฟไม่เป็น ไม่รู้ว่าจะต้องเริ่มต้นลากตรงจุดไหนถึงจะถูก :Hot

3. ไม่มีคนอธิบายให้เข้าใจความหมายและวิธีการใช้ เครื่องมือเหล่านี้ ว่านำไปใช้แบบไหน ในกราฟที่เห็น ณ เวลาปัจจุบัน :_Rd

4. รูปกราฟที่เกิดขึ้นแล้วเขาเอามาตีให้ดูเป็นตัวอย่าง เขาเลือกมาจากช่วงเวลาและรูปแบบกราฟที่ตรงกับทฤษฏีเหล่านั้นๆ :aa

5. ยิ่งอ่านยิ่งมึน เลยเกิดอ่านการไม่อยากที่จะอ่านทำความเข้าใจต่อ (ข้อนี้สำคัญที่สุด >>>> มากที่สุด) :37

และปัญหาจุกจิกอีกมาหมาย :034

ถูกแก้ไข โดย ccczaa