ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อาจารย์ซีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับแนวรับที่ว่ารับอยู่ลักษณะกราฟจะเป็นแบบไหนครับคือราคาสวิงทะลุแนวลงไปได้แต่ราคาปิดของวันอยู่เหนือแนวรับหรือราคาไม่สามารถทะลุผ่านได้เลยครับ(ไส้เทียนไม่แหลมผ่านลงไป)

(แก้ไขเพิ่ม) กรณีแนวต้านด้วยครับเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

(แก้ไขเพิ่ม)แล้วการลากเส้นต่าง ๆ เริ่มต้นลากจากปลายไส้เทียนที่ราคาไปถึงหรือลากจากที่ราคาเปิดปิดครับ

ขอบคุณมากครับ

ถูกแก้ไข โดย riviason

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อาจารย์ซีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับแนวรับที่ว่ารับอยู่ลักษณะกราฟจะเป็นแบบไหนครับคือราคาสวิงทะลุแนวลงไปได้แต่ราคาปิดของวันอยู่เหนือแนวรับหรือราคาไม่สามารถทะลุผ่านได้เลยครับ(ไส้เทียนไม่แหลมผ่านลงไป)

ไม่รู้จะบอกงัยว่ามันจะอยู่ลักษณะไหนให้ถูกใจ เอาแบบนี้ก็แล้วกันนะครับ

กราฟแรกดูรูปแบบการลง

การลงมันจะลงในรูปแบบคลื่น ส่วนจะคลื่นสั้นหรือยาวก็ดูเคร่าๆ ว่าจุด Start กะ จุด End มันอยู่ตรงไหน

ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับระยะเวลาของกราฟที่เราใช้ดู

ถ้าแนวรับเริ่มรับได้ ก็จะเริ่มเป็นแบบนี้หละครับ

การเล่นก็จะอยู่ในลักษณะ ให้ระวังว่าราคากำลังเปลี่ยนจากที่กำลังเคยเป็นไปในทิศทางตรงข้าม

(แก้ไขเพิ่ม) กรณีแนวต้านด้วยครับเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

กราฟรูปที่สอง ใช้ดูแนวต้านแบบเคร่าๆ แบบเดี่ยวกันนะครับ

จากที่ระวังว่าราคากำลังเปลี่ยนในทิศทางตรงกันข้ามกับที่ผ่านมา

ที่นี้ก็ให้ระวังว่ามันเป็นจุดจบของการลงหรือเปล่า ก็ดูตรงแนวต้าน

ถ้าดูตามกราฟถ้าราคาเริ่มขึ้นก็จะอยู่ตรง แนวต้าน 1691 ถึง 1701

ถ้าเปลี่ยนเป็นขาขึ้นจริง ราคาก็จะขึ้นไปสูงกว่าแนวต้านตรง 1715 ถึง 1722

ซึ่งส่วนมากราคาแถวๆนี้ จะเป็นจังหวะที่เจ้ามือเขาใช้หลอกกินเรา คือเขาจะเล่นสวนกราฟ

ส่วนเส้นแนวต้านจะดูแบบไหนก็ลากเส้นขึ้นมา 1 เส้น (สีเหลือง) ตามรูป

(แก้ไขเพิ่ม)แล้วการลากเส้นต่าง ๆ เริ่มต้นลากจากปลายไส้เทียนที่ราคาไปถึงหรือลากจากที่ราคาเปิดปิดครับ

ขอบคุณมากครับ

การลากเส้น

เริ่มจากตรงไหนก็ได้ครับ การลากเส้นไม่ว่าใครจะลากแบบไหนไม่ผิดครับ ขึ้นอยู่กับเทคนิคของแต่ละบุดคลครับ

กราฟราย 4 ชั่วโมงครับ

ราคาทองคำลงได้แรงพอสมควร เมื่อดูจากจุดที่ลงต่ำสุดกับระยะที่ดีดกลับขึ้นมาได้

ถ้าราคาจะลงต่ออีกครั้ง(เพื่อจบการลงครั้งนี้) ราคาควรจะพักตัวในรูปแบบสามเหลี่ยมก่อน 1 ครั้ง

โดยมีแนวรับ แนวต้าน ตามกราฟ ตามนี้ครับ

ช่วงแรก(เริ่มเข้าสามเหลี่ยม)

แนวต้าน จะอยู่ที่ 1661.41 1666.93 1674.04 และจะมีแนวต้านสูงสุดที่ 1679.28

แนวรับ จะอยู่ที่ 1651.99 1645.82 1642.00

ช่วงที่สอง(เข้าสามเหลี่ยม)

แนวต้าน 1668.75

แนวรับ 1651.70

ช่วงที่สาม (ก่อนออกสามเหลี่ยม)

แนวต้าน 1664.34

แนวรับ 1655.52

ช่วงหลุดออกจากสามเหลี่ยม จะมีแนวรับ แนวต้านหลัก คือ

แนวต้าน 1679.28 1692.00 1701.75

แนวรับ 1642.99 1628.65 1611.59

ความเห็นส่วนตัว

ส่วนตัวเชื่อว่าสัปดาห์หน้า ราคาวิ่งในกรอบสามเหลี่ยม 2 - 3 วัน ก่อนที่ราคาจะลงไปที่ 1611.59 เพื่อกลับตัวขึ้นใหม่อีกครั้งครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ