ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

potgarn

น้ำมันจะขึ้นไปถึงไหนครับเนี่ย

โพสต์แนะนำ

จุดที่น่าเหมาะจะเเล่นคือ 80-81 target 87 ครับ ถ้าเป็นดังนี้ค่อยพอได้กำไรบ้าง

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ

http://www.uprr.com/...harge/wti.shtml

หรือ

http://www.cx-portal...wti/oil_en.html

พอดีเล่นแบบกองทุนเลยต้องดูของกองทุน DBO เป็นหลักนะครับ

(เพราะค่อนข้างมีปัญหากับค่า NAV. ที่กองทุนน้ำมันนี้คิดอยู่พอควร ในการลุ้นไปให้ตามราคาน้ำดิบในแต่ล่ะวันนะครับ)

ยอดเยี่ยมไปเลยค่ะ แต่อันบนเป็นราคาปิด ตี 4 รึป่าวคะ เห็นว่าเมื่อวานได้ 86.72 ไม่เห็นตรงกัน

เป็นราคาปิดของคืนวันจันทร์ครับ

ของคืนที่ผ่านมาคงรอตลาดอเมริกาเปิดก่อนเว็บจึงอัพเดทให้ครับ

แต่ปกติจะรู้ราคาปิดของเมื่อคืนที่ผ่านมาแบบทันใจก็

http://www.bloomberg.com/markets/commodities/futures/

ใช้ราคา PRICE* ปัจจุบัน +หรือ- กับส่วนที่ เปลี่ยนแปลง CHANGE ก็จะได้คำตอบของราคาปิดเมื่อคืนที่ผ่านๆมาได้เลยครับ

แต่กองทุนน้ำมันของบ้านเรา ไม่ได้อิงราคาน้ำมันดิบนะครับ

แต่ไปอิงกับราคาปิดของ กองทุนน้ำมัน DBO ยังไงต้องมองราคากองนี้เป็นอันดับหนึ่งครับ

ประมาณว่า คนที่ยังไม่สามารถลงดอยจากคราวก่อนๆ เมื่อช่วงเดือน 4-5 ของปีนี้

(ช่วง k-oil nav. 10.xx up น้ำมัน 86-87 เหรียญ เหมือนกัน)

ทั้งๆที่น้ำมันมายอด new high แล้ว k-oil ยังอยู่ที่ 9.9XXX

เพราะปัจจัยเดียวครับ คือ กองทุน DBO คิดค่า NAV. ได้กั๊กสุดๆ

เนื่องจากเปลี่ยนแปลงนโยบายการถือสัญญาน้ำมันเป็นของในปีหน้าครับ

ไม่ได้เดือนต่อเดือนแบบอดีต ช่วงก่อนเดือน 5 ของปีนี้

เป็นราคาปิดของคืนวันจันทร์ครับ

ของคืนที่ผ่านมาคงรอตลาดอเมริกาเปิดก่อนเว็บจึงอัพเดทให้ครับ

แต่ปกติจะรู้ราคาปิดของเมื่อคืนที่ผ่านมาแบบทันใจก็

http://www.bloomberg...dities/futures/

ใช้ราคา PRICE* ปัจจุบัน +หรือ- กับส่วนที่ เปลี่ยนแปลง CHANGE ก็จะได้คำตอบของราคาปิดเมื่อคืนที่ผ่านๆมาได้เลยครับ

แต่กองทุนน้ำมันของบ้านเรา ไม่ได้อิงราคาน้ำมันดิบนะครับ

แต่ไปอิงกับราคาปิดของ กองทุนน้ำมัน DBO ยังไงต้องมองราคากองนี้เป็นอันดับหนึ่งครับ

ประมาณว่า คนที่ยังไม่สามารถลงดอยจากคราวก่อนๆ เมื่อช่วงเดือน 4-5 ของปีนี้

(ช่วง k-oil nav. 10.xx up น้ำมัน 86-87 เหรียญ เหมือนกัน)

ทั้งๆที่น้ำมันมายอด new high แล้ว k-oil ยังอยู่ที่ 9.9XXX

เพราะปัจจัยเดียวครับ คือ กองทุน DBO คิดค่า NAV. ได้กั๊กสุดๆ

เนื่องจากเปลี่ยนแปลงนโยบายการถือสัญญาน้ำมันเป็นของในปีหน้าครับ

ไม่ได้เดือนต่อเดือนแบบอดีต ช่วงก่อนเดือน 5 ของปีนี้

ขอบคุณค่ะ คุณ Chicken Little ที่ทำให้เข้าใจ และรู้ว่าต่อไปจะต้องทำตัวยังไง ไม่น่าคบหาจริง ๆ เล้ย...

ครับ กองทุน K-oil มีการประกันค่าเงินไว้ยังดีกว่ามาก เมื่อเทียบกับกองทุนที่ไม่มีประกันค่าเงินบาทไว้นะครับ

แบบนั้นช่วงเงินบาทแข็งขึ้นมาเรื่อยๆแบบปีนี้ จะปวดหัวกว่าเป็น 2 เท่า :wacko:

ภาวะตลาดน้ำมัน NYMEX: น้ำมันดิบปิดพุ่ง $1.09 หลังสต็อกน้ำมันดิบร่วงเหนือความคาดหมาย

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 11 พฤศจิกายน 2553 07:00:44 น.

สัญญาน้ำมัน ดิบตลาดนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบ 2 ปีเมื่อคืนนี้ (10 พ.ย.) หลังจากสำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของรัฐบาลสหรัฐเปิดเผยว่า สต็อกน้ำมันดิบที่ร่วงลงอย่างเหนือความคาดหมายในรอบสัปดาห์ที่แล้ว ซึ่งทำให้นักลงทุนคาดว่าความต้องการพลังงานในสหรัฐจะยังคงเพิ่มขึ้นแม้ใน ช่วงที่เศรษฐกิจฟื้นตัวอย่างล่าช้าก็ตาม นอกจากนี้ ตลาดยังได้แรงหนุนจากข้อมูลเศรษฐกิจที่แข็งแกร่งของสหรัฐ รวมถึงยอดขาดดุลการค้าและจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการระหว่างว่างงานที่ปรับตัวลด ลงเกินคาด

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX (New York Mercantile Exchange) ส่งมอบเดือนธ.ค.พุ่งขึ้น 1.09 ดอลลาร์ ปิดที่ 87.81 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 87.81 - 86.70 ดอลลาร์

ขณะที่สัญญาน้ำมันฮีทติ้งออยล์ส่งมอบเดือนธ.ค.เพิ่มขึ้น 3.52 เซนต์ ปิดที่ 2.4419 ดอลลาร์/แกลลอน และสัญญาน้ำมันเบนซินส่งมอบเดือนธ.ค.เพิ่มขึ้น 5.12 เซนต์ ปิดที่ 2.2362 ดอลลาร์/แกลลอน

ส่วนสัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ที่ตลาด ICE กรุงลอนดอน ส่งมอบเดือนธ.ค.พุ่งขึ้น 63 เซนต์ ปิดที่ 88.96 ดอลลาร์/บาร์เรล

ภาวะการซื้อขายในตลาดน้ำมันนิวยอร์กเป็นไปอย่างคึกคัก หลังจากทางการสหรัฐเปิดเผยว่าสต็อกน้ำมันดิบร่วงลงอย่างเหนือความคาดหมาย ซึ่งทำให้นักลงทุนคลายความวิตกกังวลเกี่ยวกับภาวะดีมานด์หดตัว และคาดว่าดีมานด์พลังงานจะยังคงดีดตัวขึ้นอย่างต่อเนื่องแม้เศรษฐกิจยังซบ เซาก็ตาม

สำนักงานสารสนเทศด้านการพลังงานของรัฐบาลสหรัฐเปิดเผยว่า สต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 5 พ.ย.ร่วงลง 3.3 ล้านบาร์เรล แตะที่ 364.9 ล้านบาร์เรล สวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะเพิ่มขึ้น 1.4 ล้านบาร์เรล

ขณะที่สต็อกน้ำมันเบนซินร่วงลง 1.9 ล้านบาร์เรล แตะที่ 210.3 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่นักวิเคราะห์คาดว่าจะลดลงเพียง 1.0 ล้านบาร์เรล และสต็อกน้ำมันกลั่นที่รวมถึงฮีทติ้งออยล์และเชื้อเพลิงดีเซล ร่วงลง 5 ล้านบาร์เรล แตะที่ 159.9 ล้านบาร์เรล มากกว่าที่คาดว่าจะลดลงเพียง 1.8 ล้านบาร์เรล

นอกจากนี้ ตลาดยังได้แรงหนุนจากข้อมูลเศรษฐกิจที่สดใสของสหรัฐ โดยกระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า จำนวนผู้ขอรับสวัสดิการระหว่างว่างงานครั้งแรกในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 6 พ.ย.ร่วงลง 24,000 ราย มาอยู่ที่ระดับ 435,000 ราย ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดในรอบ 2 ปี และลดลงมากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะอยู่ที่ 450,000 ราย สะท้อนให้เห็นว่าตลาดแรงงานของสหรัฐกำลังฟื้นตัว

ขณะที่กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ยอดขาดดุลการค้าเดือนก.ย.ลดลงสู่ระดับ 4.40 หมื่นล้านดอลลาร์ จากเดือนส.ค.ที่ระดับ 4.65 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งลดลงมากกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ในวอลล์สตรีทคาดว่าจะอยู่ที่ 4.55 หมื่นล้านดอลลาร์ เนื่องจากการอ่อนค่าของสกุลเงินดอลลาร์ช่วยให้สหรัฐสามารถส่งออกสินค้าได้ เพิ่มขึ้นติดต่อกันเป็นเดือนที่ 3

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช

เมื่อคืน 10/11/2010

DBO = 27.09 คาดว่า K-Oil ประมาณ 10.04xx ครับ

DBA = 30.83 คาดว่า K-AGRI ประมาณ 8.92xx ครับ

+เมื่อวาน

China Focus Fund = 49.70 คาดว่า K-China ประมาณ 10.35xx ครับ

ปล.วันนี้ 11 พ.ย วันหยุดทำการของอเมริกา

กองทุน K-oil, k-AGRI หยุดนะครับ

เดี่ยวจะเผลอกด ซื้อ-ขาย กัน ^ ^

ถูกแก้ไข โดย Chicken Little

oil เบรคแนวต้าน 79 ได้น่าไป 88-31 ครับ เย้ๆๆๆๆ :rolleyes:

ทองกำลังพยายามกลับตัวไปยัง 1410-1424 ครับ แนวรับเหมือนเดิม 1384

reward = 22 dollar

risk =18 dollar

จะเห็นว่าไม่คุ้ม ถ้ามีของแล้วถือต่อ ถ้าไม่มีน่าอยู่เฉยๆ จนกว่าจะเบรค 1424 ได้ครับ

ลองพิจารณาดู

tisco oil ไม่มี ประกันเงินครับ ผมติดอยู่ 10.6 คราวนี้ถ้าไป 90 ผมจะขายแล้วยังไงก็ขาย ถ้าลากลง พร้อมเงินบาทแข็งมากๆ รับรองต้องรอเป็น 100 โน่นกว่าจะเท่าทุน

tisco oil ไม่มี ประกันเงินครับ ผมติดอยู่ 10.6 คราวนี้ถ้าไป 90 ผมจะขายแล้วยังไงก็ขาย ถ้าลากลง พร้อมเงินบาทแข็งมากๆ รับรองต้องรอเป็น 100 โน่นกว่าจะเท่าทุน

ลุ้นไปให้ถึง Fibonacci 161.8

แถวๆ 90.45 เหรียญ ^ ^

คุณมือใหม่(หัวใจทอง)ที่ว่าดอยเท่าไหร่ครับ ผมดอยสูงปรี๊ดเลย มีทั้ง 10.0 10.5 10.6 ยังลงไม่ได้เลย

:P 9.9782 ค่ะคือราคาที่ได้ ซื้อเมื่อวันที่5/11 ค่ะ -_-(แหะๆ ค่อยยังชั่วหน่อย มีคนสูงกว่าเราอีก ถือต่อเป็นเพื่อนกานเนาะๆๆๆ :wub: )

ผมไม่ได้รอรับซักที่ครับ ผมรอให้ขึ้นไป 90 น่าจะไปรับดอย สุดท้ายก่อนเล่นแบบ stoploss ครับ ผมมีดอยอยู่น่าจะ 10.6 :P

แต่ผมดูจาก shadow ของแท่งเทียนแล้วมีแรงดันขึ้นอยู่เยอะ หวังว่าจะช่วยให้ออยผ่าน 87 ได้ครับช่วงนี้ออยโดนตัวอื่นแซงหน้าไปหมดแล้ว

(set gold k-agri)

หมายความว่า รอปล่อยของออกเหรอครับ ของผมก็ดอยสูงไม่รู้เมื่อไหร่จะปล่อยหมด เดี๋ยวถ้าถึง90จริงๆคงปล่อยของที่ราคา10.0xxx ไปก่อน เหลืออีก2ดอย 10.5 กับ 10.6 ไม่รู้ได้ปล่อยเมื่อไหร่ ไม่รู้ถ้าน้ำมัน 95 nav จะเกิน 10.6 หรือเปล่า

จะปล่อยก็ต่อเมื่อราคาแตะแนวต้านแล้วกลับลงครับ เช่นแนวต้าน 90 ของคุณไก่น้อย เมื่อแตะแล้วทำโดจิ หรือรูปแบบที่น่าจะลงแล้วลงจริงก็จะพิจารณาปล่อยถ้ามันไม่น่าจะลงก็ถือลุ้นเบรคแนวต้าน