ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

potgarn

น้ำมันจะขึ้นไปถึงไหนครับเนี่ย

โพสต์แนะนำ

...ผมซื้อที่ 82.69 แล้ว มาขายที่ 86.72 ..อย่างนี้จะขาดทุนมั้ยครับ :unsure: !034

ถูกแก้ไข โดย NOT4545

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

รบกวนถามคุณไก่หน่อยค่ะ ตามอ่านมานานแล้วเกี่ยวกับ K-AGRI เข้าซื้อสองรายการ

4/11 nav 8.8960 ปิด 30.4

5/11 nav 8.9236 ปิด 30.33

ทำไม nav วันที่ 5 ถึงสูงกว่า วันที่ 4 หล่ะคะงงมากเลยค่ะ

กระทู้เรื่อง กองทุน K-AGRI มีคุยกันไว้ที่หน้า 53-54 นะครับ

กองทุน K-AGRI ไปลงทุนไว้กับ กอง DB Platinum IV Agriculture USD Fund

ดูกราฟทุกวันที่

http://www.bloomberg.com/apps/quote?ticker=DBPAGIC:LX

แต่กราฟกองทุนจะช้ามาก ปัจจุบันพึ่งประกาศของวันศุกร์ที่แล้วนะครับ

ช้า ไป 3-4 วัน ซึ่งอาจไม่ทันในหลายปัจจัยครับ

ทำให้ทางผมเองใช้กองทุนเกษตรของ DBA ไว้อัพเดทล่าสุดในทุกวัน

ซึ่งค่า NAV. ของกอง DBA = PowerShares DB Agriculture Fund (DBA:US)

แทบจะพิมพ์เดียวกันเมื่อสังเกตุกราฟ 1เดือน-5ปี ย้อนหลัง

ในวันที่คุณสงสัย

พฤ.4/11/2010

DBA = 30.40 (+2.25%)

DB Platinum IV - Agriculture USD = 8,408.98 (+2.742%)

K-AGRI = 8.7653

ส่วน

ศ. 5/11/2010

DBA = 30.33 (-0.23%)

DB Platinum IV - Agriculture USD = 8,441.18 (+0.383%)

K-AGRI = 8.7916

จะเห็นค่า NAV. หลักจะบวกขึ้นมา +0.383% นะครับ

สรุป

กองทุนหลักช้าเกินไป 3-4 วัน อาจทำให้เสียโอกาสในหลายๆเรื่อง

เลยใช้ค่า DBA กองทุนเกษตรแทนในเหตุการ์ณปัจจุบันครับ

(DBA ใช้สินค้าเกษตร 11 ตัว แต่กองทุน DB Platinum IV - Agriculture USD ใช้แค่ 7 ตัว ตามคู่มือแนะนำ)

แต่แนวทางจะออกแนวเดียวกันครับ เลยต้องดู DBA ไว้ทุกคืนเพื่อตัดสินใจ

เข้าใจแล้วค่ะ ข้อเสียของกองทุนก็คือความล่าช้า เช่นกองทุน dbo สังเกตุมาหลายคืนแล้ว เวลาน้ำมันขึ้นจะโดนกดราคาไว้ไม่ให้ขึ้นเยอะ เบื่อมากมายถ้าโดดดอยที่มีอยู่ได้คงเลิกเล่นออยไปเลยเข็ดจริงๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

กลับมากดบวกให้นะคะ ขอให้ k-agri ขึ้นเรื่อยๆนะคะ :rolleyes:

กลับมากดบวกให้นะคะ ขอให้ k-agri ขึ้นเรื่อยๆนะคะ :rolleyes:

555 แค่นี้คุณไก่น้อยก็รวยตายแล้วสำหรับ K-AGRI laugh.gif

สงสัยคุณไก่น้อยรอกำไร 100% ก่อนถึงขายมั้ง biggrin.gif อย่าลืมตะโกนดังๆนะครับเวลาจะออกwub.gif

ดอลล่าห์กำลังเอาคืนอยู่ เบรคแนวต้าน 78.17 อาจไปได้ 81.05 :blink:

แต่ทองยังไม่ลดเท่าไร เก่งแฮะ

ออย ผ่าน 87.26 มาแต่มีโดจิกดลงมาอีกแล้ว

dba พึ่งเคยเห็นลงมาเยอะแบบนี้ มีแนวรับอยู่ที่ gap 29.8-30

คุณไก่น้อยออกมะไหร่ครับ ดีบีเอ ผมเล่นสั้นว่าจะออกหากหลุด gap ล่าง 29.8-30 นั่นหล่ะ

คุณ potgarn และคุณไก่น้อย อยากเข้า k-agri รอบใหม่ด้วยคนค่ะ รอติดตามทุกวันเลยค่ะ ตั้งแต่ 28.xx มาเรื่อยๆจน 30.xx ก็ยังรอได้ค่ะ

ถ้า gap 29.8-30 รับได้แล้วเด้งขึ้นอาจลองเข้าได้ครับ :rolleyes: ช่วงนี้ดอลล่าห์ฮึกเหิมน่ากลัวอยู่เหมือนกัน

ดอลล่าห์มีแนวต้านอยู่อีกแนวที่ 78.26-36 แฮะถ้าต้านได้มีเฮ

ภาวะตลาดน้ำมัน NYMEX: น้ำมันดิบปิดทรงตัว $87.81 ขณะตลาดขานรับโอเปคเพิ่มคาดการณ์ดีมานด์พลังงาน

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 12 พฤศจิกายน 2553 07:00:20 น.

สัญญาน้ำมัน ดิบตลาดนิวยอร์กปิดทรงตัวเมื่อคืนนี้ (11 พ.ย.) อย่างไรก็ตาม สัญญาน้ำมันดิบยังคงเคลื่อนไหวเหนือระดับ 87 ดอลลาร์/บาร์เรล เนื่องจากนักลงทุนขานรับกลุ่มประเทศผู้ส่งออกน้ำมัน (โอเปค) และสำนักงานพลังงานสากล (IEA) ที่ปรับเพิ่มคาดการณ์ความต้องการพลังงานทั่วโลก นอกจากนี้ ภาวะการซื้อขายโดยรวมยังได้ปัจจัยหนุนจากรายงานสต็อกน้ำมันดิบของสหรัฐที่ ร่วงลงอย่างเหนือความคาดหมายในรอบสัปดาห์ที่แล้ว

สัญญาน้ำมันดิบ NYMEX (New York Mercantile Exchange) ส่งมอบเดือนธ.ค.ทรงตัวที่ระดับ 87.81 ดอลลาร์/บาร์เรล

ขณะที่สัญญาน้ำมันฮีทติ้งออยล์เดือนธ.ค.ลดลง 1.53 เซนต์ ปิดที่ 2.4266 ดอลลาร์/แกลลอน และสัญญาน้ำมันเบนซินส่งมอบเดือนธ.ค.ลดลง 1 เซนต์ ปิดที่ 2.2357 ดอลลาร์/แกลลอน

ส่วนสัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ที่ตลาด ICE กรุงลอนดอน ส่งมอบเดือนธ.ค.ลดลง 15 เซนต์ ปิดที่ 88.81 ดอลลาร์/บาร์เรล

สัญญาน้ำมันดิบได้แรงหนุนหลังจากกลุ่มโอเปคปรับเพิ่มคาดการณ์อัตราการ ขยายตัวของความต้องการพลังงานทั่วโลกในปี 2553 ขึ้นอีก 190,000 บาร์เรล เป็น 1.3 ล้านบาร์เรล/วัน และได้ปรับเพิ่มคาดการณ์อัตราการขยายตัวของความต้องการพลังงานในปี 2554 ขึ้นอีก 120,000 บาร์เรล/วัน เป็น 1.2 ล้านบาร์เรล/วัน

นอกจากนี้ โอเปคยังกล่าวในรายงาน "World Oil Outlook" ฉบับล่าสุดว่า ความต้องการพลังงานทั่วโลกจะพุ่งขึ้นกว่า 40% ภายในปี 2573 โดยความต้องการพลังงานในกลุ่มประเทศกำลังพัฒนาจะขยายตัวขึ้นอย่างแข็งแกร่ง ซึ่งไม่เพียงแต่เป็นเพราะจำนวนประชากรและเศรษฐกิจที่ขยายตัวขึ้นเท่านั้น แต่เป็นเพราะประชาชนในประเทศเหล่านี้มีความเชื่อมั่นในความมั่นคงด้าน พลังงานมากขึ้นด้วย

การคาดการณ์ของโอเปคสอดคล้องกับรายงาน "World Energy Outlook" ของ IEA ที่ระบุว่า ปริมาณการใช้พลังงานทั่วโลก จะพุ่งขึ้น 36% เป็น 1.67 หมื่นล้านเมตริกตันภายในปี 2578 โดยคาดว่าความต้องการพลังงานในจีนจะทะยานขึ้น 75% ซึ่งจะคิดเป็นสัดส่วนกว่า 1 ใน 3 ของปริมาณการใช้พลังงานทั่วโลก

นอกจากนี้ IEA คาดว่า ราคาน้ำมันดิบในตลาดโลกจะพุ่งขึ้นแตะระดับ 135 ดอลลาร์/บาร์เรล และจะเคลื่อนไหวที่ระดับเฉลี่ย 113 ดอลลาร์/บาร์เรลภายในปี 2578 เมื่อเทียบกับระดับเฉลี่ยที่ 60 ดอลลาร์/บาร์เรลในปี 2552 โดย IEA ระบุว่า ราคาน้ำมันที่เพิ่มขึ้นเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้ดีมานด์อยู่ในระดับที่ สมดุลกับซัพพลาย

นอกเหนือจากการคาดการณ์ของโอเปคและ IEA แล้ว ตลาดน้ำมันนิวยอร์กยังคงได้แรงหนุนจากรายงานของสำนักงานสารสนเทศด้านการ พลังงานของรัฐบาลสหรัฐเปิดเผยว่า สต็อกน้ำมันดิบในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุด ณ วันที่ 5 พ.ย.ร่วงลง 3.3 ล้านบาร์เรล แตะที่ 364.9 ล้านบาร์เรล สวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่าจะเพิ่มขึ้น 1.4 ล้านบาร์เรล

เทรดเดอร์จับตาดูปริมาณการใช้พลังงานและการจับจ่ายใช้สอยในด้านต่างๆ ในช่วงเทศกาลวันหยุดในสหรัฐ รวมถึงวันขอบคุณพระเจ้าและเทศกาลคริสต์มาส เพื่อเป็นปัจจัยบ่งชี้ตัวเลขการใช้จ่ายผู้บริโภคในช่วงไตรมาส 4 ของสหรัฐ

กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ตัวเลขการใช้จ่ายผู้บริโภคเดือนก.ย.ขยับขึ้นเพียง 0.2% น้อยกว่าที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดการณ์ว่าจะเพิ่มขึ้น 0.4% เนื่องจากรายได้ส่วนบุคคลเดือนก.ย.ปรับตัวลดลง 0.1% ซึ่งเป็นสถิติที่ลดลงครั้งแรกในรอบ 14 เดือน และสวนทางกับที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดว่ารายได้ส่วนบุคคลจะเพิ่มขึ้น 0.2% ในเดือนก.ย.

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช

หลังจากร้อนแรงมานาน คงปรับย่อลงบ้างครับ

มีช่วงแก็บอยู่แถวๆ 29.8-30.10 ต้องดูรับอยู่มั้ย

เส้น MA20 = 29.64 จุดนี้ก็น่าจะเป็นแนวรับที่ดีอีกจุดครับ

บวกเมื่อคืน น้ำตาลโลกลดลงแรงมาก - 9.6% มากที่สุดตั้งแต่ 2008

เหตุจากข่าวอินเดียส่งสัญญาณว่าอาจมีผลผลิตออกมากกว่าที่คาดไว้มาก

และหลังจากสหภาพยุโรปประกาศแผนการที่อาจจะขยายการส่งออกน้ำตาลให้มากขึ้นครับ