ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

:32 อาทิตย์นี้ผมก็โดนน้องทองเล่นงานเหมือนกัน ชักงอลมันแล้ว... อย่างวันนี้อุตสาห์รอดมาได้ ที่ขายไว้ปิด 1695 หมด ดันมาโดนขาย 1725-1735 มันดันขึ้นไปกินสตอปลอส 1742 ที่ตั้งไว้เด่ะเลย นี้ขายตามไป 1738 ตั้งคัทใหม่ 1747 ถ้าโดนอีก น้องทองขอพักไว้ก่อน ยอมมัน :17

ปล. เดียวพรุ่งนี้ต้องไปรับพ่อแม่มาเที่ยว ขอตัวไปนอนดีกว่าขี้เกียจดูแล้ว ตั้งราคาไว้ดีกว่า....สบายใจ ดีว่าวันนี้ น้องกาแฟ กับน้องน้ำตาล ยังทำให้ชื่นใจ...

ผมก็อุตส่าห์ขยับ SL ไป 42 น้องทองดันตามไปรังควาญถึงที่จนได้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เป็นกำลังใจให้อ. และทุกท่านค่ะ วันร้ายๆก็มี วันดีๆ น่าจะมากกว่า อิอิ

ฟังนะคะ เผื่อสบายใจขึ้น

http://www.youtube.com/watch?v=Xq1rkyvHzTk&feature=youtube_gdata_player

ถึงอ.จิ๋ว น่ารักจัง พา พ่อ แม่ เที่ยวด้วย ขอให้มีความสุขวันครอบครัวค่ะ

ขอบคุณครับผม

น้องทอง ยังคงมองเหมือนเมื่อวันศุกร์ครับ....

1. เสี่ยงขาย 1740+- คัทลอส 1750+-

2. เป้าหมายแรก 1720+-

3. เป้าหมายหลัก 1710+- หรือาอจลงได้ลึกถึง 1700 ได้ครับ แล้วแถวนี้ค่อยเล่นเสี่ยงซื้อตาม จะให้ซื้อตรงนี้ทำใจไม่ได้จริงๆ :21

ขอบคุณอาจารจิ๋วมากๆค่ะ:01

ถูกแก้ไข โดย Alan

ขออนุญาติตอบเรื่อง QE สักเล็กน้อยนะครับ QE ( Quatitative Easing ) หรือการผ่อนคลายเชิงปริมาณ เป็นการอัดฉีดเงินเข้าระบบจำนวนมาก ส่งผลให้เงินอ่อนค่าลงจึงทำให้ทองคำซึ่งเป็นสินค้าโภคภัณฑ์มีราคาสูงขึ้น สมมติง่ายๆนะครับ เดิมเราใช้เงิน 10 บาท ซื้อข้าว 1 จาน หรือซื้อทองได้ 1 บาท พอ QE มาค่าของเงินลดลง เราอาจจะต้องใช้เงิน 15 บาท เพื่อซื้อข้าว 1 จาน หรือซื้อทอง 1 บาท เหมือนเดิม แสดงว่าทั้งข้าวและทองมันมีมูลค่าเพิ่มขึ้นเป็นอัตราส่วนเท่ากับที่ค่าของเงินมันลดลงถูกมั้ยครับ ลักษณะก็คล้ายกับภาวะเงินเฟ้อนั่นแหละครับ ส่วนเหตุผลที่ทองขึ้นเยอะมากกว่าน้ำมันผมมองว่าก่อนหน้านี้ทองอยู่ในภาวะทรงตัวรอเลือกข้างมานาน พอมีข่าวว่าจะออก QE ทองจึงถูกซื้อก่อนนั่นเองครับ

ปล.แถมอีกนิดหน่อยนะครับ Bearlish Divergence จะถูก Clear ได้ง่ายๆด้วย Fund Flow ครับ ทองวันศุกร์เป็นตัวอย่างได้ดีเลยทีเดียว Indicator ส่วนใหญ่ฟ้องลงหมดแล้ว แต่ในเมื่อคนยังอยากจะซื้อมันก็ขึ้นต่อเนื่องได้อย่างยาวนานครับ ผมเองก็โดนไปไม่ใช่น้อยเหมือนกัน หลอกซะงงเลย

ปล.2 ผมเองก็เป็นแค่มือใหม่คนนึงเหมือนกันนะครับ เพียงแต่อยากแชร์ความรู้หรือข้อมูลให้ท่านอื่นๆเพิ่มเติม หากทำให้ท่านใดรู้สึกไม่พอใจ หรือผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ถูกแก้ไข โดย hitrun

ขออนุญาติตอบเรื่อง QE สักเล็กน้อยนะครับ QE ( Quatitative Easing ) หรือการผ่อนคลายเชิงปริมาณ เป็นการอัดฉีดเงินเข้าระบบจำนวนมาก ส่งผลให้เงินอ่อนค่าลงจึงทำให้ทองคำซึ่งเป็นสินค้าโภคภัณฑ์มีราคาสูงขึ้น สมมติง่ายๆนะครับ เดิมเราใช้เงิน 10 บาท ซื้อข้าว 1 จาน หรือซื้อทองได้ 1 บาท พอ QE มาค่าของเงินลดลง เราอาจจะต้องใช้เงิน 15 บาท เพื่อซื้อข้าว 1 จาน หรือซื้อทอง 1 บาท เหมือนเดิม แสดงว่าทั้งข้าวและทองมันมีมูลค่าเพิ่มขึ้นเป็นอัตราส่วนเท่ากับที่ค่าของเงินมันลดลงถูกมั้ยครับ ลักษณะก็คล้ายกับภาวะเงินเฟ้อนั่นแหละครับ ส่วนเหตุผลที่ทองขึ้นเยอะมากกว่าน้ำมันผมมองว่าก่อนหน้านี้ทองอยู่ในภาวะทรงตัวรอเลือกข้างมานาน พอมีข่าวว่าจะออก QE ทองจึงถูกซื้อก่อนนั่นเองครับ

ปล.แถมอีกนิดหน่อยนะครับ Bearlish Divergence จะถูก Clear ได้ง่ายๆด้วย Fund Flow ครับ ทองวันศุกร์เป็นตัวอย่างได้ดีเลยทีเดียว Indicator ส่วนใหญ่ฟ้องลงหมดแล้ว แต่ในเมื่อคนยังอยากจะซื้อมันก็ขึ้นต่อเนื่องได้อย่างยาวนานครับ ผมเองก็โดนไปเล็กน้อยเหมือนกัน หลอกซะงงเลย

พอเข้าใจแล้วครับ....ขอบคุณมากๆครับคุณ hitrun

แต่เปรียบเทียบจากเงิน 10 บาท กับ 15 บาทซื้อข้าวหนึ่งจานมันจะดูให้คนอยากซื้อทองครับ เพราะจริงๆ การที่ค่าเงินดอลล่าอ่อนค่าลง มันก็อ่อนลงนิดหน่อย ไม่ได้มากมายขนาดนั้น ดูง่ายๆ ค่าเงินบาทบ้านเรา จาก 31.7 เหลือ 31 บาท ลงมานิดเดียว ซื้อทองไม่ได้ถูกเลยเลย เพราะทองมันก็เเพงขึ้นอยู่ดีครับ โดยส่วนตัวผมมองว่ามันเป็นทางเทคนิคอย่างเดียว เพราะว่ามันหลุดเทรนแล้วมันเลยมีแรงซื้อต่อมามากมาย เพราะตัวผมก็มองขึ้นแต่รอย่อเผื่อเก็บ แต่มันย่อไม่เยอะในใจที่คิด พอมันขึ้น ก็เลย ไปขายแนวต้านบน เลยโดนขำๆ ไป :32

ปล. ส่วน อินดิเคเตอร์ ผมไม่เคยดูเพราะมันไม่เคยช่วยอะไรผม อาจเป็นเพราะผมใช้มันไม่เป็นเอง

ถูกแก้ไข โดย clubjew