ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

clubjew

วิเคราะห์ทองตามเทรน หาจุดซื้อขายที่ปลอดภัย by clubjew

โพสต์แนะนำ

พอเข้าใจแล้วครับ....ขอบคุณมากๆครับคุณ hitrun

แต่เปรียบเทียบจากเงิน 10 บาท กับ 15 บาทซื้อข้าวหนึ่งจานมันจะดูให้คนอยากซื้อทองครับ เพราะจริงๆ การที่ค่าเงินดอลล่าอ่อนค่าลง มันก็อ่อนลงนิดหน่อย ไม่ได้มากมายขนาดนั้น ดูง่ายๆ ค่าเงินบาทบ้านเรา จาก 31.7 เหลือ 31 บาท ลงมานิดเดียว ซื้อทองไม่ได้ถูกเลยเลย เพราะทองมันก็เเพงขึ้นอยู่ดีครับ โดยส่วนตัวผมมองว่ามันเป็นทางเทคนิคอย่างเดียว เพราะว่ามันหลุดเทรนแล้วมันเลยมีแรงซื้อต่อมามากมาย เพราะตัวผมก็มองขึ้นแต่รอย่อเผื่อเก็บ แต่มันย่อไม่เยอะในใจที่คิด พอมันขึ้น ก็เลย ไปขายแนวต้านบน เลยโดนขำๆ ไป :32

ปล. ส่วน อินดิเคเตอร์ ผมไม่เคยดูเพราะมันไม่เคยช่วยอะไรผม อาจเป็นเพราะผมใช้มันไม่เป็นเอง

ที่ดอลลาร์อ่อนลงไม่เยอะ เพราะในทางปฎิบัติ QE ยังไม่ได้มาจริงๆอะครับ นักลงทุนแค่เก็งว่ามันจะมาเท่านั้นเอง คนก็เลยแห่เข้าไปซื้อกันก่อน เพื่อจะได้เป็นหลักประกันในยามเกิดภาวะเงินเฟ้อครับผม ว่าเราจะขายทองได้เงินเยอะตามไปด้วย ส่วนตัวผมก็สายเทคนิคนะครับ ปกติผมไม่ค่อยสนใจข่าวเท่าไร แต่ภาวะตอนนี้ QE นี่เป็นตัวแปรสำคัญที่จะชี้นำตลาดโลกได้เลยครับ ประมาณว่า QE มาฐานะเปลี่ยนเลยครับ 555+

ปล.ด้วยความเคารพนะครับอาจาน ผมเองก็เป็นแฟนคลับอาจานมานาน เพิ่งจะแสดงตัวก็วันนี้แหละครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณ ขอรับ อ.จิ๋ว :gd

wowชอบคุณhitrun (ชื่อนี้จะแบบตีหัวเข้าบ้านป่าว) มีความเห็นมาแนะแนวอย่างสร้างสรรค์ จะค่อยๆอ่านและศึกษาตามไปค่ะ พอดีmemory มีเยอะ เก็บๆไว้ อาจได้เรียกมาใช้ยามจำเป็น ขอบคุณๆ

อาจารย์จิ๊วยอดเยี่ยมเลยค่ะ นับถือจริงๆๆๆ

อ.จิ๊ว ครับ วิธีที่อาจารย์ใช้คือหลุดเทรนที่ตีไว้ แล้วซื้อ หรือ ขายตาม นี่โอกาสถูกมีเยอะไหมครับ ผมเคยยลองดู 2-3 ครั้ง โดนมันวกกลับเข้าเทรนเดิมน่ะครับก็เลยไม่ค่อยกล้าเท่าไร

อีกอย่างถ้าตีเทรนเองไม่ได้เหมือนอาจารย์ เป๊ะๆ ก็ไม่ควรทำวิธีนี้ใช่มั้ยครับ (ต้องคอยลอกอาจารย์ตลอดเลย ไม่รู้เมื่อไรจะเก่งซักที)

อ.จิ๊ว ครับ วิธีที่อาจารย์ใช้คือหลุดเทรนที่ตีไว้ แล้วซื้อ หรือ ขายตาม นี่โอกาสถูกมีเยอะไหมครับ ผมเคยยลองดู 2-3 ครั้ง โดนมันวกกลับเข้าเทรนเดิมน่ะครับก็เลยไม่ค่อยกล้าเท่าไร

อีกอย่างถ้าตีเทรนเองไม่ได้เหมือนอาจารย์ เป๊ะๆ ก็ไม่ควรทำวิธีนี้ใช่มั้ยครับ (ต้องคอยลอกอาจารย์ตลอดเลย ไม่รู้เมื่อไรจะเก่งซักที)

ถ้าวกกลับก็ซื้อหรือขายตามมันอีกครับ แต่ที่สำคัญคือต้องตีให้ถูกนี้แหละครับ ถ้าตีผิดมันวกกลับทุกเทรน หมดตูดแน่ๆ

น้องทอง....

1. จุดให้ขาย 1740+- ใครขายตามสบายไป....

2. ลงมาให้ทำกำไรที่ด่านแรกที่เหลืองล่าง 1725+- ตามคาดเด่ะ ใครปล่อยออกไปครึ่งหนึ่งได้ค่าขนมไปกินก่อนวันนี้ลุ้นให้หลุดเหลืองล่างต่อ..

3. หากขึ้นไปอีกวันนี้มีไป 1750+- ก็ไปขายเพิ่มเอาแล้วกันครับ หรือใครไม่มีของก็เสี่ยงขายตรงนี้ได้....

4. หากร่วงก็รอปิดทำกำไรทั้งหมดแถว 1700 - 1710 อีกครึ่งหนึ่งที่เหลืองแล้วซื้อกลับเข้าก็แล้วกันครับ คิดว่าหากไม่หลุด 1700 น่าจะไปต่อได้อย่างน้อย 1800 ได้

ปล. ที่ให้ขายช่วงนี้เพราาะคิดว่าน่าจะปรับฐานก่อน แต่ก็ไม่รู้มันจะวิ่งเป็นพลุหรือเปล่า ไงก็ระวังด้วยน่ะครับ

ถูกแก้ไข โดย clubjew

ser50 ใช้กราฟเดิมได้เลย

ปล. น้องออย ก็รอต่อไปครับผมใช้กราฟเดิมเช่นกัน

ถูกแก้ไข โดย clubjew