ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

TonYa

เอนจอย แต๊กา..จุ๊ก้า

โพสต์แนะนำ

ซา -หวัด - ดี วันสุขค่ะ..คุณบอย คุณญ่า คุณดอด คุณAlan ป้าเขม คุณนา คุณวัน

ekqPBg.gifหวัดดีค่ะ..มิตรรักแฟนมวยทอง .. ทุกคนนน :P

+++++++++++++++++++++++++++

มองกว้างๆ หน่อยนะคะ ดูกราฟคร่าวๆ อาทิตย์นี้ จะเทยังไง

ต้องกลับมาปิด 1290-94 ให้ได้ เพื่อ อาทิตย์หน้า จะได้ดีดต่อ ...

แต่ถ้าปิดตลาดวันนี้ หลุด 1290 แล้วกลับขึ้นมายืนไม่ได้ อาทิตย์หน้า

อาจจะต้องลงไปเทส 1281 1271 อีกที

รายใหญ่ อาทิตย์หน้า แนวรับ 1271 เอาไม่อยู่ คงลงมาเทส 1253 ค่ะ

ไม่หลุด 1250 ยังมองขึ้นอยู่นะคะ

ส่วนเล่น สั้นๆ ในวัน ที่คิดในใจไว้ แนวรับ 1296 1293 เฝ้าระวัง 1290

หลุดคงต้องไปรอซื้อ 1281 1271 ค่ะ ตัดขาดทุนเมื่อหลุด 1250 :_cd

แนวต้าน 1302 1307 1317-18 ค่ะ CatnP.gif

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะคะ :P

512 เจ๊อลัน คุณป้าเขม พี่เลิฟ พี่วัน พี่แหวน คุณOumoim คุณศา จานดอด น้องญ่า และ ทุกท่าน

ขจ.วิในจัยน้องญ่าด้วยจ้า

ไดสโต.เดย์ มันเริ่มขึ้นขยุ้มหลังคา แต่ยังไม่ถึงหลังคา

แอลพี่เมื่อวานรันยาวไปหน่อย 1307 ไม่ปิด เรยปิด 1298 แทนจ้า

ดีไม่เข้าเนื้อเอา ถ้าไม่เทลไว้ เข้าเนื้อนะเนี่ย โด่..

ถูกแก้ไข โดย ValentineBoy

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณค่ะ...คุณบอย คุณญ่า แจกจุ๊ปคนละหนึ่งเลย อิ อิ 3205.gif

512 เจ๊อลัน คุณป้าเขม พี่เลิฟ พี่วัน พี่แหวน คุณOumoim คุณศา จานดอด น้องญ่า และ ทุกท่าน

ขจ.วิในจัยน้องญ่าด้วยจ้า

ไดสโต.เดย์ มันเริ่มขึ้นขยุ้มหลังคา แต่ยังไม่ถึงหลังคา

แอลพี่เมื่อวานรันยาวไปหน่อย 1307 ไม่ปิด เรยปิด 1298 แทนจ้า

ดีไม่เข้าเนื้อเอา ถ้าไม่เทลไว้ เข้าเนื้อนะเนี่ย โด่..

สงสัยต้องเริ่มระวังแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ที่มาแจ้งการขยุ้มให้ 55+ ^_^

งั้นลงมารอดูที่รับล่างๆ ละกันเนาะ ไดสโตบีบ เริ่มชักเสียวๆ

ดีดได้อีกที ชิ่งบางส่วน...ก่อนดีกว่าค่ะ ป๊อดตามคุณดอด แฮ่ๆ :P

Gold spot price update 23.01.15

*สวัสดีครับ พี่น้องชาวทอง ก่อนอื่นผมขอว่ากันเรื่องของทางด้าน Fundamental

and Event analysis กันก่อนสักเล็กน้อยแล้วกันนะครับ

*ไฮไลท์ในช่วงนี้ ก็ยังอยู่ที่ฝั่งของยุโรปเป็นหลักนะครับ หลังจากที่ทาง แบงค์ชาติสวิส

เซอร์แลนด์เหมือนจะเป็นนกรู้ ชิงลดอัตราดอกเบี้ยติดลบลง จากระดับ -0.25% ไปสู่

ระดับ -0.75% นัยว่ารู้ว่าทางธนาคารกลางยุโรปหรือ ECB จะมีการทำ QE

อัดฉีดเงินเข้าสู่ระบบเพิ่มขึ้นอีก ก็เลยเป็นการเตรียมการป้องการเงินไหลเข้าเงิน

Franc ไว้ก่อนนั่นเอง

*ซึ่งหวยก็ออกมาตามโผเรียบร้อยโรงเรียน ECB ซึ่งเมื่อคืนนี้ทางประธานECB มาริโอ

ดรากี้ ก็ประกาศอัดฉีดวงเงิน ระดับ6หมื่นล้านยูโร มากกว่าที่มีการคาดการณ์ไว้ที่

ระดับ5หมื่นล้านยูโร ส่งผลให้ค่าเงินยูโรเมื่อเทียบกับดอลลาร์อ่อนค่าลงอีกทันที

ภายหลังกสารประกาศออกมา

*ประเด็นที่เราจะต้องมาคิดกันก็คือการมาเดาทาง Fund flow ต่อจากนี้กันล่ะครับว่าจะ

ไหลไปทางไหนกัน จะไหลเข้าไปหาทอง เพิ่มขึ้นอีกมั้ย หลังจากที่ก่อนหน้านี้ Fund

flow ไหลเข้าทอง กันอย่างคึกคักภายหลังที่ แบงค์ชาติสวิสฯ ประกาศทำเซอร์ไพรซ์

ตลาดมาแล้วครั้ง ด้วยเหตุผลที่่ว่า ไม่มั่นใจกับทิศทางเศรษฐกิจของยุโรป ทองคำ

ก็เลยได้ ผลพลอยได้จากการที่เป็นที่พักหลบภัย Safe Haven (ต้องใช้คำว่า Haven

นะครับ ไม่ใช่ Heaven) นั่นเอง

***ทีนี้หลังจากที่ มีความชัดเจนจากนโยบายของทางECB ที่ประกาศออกมาแล้วนี่ล่ะ

Fund flow จะไปทางไหนต่อ?

*ส่วนตัวผมก็ยังมองว่า ดอลลาร์ก็น่าจะยังมีความสนใจต่อเนื่อง เพราะว่า มันยังมีข่าวให้

เล่น หรือที่ภาษาในวงการเค้าเรียกว่า มันยังคงมี Rumor ให้ได้เก็งกันต่อในเรื่องของ

นโยบายของเฟดในเรื่อง การขึ้นอัตราดอกเบี้ย ให้ลุ้นให้เก็งกันอีกหลายเดือน

*และ จาก สมการทองคำ ที่ผมนำเสนอ มาตลอดว่า "หากจะดูทอง ต้องดอลลาร์"

เพราะว่าสินทรัพย์สองคู่นี้ มีการแข่งขันกันโดยตรง เรียกว่า แนวโน้มจะไปในทิศทาง

ตรงกันข้ามตลอด (ตราบใดที่โลกใบนี้ ใช้ทอง และ ดอลลาร์เป็นตัวชี้วัด ฐานะของแต่

ละประเทศในโลกนี้เป็นหลักอยู่นั่นเอง)

***ดังนั้นผมก็เลย เดาว่า ราคาทองคำที่ทำตัวดี๊ด๊าขึ้นมาได้ แรงจากประเด็นของฝั่งทาง

ยุโรปด้วยเหตุผล เป็น Safe Haven ในช่วงที่ผ่านน่าจะลดกำลังลงแล้ว จากการเก็ง

ประเด็น ข่าวต่่างๆก่อนหน้านี้ เพราะ Fact ก็ได้ออกมารับรู้แล้วว่าทาง ECB ได้ประกาศ

อัดฉีดเงินเพิ่มแล้ว ตามที่เป็นข่าวนั่นแหละ

***ทีนี้ ความสนใจก็ของตลาด ก็น่าจะกลับมาโฟกัสกันที่ฝั่ง อเมริกาดูท่าทีของเฟดใน

เรื่อง นโยบายอัตราดอกเบี้ย กันอีกเหมือนเดิม และ หากมีการคาดการว่าทางเฟดจะมี

การเพิ่มอัตราดอกเบี้ยเมื่อไหร่ ราคาทองคำก็น่าจะได้รับผลกระทบ ให้อ่อนตัวลงมาอีกตามเคย นั่นเอง

*ทีนี้มาดูกันที่ Technical analysis กันบ้าง

*ผมลองทำกราฟราคาทองคำมาให้ท่านได้เห็นภาพง่ายๆ สองกรณีด้วยกันครับ ส่วนตัว

ผมตอนนี้ ยังคงให้น้ำหนักกับ กรณีที่คิดว่าราคาในตอนนี้ น่าจะอยู่ในคลื่นที่2 ตัวเลขสีฟ้า

คือกำลังหาจุดจบของคลื่น2นี้อยู่ (คลื่นย่อยC สีส้ม) และ ต่อจากนี้ก็น่าจะมีการตกปรับ

ฐานลงมาอีกครั้งในคลื่นที่3 สีฟ้า ซึ่งปกติก็ควรจะทำ Lowe low ที่ต่ำกว่า คลื่น1 สีฟ้า

(1130+/-) นั่นเอง

*หรือหากผมคิดในกรณีแรกผิด ผมว่าอย่างน้อยก็น่าจะเกิดในกรณีที่สอง นั่นก็คือราคา

ทองคำได้ จบคลื่น5ใหญ่ สีเหลืองไปแล้วที่ 1130+/- และตอนนี้กำลังฟอร์มตัวเป็นขาขึ้น

โดยมีแนวต้านสำคัญที่ขวางอยู่สุดท้ายก็คือ โซนแถว 1325+/- แต่ในระยะสั้น เนื่องจาก

การที่ราคาได้ปรับตัวขึ้นมามาก และคาดว่าราคานา่จะจบคลื่นย่อยที่3สีขาว และก็น่าจะ

ย่อตัวลงมาในคลื่นย่อยที่4สีขาว ก่อนที่ค่อยไปลุ้น Break out แนวต้าน 1325+/-

ในคลื่นย่อยที่5 สีขาว อีกครั้งนั่นเอง

***ดังนั้น โดยสรุปทั้งสองกรณีที่ผมคิดมา ก็ต้องบอกว่าราคาในระยะนี้เป็นโซน ที่ต้องหา

จังหวะคิดทาง sell เป็นหลักล่ะครับ ไม่แน่ว่าราคาที่ขึ้นไปแถว 1305-1307 ตรงนั้นอาจ

จะเป็นจุดจบของคลื่นย่อย C สีส้ม หรือ 3 สีขาวแล้วก็เป็นได้

*โดยมีข้อสังเกตุ ที่สำคัญมากๆ ในช่วงนี้ก็คือว่า ราคาทองคำในช่วงนี้ ยังไม่ควรที่จะ

ทะลึ่งพรุ่งปี๊ด ผ่านแนวต้านสำคัญแถว 1325+/- ขึ้นไปได้นะครับ หากพุ่งขึ้นไปได้แบบ

ไม่สนใจแยแส สัญญาณทางเทคนิคขนาดนี้ ผมคนนึงล่ะครับ ที่ขอมัดมือตัวเอง นั่งตีตั๋ว

ชมเฉยๆดีกว่า

โชคดีครับทุกท่าน

ขอบคุณ วิเคราะห์ อ.นันค่ะ

Cr. คุณwann แอบจิ๊กมา ขอบคุณนะคะ :D

ราย1 กำลังจาขึ้น แต่ก้อต้องขึ้นไปปิดบน 1295 ก่อนอย่างน้อย

สงสัยต้องเริ่มระวังแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ที่มาแจ้งการขยุ้มให้ 55+ ^_^

งั้นลงมารอดูที่รับล่างๆ ละกันเนาะ ไดสโตบีบ เริ่มชักเสียวๆ

ดีดได้อีกที ชิ่งบางส่วน...ก่อนดีกว่าค่ะ ป๊อดตามคุณดอด แฮ่ๆ :P

ราย4 มันโพล๊ะไปก่อน แตกเมื่อวาน

ลงได้ 1279.4 แลป 1280 ของญ่าไปนิสนึงก่อนสวนแรง

ตอนนี้เดย์กำลังไต่แบบนั้น เริ่มขึ้นรัด

มองกว้างๆ หน่อยนะคะ ดูกราฟคร่าวๆ อาทิตย์นี้ จะเทยังไง

ต้องกลับมาปิด 1290-94 ให้ได้ เพื่อ อาทิตย์หน้า จะได้ดีดต่อ ...

แต่ถ้าปิดตลาดวันนี้ หลุด 1290 แล้วกลับขึ้นมายืนไม่ได้ อาทิตย์หน้า

อาจจะต้องลงไปเทส 1281 1271 อีกที

รายใหญ่ อาทิตย์หน้า แนวรับ 1271 เอาไม่อยู่ คงลงมาเทส 1253 ค่ะ

ไม่หลุด 1250 ยังมองขึ้นอยู่นะคะ

ขจ.ที่ญ่าพูดถึงรายวีคจ้า

วีคแท่งนี้ไม่สวยเรย ไม่น่าไว้จัย กัวมันลง

แต่พี่ก้อระวังการเอสนะ ถึงมองมันไม่สวย เพราะเกรงจัยเวลาที่เหลือเยอะของแท่งเดือนกระทิง

ซึ่งมันก้อไม่ลง กลับเหยียดขึ้นไปได้

มันเปิดแท่งหน้าตาคล้ายๆ usd/chf วีคแรก ที่ไม่สวยแต่ดันขึ้น

พอแท่งสองเอาอีก แต่แท่งนี้โดน

ตอนที่เอส 76+ ที่ขำว่ากลับเอสต่ำกว่าเจ๊กับญ่าอีก

เจ๊อลันล็อคอยู่ ญ่าคัทไปแร้ว แต่พี่หนีทันไม้นี้ (แอบหนีคนเดียว ไม่บอกใคร 555 วอนน..)

ราย1 ได้แค่นั้น ปิดได้ต่ำกว่าที่ต้องทำ

จากลุ้นปิดดี แร้วม้วนตัวขึ้น

ถึงตอนนี้เรยกลายเป็นปิดแย่ครึ่งทาง แร้วลงต่อ

ทั้งที่กราฟตอนนั้นเอื้อ แต่ก้อทำรัยไม่ได้มาก แรงซื้อแผ่ว

รอดูกานต่อไป ฝรั่งจาดันรึป่าว ยังพยามต้านสู้แรงขาย

จามีเซอร์ไพรส์แบบเมื่อวานรึป่าว ที่ง้างซะเดย์ร้อง ครอสอยู่ดีๆ

ขอบคุณค่ะ...คุณบอย คุณญ่า แจกจุ๊ปคนละหนึ่งเลย อิ อิ 3205.gif

อิแระ.. เด๋วบอยก้อโดนแม่ว่าอีก

วันก่อนบอยเพิ่งโดนแม่ว่าไปหยกๆ

คุณศามาให้บอยจุ๊ฟคืนเรยคับ แม่จาได้ไม่ว่า ......... กร๊ากกกกก +

ขอบคุณ วิเคราะห์ อ.นันค่ะ

Cr. คุณwann แอบจิ๊กมา ขอบคุณนะคะ :D

5555555 ญ่าไปจิ๊กพี่แหวนมาหรอ ไวมาก

พี่แหวนเผลอ ญ่าหยิบแร้วเดินออกมาเรยใช่ป่าว เก่งมากๆๆๆๆจ้า 55+

กิ๋นข้าวแลงกั๋นดีกั่วเนาะ หิวว

ทานข้าวกันคับเจ๊ คุณป้าเขม คุณศา น้องญ่า เพื่อนๆ ป๊ะกั๋นทุ่มกึ่งเน่อ

((((( จานดอดดด )))))

จานดอดเข้าห้องเทรดได้หรอคับ ญ่าก้อเข้าได้ญ่าเพิ่งบอก

แร้วทำมัยเสี่ยบอยเข้าไม่ได้อ่ะ

กล่องตามหน้าเว็ปต่างๆบอยก้อไม่เห็น ก้อเรยนึกว่าเซิฟเวอร์เค้ามีปัญหา เพราะมันใช้เซิฟ.ตัวเดียวกัน

นึกว่าทุกคนเข้าไม่ได้เหมือนกันหมดเหมือนบอย

ทำงัยดีอ่ะ อยู่ๆทำมัยมันเก็ทเอ๊าท์เค้าคนเดียว แง๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จานดอด น้องญ่า หาทางช่วยเพ่บอยทีนะคับ เทรดคนเดียวมันเหงา มันว้าเหว่...

อ๋อ ทราบปัญหาแร้วคับ

คงเพราะคอมหลักตัวนี้ใช้เบราเซอร์รุ่นเก่า มันคงไม่ยอมแร้ว

ตะกี้บอยลองไปออนคอม2 ที่ใช้โครม เห็นกล่องหน้าเว็ปแร้วคับ ถ้าใช้คอมตัวนี้เห็นเป็นพื้นที่โล่งๆ

ซึ่งก้อน่าเข้าห้องเทรดได้เช่นกัน ถ้าเปลี่ยนเป็นโครม

เด๋วไว้วันหยุดบอยค่อยจัดการเรื่องนี้นะคับ วันจันทร์พบกันคับ จานดอด คิสตึ๋งอ่ะ

หลงนึกว่าเซิฟเวอร์เค้าล่มมาตั้งหลายวัน

ขจ.ที่ญ่าพูดถึงรายวีคจ้า

วีคแท่งนี้ไม่สวยเรย ไม่น่าไว้จัย กัวมันลง

แต่พี่ก้อระวังการเอสนะ ถึงมองมันไม่สวย เพราะเกรงจัยเวลาที่เหลือเยอะของแท่งเดือนกระทิง

ซึ่งมันก้อไม่ลง กลับเหยียดขึ้นไปได้

มันเปิดแท่งหน้าตาคล้ายๆ usd/chf วีคแรก ที่ไม่สวยแต่ดันขึ้น

พอแท่งสองเอาอีก แต่แท่งนี้โดน

ตอนที่เอส 76+ ที่ขำว่ากลับเอสต่ำกว่าเจ๊กับญ่าอีก

เจ๊อลันล็อคอยู่ ญ่าคัทไปแร้ว แต่พี่หนีทันไม้นี้ (แอบหนีคนเดียว ไม่บอกใคร 555 วอนน..)

55555 ก็หนีคนเดียวนี่ไง เลยเข้าไม่ได้ เทรดคนเดียวเลย อิอิ

กำลังสงสัยว่า1307 ทำb strongรึป่าวค่ะ

ตอนนี้มองว่าราย1 เป็นพระเอก จะพาทองไปทางไหนน้อออ

55555 ก็หนีคนเดียวนี่ไง เลยเข้าไม่ได้ เทรดคนเดียวเลย อิอิ

กำลังสงสัยว่า1307 ทำb strongรึป่าวค่ะ

ตอนนี้มองว่าราย1 เป็นพระเอก จะพาทองไปทางไหนน้อออ

เจ๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เจ๊นับ 5 อยู่เท่าไหร่หรอคับ

5 @ 1304.8

A @ 1284.6 ........................ ??

เจ๊ถึงสงสัย 1307.3

จาก เสี่ยบอย คนหัวไม่ไปเรื่องคลื่น (นั่งแกะรอยตามวิ.เจ๊มา 5 ชม.แว๊ว) :45

Happy Weekend ค่ะ........

512512 testtest

ok

how r u ?

i'm fine thank u sit down plz

nobody

------------------ //

ก๊อปจานดอดมาทั้งดุ้นคับคุณศา

ช่วงที่บอยเข้าห้องไม่ได้เพิ่งเข้าได้ ขำจานดอดพีมพำๆ

เทรดกับจานดอดแร้วได้กำไรรึป่าวไม่รู้ รู้แต่ได้ฮาแน่นอน เทรดไปกร๊ากไป