ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

วันนี้พี่น้องรี รู้สึกเหมือนโดนร้านฮั่ว ฯ จำกัดสิทธิ์การใช้ของสมาชิก โดยไม่แจ้งให้ลูกค้าทราบล่วงหน้า เรื่องมีว่า

พี่สาวพี่น้องรี มีสิทธิ์สมาชิก 50 บ. ใช้ซื้อไป 20 บ. แล้วเมื่อวานขายไป 20 บ. ยังไม่ครบกำหนด 3 วัน พี่น้องรีเลยบอกให้เขาไปใช้สิทธิ์ขายที่จองไว้ก่อน

เนื่องจากพี่สาวพี่มีทองแท่งเป็นของจำนวน 20 บ. จึงต้องการขายก่อน แต่ปรากฎว่า ทางร้านฮั่วฯ บอกว่าไม่ได้ ลูกค้าต้องใช้สิทธิ์ซื้อก่อนตามลำดับ เรื่องนี้ทางร้านไม่เคยแจ้งให้ลูกค้าทราบก่อน ว่ามีทองมาขาย แต่ไม่ให้ขาย

พี่น้องรี อยากทราบว่า เป็นการจำกัดสิทธิ์ หรือ ลิทรอนสิทธิ์ลูกค้าทางอ้อม แบบนี้ลูกค้าควรยังเป็นสมาชิกต่อไปอีกหรือไม่ค่ะ เหมือนโดนแอบแทงข้างหลังเลย :033

ถ้าทางร้านแจ้งให้ทราบก่อน จักไม่ว่าเลย แต่อะไร นึกจักเปลี่ยนเงื่อนไขก็ทำ พี่ไม่เข้าใจว่ามีสิทธิ์สมาชิกเยอะๆ ไปทำไม ถ้าใช้ไม่ได้ตามที่ต้องการ :aa

คุณน้องรีคะ มันเป็นยังไงหรือคะ ไหนลองช่วยอธิบายใหม่ หมายความว่า คำว่าสิทธิ์สมาชิก 50 บาทก็คือซื้อขายได้อย่างละ 50 บาทใช่ป่าวคะ แต่ซื้อขายไปแล้ว

อย่างละ 20 บาท ก็ต้องเหลือสิิทธิ์ที่จะซื้อขายได้อีกข้างละ 30 บาทไม่ใช่หรือคะ และถ้าเรามีทองอยู่ เราก็สามารถขายก่อนได้นี่คะแล้วซื้อกลับได้ภายใน 3 วันคือยังไม่

เกินวันที่จะไปเคลียร์ โดยขอรับเป็นส่วนต่างได้ ใช่รึป่าวคะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

คุณน้องรีคะ มันเป็นยังไงหรือคะ ไหนลองช่วยอธิบายใหม่ หมายความว่า คำว่าสิทธิ์สมาชิก 50 บาทก็คือซื้อขายได้อย่างละ 50 บาทใช่ป่าวคะ แต่ซื้อขายไปแล้ว

อย่างละ 20 บาท ก็ต้องเหลือสิิทธิ์ที่จะซื้อขายได้อีกข้างละ 30 บาทไม่ใช่หรือคะ และถ้าเรามีทองอยู่ เราก็สามารถขายก่อนได้นี่คะแล้วซื้อกลับได้ภายใน 3 วันคือยังไม่

เกินวันที่จะไปเคลียร์ โดยขอรับเป็นส่วนต่างได้ ใช่รึป่าวคะ

ใช่ค่ะ พี่สาวพี่มีสิทธิ์สมาชิก 50 บาท ปกติสามารถโทร.จองสั่งซื้อ 50 และสามารถขาย 50 บาทได้

โดยกรณีนี้ พี่สาวพี่น้องรี โทร.สั่งซื้อ 20 บาท ในวันพฤหัสฯ ส่วนในวันศุกร์พี่สาวพี่ต้องการขายทองคำแท่งที่มีอยู่ 20 บาท และวันนี้ซึ่งเป็นวันเสาร์ได้นำทองคำแท่งที่มีอยู่ 20 บ.ไปขายคืนที่ร้านฮั่วฯ เพื่อเคลียร์ยอดที่โทร.สั่งจองขายไว้ แต่ทางร้านฮั่วฯ กลับปฏิเสธิการรับซื้อคืน โดยอ้างว่า พี่สาวพี่ต้องเคลียร์ยอดที่โทรจองซื้อก่อน :aa

ที่พี่บอกว่าไม่ถูกต้องคือ ในเมื่อยังไม่ครบกำหนด 3 วัน ทำไมทางร้านทำเช่นนี้ และในกรณีนี้ พี่สาวพี่น้องรี ไม่ได้จับตัดการซื้อขาย แต่มีของต้องการขายจริงหรือที่เรียกว่า ซื้อหรือขายสด

อีกประการหนึ่งคือ พี่ไม่ได้ข้ามขั้นตอนใดใด เพราะ ยอดซื้อพี่มีสิทธิ์ 50 ใช้ไป 20 ยังเหลืออีก 30

ส่วนขายมีสิทธิ์ 50 สั่งขายไป 20 ยังเหลือสิทธิ์ขายว่างอีก 30 :aa

และพี่ก็ไม่ได้สั่งขาย 2 ครั้ง หรือสลับการขายใดใดเลย เพียงแค่โทรจองสิทธิ์ขายล่วนหน้า แล้วนำทองไปขายคืนร้านจริง จริง

กรณีนี้พี่ว่า... ทางร้านเอาเปรียบลูกค้าโดยตรง และผิดที่ร้านทองไม่ยอมรับซื้อทองคำคืน ทั้งๆ ที่มีทองคำแท่งมากองวางขายอยู่ตรงหน้า

ใครเห็นด้วยกด Link ใครไม่เห็นด้วยกดลบได้ค่ะ พี่น้องรี อยากรู้ความเห็นของลูกค้าส่วนใหญ่ทั่วไปต่อร้านทองที่ออกกฎระเบียบเอาเปรียบลูกค้าเช่นนี้

ถ้าสังคมส่วนใหญ่เห็นด้วย พี่ก็คงยอมรับ โดยยกเลิกสิทธิ์ถาวร และเปลี่ยนร้านทองดีกว่าทนเป็นเบี้ยล่าง :_18

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น แตกต่างไม่แตกแยก :01

ถูกแก้ไข โดย NongRee

ถ้าเป็นตามที่คุณน้องรีพูด ทางร้านก็ทำไม่ถูก ก็จริงในเมื่อยังไม่เกิน 3 วัน เราก็น่าจะทำรายการต่อไปได้ ไม่ว่าจะเป็นการซื้อหรือขาย

นี่ก็แสดงว่าคุณน้องรีต้องการจะขายก่อนซึ่งเป็นรายการที่ทำหลังรายการซื้อที่มีมาก่อนหน้าใช่รึป่าวคะ แสดงว่าคุณน้องรีต้องการจะ

เคลียร์รายการหลังก่อน ถูกมั้ยคะ คือยังไม่เคลียร์ทั้งหมด แต่เคลียร์บางรายการ เท่าที่ทราบ(น่าจะเป็นระเบียบของทางร้าน)ว่าเขา

ให้เคลียร์รายการที่ทำก่อน(ดูจากวันที่ที่ทำรายการ) ในกรณีของคุณน้องรี บังเอิญมีรายการซื้อเกิดขึ้นก่อน แต่ต้องการจะเคลียร์รายการ

ขายซึ่งเกิดขึ้นทีหลัง เขาก็เลยไม่ยอม แต่ถ้าเคลียร์พร้อมกันทีเดียวเคลียร์หมดพอร์ตก็ไม่มีปัญหาค่ะ

พูดถึงเรื่องเอาเปรียบลูกค้า ก็แน่นอนอยู่แล้ว น่าจะเป็นเหมือนกันแทบทุกร้าน ร้านอื่นเป็นไงไม่รู้เลย เพราะยังไม่เคยไปใช้บริการ

แต่ถ้าเป็นร้านนี้ ถ้าถามมาก็คงตอบได้ โดยเฉพาะเรื่องปรับราคา แต่ทำไงได้ ก็เลือกที่จะใช้กับเขานี่นะ แต่เท่าที่อ่านจากสมาชิก

คนอื่นๆที่ใช้ร้านอื่นเขาก็มีปัญหาเหมือนกันนะ อย่างเรื่องเน็ตล่มบาง คีย์ไม่ได้บ้าง แต่ที่ร้านนี้ยังไม่เคยเจอนะคะ

ก็งี้ล่ะค่ะ ไม่ค่อยได้ดังใจ บางทีก็ต้องซื้อความสะดวกสบาย คุณน้องรีใจเย็นๆนะคะ มีอะไรก็ถามมาอีกได้ โชคดีค่ะ

ถ้าเป็นตามที่คุณน้องรีพูด ทางร้านก็ทำไม่ถูก ก็จริงในเมื่อยังไม่เกิน 3 วัน เราก็น่าจะทำรายการต่อไปได้ ไม่ว่าจะเป็นการซื้อหรือขาย

นี่ก็แสดงว่าคุณน้องรีต้องการจะขายก่อนซึ่งเป็นรายการที่ทำหลังรายการซื้อที่มีมาก่อนหน้าใช่รึป่าวคะ แสดงว่าคุณน้องรีต้องการจะ

เคลียร์รายการหลังก่อน ถูกมั้ยคะ คือยังไม่เคลียร์ทั้งหมด แต่เคลียร์บางรายการ เท่าที่ทราบ(น่าจะเป็นระเบียบของทางร้าน)ว่าเขา

ให้เคลียร์รายการที่ทำก่อน(ดูจากวันที่ที่ทำรายการ) ในกรณีของคุณน้องรี บังเอิญมีรายการซื้อเกิดขึ้นก่อน แต่ต้องการจะเคลียร์รายการ

ขายซึ่งเกิดขึ้นทีหลัง เขาก็เลยไม่ยอม แต่ถ้าเคลียร์พร้อมกันทีเดียวเคลียร์หมดพอร์ตก็ไม่มีปัญหาค่ะ

พูดถึงเรื่องเอาเปรียบลูกค้า ก็แน่นอนอยู่แล้ว น่าจะเป็นเหมือนกันแทบทุกร้าน ร้านอื่นเป็นไงไม่รู้เลย เพราะยังไม่เคยไปใช้บริการ

แต่ถ้าเป็นร้านนี้ ถ้าถามมาก็คงตอบได้ โดยเฉพาะเรื่องปรับราคา แต่ทำไงได้ ก็เลือกที่จะใช้กับเขานี่นะ แต่เท่าที่อ่านจากสมาชิก

คนอื่นๆที่ใช้ร้านอื่นเขาก็มีปัญหาเหมือนกันนะ อย่างเรื่องเน็ตล่มบาง คีย์ไม่ได้บ้าง แต่ที่ร้านนี้ยังไม่เคยเจอนะคะ

ก็งี้ล่ะค่ะ ไม่ค่อยได้ดังใจ บางทีก็ต้องซื้อความสะดวกสบาย คุณน้องรีใจเย็นๆนะคะ มีอะไรก็ถามมาอีกได้ โชคดีค่ะ

ถ้าเป็นกรณีอย่างที่ Khun natty001 กล่าว ทางร้านก็ควรมีกฎระเบียบติดประกาศไว้หน้าร้านว่า สมาชิกท่านใดที่ทำการโทร.สั่งซื้อหรือขายต้องทำการเคลียร์ยอดตามลำดับการทำรายการ เช่น พนักงานพิมพ์รายการซื้อหรือขายตามลำดับออกมาให้ลูกค้าดูเพื่อรับทราบด้วยเลยถูกต้อง รับทราบกันทั้ง 2 ฝ่าย

แต่นี้ พนักงานแจ้งปากเปล่าด้วยวาจา ไม่มีการส่งข้อความผ่านมือถือใดใดแจ้งก่อนเลยว่า สั่งซื้อหรือขายนับรวมกันตามลำดับ 1, 2, 3 .... 10 ห้ามซื้อก่อนขาย หรือ ห้ามขายก่อนซื้อ มิฉะนั้นจักทำรายการอื่นต่อไปไม่ได้ :aa

จากประโยคนี้ บังเอิญมีรายการซื้อเกิดขึ้นก่อน แต่ต้องการจะเคลียร์รายการขายซึ่งเกิดขึ้นทีหลัง เขาก็เลยไม่ยอม แต่ถ้าเคลียร์พร้อมกันทีเดียวเคลียร์หมดพอร์ตก็ไม่มีปัญหาค่ะ (อันนี้ละคือปัญหา เพราะทางร้านได้ประโยช์ฝ่ายเดียว

การซื้อหรือการขาย ควรได้รับความพอใจและประโยชน์รวมกันทั้ง 2 ฝ่าย ) :aa

มีของมาขายห้ามขายต้องจับตัดให้จบ กรณีนี้ลูกค้ามีแต่เสียผลประโยชน์ฝ่ายเดียว

โดยทั่วไปการทำรายการซื้อ หรือรายการขาย แยกกันทำรายการอยู่แล้ว เหมือนเวลาเราทำบัญชี ต้องมีการลงบัญชีแยกระหว่าง บัญชีซื้อ และบัญชีขาย ในการทำรายการลงสมุดรายวันยังมีการแยกช่องลงระหว่างรายรับและรายจ่าย ดังนั้นเรื่องนี้ทางร้านควรชี้แจงเป็นเอกสาร ให้ชัดเจน

เรียนตามตรงว่า ทางร้านฯ ไม่ควรบังคับให้ลูกค้าเคลียร์ยอดที่ยังไม่ครบกำหนดก่อนเวลา ทั้งสิทธิ์การซื้อ หรือขายก็แยกกันคนละส่วนอยู่แล้ว กรณีนี้เห็นได้ว่าลูกค้าเสียเปรียบ

อย่างไรก็ดี พี่คงเลิกใช้บริการสมาชิก รวมทั้งซื้อขายทองคำแท่งกับร้านฮั่วฯ แน่นอน ที่เป็นทองคำแท่งอยู่ถ้าถึงราคาขายคงรีบขายคืน กลัวว่าทางร้านจักไม่รับซื้อคืนอีก รับไม่ได้จริงๆ " ทองคำแท่งกองอยู่ตรงหน้า แต่ไม่รับซื้อคืน แล้วจักให้ลูกค้ามั่นใจได้อย่างไรว่า ต่อไปซื้อทองแล้วจักขายคืนร้านฮั่วฯ ได้ " เป็นคนฉลาด มีรอยยักในสมองเยอะเลยคิดละเอียดหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ Khun B2B , Khun fung , Khun nice999*-* , คุณพวงชมพู และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

มาดูปฏิทินเก่ากันสักนิดค่ะ พี่น้องรี จดไว้ดูเองคราวๆ อาจผิดพลาดได้ ไม่รับรองความถูกต้อง :aa

22/10/11 ราคาทองคำ 1640 Us = 24,000 - 24,100 บ.

24/10/11 ราคาทองคำ 1643 Us = 24,050 - 24,150 บ. สวิงราว 3 ครั้ง

25/10/11 ราคาทองคำ 1657 Us = 24,100 - 24,200 บ.

26/10/11 ราคาทองคำ 1711 Us = 24,850 - 24,950 บ. สวิงราว 8 ครั้ง ลงสลับขึ้น กลับมายืนราคาเดิม

28/10/11 ราคาทองคำ 1735 Us = 25,000 - 25,100 บ. เย็นลง 50 บ.

29/10/11 ราคาทองคำ 1743 Us = 25,050 - 25,150 บ.

31/10/11 ราคาทองคำ 1717 Us = 24,900 - 25,000 บ.

สรุปจนถึงสิ้นเดือนตุลาคมนี้ให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่านต่อไปดูแลตัวเองดี ดี นะค่ะ เพราะพี่คงไม่ค่อยโพสต์แล้วละ เลิกเล่นสั้นแล้วค่ะ เสียอารมณ์ เลยอาจทำให้เสียสมาธิด้วยสิ่งนี้ไม่เป็นผลดีต่อการลงทุน

แต่หากเห็นอะไรดี ดี ว่างๆ พี่จักแวะมาบอก :bye

การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดพิจารณาให้รอบครอบทุกครั้ง :aa

พี่น้องรี คิดว่าไม่ควรยึดถือข้อมูลเก่าข้างต้นเป็นสาระสำคัญ แค่ดูไว้เป็นแนวทางคราวๆ ก็พอค่ะ สิ่งสำคัญคือ ข้อมูลข่าวเศรษฐกิจปัจจุบัน แนวโน้มปัจจุบันสำคัญที่สุด

ฮัว ฮั่ว ฮั้ว อักษรต่ำ ผันได้ 3 เสียง

ขี ขี่ ขี้ อักษรสูง ผันได้ 3 เสียง

โกง โก่ง โก้ง โก๊ง โก๋ง อักษรกลางผันได้ 5 เสียง

สรุปจนถึงสิ้นเดือนตุลาคมนี้ให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ น้องๆ คอกาแฟทุกท่านต่อไปดูแลตัวเองดี ดี นะค่ะ เพราะพี่คงไม่ค่อยโพสต์แล้วละ เลิกเล่นสั้นแล้วค่ะ เสียอารมณ์ เลยอาจทำให้เสียสมาธิด้วยสิ่งนี้ไม่เป็นผลดีต่อการลงทุน

แต่หากเห็นอะไรดี ดี ว่างๆ พี่จักแวะมาบอก :bye

ยินดีต้อนรับเป็นสมาชิก ซื้อวันนี้แล้วขายชาติหน้าจ้า :53 :_ee

ถูกแก้ไข โดย MOR LEK

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่งูดิน พี่แพท พี่อารายา ,Khun Aiya , Khun News ,Nong Harnsin, Khun fung ,Nong chinchilla , Khun ,Nong Tigger ,Khun madam , คุณกระต่ายทอง, คุณแจน คุณคนอยากรู้ Khun meng166 , Khun ohshikung , Khun jinna , Khun jojosung , Khun Hanamig5 , คุณลูกน้ำเค็ม คุณพวงชมพู และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

นสพ.เพื่อการลงทุนบ่าย 2 โมงก่า

นสพ.น้าเคน (KFC) โพสต์ วันนี้, 9:33 AM ตามกราฟ ขึ้น 44% ลง 56% วันนี้น่าจักรีบาว์ทก่อน 1725-1735 ใครมี S ออกก่อน ใครรอ L แนวรับ 1700 Us รอบนี้ลงไม่เยอะแล้ว คงสะสมแรงขึ้นต่อเก็บสะสมที่แนวรับ ที่ว่ามา..ผมเดา :_ee http://www.thaigold..../page__st__7305

นสพ.เฮียกัมพล โพสต์ วันนี้, 08:49 AM วันนี้มาดูมุมมองราคาทองคำกันต่อ หลังจากดู COT chart

ทำให้รู้สึกตัวได้ว่า ฤดูหนาว กำลังจะมาเยือน

แนวรับ 1717 Us นี่แหละ ถ้าหลุด สงสัยจะเจอ 1700 Us หรือต่ำกว่าเลย

แนวต้าน ถ้าแรงจริง วันสองวันนี้ ต้องกลับไป test 1738-1744 Us ให้ได้ และถ้ายังยืนเหนือ 1768 Us ไม่ได้ ต้องระวัง ราคาอาจแค่เด้งคลื่น b

ส่วนตัว เส้น 61.8% (1717.21) Us น่าเอาอยู่ (อย่างน้อยก็สัปดาห์นี้) :047 เดาว่าราคาจะกลับขึ้น test แถว 1738 Us และอาจผ่านได้

สรุป แนวรับ 1717* 1700 1688 แนวต้าน 1728* 1733 1738 :047 http://www.thaigold....page__st__22695

ยินดีต้อนรับเป็นสมาชิก ซื้อวันนี้แล้วขายชาติหน้าจ้า :53 :_ee

อาคุงหมอคร้าาา พี่น้องรีคร้าาา ถ้าจะลงทุนแบบข้ามภพข้ามชาติ ชาติหน้ามาขายกะเจ้านี้นะคร้าาา รับซื้อคืนทุกชาติคร่าาาา

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

http://www.youtube.com/watch?v=on--NPy-KEs

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

กาแฟ รสแซ่บ จ้าน้องรี :gd

สวัสดีค่ะ Khun B2B , Khun fung , Khun nice999*-* , คุณพวงชมพู และน้องๆ คอกาแฟทุกท่าน

มาดูปฏิทินเก่ากันสักนิดค่ะ พี่น้องรี จดไว้ดูเองคราวๆ อาจผิดพลาดได้ ไม่รับรองความถูกต้อง :aa

22/10/11 ราคาทองคำ 1640 Us = 24,000 - 24,100 บ.

24/10/11 ราคาทองคำ 1643 Us = 24,050 - 24,150 บ. สวิงราว 3 ครั้ง

25/10/11 ราคาทองคำ 1657 Us = 24,100 - 24,200 บ.

26/10/11 ราคาทองคำ 1711 Us = 24,850 - 24,950 บ. สวิงราว 8 ครั้ง ลงสลับขึ้น กลับมายืนราคาเดิม

28/10/11 ราคาทองคำ 1735 Us = 25,000 - 25,100 บ. เย็นลง 50 บ.

29/10/11 ราคาทองคำ 1743 Us = 25,050 - 25,150 บ.

31/10/11 ราคาทองคำ 1717 Us = 24,900 - 25,000 บ.

การลงทุนมีความเสี่ยงสูง โปรดพิจารณาให้รอบครอบทุกครั้ง :aa

พี่น้องรี คิดว่าไม่ควรยึดถือข้อมูลเก่าข้างต้นเป็นสาระสำคัญ แค่ดูไว้เป็นแนวทางคราวๆ ก็พอค่ะ สิ่งสำคัญคือ ข้อมูลข่าวเศรษฐกิจปัจจุบัน แนวโน้มปัจจุบันสำคัญที่สุด

พี่น้องรีจ๋า มีแต่คนกด LIKE กันทั้งนั้น เห็นด้วยกันทุกคนจ้าทำได้อย่างเดียวคือ ทำใจเพราะเหมือนกันทุกเจ้าจ้า อย่าน้อยใจไปเลยมีเืพื่อนเยอะแยะที่โดน ขอบคุณค่ะสำหรับแนวทางของพี่น้องรีที่โพสบอกน้อง ๆ น้องก้อยังรอแนวทางของพี่น้องรีต่อไป สู้ ๆ

สวัสดีค่ะ พี่หมอเล็ก พี่งูดิน อ่านแล้วอด 555 แล้วคิดตาม ทำให้จิตใจดีขึ้นเยอะเลยค่ะ ขอบคุณ Khun B2B ที่เป็นห่วงค่ะ

เรื่องของพี่สาวพี่ เขายอมจ่ายเงินเพื่อตัดปัญหาให้จบๆ เหมือนที่ Khun natty001 กล่าวตั้งแต่แรกแล้วค่ะ คือ ยอมจ่ายเงินเพื่อให้จบเรื่องไป ต้องขอขอบคุณที่ Khun natty001 มาคุยแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นเรื่องนี้ค่ะ ดีจังแสดงว่ามีคนสนใจ

พี่น้องรี ที่เล่าให้ฟังเพราะอยากให้เรื่องของพี่สาวพี่ เป็นกรณีศึกษา (Case Study ) ตัวอย่างให้น้องๆ คอกาแฟได้พิจารณาดูค่ะ และเพิ่มความระมัดระวังในการลงทุนทองคำ โดยเฉพาะเล่นสั้น เพราะคนกำหนดกฎเกณฑ์คือร้านทอง ไม่ใช่ลูกค้าหน้าตาดีตาดำ ดำ แบบพวกเรา อีกประการพี่น้องรี มองว่า บางครั้งการใช้เงินแก้ปัญหา อาจง่าย แต่ที่จริงแล้วปัญหานั้นยังอยู่ และจะเกิดขึ้นอีกเมื่อมีการปฏิบัติเช่นเดิม สมัยทำงานบริษัทฯ เจ้านายมักสอนพี่เสมอว่า " รี การทำงานบ่อยครั้งที่สินค้าหรือลูกค้าเกิดปัญหาขึ้น จงอย่ามองว่าใครเป็นคนผิด แต่ให้มองว่าผิดที่ตรงไหน แล้วพยายามแก้ไขให้ดีที่สุด เพื่อลูกค้าของเรา บริษัทฯ อยู่ได้เพราะลูกค้า" เจ้านายพี่เข้าไม่ได้บอกตรงๆ แต่ยินดีรับเรื่องร้องเรียนจากลูกค้าทุกเรื่องทุกวัน นั่นคือ ลูกค้ายังคงใช้สินค้าและบริการของเรา :10

ปล.เมื่อครู่แวะไปดูราคา ร้าน ฮั่วฯ ที่หน้าเวป ดันเจอโฆษณาแถมปิดไม่ได้ รู้สึกรำคาญมาก ฝ่ายประชาสัมพันธ์คิดอะไรเนี้ย น้องๆ ค่ะสงสัยทางร้านฯ คงอยากให้ลูกค้าออกจากระบบเร็วๆ มากกว่ารักษาฐานลูกค้าของร้าน ฯ ฮุ ฮุ (แซวเล่นนะค่ะ อยากโกรธละ แนะนำว่าควรทำให้สามารถปิดหน้าจอโฆษณาได้เพราะลูกค้าบางคนไม่ต้องการดูซ้ำซาก หรือ บ่อยๆ )