ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

MOR LEK

ร้านกาแฟ "มั่วทองกับน้องรี"

โพสต์แนะนำ

สาธุคุณหมอเล็ก ตอนอ่านเรื่องวาสนา ได้ใจมาก laugh.gif

แต่พอจาตอลเลื่อนมาเรื่อยๆๆๆ เจอรูปข้างบนrolleyes.gif blink.gif ph34r.gif สรุปว่าชื่นชมตามวาสนาค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีค่ะพี่น้อง พี่น้องรี คุณRuss คุณนับตัง คุณLexstudio คุณMai คุณChiranan คุณMorlex(รูปอ้วน สาวๆwebนี้หุ่นดีนะคะ)มาอมยิ้มค่ะ เอาโพยจีนมาฝากค่ะ

1297-1319

ต้าน1328-1338

รับ 1286-1269 :lol: :lol:

น้องนับตังคือคนใหนเนี่ย

คนที่หญายยยยยยยที่สุดสิคะอาคุงหมอ แหม่ แหม่ (แอบค้อนนิดนุง)บ่น บ่น งึมงำpost-1741-062424500 1285939481.gifชอบเอาความจริงมาพูด หุ หุ

มะให้คะแนนและให้พี่น้องรีกะคนอื่นดีกั่ววว

ถูกแก้ไข โดย นับตัง1

บ้านนี้ก็มีเพลงเพราะฟังเหมียนกัลเนาะ :P :P :P เพลงเพราะค่ะคุณน้องรี

วันนี้ขอเอาเรื่องมีสาระมาแปะหน่อยน๊า จะได้มีหลายๆรส wub.gif

วาสนาสร้างเองได้

พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ.ปยุตฺโต ป.ธ.๙)

วาสนา ก็คือความเคยชิน ตั้งแต่ของจิตใจ ตลอดจนการแสดงออกที่กลายเป็นลักษณะประจำตัว ใครมีความเคยชินอย่างไร ก็เป็นวาสนาของคนนั้นอย่างนั้น และเขาก็จะทำอะไรๆ ไปตามวาสนาของเขา หรือวาสนาก็จะพาเขาไปให้ทำอย่างนั้นๆ(ไม่ใช่ความหมายในภาษาไทยที่เพี้ยนไป )

เวลาพบเห็นอะไร ใครสั่งสมจิตใจชอบมาทางไหน ก็ไปทางนั้น เช่น มีของเลือก ๒-๓ อย่าง คนไหนชอบสิ่งไหนก็จะหันเข้าหาแต่สิ่งนั้น

แม้ แต่ไปตลาด ไปร้านค้า ไปที่นั่นมีร้านค้าหลายอย่าง อาจจะเป็นห้างสรรพสินค้า เดินไปด้วยกัน คนหนึ่งชอบหนังสือก็ไปเข้าร้านหนังสือ อีกคนไปเข้าร้านขายของเครื่องใช้ เครื่องครัว เป็นต้น แต่อีกคนหนึ่งไปเข้าร้านขายของฟุ่มเฟือย

อย่าง นี้แหละเรียกว่า วาสนาพาไป คือ ใครสะสมเคยชินมาอย่างไร ก็ไปตามนั้น และวาสนานี้แหละจะเป็นตัวการที่ทำให้ชีวิตของเราผันแปรไปตามมัน พระท่านมองวาสนาอย่างนี้

เพราะฉะนั้น วาสนาจึงเป็นเหตุเป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้เราเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ โดยไม่รู้ตัว ท่านก็เลยบอกว่าให้เรามาตั้งใจสร้างวาสนาให้ดี เพราะวาสนานั้นสร้างได้

คนไทยเราชอบพูดว่าวาสนานี้ แข่งกันไม่ได้ แต่พระบอกว่าให้แก้ไขวาสนา ให้เราปรับปรุงวาสนา เพราะมันอยู่ที่ตัวเรา ที่สร้างมันขึ้นมา แต่การแก้ไขอาจจะยากสักหน่อย เพราะความเคยชินนี้แก้ยากมาก แต่แก้ได้ปรับปรุงได้ ถ้าเราทำ ก็จะมีผลดีต่อชีวิตอย่างมากมาย

ขอให้จำไว้เป็นคติประจำใจเลยว่า "วาสนามีไว้แก้ไข ไม่ใช่มีไว้แข่งขัน"

ถ้าคิดเป็น ก็พลิกวาสนาได้

บาง คนเกิดมาจน บอกว่าตนมีวาสนาไม่ดี หรือบางทีบอกว่า เราไม่มีวาสนา พูดอย่างนี้ยังไม่ถูก คนจนวาสนาดีก็มี วาสนาไม่ดีก็มี คนมีก็อับวาสนาได้

ถ้า เกิดมาจนแล้ว มัวแต่หดหู่ ระย่อ ท้อแท้ใจ ได้แต่ขุ่นมัว เศร้าหมอง คิดอย่างนี้อยู่เรื่อย ก็แน่นอนละว่าวาสนาไม่ดี เพราะคิดเคยชินในทางไม่ดี จนความท้อแท้อ่อนแอกลายเป็นลักษณะประจำตัว

แต่ถ้าเกิดมาจน แล้วคิดถูกทางว่า ก็ดีนี่ เราเกิดมาจนนี่แหละเจอแบบฝึกหัดมาก พระท่านว่าคนนี้เป็นสัตว์พิเศษ จะประเสริฐได้ด้วยการฝึก เพราะเราจน เราจึงมีเรื่องยากลำบากที่จะต้องทำ มีปัญหาให้ต้องคิดและเพียรพยายามแก้ไขมาก นี่แหละคือได้ทำแบบฝึกหัดมาก

เมื่อเราทำแบบฝึกหัด มาก เราก็จะยิ่งพัฒนามาก ได้พัฒนาทักษะให้ทำอะไรได้ชำนิชำนาญ พัฒนาจิตใจให้เข้มแข็งอดทน มีความเพียรพยายาม ใจสู้ จะฝึกสติฝึกสมาธิก็ได้ทั้งนั้น และที่สำคัญยอดเยี่ยมคือได้ฝึกปัญญา ในการคิดหาทางแก้ไขปัญหา

คนที่เกิดมาร่ำรวยมั่งมี ถ้าไม่รู้จักคิด ไม่หาแบบฝึกหัดมาทำ มัวแต่หลงเพลิดเพลินในความสุขสบาย นั่นแหละจะเป็นวาสนาไม่ดี ต่อไปจะกลายเป็นคนอ่อนแอ ทำอะไรไม่เป็น ปัญญาก็ไม่พัฒนา กลายเป็นคนเสียเปรียบ

เพราะ ฉะนั้น ใครจะได้เปรียบหรือเสียเปรียบ จะดูที่ฐานะข้างนอก ว่ารวย ว่าจน เป็นต้น ยังไม่แน่ คนที่รู้จักคิด คิดเป็น คิดถูกต้อง สามารถพลิกความเสียเปรียบเป็นความได้เปรียบ แต่คนที่คิดผิด กลับพลิกความได้เปรียบเป็นความเสียเปรียบ และทำวาสนาให้ตกต่ำไปเลย

จึง ต้องจำไว้ให้แม่นว่า ไม่มีใครเสียเปรียบหรือได้เปรียบอย่างสัมบูรณ์ ถ้าคิดเป็น ก็พลิกความเสียเปรียบให้เป็นความได้เปรียบได้ แต่อย่าเอาเปรียบกันเลย เรามาสร้างวาสนากันให้ดี จะดีกว่า

พระ พุทธเจ้าและพระอรหันต์นั้นเป็นผู้ที่พ้นจากอำนาจของวาสนา พระพุทธเจ้าทรงละกิเลสพร้อมทั้งวาสนาได้หมด หมายความว่า พระองค์ไม่อยู่ใต้อำนาจความเคยชิน แต่อยู่ด้วยสติปัญญา

มาสร้างวาสนาดีๆ ที่จะให้มีความสุข

ทีนี้ เรื่องของคนสามัญก็คือ พยายามแก้ไขวาสนาที่ไม่ดี และปรับปรุงสร้างวาสนาให้เป็นไปในทางที่ดี คือการที่เราตั้งใจทำจิตใจให้เกิดเป็นกุศลอยู่เสมอ

จิตใจของ เราจะไปตามที่มันเคยชิน อย่างคนที่เคยชินในการปรุงแต่งไม่ดี ไปนั่งไหนเดี๋ยวก็ไปเก็บเอาอารมณ์ที่ผ่านมา ที่กระทบกระทั่งทางตา ทางหู ทางจมูก ทางลิ้น แล้วนำมาครุ่นคิด กระทบกระทั่งตัวเอง ทำให้ไม่สบาย

ที นี้ถ้าเรารู้ตัวมีสติ ก็ยั้งได้ ถ้าคิดอะไรไม่ดีขึ้นมาก็หยุด แล้วเอาสติไปจับ คือไปนึกระลึกเอาสิ่งที่ดีขึ้นมา ระลึกขึ้นมาแล้วทำจิตใจให้สบาย ปรุงแต่งในทางที่ดี ต่อไปจิตก็จะเคย พอไปนั่งไหนอยู่เงียบๆ จิตก็จะสบาย นึกถึงเรื่องที่ดีๆ แล้วก็มีความสุข

+1 คร้าคุงหมอเล็ก :P :P :P

!37 post-1741-062946400 1285954827.gif

โอ้ โห น้องนับตัง รอจนหลับคาบ้านเลยนะเนีย ให้คะแนนความดี +1 :lol:

น้องนับตัง อย่าได้สน คนงาม ใช่ใบหน้า พี่น้องรี มีนิทานเกี่ยวกับ นางวิสาขา หญิงงามเบญจกัลยาณี มี Link มาฝาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%B2 ขออภัยที่ มิอาจเล่า ณ เวลานี้ได้ เนื่องจากความงามของนางมากมายนัก

และเนื้อเรื่องต้องอ่านโดยละเอียด (เคยที่ห้องสมุดโรงเรียน สนุกมาก) แนะนำให้หาอ่านฉบับเต็ม :wub: เอ๋ หรือ รบกวน คุณงูดิน กรุณาเพิ่มเติมเจ้าค่ะ ขอบคุณมากค่ะท่านพี่ :lol:

โอ้ โห น้องนับตัง รอจนหลับคาบ้านเลยนะเนีย ให้คะแนนความดี +1 :lol:

น้องนับตัง อย่าได้สน คนงาม ใช่ใบหน้า พี่น้องรี มีนิทานเกี่ยวกับ นางวิสาขา หญิงงามเบญจกัลยาณี มี Link มาฝาก http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%B2 ขออภัยที่ มิอาจเล่า ณ เวลานี้ได้ เนื่องจากความงามของนางมากมายนัก

และเนื้อเรื่องต้องอ่านโดยละเอียด (เคยที่ห้องสมุดโรงเรียน สนุกมาก) แนะนำให้หาอ่านฉบับเต็ม :wub: เอ๋ หรือ รบกวน คุณงูดิน กรุณาเพิ่มเติมเจ้าค่ะ ขอบคุณมากค่ะท่านพี่ :lol:

สวัสดีค่ะพี่น้องรี คุณหมอเล็ก คุณเล๊กสตู คุณมัย และทุกๆคนค๊า

คนจะงามงามน้ำใจ ใช่ใบหน้า

คนจะสวยสวยจรรยา ใช่ตาหวาน

คนจะแก่แก่ความรู้ ใช่อยู่นาน

คนจะรวยรวยศีลทาน ใช่บ้านโตpost-1741-059913000 1285982410.gifชิมิค่ะพี่น้องรี55จำเค้ามา

มีความสุขทุกคนนะจ๊า

สวัสดีค่ะพี่น้องรี คุณหมอเล็ก คุณเล๊กสตู คุณมัย และทุกๆคนค๊า

คนจะงามงามน้ำใจ ใช่ใบหน้า

คนจะสวยสวยจรรยา ใช่ตาหวาน

คนจะแก่แก่ความรู้ ใช่อยู่นาน

คนจะรวยรวยศีลทาน ใช่บ้านโตpost-1741-059913000 1285982410.gifชิมิค่ะพี่น้องรี55จำเค้ามา

มีความสุขทุกคนนะจ๊า

โดนค่ะน้องนับตัง โดนจ๋ายม๊าก มากค๊า มอบดอกไม้ให้นอกจาก +1 ค่ะ

post-83-079707500 1285990332.gif

น้องนับตัง อย่าได้สน คนงาม ใช่ใบหน้า พี่น้องรี มีนิทานเกี่ยวกับ นางวิสาขา หญิงงามเบญจกัลยาณี มี Link มาฝาก http://th.wikipedia....%B8%82%E0%B8%B2 ขออภัยที่ มิอาจเล่า ณ เวลานี้ได้ เนื่องจากความงามของนางมากมายนัก

ohmy.gifwub.gif3473749b.gifสวัสดีพี่น้องรีและพี่ ๆ ทุกท่านค่ะ...มาถึงก็ได้อ่านของดีเลย..ขอตามอ่านย้อนหลังหน่อยนะคะ7c00a009.gif

ว้าาาย กรี๊ดดดดด น้องเรืองรินที่ถูกแก๊งค์รถตู้อุ้มไปตอนวิ่งขายพวงมาลับที่หน้าเซเว่น ได้กลับมาบ้านอย่างปลอดภัยแล้ว เดี๊ยนดีใจด้วยค่ะ เีดี๋ยวจะรีบไปแจ้งคุณสรยุทธนะคะ

เมื่อวันก่อนยังคิดถึงน้องเรืองรินอยู่เดี๊ยนก็แอบย่องไปที่บ้านน้องเค้า น้องเรืองรินคงจำกลิ่นเดี๊ยนได้ก็เลยรีบกลับบ้านมารายงานตัวเลยอะค่ะ

คนหายรายต่อไปคือคุณคีบหมูวิ่ง ที่วิ่งเตะฝุ่นอยู่ตอนนี้ เลิกเร่ร่อนหางานได้เมื่อไหร่คงกลับมาบ้านนะคะ แต่เดี๊ยนว่าทางที่ดีคุณคีบหาทำอาชีพอิสระปั้นขนมไหว้พระจันทร์ขายแบบกูรีน้องรีก็น่าจะเวิร์คนะค้าาาา แต่หมดเทศกาลไหว้พระจันทร์ไปแล้ว อาจจะเปลี่ยนเป็นขนมไหว้พระอาทิตย์ก็น่าจะขายได้ทุกวันนะค้าาา

:ph34r: