ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Sakthi_golden

มีใครอยู่ดอยนี้มั้ย..ยย ???

โพสต์แนะนำ

คิดถึงพี่ใหญ่ มาทักทายน้องๆ หน่อยยย หัวหน้าดอยยย

ว่าแต่ เคลียพื้นที่ให้พร้อมม คาดว่าวันจันทร์คงมีประชากรดอยยเพิ่มอีกเพียบบบ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgเอาธรรมะมาฝากเพื่อนๆชาวดอย

ธรรมะโดยท่าน ว.วชิรเมธี

1. อย่าเป็นนักจับผิด

คนที่คอยจับผิดคนอื่น แสดงว่า หลงตัวเองว่าเป็นคนดีกว่าคนอื่น ไม่เห็นข้อบกพร่องของตนเอง 'กิเลสฟูท่วมหัว ยังไม่รู้จักตัวอีก'

คนที่ชอบจับผิด จิตใจจะหม่นหมอง ไม่มีโอกาส 'จิตประภัสสร' ฉะนั้น จงมองคน มองโลกในแง่ดี'แม้ในสิ่งที่เป็นทุกข์ ถ้ามองเป็น ก็เป็นสุข'

2. อย่ามัวแต่คิดริษยา

'แข่งกันดี ไม่ดีสักคน ผลัดกันดี ได้ดีทุกคน'

คนเราต้องมีพรหมวิหาร 4 คือ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

คนที่เราริษยาเป็นการส่วนตัว มีชื่อว่า 'เจ้ากรรมนายเวร' ถ้าเขาสุข เราจะทุกข์ ฉะนั้น เราต้องถอดถอนความริษยาออกจากใจเรา เพราะไฟริษยา เป็น 'ไฟสุมขอน'

(ไฟเย็น) เราริษยา 1 คน เราก็มีทุกข์ 1 ก้อน เราสามารถถอดถอนความริษยาออกจากใจเราโดยใช้วิธี 'แผ่เมตตา' หรือ ซื้อโคมมา แล้วเขียนชื่อคนที่เราริษยา แล้วปล่อยให้ลอยไป

3. อย่าเสียเวลากับความหลัง

90% ของคนที่ทุกข์ เกิดจากการย้ำคิดย้ำทำ 'ปล่อยไม่ลง ปลงไม่เป็น'

มนุษย์ที่สลัดความหลังไม่ออก เหมือนมนุษย์ที่เดินขึ้นเขาพร้อมแบกเครื่องเคราต่างๆ ไว้ที่หลังขึ้นไปด้วย ความทุกข์ที่เกิดขึ้นแล้ว จงปล่อยมันซะ

'อย่าปล่อยให้คมมีดแห่งอดีต มากรีดปัจจุบัน' 'อยู่กับปัจจุบันให้เป็น' ให้กายอยู่กับจิต จิตอยู่กับกาย คือมี 'สติ' กำกับตลอดเวลา

4. อย่าพังเพราะไม่รู้จักพอ

'ตัณหา' ที่มีปัญหา คือ ความโลภ ความอยากที่เกินพอดี เหมือนทะเลไม่เคยอิ่มด้วยน้ำ ไฟไม่เคยอิ่มด้วยเชื้อ ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'

ทุกอย่างต้องดูคุณค่าที่แท้ ไม่ใช่ คุณค่าเทียม เช่น คุณค่าที่แท้ของนาฬิกา คืออะไร คือ ไว้ดูเวลา ไม่ใช่มีไว้ใส่เพื่อความโก้หรู

คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์มือถือ คืออะไร คือไว้สื่อสาร แต่องค์ประกอบอื่นๆ ที่เสริมมาไม่ใช่คุณค่าที่แท้ของโทรศัพท์

เราต้องถามตัวเองว่า เกิดมาทำไม' 'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน 'ตามหา 'แก่น' ของชีวิตให้เจอ

' คำว่า 'พอดี' คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี' รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ถึงคุณใหญ่ ด้วยความเคารพครับ

รูปพระบรมฉายาลักษณ์ที่ทำนนำมาลง ผมดูแล้วมันไม่เหมาะสมยังไงไม่รู้ครับ

ผมอาจจะคิดมากไปเองคนเดียวก็ได้ ขออภัยล่วงหน้าแล้วกันครับ

ด้วยความเคารพครับ

ขอบคุณครับคุณ kanstkที่เตือนสติ

ถูกแก้ไข โดย Yai Carmungwed

b960b1e6e84e9b958c2a65159e33ecf8.gifรอ23000฿ ถูกแก้ไข โดย Yai Carmungwed

ถึงคุณใหญ่ ด้วยความเคารพครับ

รูปพระบรมฉายาลักษณ์ที่ทำนนำมาลง ผมดูแล้วมันไม่เหมาะสมยังไงไม่รู้ครับ

ผมอาจจะคิดมากไปเองคนเดียวก็ได้ ขออภัยล่วงหน้าแล้วกันครับ

ด้วยความเคารพครับ

ขออนุญาตแนะนำ..ให้ไปอ่านบทความข้างบนอีกรอบค่ะ

ขอบคุณครับคุณ kanstkที่เตือนสติ

อย่าถึงขนาดว่า เตือนสติเลยครับ ไม่บังอาจหรอกครับ

ส่วนเรื่องการจับผิดที่เกิดจากอคติก็ไม่ได้คิดครับ

สุดท้ายรอทอง 23,000 บาทด้วยครับ แต่ไม่ขายนะ รอเฉยๆ แล้วก็รอทองไปต่อ

แต่ก่อน 23,000 ขอให้ลงมาอีกหน่อยนะครับ จะเก็บเพิ่ม

ผมขอเป็นสมาชิคชาวดอยด้วยคนนึงนะครับ ติดดอย19900 อยู่ 2 ก้อน ไม่เคยซื้อ พอซื้อปุ๊บก็ดอยปั๊บ

เห็นคุณใหญ่รอ 23000 ผมค่อยใจชื้นหน่อย(คุณใหญ่อยู่แถวสะพานเกวียน ส่วนผมอยู่แถวสะพานยักษ์ อยากรู้จักจัง)

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgใครหว่า อยู่แถวสะพานยักษ์ ติดดอยด้วย !

e90bc4075379a7ff3c98b5af26036493.jpgใครหว่า อยู่แถวสะพานยักษ์ ติดดอยด้วย !

ก็ยักษ์อะซิคร้า..ถามได้

ใครมีผ้าห่มมั่งคร้า แบ่ง ๆ กันหน่อย บนนี้หนาวววววว :(

ข้างล่าง ทราบแล้วว ส่งด่วนนน

ทั้ง ผ้าห่ม มาม่า 555+

ข้างบนนี้ทั้งหนาววว ทั้งหิววว :lol: :lol: :lol:

..19,600มาตามคำขอคุณเพ่หญ่าย..สนใจมั๊ยคร้า

ตอนรับ Fresh กันหน่อยยยยยยยยยยย

มากันตรึมมมมมมมมม ;)