ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ เฮียนายห้างฯ และ เพื่อนๆ ทุกท่าน ครับ

เบื่อข่าวสงครามลิเบียแล้วล่ะครับ ค่ำคืนนี้ ขอย้อนอดีต ภัยพิบัติ แผ่นดินไหว และ คลื่นสึนามิ ที่ประเทศญี่ปุ่น สักหน่อยครับ

สังคมญี่ปุ่น เป็นสิ่งที่น่าทึ่งมากครับ มี 2 สิ่งที่ขาดไม่ได้สำหรับคนญี่ปุ่น คือ ฝากเงินธนาคาร กับ ทำประกันภัย เพราะเขามองความมั่นคงในอนาคตก่อน

มองอย่างไร เพื่อนๆ คงตั้งคำถามกับเด็กขายของแบบนั้น ชาวญี่ปุ่นไม่ได้มองการลงทุนซื้อทรัพย์สินเป็นหลัก แต่เขามองในเรื่องความปลอดภัยในการ

เก็บรักษาเงินและความปลอดภัยของบ้านที่อยู่อาศัย วัฒนธรรมของเขาสร้างให้มีความรับผิดชอบภาระของครอบครัว ถ้าใครสักคนในบ้านก็ต้องจากไปอีก

โลกหนึ่ง ก็ยังมีเงินประกันสินไหมทดแทน สำหรับการเลี้ยงดูคนที่เหลือได้ หรือ ภัยแผ่นดินไหว หรือ ภัยธรรมชาติ ที่อาจทำให้บ้านเรือนเสียหายพัง

ถล่มทลาย เขาก็สามารถทำเรื่องเพื่อ เคลม ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นได้ ดังนั้น คนญี่ปุ่นก็เลยต้องจัดทำประกัน ทั้ง ประกันชีวิต และ ประกันที่อยู่อาศัย

นั้นเป็นสิ่งที่เขาเรียกว่า Financial Security

แล้วเด็กขายของมาเล่าเรื่องชาวญี่ปุ่น ทำประกัน ทำไมล่ะ ก็เพราะจะบอกว่า เบี้ยประกันแต่ละปี ที่ชาวญี่ปุ่นจ่ายให้กับบริษัทประกันญี่ปุ่น

( เขาชาตินิยมนะครับ จ้างทำอะไร ใช้อะไร เดินห้างอะไร First Choice : ญี่ปุ่นมาก่อน ) เป็นจำนวนเงินมหาศาล แล้วเงินเบี้ยประกันเหล่านี้

ก็ต้องนำไปเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มของมันเพื่อชดเชยการรับภาระความเสี่ยง ของบริษัทประกันฯ นั้นคือ การนำไปลงทุน ณ ตลาดเงินตลาดทุน ใน

ทั่วโลก รวมถึง การเข้าถือหุ้นในกองทุนทองคำใหญ่ๆ หรือ กองทุนตราสารหนี้ต่างๆ เช่น SPDR เป็นต้น

หลังจากเกิดภัยพิบัติ แผ่นดินไหว และ คลื่นยักษ์สีนามิ ถล่มเกาะฮอนชู ความเสียหายใครจะต้องมีหน้าที่ดูแลบ้างล่ะ ไม่ใช่รัฐบาลญี่ปุ่นหรือ

บางส่วนแค่นั้น เห็นอัดฉีดเงินเยอะมาก ครับ แต่นั้นคือ การเพิ่มขึ้นเข้าสู่ระบบเศรษฐกิจ ในตลาดหลักทรัพย์นิเคอิ เนื่องจากเกรงว่า

จะล้มทั้งตลาดฯ แล้วจะเป็นลูกโซ่กระทบระบบสังคมของญี่ปุ่น

แล้วใครล่ะ ต้องมาจ่ายเงินชดเชยความเสียหายที่เกิดขึ้น ก็ บริษัทประกัน ไงครับ เดี๋ยวก่อน ขอเกริ่นคร่าวๆ ก่อนว่า

ถ้าคนญี่ปุ่นทำประกันความเสียหายที่เกิดจากแผ่นดินไหว และ สึนามิ ก็จะได้รับการชดใช้ตามสัญญาฯ และถ้าเสียชีวิต ก็จะได้รับความคุ้มครอง

ทุกกรณี รวมถึง ตายจากรังสีนิวเคลียร์ มีสถาบันฯ AMB ประมาณค่าเสียหายต่อชีวิตและทรัพย์สิน อยู่ประมาณ 1.45 – 3.46 หมื่นล้านเหรียญสหรัฐ

หรือ 4.35 แสนล้านบาท ถึง 1.03 ล้านล้านบาท

ส่วนความเสียหายจากแผ่นดินไหว คาดว่าประมาณ 5.9 แสนล้านเยน หรือประมาณ 7,200 ล้านเหรียญสหรัฐ

เงินสินไหมที่ต้องจ่ายชดเชย มาจาก 3 บริษัทประกันภัย คือ บริษัท เอ็ม เอส แอนด์ เอดี ประกันภัย, บริษัท โตเกียว มารีน โฮลดิ้งส์ และ

บริษัท เอ็นเคเอสจี โฮลดิ้ง จำกัด

3 บริษัทฯ นี้ คงพิมพ์เงินเข้าระบบมั่ง หรือ 3 บริษัทฯ นี้ คงขึ้นดอกเบี้ยมั่ง เพื่อจะได้แก้ปัญหาฟื้นฟูประเทศ ใครก็ได้ช่วยคิดทีสิครับ

ว่า เขาจะทำ QE เฮ้อ หรือเขาต้องขึ้นดอกเบี้ย เฮ้อ

ชาวญี่ปุ่นกลุ่มนี้ มีอำนาจต่อรอง กับกองทุนต่างๆ ในสหรัฐ เขาสามารถต่อรองทำอะไรก็คาดว่า กองทุนฯ จะต้องยอมทำตามข้อเรียกร้อง

เพื่อเสมือนกับ ป้องกัน ภาวะความเสียหายของตัวเอง ถ้าเกิดการถอนการลงทุนออกไปจาก กองทุนฯ นั้นๆ ใช่แน่นอนครับว่า บริษัทฯ

ประกันเหล่านี้ ย่อมต้องมีถือพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐ ระยะยาว ไว้ด้วย เพื่อรอรับผลตอบแทน คือ ดอกเบี้ย ซึ่ง สหรัฐ ไม่มีแน่นอนที่จะเบี้ยว

ดอกเบี้ย ( ส่วนเงินต้น เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ ) กองทุนต่างๆ ก็คงต้องมีการประชุมกันที่ไหนสักแห่งในโลก เพื่อสร้าง สินค้าโภคภัณฑ์

ให้มีค่า กว่าที่เป็นอยู่ เพื่อเปิดโอกาสให้ทำการ ขาย โดยได้เงินที่มากขึ้นบ้างล่ะ ในสถานการณ์ที่ต้องการเงินจำนวนมากมาย

สุดแท้แต่จะเดากันไปครับ เขียนมากไป เดี๋ยว รายงานข้อเท็จจริง ที่ส่งมาศูนย์ฯ จะถูกเปิดเผยมากกว่านี้

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สำนักข่าวต่างประเทศ รายงานว่า NATO องค์การสนธิสัญญาป้องกันแอตแลนติกเหนือ โดยชาติสมาชิก 28 ชาติ บรรลุข้อตกลงบางประเด็น รับช่วง การเป็นผู้นำการดำเนินปฎิบัติการทางทหาร รวมถึงการบังคับใช้เขตห้ามบิน ต่อ รัฐบาลลิเบีย แล้ว ส่วนในบางประเด็นที่ยังมีข้อขัดแย้งกัน คือ เป้าโจมตี ต่างๆ บนภาคพื้นดิน เนื่องจาก บางประเทศเกรงว่า พลเรือนจะโดนลูกหลง

เมืองเนเปิลส์ ทางตอนใต้ของประเทศอิตาลี จะถูกใช้เป็นศูนย์บัญชาการฯ พร้อมเพิ่มภาระกิจ อีกอย่างหนึ่ง คือ เขตห้ามขี่ ( ห้ามขี่ ไม่ใช่ ขี่กัน หรือ ห้ามขี้ นะครับ ) เป็นการห้ามขับเคลื่อนอาวุธทางภาคพื้นดิน หลังจากปัจจุบันนี้ มีแต่ เขตห้ามบิน

เป็นข้อมูลที่น่าคิดจริงๆครับ เพราะตรงตามสถานการณ์

เป็นผมถ้าบริษัทต้องใช้เงินผมก็ขายทอง เอาไว้เงินทุนหมุนเวียนเหลือและกำไรได้มาค่อยซื้อทองก็ไม่สาย

เพราะจรวดมันมีเชื้อเพลิงเมื่อเชื้อเพลิงหมดมันก็ต้องดีดทิ้ง

เอาไว้เข้าชั้นบรรยากาศก่อนค่อยซื้อก้ไม่สาย

เงินคือธุรกิจ ทองคือการลงทุน

ช่วงลุ้นไอติมแท่งเขียวๆจาก อ้ายกัน(แปลว่าพี่กัน) ตั้งแต่ 20:00 - 23:00 คืนนี้มีลุ้นครับ แม้จะต้องลุ้นเดียวดายเปลี่ยวใจ ก็อดทนรอไหววันฟ้าสว่างน้องทองผ่องอำไพ ขอรับ :huh:

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ

พกไปแล้วพกกลับครบ 4 แท่งนะครับ ไม่ได้ขายแต่อย่างใด ข้อมูลเรื่องบริษัทประกันขายของผมเชื่อว่าน่าจะเกิดขึ้นครับ แต่ยังไม่ใช่ช่วงนี้ ชาวญี่ปุ่นเริ่มต้นจากช่วงที่มีหิมะด้วยการมาถึงของช่วงเทศกาลซากุระบาน ถ้าไม่มีอะไรรีบเร่ง ผมเชื่อว่าหลังสงกรานต์อาจะมีการเทขายทองครับ แต่ตอนนี้คงมีการปั่นๆให้ราคาสูงขึ้นก่อน ขึ้นอีกพอสมควร ผมคงทยอยขายหรือซื้อเข้าบ้างจนถึงช่วงสงกรานต์คงหมดปอดครับ เป็นการคาดเดาส่วนตัวเลยครับ ยอมรับสภาพความเสี่ยงไว้แล้วหากเกิดอะไรขึ้น

ข่าวจากเพื่อ อ้ายกัน บอกว่า โทมาฮอค 1 ลูก อ้ายกันลืมยิงไปครับ ตกอยู่ตามพื้น บังเิญเหลือเกินว่า ช่างทาสีทำสีเขียวตกใส่จรวดพอดิบพอดีเลยละครับ เด็กอาหลับ(ตื่นแล้ว) เก็บเอาไปเล่น เล่นไปเล่นมาดันเอาไฟลน ทำให้ฉนวนจรวดติด หัวรบไม่ได้ตั้งโปรแกรมเอาไว้ว่าไปที่ไหน แววว่าจรวดจะพุ่งขึ้นสู่ทองฟ้า เป็นแท่งเขียวงามตระการตาครับผม อิอิอิ :lol: :lol:

ปลอบใจตัวเองนี่ พูดอะไรก็ได้ คิดอะไรก็มีความสุขนะครับ :D

สำนักข่าว ลอย (เตอร์) ของเด็กขายของ : ว่าด้วยเรื่อง ประเทศลิเบีย ยุทธการ โอดิสซี่ส์ ดอว์น ที่เครื่องบินรบ สหรัฐ ฝรั่งเศส อังกฤษ

บินทิ้งระเบิดกันให้ว่อน ใน เขตห้ามบิน เหนือ ประเทศลิเบีย ก็ทำให้ทั้งโลกวิตกว่า จะนำไปสู่สงครามศาสนา และ ราคาน้ำมันที่สูงลิ่วปานใด

แต่ก็ได้ส่งไม้ต่อไปให้กับ NATO เพื่อรับหน้าที่ต่อ เพื่อนๆมาศึกษาร่วมกันนะครับว่า ใครซื้อน้ำมันดิบ จาก ประเทศลิเบีย จากยอดเต็ม 100%

แล้วกันนะครับ ฝรั่งเศส กับ อิตาลี ซื้อ 40% อังกฤษ และ สเปน ซื้อ 30% สหรัฐ ซื้อ 3 % ถ้าดูจากตัวเลขประเทศที่สั่งซื้อก็คือ ประเทศในโซนยุโรป

ที่ซื้อในปริมาณมากที่สุด แหม ! นี่ไง ถึงเร่ง UN ยิกยิก ให้ประกาศเขตห้ามบิน และจะส่งทหารบกเข้าไป ส่วนสหรัฐ ซื้อแค่ 3 % มิน่าล่ะ

ถึงไม่ค่อยจะออกตัวมากสักเท่าไหร่ ในเที่ยวนี้ นึกว่า จะเข็ดกับสงครามใน อิรัค และ อัฟกาฯ ที่ไหนได้ เพราะผลประโยชน์ไม่มากพอ

แถมมีประเทศในโซนยุโรป ที่จ้องตาเป็นมันในบ่อน้ำมัน

ในที่ประชุมประเทศสมาชิก นาโต้ ได้มีการกล่าวถึงว่า การทิ้งระเบิดเป้าหมายไปทั่วในประเทศลิเบีย จะทำให้สงครามครั้งนี้ จบลง ได้ไหม

คำตอบคือ โคตรจะเป็นความฝัน ต้องใช้กองทัพทางบก ในการยึดเมือง ยึดประเทศ หรือ ให้ กัดดาฟี่ ลงจากตำแหน่งผู้นำเร็วที่สุด หรือ ส่ง หน่วยทหารนาวิกฯ ไปจับตัวกัดดาฟี่ เพื่อมาขึ้นศาลโลกฯ

หลายๆ ความเห็นได้มีการประดังเข้าสู่ที่ประชุมฯ พร้อมกับ ความคิดเห็นที่ว่า ถ้าไม่สามารถยุติสงครามครั้งนี้ได้โดยเร็ว อะไรจะตามมา

โดยมีการประเมินสถานการณ์ตามแนวกรอบความมั่นคงว่า

1. ราคาน้ำมันดิบ จะสูงขึ้น หรือ ผันผวนเป็นอย่างมาก

2. ชนชาติอาหรับที่เป็นฝ่ายเดียวกับ และ ฝ่ายตรงข้าง จะเห็นใจ กัดดาฟี่ และอาจจะเปลี่ยนใจมาสนับสนุนกัดดาฟี่ ในการสู้ศีกครั้งนี้ สงครามศาสนา

เป็นสิ่งที่น่ากลัวน่าเกรงขาม และเป็นส่วนหนึ่งของบททำนายของนอสตราดรามุสฯ ว่าจะนำไปสู่ สงครามโลกครั้งที่ 3

ยังไงก็แล้วแต่ บัดนี้ NATO ก็รับไม้ต่อไปแล้ว ก็ต้องดูว่า สรุป จะใช้มาตราการเพิ่มเติมอย่างไร เพราะทุกๆ วันมีค่าใช้จ่ายด้านการทหาร

เกิดขึ้น วันละประมาณ 30 ล้านเหรียญ ไม่นับค่าจรวดโทมาฮ็อก ลูกละ 23 ล้านบาท งานนี้ อาจแสดงว่า ใครอยากได้ผลตอบแทนมากๆ

ก็ต้องลงทุนมากๆ หรือเปล่า ก็ต้องคอยติดตาม การแถลงของ นาโต้ ต่อไป ล่ะครับ

สรุป นักลงทุน ขวัญผวา ต่อไป ไม่จบไม่สิ้น ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ดัชนีผู้บริโภค ของ สหรัฐอเมริกา ไตรมาสที่ 4 เพิ่มขึ้นเป็น 3.1 %

จากไตรมาสที่ 3 อยู่ที่ 2.8 % ถือว่า เป็นตัวเลขที่ออกมาดีเกินคาด ! :excl:

แถมไอ้กันมีรายงานออกมาว่า ผลประกอบการมีกำไร เพิ่มขึ้น 36.8% ในปี 2010

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

รอไปด้วยคน เมื่อคืนก็ไม่ได้ขาย มัวแต่งกอยากจะได้อีก20 บาทเลยชวด ฉลูเลย รอจรวดโทโมฮอกด้วยกันนะคะคุณDonJuan ติดตามต่อปาย.

รอไปด้วยคน เมื่อคืนก็ไม่ได้ขาย มัวแต่งกอยากจะได้อีก20 บาทเลยชวด ฉลูเลย รอจรวดโทโมฮอกด้วยกันนะคะคุณDonJuan ติดตามต่อปาย.

สวัสดีครับ คุณเด็กขายของ

พกไปแล้วพกกลับครบ 4 แท่งนะครับ ไม่ได้ขายแต่อย่างใด ข้อมูลเรื่องบริษัทประกันขายของผมเชื่อว่าน่าจะเกิดขึ้นครับ แต่ยังไม่ใช่ช่วงนี้ ชาวญี่ปุ่นเริ่มต้นจากช่วงที่มีหิมะด้วยการมาถึงของช่วงเทศกาลซากุระบาน ถ้าไม่มีอะไรรีบเร่ง ผมเชื่อว่าหลังสงกรานต์อาจะมีการเทขายทองครับ แต่ตอนนี้คงมีการปั่นๆให้ราคาสูงขึ้นก่อน ขึ้นอีกพอสมควร ผมคงทยอยขายหรือซื้อเข้าบ้างจนถึงช่วงสงกรานต์คงหมดปอดครับ เป็นการคาดเดาส่วนตัวเลยครับ ยอมรับสภาพความเสี่ยงไว้แล้วหากเกิดอะไรขึ้น

ข่าวจากเพื่อ อ้ายกัน บอกว่า โทมาฮอค 1 ลูก อ้ายกันลืมยิงไปครับ ตกอยู่ตามพื้น บังเิญเหลือเกินว่า ช่างทาสีทำสีเขียวตกใส่จรวดพอดิบพอดีเลยละครับ เด็กอาหลับ(ตื่นแล้ว) เก็บเอาไปเล่น เล่นไปเล่นมาดันเอาไฟลน ทำให้ฉนวนจรวดติด หัวรบไม่ได้ตั้งโปรแกรมเอาไว้ว่าไปที่ไหน แววว่าจรวดจะพุ่งขึ้นสู่ทองฟ้า เป็นแท่งเขียวงามตระการตาครับผม อิอิอิ :lol: :lol:

ปลอบใจตัวเองนี่ พูดอะไรก็ได้ คิดอะไรก็มีความสุขนะครับ :D

สวัสดีครับ คุณ DonJuan

เมื่อคืน เด็กขายของว่า มันล่อไปครั้งหนึ่งแล้วนะครับ แล้วหาข่าวอย่างอื่นมากลบ เพราะเมื่อวานซืน เด็กขายของ

ก็เขียนบ่น เรื่องญี่ปุ่น จะขายทอง

ขอบคุณนะคะคุณเด็กขายของ !thk

อ่านเพลินเลยคะ แต่สำหรับประชาชนตาดำๆในลิเบีย

คงไม่เพลินหรอกนะคะ

สวัสดีครับ คุณ raty

ความหวัง ศรัทธา เป็นพลังและกำลังใจให้มวลมนุษยชาติเสมอครับ ในทุกยุคทุกสมัย และคืนนี้นี้เราต้องมี ความหวังในทองที่จะขึ้น ศรัทธาในน้องทองที่มีคุณค่าเสมอ มุ่งมั่นในจิตใจอันแน่วแน่ครับผม :angry: วันนี้ต้องเอาจริงกันหน่อย เปล่งพลังสุดชีวิต

em0009.gifขอบคุณคุณแบทแมนคร้า cd08785a.gif ceb85dec.gif ขอสวดมนต์ให้ขึ้นหน่อยนะคร้าceb85dec.gif