ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับ คุณเลียงผา / คุณเกี้ยมอี๋

เห็นเขียนตอบกันไปมา อดใจไม่อยู่ที่ต้องขอร่วมวง ในเรื่องนี้ครับ

เนื่องจากประสพการณ์ที่ เจอมา/เห็นมา อยากขอบอกว่า ( เฉพาะเรื่องที่บ้าน และ ที่ทำงาน ไม่เกี่ยวกับ เรื่องการเมือง )

" ไม่ว่า จะเป็นระหว่าง พ่อแม่กับลูกๆ หรือ สามีกับภรรยา (ผัวเมีย) หรือ นายจ้างกับลูกจ้าง หรือ ลูกน้องกับเจ้านาย จะมีสิ่งหนึ่งที่คล้ายกัน "

คือ " ฝ่ายหนึ่งที่ไม่ใช่ ฝ่ายกระทำผิด จะชอบจำแต่เรื่องฯ ไม่ดี ต่างๆนานา ยิ่งประเด็นเกี่ยวกับ เงิน ๆ ทอง ๆ จะมีความจำเป็นเลิศ สามารถยกมาอ้างอิงได้เสมอ ทุกเมื่อที่จะประชดประชันประจาน

บุคคล ที่ได้เคยทำข้อผิดพลาดไว้. แต่ในเรื่องที่เราทำดี มีผลงาน หรือ ความดีความชอบอะไรก็ตาม จะลืมเร็วมาก " เช่น

1. มีอยู่วันหนึ่ง ซึ่งเป็นวันหยุดธนาคารประจำปี 1 กรกฎาคม ของทุกปี เจ้านายซึ่งเป็นนายธนาคารฯ ท่านก็หยุด ดังนั้น ท่านก็ไปเล่น Golf ออกรอบแต่เช้า พอถึงเที่ยง ท่านก็ตัวเหนียว

ด้วยเหงื่อไหลไคลย้อย ทำยังไงล่ะ ท่านฯ ก็แวะสถานที่อาบน้ำ แบบมีคนมาช่วยอาบ ในขณะที่ ลูกน้องคนหนึ่ง ทำงานให้อีกบริษัทหนึ่งของท่าน ที่ไม่ได้หยุด เพราะเป็นบริษัทที่ขายสินค้าอุปโภคบริโภค จึงต้องทำงานเป็นปกติ แต่ลูกน้องฯ โดดงาน เพราะเห็นว่า เจ้านายไม่เข้าสำนักงานฯ จึงจะไปแวะสถานที่อาบน้ำ แบบมีคนมาช่วยอาบ เหตุมันบังเอิญเกิด จากลูกน้องคนนั้นยืนหน้า

ตูกระจก ในขณะที่ เจ้านายฯ กำลังเดินเข้ามาในสถานที่แห่งเดียวกัน " จ๊ะเอ๋ "

นับตั้งแต่วันนั้นมา ผ่านมา 20 ปี เจ้านาย ยังจำเรื่องนี้แม่น

2. ลูก พา แม่ ไปเที่ยวฮ่องกง แต่ด้วยความสับเพร่า ทำให้ ลูกทำกระเป๋าเงินหาย แม่จะจำเรื่องนี้แม่นมาก และจะกล่าวเสมอเวลาเกิดข้อผิดพลาดมาอีก

จริงไหมครับ ที่เด็กขายของ กล่าวทำนองนี้ ลองนึกดู ส่วนความดี ความชอบ อะไรที่ทำ ไม่เคยจำ แต่อย่างไรก็ตาม

มีวันหนึ่ง เด็กขายของ บ้าขึ้นมา เดินไปถามกรณีนี้ เพื่อขอความกระจ่าง

ท่านเลยบอกว่า " จำไว้ในใจ ทำไมต้องเอามาพูดซ้ำ " ส่วนข้อผิดพลาด " จำได้เป็นเลิศ ต้องมาย้ำบ่อยๆ จะได้มีความ

ระวัง ยิ่งขึ้น ในการทำงาน " ดังนั้น สรุปว่ากูคิดมากไปเอง ทำไมไม่ถามแต่แรก ก็สบายใจไปตั้งนานแล้ว

ปล. ห้ามนำไปเปรียบเทียบกับ นักการเมือง.นะครับ เพราะ เมื่อผิดพลาดก็แค่ถอยห่าง รอเรื่องเงียบ แล้วกลับมากระซวกใหม่ ใครว่ะ ไม่ยอมจำกันเอง

สวัสดีค่ะ คุณเด็กขายของ

ลึกซึ้งยิ่งนัก ข้อ 1 2 เป็นเรื่องที่ส่วนมากจะคิดไปแบบนั้น พูดอีกล่ะ บ่นอีกล่ะ ตอนแรกก็จะบอกว่าเห็นด้วยละ แต่ในตอนท้าย 2 บรรทัด ก่อนปล นี่สิ ชอบจัง กล่าวเตือนได้ในแบบคุณเด็กขายของจริงๆ ขอบคุณมากมากค่ะ (หรือเลียงผาคิดไปเองหว่า) 555

ถูกแก้ไข โดย เลียงผา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ พยายามทำใจแล้ว แต่คิดทีไรก็เสียดายทุกที แต่ก็ต้องทำใจน่ะค่ะ คงทำได้แค่นี้

ขอshare. ประสบการณ์ด้วยคน เผื่อจะทำให้คุณอุ๋ยดีขึ้นเร็วๆ. อันนี้ทองไม่หายคะ โดนล้วงกระเป๋าไป ไม่เยอะคะ หมื่นกว่าบาท มัวแต่เลือกเสื้อผ้าลดราคา แต่ก็ผวาไป อันนี้กว่าจะดีขึ้นประมาณ1สัปดาห์

อีกอันในที่ทำงานของตัวเองคะ. เอาไปทั้งกระเป๋าและเอกสารทั้งหมด รู้ว่าใครเอาไปแต่ไม่มีหลักฐาน. บัตรเอทีอ็ม 2 ใบ บัตรประชาชน บัตรข้าราชการ เงินสด. มันสามารถกดบัตรของกรุงไทยได้ ไป 4หมื่นกว่าเป็นบัญชีเงินเก็บของลูกสาวที่ใครๆ ให้เค้ามาตอนเกิด. ที่อายัดไม่ทันเพราะเรามารู้หลังจากหายไปประมาณ3 ชม ส่วนอีกใบเป็นของscb. รอดตาย ของกรุงไทยดันตั้งรหัสวันเดือนปีเกิด มันได้บัตรประชาชนไปเลยสบาย. อันนี้กว่าจะทำใจได้ เป็นเดือนคะ มันบวกความแค้นใจด้วย ที่ไม่สามารถจัดการขโมยได้. สุดท้ายถาเราไม่ตายก่อนก็รอกรรมตามสนอง

เราเข้าใจความสูญเสียกว่าจะหาเงินก้อนนั้นได้. สู้ๆๆ

มะวาน ผมดูแบตบินตั้น กะฟุตบอลไทยแล้ว ความรู้ึกต่า่งกันเลย แบต แพ้ แต่ ได้ ใจ บอลแพ้ แต่ไม่ได้ใจ

อย่าเศร้าผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ที่บ้านน้ำก็ท่วมหนักทองก็หายก็ยังไม่ตาย สามีเป็นมะเร็งลำไส้ ลูกสาวเป็นเด็กพิเศษ ชีวิตก็ยังดำเนินต่อไป. ขอให้มีกำลังใจ อุปสรรคมีมากมาย มองที่แย่กว่าเราอย่ามองคนที่ดีกว่าเราจะเศร้า โชคดีที่ทำงานเกี่ยวกับคนพิการจะเห็นอะไรหลายๆอย่างที่ยิ่งกว่านิยายน้ำเน่า เลี้ยงแม่เหมือนเลี้ยงหมา เลี้ยงหมาดีกว่าเลี้ยงแม่

หญิงแกร่งตัวจริง. อ่านเรื่องคุณเกี๋ยมอี๋. เรื่องราวในชีวิตที่ผ่านมาของตัวเองอนุบาลมากคะ. มีคนอื่นแย่กว่าเราจริงๆๆเพียงแต่เราไม่ได้รับรู้เรื่องของคนอื่น.

เพราะเราก็คิดแต่เรื่องของตัวเอง. ลำพังเลี้ยงลูกซึ่งเป็นเด็กปกติก็ถูกท้าทายวันละหลายรอบ. คุณเกี๋ยมอี๋ดูแลเด็กพิเศษอีก ขอเอาใจช่วยนะคะ สู้สู้ นำ้ท่วก็ขอให้ลดไวๆๆ

ถูกแก้ไข โดย Aiya

ดิฉันทำทองแท่งหาย 5 บาท อยากทราบว่ามีวิธีทำใจยังงัยบ้างคะ พยายามทำใจมา 2 วันแล้วคิดถึงทีไร น้ำตาก็ไหลทุกทีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คุณauai อย่าคิดมากนะคะ ให้นึกว่าเราขายทองขาดทุน รอบหน้าค่อยเอากำไรคืน ขาใหม่เคยโดนยกทั้งกล่องทั้งเพชรทั้งทองร่วม 2 ล้าน

สติแตกอยู่ 10 กว่าวัน ต้องทำใจว่าไม่ตายก็หาได้ใหม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ

เรื่องความสูญเสียเป็นเรื่องธรรมดาของชีวิต เป็นกำลังใจให้ทุกคน ไม่มีใครเกิดมาแล้วไม่พบกับความสูญเสีย มากน้อยต่างกันไปแล้วแต่วาระกรรมของแต่ละคน หมั่นสร้างบุญกุศลความดีไว้จะช่วยให้หนักเป็นเบาได้ค่ะ (ให้กำลังใจตัวเองเหมือนกันที่ 2 ปีผ่านก็มาพบแต่ความสูญเสีย) สักวันเราคงพบโอกาสสิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตบ้าง ...... แต่ตอนนี้ที่สูญเสียคือ ขายหมูไปตัวเบ่อเร่อยังไม่ยอมย่อให้ซื้อคืนเลย

อย่าเศร้าผ่านมาแล้วก็ผ่านไป ที่บ้านน้ำก็ท่วมหนักทองก็หายก็ยังไม่ตาย สามีเป็นมะเร็งลำไส้ ลูกสาวเป็นเด็กพิเศษ ชีวิตก็ยังดำเนินต่อไป. ขอให้มีกำลังใจ อุปสรรคมีมากมาย มองที่แย่กว่าเราอย่ามองคนที่ดีกว่าเราจะเศร้า โชคดีที่ทำงานเกี่ยวกับคนพิการจะเห็นอะไรหลายๆอย่างที่ยิ่งกว่านิยายน้ำเน่า เลี้ยงแม่เหมือนเลี้ยงหมา เลี้ยงหมาดีกว่าเลี้ยงแม่

ขอชื่นชมคุณเกี้ยมอี๋ค่ะ

คุณauai อย่าคิดมากนะคะ ให้นึกว่าเราขายทองขาดทุน รอบหน้าค่อยเอากำไรคืน ขาใหม่เคยโดนยกทั้งกล่องทั้งเพชรทั้งทองร่วม 2 ล้าน

สติแตกอยู่ 10 กว่าวัน ต้องทำใจว่าไม่ตายก็หาได้ใหม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณขาใหม่ ของดิฉันดูเล็กน้อยไปเลยจิง ๆ

ขอบคุณมากจิง ๆค่ะ ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นมาก เมื่อฟังว่าคนอื่น ๆ เคยยิ่งกว่าดิฉันอีก

โอบามา เผย มีความคืบหน้าการค้าเสรี จากการหารือกันของที่ประชุมเอเปก

ประธานาธิบดีบารัค โอบามา แห่งสหรัฐ เปิดเผยว่า ผู้นำกลุ่มความร่วมมือทางเศรษฐกิจเอเชีย-แปซิฟิก (เอเปก) มีความคืบหน้าในการอำนวยความสะดวกด้านการค้า การส่งเสริมการเติบโตของอุตสาหกรรมที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม และการใช้กฎระเบียบที่มีประสิทธิภาพ

แถลงการณ์ของ โอบามา มีขึ้นหลังจากการประชุมผู้นำเอเปก ที่ฮาวาย สิ้นสุดลงในช่วงเช้าวันนี้ตามเวลาไทย ซึ่ง โอบามา ทำหน้าที่เป็นประธานการประชุมในปีนี้

ทั้งนี้ ผู้นำเอเปก มุ่งเน้นหารือกันเรื่องการเสริมสร้างความแข็งแกร่งทางเศรษฐกิจ และการขยายช่องทางทางการค้า , การส่งเสริมการขยายตัวของอุตสาหกรรมที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม และการให้ความร่วมมือกันทางด้านกฎระเบียบ ที่มีความคืบหน้ามากขึ้น

นอกเหนือจากการหารือกันในประเด็นดังกล่าวแล้ว โอบามา กล่าวว่า ที่ประชุมผู้นำเอเปก มีความคืบหน้าในด้านช่วยเหลือธุรกิจขนาดเล็ก และการริเริ่มนโยบายใหม่ ๆ เพื่อเอื้ออำนวยให้ นักธุรกิจ สามารถเดินทางได้ง่ายขึ้น และรวดเร็วมากขึ้น

Link : http://www.innnews.co.th/โอบามา-เผย-คืบหน้าการค้าเสรีเอเปก--321090_04.html

สำหรับการซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ ตลอดช่วงเช้าที่ผ่านมา ปิดตลาดดัชนีปรับตัวเพิ่มขึ้น 16.51จุด มาปิดที่ 987.48 จุด ด้วยมูลค่าการซื้อขาย 13,716.06 ล้านบาท

ส่วนอัตราแลกเปลี่ยนเงินบาทต่อดอลลาร์สหรัฐ ของธนาคารกสิกรไทย ล่าสุด ณ เวลา 07.57 น. มีดังนี้ ดอลลาร์สหรัฐฯ รับซื้อที่ 29.59 บาท ขายออก 30.98 บาท

Link : http://www.innnews.co.th/ปิดตลาดหุ้นเช้าเพิ่ม16-51แตะ987-48จุด--321096_02.html

ว่าที่นายกรัฐมนตรีอิตาลีกล่าวว่าอิตาลีจะแก้ไขวิกฤติหนี้สินได้และจะแข็งแกร่งอยู่ในยุโรปได้

-

นายมาริโน มอนติ อดีตกรรมาธิการยุโรปของอิตาลีกล่าววานนี้ว่า อิตาลีจะแก้ไขวิกฤติหนี้สินได้และจะแข็งแกร่งอยู่ในยุโรปได้จนกลายเป็นผู้มีบทบาทสำคัญในยุโรปหลังจากที่เขาได้รับการขอให้จัดตั้งรัฐบาล นายมาริโนกล่าวว่าจะพยายามทำงานเพื่อให้พ้นจากวิกฤติการณ์ทางเศรษฐกิจโดยเร็ว

ผู้นำกลุ่มความร่วมมือทางเศรษฐกิจในภูมิภาคเอเชีย-แปซิฟิก หรือ เอเปก รับปากจะลดภาษีให้แก่สินค้าที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม

แถลงการณ์หลังเสร็จสิ้นการประชุมผู้นำกลุ่มความร่วมมือทางเศรษฐกิจในภูมิภาคเอเชีย-แปซิฟิก หรือ เอเปกที่เมืองโฮโนลูลู รัฐฮาวายของสหรัฐระบุว่า เอเปกจะดำเนินมาตรการช่วยเหลือภาคธุรกิจและประชาชนให้สามารถเข้าถึงเทคโนโลยีด้านสิ่งแวดล้อมราคาถูก เนื่องจากจะช่วยให้เอเปกบรรลุเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืน นอกจากนี้เอเปกยังเห็นชอบที่จะลดภาษีให้แก่สินค้าที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมด้วย โดยจะกำหนดรายชื่อสินค้าเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมในปีหน้า และลดภาษีให้เหลือไม่เกินร้อยละ 5 ภายในสิ้นปี 2558 ขณะเดียวกันจะขจัดอุปสรรคทางการค้าที่ไม่ใช่ภาษีที่เป็นอุปสรรคต่อการค้าสินค้าเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ตลอดจนตั้งเป้าหมายลดความเข้มข้นของการใช้พลังงาน ซึ่งหมายถึงปริมาณพลังงานที่ใช้เมื่อเทียบกับขนาดเศรษฐกิจ ลงให้ได้ร้อยละ 45 ภายในปี 2578.

ธนาคารโลก และธนาคารเพื่อการพัฒนาแห่งเอเชีย หรือ เอดีบี เสนอให้ความช่วยเหลือแก่ไทยที่กำลังเผชิญกับอุทกภัยครั้งใหญ่

ธนาคารโลก และธนาคารเพื่อการพัฒนาแห่งเอเชีย หรือ เอดีบี เสนอให้ความช่วยเหลือแก่ไทยที่กำลังเผชิญกับอุทกภัยครั้งใหญ่ โดยธนาคารโลกเสนอให้เงินกู้กรณีพิเศษจำนวน 1,000 ล้านดอลลาร์สหรัฐสำหรับนำไปใช้ลงทุนในโครงการป้องกันน้ำท่วมในระยะยาว ขณะที่ธนาคารเอดีบีซึ่งมีสำนักงานอยู่ที่กรุงมะนิลา ของฟิลิปปินส์ และธนาคารเพื่อความร่วมมือระหว่างประเทศของญี่ปุ่น ได้เสนอจะให้ความช่วยเหลือรัฐบาลไทยในรูปแบบต่างๆ รวมถึงการปล่อยเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำ

การเสนอความช่วยเหลือดังกล่าวถือเป็นข่าวดีสำหรับรัฐบาลไทย เนื่องจากก่อนหน้านี้มีการประเมินโดยผู้เชี่ยวชาญต่างประเทศว่า รัฐบาลไทยอาจต้องใช้เงินในการฟื้นฟูบูรณะประเทศหลังน้ำลด เป็นวงเงินสูงถึง 10,000 ล้านดอลลาร์สหรัฐ.

14 พย. 2554 13:39 น.

14 พ.ย. รายงานสภาพถนนทุ่งมังกร จาก ถนนบรมฯ (เข้า) ถึงถนนสวนผัก (สน.ตลิ่งชัน) มีระดับน้ำท่วมสูง 50 ซม. ระยะทางประมาณ 1.5 กม. ปิดการจราจร / ถนนสวนผัก จาก ถนนกาญจนาภิเษก - สะพานข้ามทางรถไฟ (สน.ตลิ่งชัน) มีระดับน้ำท่วมสูง 40 - 50 ซม. ระยะทางประมาณ 2.5 กม. ปิดการจราจร / ถนนบางแวก จาก คลองทวีวัฒนา(สน.ศาลาแดง) ถึง สน.บางเสาธง มีระดับน้ำท่วมสูง 40 - 60 ซม. ระยะทางประมาณ 11 กม. น้ำท่วมเป็นช่วง ๆ รถเล็กผ่านลำบาก / ถนนทวีวัฒนา จาก ประตูระบายน้ำทวีวัฒนา (สน.ธรรมศาลา) ถึง คลองบางไผ่ (สน.ศาลาแดง) ระดับน้ำท่วมสูง 40 - 60 ซม. ระยะทางประมาณ 7.6 กม. รถเล็กผ่านลำบาก รถกระบะยกสูงผ่านได้ / ถนนทวีวัฒนา - กาญจนาภิเษก จาก คลองทวีวัฒนาถึงถนนกาญจนาภิเษก (สน.ศาลาแดง) ระดับน้ำท่วมสูง 40 - 70 ซม. ระยะทางประมาณ 7.3 กม. ปิดการจราจร

ถนนอุทยาน จาก ถนนพุทธมณฑล สาย 3 ถึงสุดเขตนครบาล (สาย 4) มีระดับน้ำท่วมสูง 55 ซม. ระยะทางประมาณ 3.5 กม. ปิดการจราจร / ถนนศาลาธรรมสพน์ จากคลองทวีวัฒนา - พุทธมณฑลสาย 2 (สน.ธรรมศาลา) มีระดับน้ำท่วมสูง 65 ซม. ระยะทางประมาณ 7 กม. ปิดการจราจร / ถนนบางระมาด จาก ถนนกาญจนาถึงถนนราชพฤกษ์ (สน.ตลิ่งชัน) มีระดับน้ำท่วมสูง 60 ซม. ระยะทางประมาณ 4.5 กม. เป็นช่วง ๆ ปิดการจราจร

ถนนพุทธมณฑล สาย 3 จาก ถนนบรมฯ (เข้า) ถึงทางรถไฟสายใต้ (สน.ธรรมศาลา) มีระดับน้ำท่วมสูง 65 ซม. ระยะทางประมาณ 1.4 กม. ปิดการจราจร / ถนนพุทธมณฑล สาย 3 จาก ถนนบรมฯ (ออก) ถึงคลองบางพรม (สน.ธรรมศาลา) มีระดับน้ำท่วมสูง 65 ซม. ระยะทางประมาณ 2 กม. ปิดการจราจร / ถนนพุทธมณฑล สาย 3 จาก คลองบางพรมถึงสะพานคลองบางไผ่ (สน.ศาลาแดง) มีระดับน้ำท่วมสูง 75 ซม. ระยะทางประมาณ 3.3 กม. ปิดการจราจร

spdr เข้าซื้ออีก ตันกว่า เป็น 1268.6 ที่ราคา1777 เป็นอีกข้อสังเกตุนะครับ ว่ากองทุนspdr มั่นใจมากว่าราคาจะขึ้นไปยืนเหนือ 1800 ได้ และ ขอบอกว่า น่ากลัว มาก ด้วยเพราะ พี่แกไม่ปล่อยขายออกมาเลย กะว่าใส่ตูมเดียวละมั้ง

สวัสดีครับคุณ arthas ผมเคยถามไปครั้งนึงแล้ว เรื่องดูราคาที่ SPDR ซื้อ ครั้งก่อนคุณบอก link มา

แต่ผมเข้าไปแล้วหาไม่เจอจริงๆ ครับ มันอยู่ตรงส่วนไหนของหน้าจอครับ รบกวน capture มาให้ดูหน่อย

ได้มั๊ยครับ อย่างล่าสุด ที่ราคา 1777 มันอยู่ตรงไหน

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจค่ะ พยายามทำใจแล้ว แต่คิดทีไรก็เสียดายทุกที แต่ก็ต้องทำใจน่ะค่ะ คงทำได้แค่นี้

เสียดายแทนครับแต่คงน้อยกว่าของเพื่อนผมเปิดร้านขายตอนปรับปรุงร้านใหม่ โดนคนงานที่มาทำร้านใหม่เอาไปแต่ไม่มีหลักฐานยืนยันได้หายไปเป็นมูลค่า2,000,000.กว่านอนไม่หลับ2-3เดือนเบอร์์ร์ร์อยู่นาน

สวัสดีครับคุณ arthas ผมเคยถามไปครั้งนึงแล้ว เรื่องดูราคาที่ SPDR ซื้อ ครั้งก่อนคุณบอก link มา

แต่ผมเข้าไปแล้วหาไม่เจอจริงๆ ครับ มันอยู่ตรงส่วนไหนของหน้าจอครับ รบกวน capture มาให้ดูหน่อย

ได้มั๊ยครับ อย่างล่าสุด ที่ราคา 1777 มันอยู่ตรงไหน

ขอบคุณครับ

ผมต้อง ขอโทด GB2514 ด้วยครับ คราวที่แล้ว ผมก๊อบลิ้งมาไม่ครบ แหงๆ ผมแจ้งผิดด้วย เข้่าซื้อ 1773 นะครับ ขอแก้ไข http://www.spdrgoldshares.com/sites/us/value/historical_archive/

ตามลิ้งด้าน บนนะครับ คุณ GB และ ก็ดูวันที่ แล้วก็ ดูระดับที่เข้าซื้อ ได้เลยครับ ถ้าไม่ครบถ้วนยังไงก็ pm หลังไมก็ได้นะครับ

ถูกแก้ไข โดย arthas