ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

มาแว้ว ไม่ได้แกว่งปากหาเสี้ยนเลยติดงานเลี้ยงมุทิตาจิต. จะหลับมั๊ยหนอคืนนี้

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตกลงจะดูสาวใช่มั้ย เคยเล่นแต่ในห้าง แบบมี 3 in 1 bowling karaoke snooker ซื้อเกมส์ แถม เกมส์ อิอิ

โบว์ลิ่ง ผมเล่นเก่งมากเลยนะครับ :047

ทำไมหุ้นถึงขึ้นกระฉูดเลยอะครับ แต่ทองกับทรงๆ

มาแว้ว ไม่ได้แกว่งปากหาเสี้ยนเลยติดงานเลี้ยงมุทิตาจิต. จะหลับมั๊ยหนอคืนนี้

ดีครับ ช่วงนี้จะได้กินน้ำพริกได้บ้าง :32

ทำไมหุ้นถึงขึ้นกระฉูดเลยอะครับ แต่ทองกับทรงๆ

รอขึ้นหลังตี 1 ครับ ทองกระดาษปั่นมันกว่า

ตกลงคุณ Dr ได้เรียนต่อมั๊ยหนอ. แอบอ่านที่ไหนจำไม่ได้

คุณน้องเรียนเรื่องการลงทุนเลย. อิอิเผื่อเอาความรู้มาแบ่งทางนี้ด้วย

ถูกแก้ไข โดย Aiya

โบว์ลิ่ง ผมเล่นเก่งมากเลยนะครับ :047

ชอบมากเหมือนกัน แต่เก็บสแปร์ ไม่แม่น อิอิ รึว่าที่พูดนี่ หมายถึง ผู้หญิง สไตร้ค์ เรียบร้อย

ชอบมากเหมือนกัน แต่เก็บสแปร์ ไม่แม่น อิอิ รึว่าที่พูดนี่ หมายถึง ผู้หญิง สไตร้ค์ เรียบร้อย

ผมสแปร์แม่นครับ ยกเว้นติด สปีท ครับ

อยากรู้จิงใครสอนหนูดีไหว้

เขียนถามที่นี่เลย http://www.facebook.com/pages/หนูดี-รักคุณเท่าฟ้า/385019864874259

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ผมสแปร์แม่นครับ ยกเว้นติด สปีท ครับ

ฮี่ๆ ฟันหลอ

ตลาดหุ้นจะขึ้น เพราะสาเหตุใด ? เพราะพวกนักลงทุนคลายวิตกกังวลในเรื่องของเงินทุนก้อนใหม่ ที่ธนาคารกลางยุโรป ECB จะเข้ามาโดยเอาเงินสด มาแลก พันธบัตรอายุไม่เกิน 3 ปี การที่เม็ดเงินคืนเข้าสู่ระบบการเงินจำนวนมาก ก็จะทำให้ภาคธนาคารฯ ที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ฯ และถือเป็นตัวแปรของดัชนีหลักทรัพย์ ปรับตัวดีขึ้น และก็จะทำให้นักลงทุนมองการลงทุนไปที่สินทรัพย์เสี่ยง เพิ่มมากขึ้น นั้นคือ การกลับเข้าสู่การลงืุนในตลาดหุ้นฯ

ส่วนราคาทอง ก็ขึ้นมามากโขแล้ว จึงทรงๆๆ เนื่องจาก ค่าเงินยูโรฯ ยังแข็งค่าค้ำคอ ราคาทองคำอยู่ อันสืบเนื่องมาจากการอ่อนค่าของสกุลเงินดอลล์สหรัฐฯ ยิ่งช่วงนี้ ค่าเงินยูโรฯ แข็ง นักลงทุนฝั่งยูโรฯ จะรีบฉวยจังหวะเข้าซื้อทองคำเพิ่มเติม เพราะถือว่า จะได้ราคาที่ไม่แพง ดีกว่า เก็บเงินตราสกุลยูโรฯ ไว้ในพอร์ต ที่อนาคตยังไม่แน่นอน จากวิกฤติหนี้สาธารณะ ผีกรีซ ยังไม่หมดปัญหานะครับ รอเวลาเท่านั้น

อีกอย่าง คงยังจำกันได้นะครับว่า นายเบน เบอร์นันเก้ กล่าวว่า ไม่ขัดขวางต่อมาตรการที่จะออกมาพยุงเศรษฐกิจ ดังนั้น พฤหัสหน้าที่ 13 กันยายน ก็จะมีประชุมเฟด FOMC โดยเป็าข่าวลือ คือ QE3 อีกแล้วครับท่าน ทั้งนั้นทั้งนี้ เขาก็บอกอีกว่า ขอดูตัวเลขการจ้างงานเป็นสำคัญ แล้วคืนนี้ ตัวเลขการจ้างงานภาคเอกชน ออกมาดี เพิ่มขึ้น แต่ที่นักลงทุนรอ คือ ตัวเลขพรุ่งนี้ ถ้ายังออกมาดีอีก คือ ลดโอกาสที่จะเกิด QE3

ดังนั้น ตอนนี้ 1700 จึงเป็นแนวรับที่สำคัญฯ

ตลาดหุ้นจะขึ้น เพราะสาเหตุใด ? เพราะพวกนักลงทุนคลายวิตกกังวลในเรื่องของเงินทุนก้อนใหม่ ที่ธนาคารกลางยุโรป ECB จะเข้ามาโดยเอาเงินสด มาแลก พันธบัตรอายุไม่เกิน 3 ปี การที่เม็ดเงินคืนเข้าสู่ระบบการเงินจำนวนมาก ก็จะทำให้ภาคธนาคารฯ ที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์ฯ และถือเป็นตัวแปรของดัชนีหลักทรัพย์ ปรับตัวดีขึ้น และก็จะทำให้นักลงทุนมองการลงทุนไปที่สินทรัพย์เสี่ยง เพิ่มมากขึ้น นั้นคือ การกลับเข้าสู่การลงืุนในตลาดหุ้นฯ

ส่วนราคาทอง ก็ขึ้นมามากโขแล้ว จึงทรงๆๆ เนื่องจาก ค่าเงินยูโรฯ ยังแข็งค่าค้ำคอ ราคาทองคำอยู่ อันสืบเนื่องมาจากการอ่อนค่าของสกุลเงินดอลล์สหรัฐฯ ยิ่งช่วงนี้ ค่าเงินยูโรฯ แข็ง นักลงทุนฝั่งยูโรฯ จะรีบฉวยจังหวะเข้าซื้อทองคำเพิ่มเติม เพราะถือว่า จะได้ราคาที่ไม่แพง ดีกว่า เก็บเงินตราสกุลยูโรฯ ไว้ในพอร์ต ที่อนาคตยังไม่แน่นอน จากวิกฤติหนี้สาธารณะ ผีกรีซ ยังไม่หมดปัญหานะครับ รอเวลาเท่านั้น

อีกอย่าง คงยังจำกันได้นะครับว่า นายเบน เบอร์นันเก้ กล่าวว่า ไม่ขัดขวางต่อมาตรการที่จะออกมาพยุงเศรษฐกิจ ดังนั้น พฤหัสหน้าที่ 13 กันยายน ก็จะมีประชุมเฟด FOMC โดยเป็าข่าวลือ คือ QE3 อีกแล้วครับท่าน ทั้งนั้นทั้งนี้ เขาก็บอกอีกว่า ขอดูตัวเลขการจ้างงานเป็นสำคัญ แล้วคืนนี้ ตัวเลขการจ้างงานภาคเอกชน ออกมาดี เพิ่มขึ้น แต่ที่นักลงทุนรอ คือ ตัวเลขพรุ่งนี้ ถ้ายังออกมาดีอีก คือ ลดโอกาสที่จะเกิด QE3

ดังนั้น ตอนนี้ 1700 จึงเป็นแนวรับที่สำคัญฯ

รบกวนพี่เด็กขายของ และพี่ๆผู้รู้ทุกท่านครับ..........พอดีผมมีข้อสงสัยครับ (บางคำถามอาจจะไม่สามารถหยั่งรู้ได้แค่อยากอยากจะกล่าวถึงเพราะมันเป็นคำถามคาใจครับ :047 )

1.ตัวเลขการจ้างงานภาคเอกชนที่ออกมาดีในวันนี้ มันจะโยงไปถึงอัตราการจ้างงานนอกภาคเกษตรมากน้อยแค่ไหนครับ ...ทางสถิติแล้วมันจะโยงไปทางเดียวกันมัยครับ??

2.แล้วการที่ลุงเบน..บอกว่าจะมีมาตรการออกมาโดยดูจากตัวเลขการจ้างงาน ....กรณีถ้าออกมาดีในวันศุกร์นี้ นักลงทุนคงมีความคาดหวังลดลงในวันที่ 12-13 แล้วอย่างนี้จะมีมาตรการอื่นให้หวังอีกมัยครับนอกจากการใช้ QE3 หรือ operation twist และมันยังส่งผลบวกต่อทองคำอยู่หรือไม่ครับ ทั้งที่ปัจจัยหลายๆอย่าง+กราฟทางเทคนิคจากนักวิเคราะห์ ทั้งในรายสัปดาห์ และรายเดือน ยังเป็นเทรนขาขึ้นอะครับ??++ (กรณีมีการเทขายมันจะมีผลต่อการกลับเทรนในรายสัปดาห์ และรายเดือนหรือไม่ครับ)

3.ประเด็นที่นักวิเคาราะห์บางสวน(จากที่ไปฟังสัมนามา)มีความเห็นว่า อเมริกายังไม่น่าจะมี QE3 เพราะเข้าใกล้ช่วงของการเลือกตั้งของอเมริกา และเหมือนเป็นกระสุนนัดสุดท้าย ซึ่งน่าจะมีหลังการเลือกตั้งไปแล้ว ............เลยอยากรู้ว่าประเด็นนี้ถ้ามี QE3 ออกมาจริงจะมีผลกระทบอย่างไรต่อการเลือตั้ง และมาตรการ QE3 จะเริ่มเดินเครื่องก่อนหรือหลังการเลือกตั้ง หากมีการพูดถึงวันที่ 12-13 นี้ครับ?? และเป็นไปได้มัยครับว่าวันที่ 12-13 นี้ เฟด อาจจะกล่าวถึง QE3 แต่ โยนไปใช้หลังเลือกตั้งครับ??

********ขอโทษนะครับพี่เด็กขายของ หรือพี่ๆผู้รู้ทุกท่าน อาจจะถามเยอไปหน่อย เพราะฟังมาหลายกระแส และความรู้ด้านนี้น้อย เลยอยากได้ข้อมูล+ความคิดเห็น เพิ่มเติม เพราะคิดว่าตัวเองยังรู้ไม่กว้างและไม่ลึกพอ หรือมีข้อมูลที่แน่นพอ เท่าพี่ๆครับ ****** :01 :01 :01 **** ยอมรับทุกความคิดเห็นครับผม และขออภัยที่บางคำถามอาจจะงง ครับ.....ขอบคุณครับ

สวัสดีวันศุกร์แล้ว และแล้ว 1700 ก็แข็งจริงๆ เจ้คงไม่ใช่แพะที่ทำให้ร่วงนะยะ

เขียนถามที่นี่เลย http://www.facebook....385019864874259

คิดเหมือนกันเลย ดูเเล้วสะดุดอารมณ์จริงๆๆ

สวัสดีครับ คุณผู้ขายขายดอก จากคำถามที่ตั้งมา ก็ประมาณเหมือนว่าเคยบ่นไปแล้วบ้าง แต่เมื่อถาม ก็ต้องขอบ่นบ้างยามเช้า แก้คันมือคันปาก ผิดถูกเท็จจริง ผลจะกระทบต่อราคาทองเป็นอย่างไร ต้องพิจารณาเอาเอง

1. การจ้างงานภาคเอกชน และ ภาคการเกษตร เชื่อมโยงขนาดไหน / ยกตัวอย่างว่า คุณฯ เป็นภาคเอกชน จ้างงานคนเพื่อมาดำเนินกิจการค้าขาย การที่คุณจ้างงานเพิ่มก็เสมือนว่า มีความต้องการซื้อ ความต้องการขายในตลาดเพิ่มขึ้น แล้วเมื่อเป็นเช่นนั้นแล้ว ผลผลิต หรือ สินค้าที่จะต้องผลิตมาป้อนร้านฯ ของตุณฯ ก็ต้องเพิ่มมากขึ้นตามไปด้วย เช่นคุณฯ ขายดอกไม้ เมื่อมีคนอยากซื้อ คุณฯ ทำคนเดียวไม่ไหว ก็ต้องจ้างคนช่วย แล้วดอกไม้ ตุณฯ จะไปรับมาจากไหน ปลูกเองเหรอ หรือไปรับมาจากสวนฯ หรือ ปากคลองตลาด นั้นก็จะเชื่อมโยงไปสู่แหล่งผลิตที่ต้องเร่งปลูกดอกไม้เพิ่มขึ้น เพื่อมาส่งขายให้กับร้านฯของคุณ แรงงานคนปลูกไม่มี หรือไม่พอ ก็ต้องจ้างคนปลูกเพื่มขึ้น

2. เรื่องช่างเทคนิคฯ เด็กขายของคงตอบสู้ กูรูฯ ท่านอื่นๆ ในบ้านไทยโกลด์ไม่ได้ เอาเฉพาะเรื่องที่ชอบบ่นเป็นประจำแล้วกัน

ปัจจัยหลายๆ อย่าง เด็กขายของไม่เข้าใจว่า มีหลายอย่างจริงเหรอ ? เพราะการปั่นราคาทองขึ้นจากระดับ 1640 มาถึง 1700 นั้น เกิดจาก 2 ธนาคารกลางใหญ่ คือ ECB และ FED ที่ออกมาพูดในประเด็น " เอาเงินสดออกมาเพิ่มสภาพคล่อง โดยการมาซื้อคืนพันธบัตร " การที่มีเงินสดเข้าสู่ระบบการเงินจำนวนมากๆๆ ก็จะเกิดการลงทุนมากขึ้น มีเงินสดอะไรๆ ก็ดูดีไปหมด เพราะตอนนี้ เงินหมด หดหาย มีแต่สภาพหนี้ ธนาคารฯ ก็มีหนี้ ประชาชนก็มีหนี้ รัฐบาลก็มีแต่หนี้ ถ้าธนาคารฯ พิมพ์เงิน หรือ เอาเงินทุนสำรองออกมา ก็จะมีเงินสด ลองนึกภาพตัวเอง มีเงินสดในมือเยอะ ก็อยากจะทำสิิ่งนั้น สิ่งนี้ เช่นเดียวกันครับ

Fed ธนาคารกลางสหรัฐ โดยนายเบน ถ้าจะมี ก็คงประมาณลดงินสำรองเงินฝากธนาคารลงมา เพื่อให้มีเงินสดเพิ่มในตลาดฯ ถ้าจะให้ลดดอกเบี้ยนโยบายลงมาอีก ก็คงเป็นไปไม่ได้แล้ว เพราะนั้นคือ ดอกเบี้ยติดลบ ชาวอเมริกันได้โวยวายแน่ๆๆ Operation Twist ถือเป็นมาตรการที่แยบยลแล้วที่เอาเงินสด มาแลก ตราสารหนี้ฯ กลับคืนไป เหมือนควักจากกระเป๋าซ้าย เข้ากระเป๋าขวา ส่วน QE3 ก็ตามที่นายเบอร์นั้นเก้ กล่าวนั้นแหล่ะ " ไม่ขัดขวางที่จะออกมาตรการ " นั้นคือ QE3 มีแน่ " ชาตินี้ "

3. ในประเด็นเลือกตั้งสหรัฐฯ รู้สึกว่า ทั้ง เดโมแครต และ รีพลับริกัน จะมีการเลือกถือข้างเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นั้นคือ Mitt Romney ไม่เห็นด้วยในการออก QE3 เพราะเขาหาเสียงว่า QE1-2 ที่ผ่านมา ไม่ได้ช่วยเหลืออเมริกันชนเป็นส่วนใหญ่ แต่ไปอุ้มคนรวย ธุรกิจของพรรคพวกเพื่อนผ้องให้รวยอู้ฟู้ จากการนำเงินที่ได้มาจากดอกเบี้ย 0% มาทำกำไรให้ตัวเอง และก็ย้ำว่า " กูเด้งมึงออกแน่ ถ้ากูได้รับเลือกตั้ง " ส่วนอีกพรรคหนึ่ง นายโอบามา ก็อยากให้มี QE3 เพราะหวังว่า เงินจะมาช่วยขยายอัตราความเจริญเติบโตของสหรัฐฯ แล้วทำไม Fed ถึงยังไม่กล้าตัดสินใจ เพราะทุกอย่าง ต้องผ่านสภาคองเกรสฯ ที่พรรคฝ่ายค้านมีเสียงข้างมาก เวลานายเบอร์นันเก้ โดนเรียกไป Testify กระทู้ถามสด แกอ้ำอึ้ง แถไปเรื่องกว้างๆ อื่นๆ ทุกที

เพราะฉะนั้น ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อทางการเมืองของสหรัฐฯ เป็นไปได้น้อยมาก ความเป็นไปได้แค่ 10% เท่านั้นที่จะเกิด QE3 แต่มีแน่ครับ " ชาตินี้ " 55555

คำตอบที่กล่าวมาอาจไม่เป็นที่สมใจ เพราะเป็นแค่คำบ่นเท่านั้น ถ้าเป็นประเทศสาระขันธ์ สิ รับรอง ทำเลย โดยขอให้มีใครสักคนกล่าวทำนอง " ยิ่งว่า ยิ่งยุ " หรือ " ยิ่งยุ ยิ่งไม่ทำ " " ยิ่งทักท้วง กูก็จะทำ "