ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

หรือไม่ก็ไปเล่นหุ้นแบบซ้อ ได้ตั้งส่วนต่าง ได้ทั้งเงินปันผล

มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกคุณเม ทั้งหุ้นทั้งทอง เอามาแชร์พอร์ตลดความเสี่ยงน่ะ (จริงๆ แล้วความโลภเป็นเหตุ)

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อ๊าว เจ้ เข้าตัว จะให้บอกจริงๆ หรือ :32

ถูกแก้ไข โดย metha

โอ้วววววววว. แม่เจ้า. ว่าแล้วไง

ขอบใจนะจ๊ะ

กลัวไม่ได้อ่าน

ขอบคุณครับ ผมเคยคิดว่า สมัยที่แม่ยังเป้นสาว ทองบาทละ 300 อยากย้อนเวลาไปจัง แต่ก็ย้อนเวลาไปไม่ได้ ผมก้ต้องต้องหาหนทางที่จะกลับไปตรงจุดนั้น ก็เลยเริ่มซื้อทองราคา 25000 เอาไว้ 1 บาท จากนั้นเก็บสะสมไว้ไม่นำมาขาย ใครจะปั่นทองกระดาษ ช่างมัน แต่ที่สำคัญเอาทองจากเราไปไม่ได้ จากนั้นทำการเล่นส่วนๆ ได้กำไรก็มาสมทบซื้อทองแท่งละ 1 บาท ถามว่าถ้าผมฟลุ๊ค โชคดี สะสมไปได้มากขึ้นเรื่อยๆ จนมีทองแท่งละบาทจำนวน 84 แท่ง โดยผมไม่สนใจว่าปัจจุบันที่ผมสะสมได้ครบนั้น ทองมั่นจะอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ ขึ้นลงอย่างไรก็ช่างมัน

- ต้นทุนทองของผม จะตกแท่งละกี่บาทครับ หากเริ่มแรกเลยนำเงินมาลงทุนแค่ 25000 บาท

- แล้วถามว่าผมย้อนเวลากลับไปราคาทองตอนที่แม่ยังสาวได้ไหม........... ถ้าผมมีเงินทุนต้น 25000 บาท แล้วกำไรจากการเล่นส่วนต่างจนสะสมทองได้ 84 แท่งแท่งละบาท(เรื่องสมมุติแต่ไม่รู้อนาคตว่าได้หรือไม่ได้ แต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก)

- แล้วถามว่า อยู่ดีๆ มีเงิน 25000 อยากให้ทองลงไป บาทละ 300 ต่อบาททอง จะมีทางเป็นไปได้ไหมหรือยากไหม หรือทำอย่างไร

- แล้วลองดูเถอะครับว่า เล่นแบบไหนคือขาใหญ่ เล่นแบบไหนคือแมงเม่า (อย่าลืมว่าคนมีเงินเยอะๆเอามาปั่นทองกระดาษ สุดท้ายมันก็ไปซื้อทองเก็บเพิ่มอยู่ดี)

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้อยคำไม่ได้มีเจตนาลบหลู่แต่อย่างใด เพียงแต่เสนอความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ซึ่งไม่ได้แปลว่าถูกเสมอไปครับ :_087

ปล. แล้วเหตุไฉนผมจะไม่เชียร์ให้มันขึ้นละ ก็ในเมื่อปริมาณทองสะสมเพิ่มขึ้น แม้ในความเป็นจริงยังห่างจากตัวเลข 84 ก็ตาม แต่ผมก็ต้องการให้มูลค่าของที่มี เพิ่มขึ้นนะครับ

หรือไม่ก็ไปเล่นหุ้นแบบซ้อ ได้ตั้งส่วนต่าง ได้ทั้งเงินปันผล

เล่นหุ้น จริงๆ ง่ายกว่าเล่นทอง เพราะรู้ข้อมูลมากกว่า ค่า พี/อี เป็นไง งบดุลเป็นไง จ่ายเงินปันผลแบบใด ถ้าเล่นแบบคัด 8 หุ้นฯ เด่นต่างหมวดหมู่ รับตังค์ทุกวันอยู่แล้ว ยิ่งช่วงนี้ ตลาดฯ เล่นแต่ของถูก

ช่วงก่อนว่าชาวบ้านไวเยอะ ช่วงนี้เป็นเอง เดินขึ้น ward ก็ไลน์ไปด้วย เกือบตกบันไดเนะ เป็นไหมซ้อ

ถ้าเล่น Line ซ้อเล่นที่บ้านซะส่วนใหญ่ ถ้าหายไปนานๆ แสดงว่าขับรถอยู่ เลยไม่เปิด Line แต่เปิดกราฟทองง่ะ(ใช้ใน ipad ตัวเดียวกันเลยเลือกทองก่อน อิอิ)

เป็นการเพิ่มสีสันให้กับชีวิตน่ะเจ้

เมื่อเริ่มเล่นทอง ก็แค่อยากได้ที่มากกว่าดอกเบี้ย ไปๆมาๆ เริ่มโลภ อยากได้มากกว่าหรือเท่ากับเงินเดือนที่เคยได้ขึ้นมาอะจิ (ล้อเล่น แก้เหงาด้วยได้เงินด้วยใครไม่ชอบมั่ง)

เห็นด้สกะซ้อ. หุ้นมันก็ดี แต่ขอโต้ด. เคยคิดจะเล่น แค่เห็นเวลาเปิดปิด. ก็ไม่มันแระ. ส่วนคุณน้องทอง อิอิ มีให้ลุ้นเกือบ 24 ชม. มันส์ ขนาดตู้แดงนะเนี่ย

นี่ก็ไม่รู้เรื่องอีกเรื่อง เพิ่มเติมอีกแล้วเจ้ฯ

เจ้ฯ ครับ การเล่นหุ้น ก็ได้แต่มองกระดาน กับ รับฟังข้อมูลที่ Broker ส่งมาให้อ่าน วันๆ นับหัวได้เลยว่า คุยกับใครบ้าง ! ส่วนเล่นทอง ซ้อฯ เขาได้คุย ได้แหย่ได้ปล่อยอารมย์เพลินๆๆ สนุกๆๆ มีกลุ่มเพื่อนเข้ามาคบหา. ทำไม เจ้ VIP เข้าใจอะไรยากจริง ครับ

สงสัย วันๆ มีแต่คนคอยฟังในสิ่งที่เจ้ฯ พูด " อ้าว ยกก้น อ้าว ยกแขน เอ้า เดิน " อิอิ

ตรงใจเป๊ะเลย

ถูกต้องชัดแจ้งเลยครับ สิ่งนี้ คือการมองหาผลตอบแทนที่ดีกว่า อัตราดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารฯ ขายทองแล้วราคาไม่ลง ก็ฝากประจำแบบไม่ประจำ กินดอกฯ 3% ไปก่อน พอทองลง ต่ำกว่าที่ขายไป แล้วเห็นว่า น่าจะขึ้น ก็ถอนเงินจากธนาคารฯ มาซื้อทอง ไม่ใช่เล่นการพนัน

ซ้อครับ คุณ เด็กขายของ ว่าซ้อเล่นการพนัน แบบกินส่วนต่างอ่ะครับ :Announce วันนี้วันปาขรี้ อิอิ

ขอบคุณครับ ผมเคยคิดว่า สมัยที่แม่ยังเป้นสาว ทองบาทละ 300 อยากย้อนเวลาไปจัง แต่ก็ย้อนเวลาไปไม่ได้ ผมก้ต้องต้องหาหนทางที่จะกลับไปตรงจุดนั้น ก็เลยเริ่มซื้อทองราคา 25000 เอาไว้ 1 บาท จากนั้นเก็บสะสมไว้ไม่นำมาขาย ใครจะปั่นทองกระดาษ ช่างมัน แต่ที่สำคัญเอาทองจากเราไปไม่ได้ จากนั้นทำการเล่นส่วนๆ ได้กำไรก็มาสมทบซื้อทองแท่งละ 1 บาท ถามว่าถ้าผมฟลุ๊ค โชคดี สะสมไปได้มากขึ้นเรื่อยๆ จนมีทองแท่งละบาทจำนวน 84 แท่ง โดยผมไม่สนใจว่าปัจจุบันที่ผมสะสมได้ครบนั้น ทองมั่นจะอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ ขึ้นลงอย่างไรก็ช่างมัน

- ต้นทุนทองของผม จะตกแท่งละกี่บาทครับ หากเริ่มแรกเลยนำเงินมาลงทุนแค่ 25000 บาท

- แล้วถามว่าผมย้อนเวลากลับไปราคาทองตอนที่แม่ยังสาวได้ไหม........... ถ้าผมมีเงินทุนต้น 25000 บาท แล้วกำไรจากการเล่นส่วนต่างจนสะสมทองได้ 84 แท่งแท่งละบาท(เรื่องสมมุติแต่ไม่รู้อนาคตว่าได้หรือไม่ได้ แต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก)

- แล้วถามว่า อยู่ดีๆ มีเงิน 25000 อยากให้ทองลงไป บาทละ 300 ต่อบาททอง จะมีทางเป็นไปได้ไหมหรือยากไหม หรือทำอย่างไร

- แล้วลองดูเถอะครับว่า เล่นแบบไหนคือขาใหญ่ เล่นแบบไหนคือแมงเม่า (อย่าลืมว่าคนมีเงินเยอะๆเอามาปั่นทองกระดาษ สุดท้ายมันก็ไปซื้อทองเก็บเพิ่มอยู่ดี)

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้อยคำไม่ได้มีเจตนาลบหลู่แต่อย่างใด เพียงแต่เสนอความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ซึ่งไม่ได้แปลว่าถูกเสมอไปครับ :_087

ปล. แล้วเหตุไฉนผมจะไม่เชียร์ให้มันขึ้นละ ก็ในเมื่อปริมาณทองสะสมเพิ่มขึ้น แม้ในความเป็นจริงยังห่างจากตัวเลข 84 ก็ตาม แต่ผมก็ต้องการให้มูลค่าของที่มี เพิ่มขึ้นนะครับ

เด็กขายของเดาว่า ไม่ใช่ความคิดของคนส่วนใหญ่ที่มาเล่นซื้อขายทอง

" กู เอาดอยฯ มาขาย ตอน 24,530 บาท หวังจะซื้อคืนในราคาที่ต่ำกว่าเดิม แต่บัดนั้นถึงบัดนี้ 15 วันมาแล้ว มีแต่ขึ้น กับ นิ่ง ส่วนนั้น จึงยังถือว่าเป็นขาดทุน และ ลอยดอยฯ ไว้ในบัญชีฯ แล้วทำไม เด็กขายของ จึงต้องอยากเชียร์ " ลง "

หัวอกเดียวกัน!

หัวอกเดียวกัน!

อยู่คนละทิศ แต่ทำไหมใจตรงกันน๊า

เล่นหุ้น จริงๆ ง่ายกว่าเล่นทอง เพราะรู้ข้อมูลมากกว่า ค่า พี/อี เป็นไง งบดุลเป็นไง จ่ายเงินปันผลแบบใด ถ้าเล่นแบบคัด 8 หุ้นฯ เด่นต่างหมวดหมู่ รับตังค์ทุกวันอยู่แล้ว ยิ่งช่วงนี้ ตลาดฯ เล่นแต่ของถูก

ง่ายกว่าจริงๆ ค่ะ follow ตามโบร๊คอย่างเดียวเลย เค้าคัดตัวเด่นตามวันให้อยู่แล้ว เราดูเองคงเลือกยาก ยอมเสียหัวคิวเยอะหน่อย

นี่ก็ไม่รู้เรื่องอีกเรื่อง เพิ่มเติมอีกแล้วเจ้ฯ

เจ้ฯ ครับ การเล่นหุ้น ก็ได้แต่มองกระดาน กับ รับฟังข้อมูลที่ Broker ส่งมาให้อ่าน วันๆ นับหัวได้เลยว่า คุยกับใครบ้าง ! ส่วนเล่นทอง ซ้อฯ เขาได้คุย ได้แหย่ได้ปล่อยอารมย์เพลินๆๆ สนุกๆๆ มีกลุ่มเพื่อนเข้ามาคบหา. ทำไม เจ้ VIP เข้าใจอะไรยากจริง ครับ

สงสัย วันๆ มีแต่คนคอยฟังในสิ่งที่เจ้ฯ พูด " อ้าว ยกก้น อ้าว ยกแขน เอ้า เดิน " อิอิ

วันนี้รม บ่ จอย

เด็กขายของเดาว่า ไม่ใช่ความคิดของคนส่วนใหญ่ที่มาเล่นซื้อขายทอง

ใช่ครับผมก็เชื่อแบบนั้น แต่เหตุผลของการซื้อขายทองครั้งแรกของผมก็คือ มีเงินอยู่ก้อนหนึ่ง ทำไงให้อีก 20 ปี มันยังคงมีมูลค่าเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้น ฝากแบงค์คงได้น้อย นำมาซื้อทองกันเงินเฟ้อดีกว่า ส่วนแนวคิดที่บอกไป เพิ่งคิดได้ ส่วนต่างที่นอกจากการสะสมซื้อแท่งละบาท ก็คือค่าขนมครับ

แล้วขาใหญ่ก็เป็นคนส่วนน้อยของตลาดนะครับ