ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

อย่าลืมว่าผมไม่มีการซื้อขายทองนะครับ กำไรมากินขนมก่ะสะสมซื้อทองแท่งละบาท ลองคิดดูดีๆครับ

แนวเล่นกันคนละแบบน่ะ มาเทียบกันไม่ได้หรอก แล้วแต่ว่าใครถนัดและสะดวกแบบไหนมากกว่า สุดท้ายได้ลำใยมากินหนมก้พอแล้ว

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ซ้อครับ อย่ากลัว สรรพกร ชั้น 2X เล่นกันยกชั้นตั้งแต่เล็กจนใหญ่ หุหุ กรณีของพวกเราและอีกหลายๆท่านถามมาแล้ว ได้ความว่า ฟรีด้อม...

เดี๋ยวจัดให้

รัฐบาลเก็บภาษีปีนี้ ต่ำกว่าเป้าเกือบ 1 แสนล้านบาท ไม่มีเงิน เดี๋ยวอาจจะมีไปหา

เออ เรื่องนี้นึกมาได้ ป๋า มีตัวไหนที่ต้องเสียภาษีป่าว แต่ตอนนี้ซ้อลงเป็นแม่บ้านไม่ได้ยื่นภาษีแล้ว กลัวโดนย้อนหลังน่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ตลาดหุ้นยุโรปร่วง เหตุนักลงทุนระมัดระวังซื้อขายก่อนรู้ผลประชุมเฟด

ข่าวหุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 13 กันยายน 2555 21:46:30 น.

ตลาดหุ้นยุโรปร่วงลงในวันนี้ เนื่องจากนักลงทุนมีท่าทีระมัดระวังการซื้อขายก่อนที่จะรับทราบผลการประชุมของธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) โดยนักลงทุนรอดูว่าเฟดจะใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจหรือไม่

ดัชนี Stoxx Europe 600 ร่วงลง 0.4% แตะที่ 271.73 จุด ณ เวลา 14.32 น.ตามเวลาลอนดอนในวันนี้

ตลาดหุ้นยุโรปอ่อนแรงลงหลังจากที่พุ่งขึ้นแข็งแกร่งเมื่อคืนนี้ ขานรับข่าวที่ว่าศาลรัฐธรรมนูญเยอรมนีลงมติรับรองกองทุนกลไกรักษาเสถียรภาพยุโรป (ESM) ซึ่งจะเป็นการปูทางให้ ESM สามารถช่วยกอบกู้วิกฤตในยูโรโซนได้

นักลงทุนมีท่าทีระมัดระวังการซื้อขายในขณะที่จับตาดูผลการประชุมเฟดในคืนนี้ โดยมีการคาดการณ์ว่า เฟดจะประกาศใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ โดยอาจจะใช้มาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบที่ 3 (QE3) หลังจากมีข้อมูลบ่งชี้ถึงความอ่อนแอของเศรษฐกิจสหรัฐ รวมถึงตัวเลขจ้างงานเดือนส.ค.ของสหรัฐที่เพิ่มขึ้นเพียง 96,000 ตำแหน่ง ซึ่งน้อยกว่าที่นักเศรษฐศาสตร์คาดว่าจะเพิ่มขึ้น 125,000 ตำแหน่ง

หุ้นบีเออี ซิสเต็มส์ ร่วงลง 7.3% ขณะที่หุ้น EADS ดิ่งลง 8.5% หลังจากมีรายงานว่า บีเออี ซิสเต็มส์ กำลังเจรจากับบริษัท EADS ซึ่งเป็นบริษัทแม่ของแอร์บัส เกี่ยวกับการควบรวมธุรกิจเพื่อสร้างบริษัทด้านการบินขนาดใหญ่ในยุโรปที่จะสามารถแข่งกับบริษัทโบอิ้งของสหรัฐ

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/ปนัยดา โทร.02-2535000 ต่อ 323 อีเมล์: panaiyada@infoquest.co.th--

อุตุฯเตือนฝนตกหนักถึงหนักมาก ฉบับที่ 7

กรมอุตุนิยมวิทยาออกประกาศ ฉบับที่ 7 ลงวันที่ 13 กันยายน 2555 เวลา 21.00 น. เรื่อง "ฝนตกหนักถึงหนักมากบริเวณประเทศไทย" บริเวณความกดอากาศสูงได้แผ่ลิ่มลงมาปกคลุมถึงประเทศจีนตอนใต้ทำให้ร่องมรสุมที่พาดผ่านภาคเหนือ และภาคตะวันออกเฉียงเหนือมีกำลังแรงขึ้น โดยจะเริ่มเลื่อนลงมาพาดผ่านภาคกลางและภาคตะวันออก ในช่วงวันที่ 14-15 กันยายน 2555 ประกอบกับมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ที่พัดปกคลุมทะเลอันดามัน ประเทศไทย และอ่าวไทยมีกำลังค่อนข้างแรง ลักษณะเช่นนี้ทำให้ประเทศไทยมีฝนตกชุกหนาแน่น และมีฝนตกหนักถึงหนักมากบางแห่งในภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ฝั่งตะวันตก ขอให้ประชาชนบริเวณดังกล่าวระวังอันตรายจากฝนตกหนักในช่วงวันที่ 13-17 กันยายน 2555 ส่วนคลื่นลมในทะเลอันดามัน และอ่าวไทยตอนบนมีกำลังค่อนข้างแรง โดยมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร ขอให้ชาวเรือเพิ่มความระมัดระวังในช่วงวันเวลาดังกล่าวไว้ด้วย

อนึ่ง พายุไต้ฝุ่น "ซันปา" (SANBA) มีศูนย์กลางอยู่บริเวณด้านตะวันออกของประเทศฟิลิปปินส์ มีความเร็วลมสูงสุดใกล้ศูนย์กลาง ประมาณ 195 กิโลเมตรต่อชั่วโมง คาดว่าจะเคลื่อนตัวเข้าใกล้เกาะโอกินาวา ประเทศญี่ปุ่น ในช่วงวันที่ 15-16 กันยายน 2555 พายุนี้ไม่มีผลกระทบต่อประเทศไทย

เออ เรื่องนี้นึกมาได้ ป๋า มีตัวไหนที่ต้องเสียภาษีป่าว แต่ตอนนี้ซ้อลงเป็นแม่บ้านไม่ได้ยื่นภาษีแล้ว กลัวโดนย้อนหลังน่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ถามมาทำไมครับ ไม่เข้าใจ ของซ้อฯ ลงเป็นแม่บ้าน เขาก็ไม่มาทวงหรอกครับ แต่ถ้ามีรายได้ ก็ยื่นพร้อมสามีไปเลยครับ

ถูกแก้ไข โดย เด็กขายของ

ซ้อรู้ไหมครับว่า ทำไมผมยังไม่โดดราคาสูง แล้วขายเท่าทุนไปในราคาที่ถัว แถมราคาลงมาถูกกว่าที่ซื้อถัวอีก แต่ผมก็ไม่ได้ถัว เพิ่มเข้าไป ทำแต่งานเป้นหลัก ก็เพราะผมอีกเช่นกันที่ ไม่ได้เล่นการพนัน นะครับ

เฮ่ย ซ้อไม่ได้หมายความว่ากัปตันเล่นจนเป็นพนัน แนวทางการเล่นแม้จะเล่นส่วนต่างเหมือนกันแต่การตัดสินใจกดไม่กดย่อมต่างกัน เพียงแต่ซ้อบอกว่าซ้อรับได้ถ้าใครจะว่าเล่นพนัน เพราะสำหรับซ้อตอนนี้เหมือนเล่นป๊อกเด้งก็มันมันส์จริงๆ นี่หว่า

ถามมาทำไมครับ ไม่เข้าใจ ของซ้อฯ ลงเป็นแม่บ้าน เขาก็ไม่มาทวงหรอกครับ แต่ถ้ามีรายได้ ก็ยื่นพร้อมสามีไปเลยครับ

ขอโทษค่ะถามไม่เคลียร์ เห็นพูดถึงเสียภาษีน่ะค่ะ เรื่องทองคงไม่มีปัญหา แต่เรื่องหุ้นนี่ไม่ถือเป็นรายได้ใช่ปะคะ พอดีในเอกสารจะมี VAT ของค่าธรรมเนียม เลยกลัวจะโดนเก็บภาษีรายได้น่ะค่ะ

ขอบคุณครับ ผมเคยคิดว่า สมัยที่แม่ยังเป้นสาว ทองบาทละ 300 อยากย้อนเวลาไปจัง แต่ก็ย้อนเวลาไปไม่ได้ ผมก้ต้องต้องหาหนทางที่จะกลับไปตรงจุดนั้น ก็เลยเริ่มซื้อทองราคา 25000 เอาไว้ 1 บาท จากนั้นเก็บสะสมไว้ไม่นำมาขาย ใครจะปั่นทองกระดาษ ช่างมัน แต่ที่สำคัญเอาทองจากเราไปไม่ได้ จากนั้นทำการเล่นส่วนๆ ได้กำไรก็มาสมทบซื้อทองแท่งละ 1 บาท ถามว่าถ้าผมฟลุ๊ค โชคดี สะสมไปได้มากขึ้นเรื่อยๆ จนมีทองแท่งละบาทจำนวน 84 แท่ง โดยผมไม่สนใจว่าปัจจุบันที่ผมสะสมได้ครบนั้น ทองมั่นจะอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ ขึ้นลงอย่างไรก็ช่างมัน

- ต้นทุนทองของผม จะตกแท่งละกี่บาทครับ หากเริ่มแรกเลยนำเงินมาลงทุนแค่ 25000 บาท

- แล้วถามว่าผมย้อนเวลากลับไปราคาทองตอนที่แม่ยังสาวได้ไหม........... ถ้าผมมีเงินทุนต้น 25000 บาท แล้วกำไรจากการเล่นส่วนต่างจนสะสมทองได้ 84 แท่งแท่งละบาท(เรื่องสมมุติแต่ไม่รู้อนาคตว่าได้หรือไม่ได้ แต่ไม่ใช่ประเด็นหลัก)

- แล้วถามว่า อยู่ดีๆ มีเงิน 25000 อยากให้ทองลงไป บาทละ 300 ต่อบาททอง จะมีทางเป็นไปได้ไหมหรือยากไหม หรือทำอย่างไร

- แล้วลองดูเถอะครับว่า เล่นแบบไหนคือขาใหญ่ เล่นแบบไหนคือแมงเม่า (อย่าลืมว่าคนมีเงินเยอะๆเอามาปั่นทองกระดาษ สุดท้ายมันก็ไปซื้อทองเก็บเพิ่มอยู่ดี)

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้อยคำไม่ได้มีเจตนาลบหลู่แต่อย่างใด เพียงแต่เสนอความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ซึ่งไม่ได้แปลว่าถูกเสมอไปครับ :_087

ปล. แล้วเหตุไฉนผมจะไม่เชียร์ให้มันขึ้นละ ก็ในเมื่อปริมาณทองสะสมเพิ่มขึ้น แม้ในความเป็นจริงยังห่างจากตัวเลข 84 ก็ตาม แต่ผมก็ต้องการให้มูลค่าของที่มี เพิ่มขึ้นนะครับ

แล้วกัปตันเคยขายของจริงออกไปแล้วซื้อกลับถูกกว่าไม่ได้ไหมครับ เชื่อว่าคนหลายคนในห้องนี้ประสบอยู่ ณ ตอนนี้ คนกลุ่มนั้นจึงอยากเชียร์ให้ทองลง เพื่อที่เค้าจะได้ซื้อกลับในราคาที่ถูกกว่าที่ขายไป

การลงทุนในทอง มีหลายระยะเวลาลงทุน สั้น กลาง ยาว แต่ระยะมีทั้งขึ้นและลง มีขึ้นก็ย่อมมีลงสลับกันไป ตามสภาวะการลงทุนของแต่ละกลุ่มก้อน รายย่อย กองทุน ขาใหญ่ ฯลฯ การที่เค้าเข้ามาซื้อ ก็ย่อมต้องมีการขายทำกำไรอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเมื่อไรเท่านั้น

กัปตันอาจจะมองในภาพที่ยาวเกินไป เก็บทองเข้าพอร์ตฝังตุ่มอย่างเดียว รอวันที่มันขึ้นมา แต่ทำไมไม่ลองคิดว่าถ้ามีโอกาสนำมาขายก่อน แล้วซื้อกลับถูกกว่า ก็เท่ากลับเป็นการลดต้นทุนของทองคำที่ถืออยู่ไปเหมือนกัน เหมือนกับที่หลายท่านในห้องนี้ทำอยู่

ปล.ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้ แค่แชร์ความคิดเห็น

เฮ่ย ซ้อไม่ได้หมายความว่ากัปตันเล่นจนเป็นพนัน แนวทางการเล่นแม้จะเล่นส่วนต่างเหมือนกันแต่การตัดสินใจกดไม่กดย่อมต่างกัน เพียงแต่ซ้อบอกว่าซ้อรับได้ถ้าใครจะว่าเล่นพนัน เพราะสำหรับซ้อตอนนี้เหมือนเล่นป๊อกเด้งก็มันมันส์จริงๆ นี่หว่า

ซ้อจ๋า tfex มันกว่าอีก สนม๊ะ อิ อิ :gd

ขอโทษค่ะถามไม่เคลียร์ เห็นพูดถึงเสียภาษีน่ะค่ะ เรื่องทองคงไม่มีปัญหา แต่เรื่องหุ้นนี่ไม่ถือเป็นรายได้ใช่ปะคะ พอดีในเอกสารจะมี VAT ของค่าธรรมเนียม เลยกลัวจะโดนเก็บภาษีรายได้น่ะค่ะ

อย่า งก ไปเคลมคืนล่ะ เป็นเรื่องเชียวนะ เคยเห็นมาแล้ว เพราะเขาจะเข้ามาวุ่นวายในชีวิต

1720

ทีเดียว แท่งแดง 1717 เชียวนะท่าน แล้วมานิ่งที่ื 1725 ขณะนี้

แล้วกัปตันเคยขายของจริงออกไปแล้วซื้อกลับถูกกว่าไม่ได้ไหมครับ เชื่อว่าคนหลายคนในห้องนี้ประสบอยู่ ณ ตอนนี้ คนกลุ่มนั้นจึงอยากเชียร์ให้ทองลง เพื่อที่เค้าจะได้ซื้อกลับในราคาที่ถูกกว่าที่ขายไป

การลงทุนในทอง มีหลายระยะเวลาลงทุน สั้น กลาง ยาว แต่ระยะมีทั้งขึ้นและลง มีขึ้นก็ย่อมมีลงสลับกันไป ตามสภาวะการลงทุนของแต่ละกลุ่มก้อน รายย่อย กองทุน ขาใหญ่ ฯลฯ การที่เค้าเข้ามาซื้อ ก็ย่อมต้องมีการขายทำกำไรอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าเมื่อไรเท่านั้น

กัปตันอาจจะมองในภาพที่ยาวเกินไป เก็บทองเข้าพอร์ตฝังตุ่มอย่างเดียว รอวันที่มันขึ้นมา แต่ทำไมไม่ลองคิดว่าถ้ามีโอกาสนำมาขายก่อน แล้วซื้อกลับถูกกว่า ก็เท่ากลับเป็นการลดต้นทุนของทองคำที่ถืออยู่ไปเหมือนกัน เหมือนกับที่หลายท่านในห้องนี้ทำอยู่

ปล.ความคิดผมอาจจะผิดก็ได้ แค่แชร์ความคิดเห็น

ครับ ผมเชียร์ขึ้น แต่ลางครั้งซึ่งอาจจะน้อย ที่เชียร์ลงบ้าง เพราะการที่ทองลงแล้วซื้อตาม ดีกว่าซื้อราคาสูงแล้รอขายครับ ขอบคุณครับที่แชร์ความคิดเห็น