ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

tt2518

ขอเดา(ราคาทอง)กับเขาบ้าง

โพสต์แนะนำ

ขอโทษที่เป็นตัวเล็ก เพราะพยายามใช้ ไอแพดอยู่ ลองแป้นเสมือนจริงว่าจะ work. หรือเปล่า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ประมาณนั้นแหละคุณ nuchaba. เด็กขายของก็รอลุ้นช่วงบ่ายเปิดตลาดลอนดอนปั๊ปขึ้นพรวด แต่กลัวอย่างเดียวว่าอาแป๊ะไม่เล่นด้วย เพราะรู้ทันว่า ขึ้นแล้วเดี๋ยวมันก็ลง ติดตามต่อไปครับ ไอ้ที่ขึ้น ขึ้น 50 บาท + ส่วนเพิ่ม สัก 20-30 บาทนะครับอย่าคิดมากว่าพรวด 200 บาท ฝันครับ

จริงค่ะ อารมณ์นั้นเลย อาแป๊ะใส่เสื้อกั๊กเป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าเกิดแกทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ไม่ยอมขยับราคาคงต้องทำใจ

นั่นเป็นสาเหตุที่ต้องหนีไปเล่นออนไลน์ จนทำให้เลือดสูบฉีดแรง ตื่นเต้น หัวใจเต้นตุบๆๆๆ ทุกค่ำคืนค่ะ

สวัสดีค่ะ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ที่น่ารักทุกท่าน วันนี้เป็นวันน่าลุ้นอีกว้น เนี่ย ลุ้นขึ้นทำกำไรระยะสั้น ลุ้นลงงงงงช้อนเก็บ

ขอให้ทุกท่านประสพความสำเร็จค่ะ ขอบคุณคุณ Ginger สำหรับเรื่องเล่าการขับรถ เห็นด้วยกับผู้เขียนจริง ๆ ขอบคุณพี่ขายของสำหรับความเป็นห่วงเป็นใยน้อง ๆ เรื่องการเทรด ทอง นำ้มัน พักนี้พี่ขยันนำเสนอข่าวดึก รักษาสุขภาพนะคะ ติดตามต่อปาย.

ถูกแก้ไข โดย raty

สวัสดีเช้าวันพฤหัสครับทุกท่าน

ช่วงนี้ภาระกิจยังเยอะอยู่นะครับ เลยอาจจะว่างแวะมาบ้างหากพอมีโอกาสดูราคาทอง

วันก่อนโน้นราคาทองคำร่วงลงจนหลุดเทรนขาขึ้น

ลงไปที่1472เชียวนะครับ วันนั้นหนาวยะเยือกเลยครับขาแอล

แต่รุ่งเช้ามาราคาดีดกลับมายืนแถวบริเวณ 1492-3

กลับมาเข้าเทรนขาขึ้นอยู่ ก็เลยงงกับพวกกองทุนว่าเล่นอะไรอยู่

เพราะถ้าเห็น1473ถ้าเล่น Gold Future แล้วถือแอลอยู่อาจจะ

ยอมถอดใจยอมมอบตัว Cut Loss หนีตายออกมากันแล้ว

ยอมรับว่าช่วงนี้เล่นยากมากๆเลยนะครับ

ลงทุนกันด้วยความระมัดระวังกันหน่อยครับ

วันนี้มองว่าราคาทองคำย่ำฐานอยู่เหนือ1493ตั้งแต่เมื่อวาน

โดยมีแนวต้านอยู่ที่1500ไม่ยอมผ่านไปเสียทีคงรอจังหวะดี

จากข่าวที่ออกมาว่าราคาสินค้าโภคภัณฑ์ที่ล้วนปรับตัวขึ้น

ทำให้กลับมามองราคาทองที่หลุดเทรนไปวันก่อนว่ายังมีโอกาสกลับขึ้นได้บ้าง

มองว่าราคาทองคำวันนี้มีแนวรับที่ 1493 และน่าที่จะรับไว้ได้

หลังจากนั้นราคาน่าที่จะพยายามขึ้นไปทดสอบแนวต้านตรง1499(เล่นเลขสวย)

ซึ่งคาดว่าน่าจะผ่านไปได้ โดยมีแนวต้านถัดไปที่บริเวณ1503.5 / 1508.5

ซึ่งถ้าผ่านไปได้1528.5เป็นแนวต้านหลักที่สำคัญรออยู่นะครับ

แต่จะวิ่งขึ้นไปได้ถึงตรง1528.5หรือไม่ ยังไม่ขอรับประกันนะครับ

ช่วงนี้เดาใจกองทุนยากมาก ครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีนะครับ

เพื่อนๆ คนไหนพอทราบไหมครับ ว่า ทำไมเดี๋ยวนี้ ข้าวปลาอาหารแพงเพิ่มขึ้น แต่ทำไม โทรทัศน์จอ LCD, LED และ

โทรศัพท์เคลื่อนที่ มีราคาถูกลงครับ สมัยก่อน 4-5 ปีที่แล้ว ทีวี LCD, LED เป็น 100,000 บาท เดี๋ยวนี้ 10,000 กว่าบาท

ส่วนโทรศัพท์มือถือ สมัยก่อน ก็เครื่องละ เกือบ 100,000 บาท เดี๋ยวนี้ ระดับเดียวกัน 750 บาท " งง " ครับ ใครรู้ช่วย

บอกเด็กขายของทีครับ ?

สวัสดีครับ คุณ เด็กขายของ

ผมมีเรื่องจะเล่า ณ มณทฑหนึ่งของจีน ที่มีห้างฯค้าปลีกและส่งประเภท ของก็อปอันดับต้นของโลก

สินค้าประเภทเทคโนโลยี เมื่อมีการคิดขึ้นมาเป็นรุ่นแรก โมเดลแรก ราคาวัสดุในการผลิตไม่เท่าไหร่ แต่ค่ามันสมองนี่มากโขอยู่ ฉะนั้น ล็อตแรกโมเดลแรกก็จะเป็นของราคาแพงแต่ดีครับ ต่อมาก็มีการเลียนแบบที่ว่าด้วยเรื่องเทคโนโลยีคล้ายๆกัน(เหมือนกันนั่นแหละ) แต่เรียกชื่อต่างกันไป ตามแต่จะคิดชื่อใหม่ในเทคโนโลยีเก่าที่ก็อปเขามา เมื่อไม่ต้องเสียงค่ามันสมอง ไม่ต้องเสียค่าจ้างให้พวกคิดค้น ไม่ต้องวิจัยพัฒนา ราคามันก็ถูกลง แถมใช่วัสดุที่ห่วยลง ราคาก็ลดลงเป้นของธรรมดาที่สุด และเพื่อมาแข่งขันกับสินค้าต้นแบบ

ยกตัวอย่างง่ายๆกับสินค้าที่ถนัดมากๆนะครับ เพาเวอร์แอมป์ วิทยุรถยนต์ หรือแม้กระทั่งลำโพง เมื่อก่อนแบรนด์สินค้า A ผลิตในญี่ปุ่น ใช้เทคโนโลยีทันสมัย(ก็มันคิดแทบตาย) เสียงดี คุณภาพอุปกรณ์ดี ทนทาน ใช้งานดีมาก แพงหน่อย แต่ใช้กันจนคุ้มทีเดียว เมื่อสินค้าได้มีการวางจำหน่ายไปทั่ว ก็มีการทำขึ้นมาเลียนแบบหรือผลิตขึ้นมาบ้าง แล้วตั้งชื่อเทคโนโลยีให้มันพิศดารไป สุดท้ายก็ก็อปเขามาทั้งดุ้น แต่วัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ ห่วย ไม่นานก็พัง แถมคุณภาพยังไม่เท่าของต้นแบบ

ต่อมาบริษัทที่คิดค้นสู้ของก็อปราคาถูกไม่ไหว ของแพงดีขายได้ 10 เครื่อง ของพอใช้ได้ไม่ค่อยดีราคาถูก พวกขายกันที่ละ 100 เครื่อง พี่ยุ่นทนไม่ไหวซิครับงานนี้ ย้ายฐานการผลิตไป มณฑล ที่ก็อปกันไปเลย เอาให้มันรู้กันไป ได้ผล ราคาของพี่ยุ่นคุณภาพดีถูกลง วัสดุอุปกรณ์ยังคัดเกรดอยู่ แต่ทนทานน้อยลงสักหน่อย แต่กระนั้น ก็ยังมีของราคาถูกกว่าอีกออกมา(เอากับมันซิ ที่ทำได้เพราะค่าแรงถูก เดินเข้าแถวเข้าโรงอาหาร จะเข้าห้องน้ำทีต้องตรวจยิ่งกว่าผ่าน ตม.อ้ายกัน) สุดท้าย ....

ของที่เราใช้ๆกัน ก็ใช้อุปกรณ์การผลิตธรรมดา เพื่อราคาที่สู้ของก็อปได้ แต่มีชิปบางตัวหรือซอฟท์แวร์ ที่จะนำมาจากโรงงานลับของเจ้าของแบรนด์ เรียกว่าจะไปก็อปยังไงก็ไม่เหมือน(ไม่เชื่อลองดูสินค้าของ ผลไม้ Ap.. จิ)

เรื่องสินค้าและการผลิตยังมีอะไรที่แสบสัน ดัดหลังกันทั้ง อ้ายกัน น้องหมวยอาตี๋ และป๋ายุ่น กันอีกมาก ที่ระดับท่านเซอร์(ยุโรป) ยังมองตาปริบๆแล้วบอกว่า กรูทำเองได้ แพงหน่อยดีกว่าโดนก็อปเกรด AAA อิอิ

เอ .. ผมว่าคุณเด็กขายของน่าจะทราบเรื่องเหล่านี้แล้วนะครับ

สวัสดีครับ เฮียนายห้าง

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทวิเคราะห์ วันนี้จะได้วางแผนการลงทุนครับผม

ขอบคุณเฮียแบ้ทค่ะ อยากอ่านบทวิเคราะห์เฮียทุกเช้าเลย อิอิ ติดตามต่อปาย.

ขอโทษที่เป็นตัวเล็ก เพราะพยายามใช้ ไอแพดอยู่ ลองแป้นเสมือนจริงว่าจะ work. หรือเปล่า

WOW แป้นเสมือนจริงนี่เป็นยังไงครับ ไม่เคยเห็นเอารูปมาอวดให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

ส่วน นี่ Ipad ของผม รับรองว่าไม่มีใครเหมือน ไม่ต้องชารจ์ไฟ

อนุรักษ์ธรรมชาติไม่ให้เกิดสภาวะโลกร้อนด้วยนะครับ

ชอบ ipad รุ่นอนุรักษ์ธรรมชาติของเฮียกัมจริง เนี่ยรุ่นปู่ย่าเลยนะ เพราะใช้ดินสอหิน ถ้ารุ่นพ่อแม่เราใช้ชอล์กค่ะ ติดตามต่อปาย.

สวัสดีครับเอียนายห้าง คุณเด็กขายของ คุณ DonJuan คุณ ginger คุณ nuchaba คุณ raty และเพื่อนๆ ทุกคน

คุณ ginger ยังโชคดีนะครับที่ไม่มีรถจอดต่อท้ายอยู่ ไม่งั้นคงถอยไม่ทัน หรืออาจจะถอยไปโดนรถคันหลังอีก

ชอบ ipad รุ่นอนุรักษ์ธรรมชาติของเฮียกัมจริง เนี่ยรุ่นปู่ย่าเลยนะ เพราะใช้ดินสอหิน ถ้ารุ่นพ่อแม่เราใช้ชอล์กค่ะ ติดตามต่อปาย.

ขออภัยครับ ขอให้ข้อมูลนิดนึงว่า

ผมไม่ใช่เฮียกัมพลนะครับ ผมชื่อเล่นว่าเน้า นะครับ

อยู่ห้างทองน่ำเชียง เป็นเพื่อนเฮียกัมพล เจ้าของเว็บ ไทยโกลด์น่ะครับ

:rolleyes: ถูกแก้ไข โดย ห้างทองน่ำเชียง

<br /><font color="#9932CC"><font size="4"><br /><br />ชอบ ipad รุ่นอนุรักษ์ธรรมชาติของเฮียกัมจริง เนี่ยรุ่นปู่ย่าเลยนะ เพราะใช้ดินสอหิน ถ้ารุ่นพ่อแม่เราใช้ชอล์กค่ะ ติดตามต่อปาย.</font></font><br />
<br /><br /><br />

สงสัยคุณ raty หิวข้าว ! เฮียอะไร ให้เปลี่ยนแก้ไขอีกครั้งครับ

ขอบคุณเฮียนายห้างฯ สำหรับมุมมองครับ ! ถ้าราคาที่เด็กขายของคาด สมาคมฯ ไม่ให้จะได้แคะกระปุกไปกินบุฟเฟห์แถวมาบุญครองก่อน วันนี้รถติดมากแถวราชประสงค์หรืออาจปิดถนน โปรดหลีกเลี่ยงนะครับ

คุณเด็กขายของ ก็คงเป็นสินค้าพวกอิเล็คทรอนิค พวกไอทีครับ ที่ซื้อปุ๊บ ขายต่อ ก็ขาดทุนทันทีเลยครับ (น้อยมากๆที่ขายต่อแล้วได้ราคาดีกว่ามือ 1)ยกตัวอย่างๆ ง่ายๆ ก็มือถือครับ รูดบัตรซื้อจากศูนย์ 11,000 เอาออกมาขายต่อ นอกศูนย์ เหลือ 9,000 บาท (ไม่เคยทำเองหรอกครับ :wub: แต่มีคนรู้จักชอบทำเพราะชักหน้าไม่ถึงหลังกัน) ไม่เหมือนพวกของสะสม และก็พี่ทอง น้องเงิน ของเรา ๆ ท่าน ๆ ที่นับวันจะมีแต่เพิ่มค่าขึ้น(ยกเว้นช่วงนี้หรือเปล่า :P )ใช่ไหมครับ :D