ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

pongacku

อ่านบทวิเคราห์ เคยรู้หรือไม่ว่าท่านอยู่ใน สถานะอะไรในช่วงราคานั้น

โพสต์แนะนำ

ขอโทษนะครับ คือ มีคนมาปรึกษาเรื่องทองหลายคน

เนื่องจากอ่านบทความในนี้แล้วซื้อแล้วชอบติดดอยกันบ่นกันทุกคนที่ Add MSN มา

คือเท่าที่ฟังมาหลายคน ผมจะมาขอให้นักลงทุนที่อ่านบทความหน่อยนะครับคือ มีหลายมุมมองที่คุณคงไม่ทราบกัน

1 นักพนัน VS นักลงทุน

นักพนัน หมายถึงคนต้องการเล่นเอาเงิน โดยไม่คำนึงถึงความเสี่ยงของตัวเอง ถ้าคิดว่าอ่านบทความ วิเคราะห์ต่างๆแล้วจะเป็นนักลงทุนได้

ขอให้คิดใหม่นะครับนักลงทุนควรรู้จังหวะเข้าหยุดตัวเองให้ได้บางช่วงรอจังหวะที่ได้ชัวร์รู้จัก Cut loss เล่นเพราะอ่านว่าจะขึ้นต่อมันไม่ได้ทำให้เป็นนักลงทุนนะครับ

นักลงทุนหมายถึงคนต้องการเล่นเอาเงิน โดยเข้าใจจังหวะการลงทุนเหมาะสม รู้จัก Cut loss รู้จักช่วงที่กำลังเล่น อ่านบทวิเคราะห์เข้าใจสถานะการณ์ รู้จักจัดการความเสี่ยง

2 การลงทุนของคุณอยู่ในช่วงไหน

มีปัญหามากคือ คุณไม่ทราบว่าคุณลงทุนต้นสัญญาน หรือท้ายสัญญาน

นักวิเคราะห์ทุกท่านอ่านกราฟมันก็ใกล้เคียงแหละครับ เขาจะบอกแค่ ดูท่าทางไปต่อหรือไม่

บางคนอ่านสัญญานตัดตรงกลาง แล้วบอกขึ้น หลายคนตามแล้วพอ สัญญาน Failก็ขาดทุน

ขอให้ลองสังเกตุด้วยครับ ว่าการลงทุนของคุณอยู่ในช่างไหนของราคาตอนนี้ ถ้าไม่เข้าใจมีภาพให้แต่ไม่ใช่ทองนะครับ

มีคนขอคำปรึกาษา ผมก็พยายามให้ตามที่พอตามอยู่ช่วงนี้เพราะผมเล่นหุ้นอยู่

แต่ทุกคนที่มาขอรับคำปรึษายังไม่เข้าใจเลยว่า การเข้าของราคาของเขาอยู่ในช่วงไหน

12345 ABC เชื่อหรือไม่บางคนก็ไม่อ่าน อ่านแค่จะขึ้นหรือลง

จังหวะการเข้าสำคัญนะครับ โอกาส Fail ของสัญญานมันมีนะครับ ขอให้รู้ด้วยยิ่ง สูงยิ่ง โอกาส Fail สูง

ยกตัวอย่างนะครับ พอชี้ว่าทองรอบใหญ่สุดเราไม่ได้อยู่ในต้นน้ำแล้ว ระวังการทุบหน่อย มันคงเป็นไปได้ยาก หลายคนพูดผมเข้าใจ แต่หากเป็นนักลงทุนที่แท้จริง เขาต้องวางระบบป้องกันการเสี่ยงไว้ป้องกัน หากเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น

หากไฟมันไม่ไหม้ เราจะรอให้ไหม้ก่อนหรือครับ แล้วค่อยแก้ หรือจะวางระบบป้องกันไว้ก่อน

ถามจริงเหอะ ตอบกันได้หรือเปล่าปัจจุบัน ราคาทองคำต้นทุนเท่าไหร่ ผ่านการเก็งกำไรเท่าไหร่ ใครเก็บเยอะสุด เขาเก็บเพื่ออะไร

ผมละกลัวจริงๆ ที่คิดว่าการลงทุนทองคำปลอดภัย

3 ไม่ว่าทองแท่ง หรือ future หรือการลงทุนอะไรก็ตาม ดูกราฟหน่อยเถอะครับ

4 ไม่มีใครบอกคุณได้หรอกครับ ว่าตอนนี้คุณเสี่ยงระดับอะไร

ปล สำหรับคนในห้อง หุ้น+ข่าว+ทอง+บทความ+กองทุน ที่ผมชอบให้หุ้นแล้วมันขึ้นเพราะอะไร พื้นฐาน จังหวะการเข้า ช่วงสัญญาน ผมได้อ่านมาเรียบร้อยแล้วส่วนใหญ่จะให้ต้นน้ำด้วยสิ และผมให้พร้อมๆกับจังหวะที่ดูเขาเริ่มเล่น อาจมี Fail แต่ก็ยากหน่อย

ผมชอบมากที่มี คุณ keep บอกว่าเปิดกราฟดู หลังจากที่ผมบอกไป หมายความว่าผมได้ร่วมแชร์ความคิดเห็นกับนักวิเคราะห์จริงๆ

ปล เสี่ยงโดนด่ามาก แต่คิดว่า เป็นประโยชน์กับนักลงทุนแน่ๆครับ

ปล รูปที่ลงจะเห็นชัดเจนมากว่า ต้นน้ำ กลางน้ำ ปลายน้ำคืออะไร ทราบหรือไม่แค่รู้ ผมตามจังหวะ ผมได้ 30%-40% ฟรีๆ จากการแบ่งช่วง

post-755-054599700 1278492358.png

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขอบคุณครับ มาตักตวงความรู้เพิ่มเติมครับ

:ph34r:

เมี้ยว ขอคาระวะสิบจอกคร้าบ !01 !01 !01

เห็นด้วยอย่างแรง อยากให้เหล่ามือใหม่หัดลงทุนอ่านจริงๆ

กล่าวคือ อยากพวกมือใหม่หัดลงทุนนี้ ควรจะเริ่มต้นด้วย เงินลงทุนไม่เยอะสักก่อน ลงทุนไป เรียนรู้ไป และคิดไป จะได้อะไรมากกว่าที่เล่นทุ่มเงินเต็มๆก้อนเดียว แล้วตามคนอื่นโดยไม่ยอมศึกษาอะไรเลยนี้อันตรายจริงๆ !45

ปล. บางรายเล่นแบบไม่ศึกษาก่อนเลย ทำไปก่อน อัดเงินเต็มๆ แล้วมาตามคนอื่น ในเวลาต่อมาผ่านไปเป็นเดือน พึ่งจะมาถามแมวๆอย่างเราเรื่องกองทุนที่ซื้อ เห็นแล้วอึ้งกิมกี่จริงๆ อุตสาห์เขียนไปตั้งเยอะให้เกียรติ์ผู้ประพันธ์มากๆเลย !45

เรียนรู้ไปทำไป และ ทำไปเรียนรู้ไป ต้องควบคู่ไปด้วย เหมือนกายกะจิตแยกกันไม่ได้นั่นเอง

ถูกแก้ไข โดย Meaw_Joe