ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

legend_of_gold

ปัจจัยผลักดันให้ราคาทองคำขึ้น

โพสต์แนะนำ

มีหลายปัจจัย แต่ที่สำคัญ ได้แก่

1. การไหลของเม็ดเงินลงทุน ซึ่งสะท้อนความเชื่อมั่นของนักลงทุน ณ เวลาขณะนั้น โดยทั่วไป ถ้าค่าเงินดอลลาร์ซึ่งยังคงเป็นเงินสกุลหลักของโลกอ่อนค่า เช่นในช่วงวิกฤตซับไพร์มของอเมริกาที่ผ่านมา นักลงทุนโดยทั่วไปก็จะขายดอลลาร์ และนำเงินดังกล่าวมาลงทุนในสินทรัพย์ที่ปลอดภัยสูงสุด นั่นคือ ทองคำ ซึ่งจะทำให้ราคาทองคำขึ้น ทั้งนี้ ความเห็นของบุคคลสำคัญในแวดวงเศรษฐกิจของโลก อาทิ เบน เบอนาเก้ ประธานธนาคารกลางแห่งสหรัฐอเมริกา ที่มีต่อเศรษฐกิจ และสะท้อนไปยังค่าเงินฯดังกลาว ก็ส่งผลต่อราคาทองคำเช่นกัน

2. การเข้าซื้อของกองทุน โดยกองทุนที่มีอิทธิพลสูงสุด คือ SPDR Gold Trust

3. เทศกาลเก็บทอง เช่น เทศกาลแต่งงานของชาวอินเดีย ซี่งเดือนสิงหาคม ก็เป็นอีกหนึ่งเดือนที่คนอินเดียนิยมแต่งงานกัน และเป็นค่านิยมที่จะซื้อทองคำในปริมาณที่มาก ซึ่งมีผลต่อราคาทองคำที่สูงขึ้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เจ๋งเลยคับ

แล้วช่วงนี่มันจะเป็นยังไงคับ

ทองจะขึ้นไปถึง 1300 จริงหรือป่าวคับ

ผมเห็นหลายๆ คน เค้าคาดการณืกัน

ผมว่ามีโอกาสขึ้นถึง 1300 ได้ครับ ในสมัยก่อนทองที่ 900$ ก็มีน้อยคนที่จะคิดว่ามันจะมาถึง 1200$ บวกเงินเฟ้อของโลกที่ผลักดัน และเพราะทองเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดความเสี่ยง อย่างที่ครั้งล่าสุดขึ้นไป 1260 กว่าๆก้มีเรื่องของประเทศในยุโรปที่มีหนี้สาธารณะที่มากมาย แล้วเดือนกันยายนนี้ กรีซต้องมาใช้หนี้ด้วยไม่รู้จะใช้หนีงวด 2 ได้รึป่าว อิอิ !17

วันนี้ผมยังซื้อเข้าอยู่เลยครับ อิอิ Buy 1230$ T/P 1236$ S/L 1226$ วันนึง 6 เหรียญก็พอแล้วเน๊าะไม่โลภมากแห่ะๆๆ !32

อิอิ วันนี้ก็ได้ไป 6 เหรียญแล้ว ผมพอวิเคราะห์ปัจจัยถูกไหมครับ คุณตำนานทอง !La

วันพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่เน๊าะเห็นติดแนวต้านหนึบเชียว 1237 เนี่ยะ ขอให้ทะลุ ต้านนี้ไปเถอะ จะได้เห็น 1242 ซะที อิอิ !v@

วันนี้ผม Buy อีกแล้ว 555 :lol:

ฺีBuy 1239 T/P 1243.5 S/L1235 ลองดูน่ะครับว่า จะตรงไหม !Hi

ขอบคุณมากคับ

อย่างนี้ผมถือยาวจะได้

ซื้อเก็บไว้เลย 5555 :lol: B)โพสต์

อีโม:mellow:

!gd

:lol: :lol: !54 !thk !53

แต่ว่า ถือยาวก็ระวังหน่อยน่ะครับ

คำนวณมาจิ้นดีๆ ว่าพอร์ทของเราสามารถลงได้ต่ำสุดเท่าไร เพราะผมบอกว่ามันมีโอกาสถึงก็จริงครับ แต่ก่อนที่จะขึ้นไปถึง ทองจะปรับฐานลงไปเท่าไร เราไม่สามารถรู้ได้เลยครับ ได้แค่คาดการณ์ตามเทคนิคต่างๆที่เรามีครับ

อย่างเช่นครั้งที่แล้วมันขึ้นไป 1220 กว่าๆ มันก็ลงมาก่อนจะขึ้นไปที่ 1240 แล้วก็ 1260 แล้วก็ลงอย่างรุนแรงเลย เนื่องด้วยจากข่าวเรื่องวิกฤษยุโรปด้วย !_10

ครั้งนี้ก็น่าลุ้นครับว่าจะพ้น 1260 ได้ไหม แต่อย่างไรก็ตาม อนาคตก็มีโอกาสแหล่ะครับ อิอิ !_09

ถ้าเก็บไว้ตั้งแต่ 1200 หรือต่ำกว่านั้น ก็ถือไปเถอะครับ นึกว่าฝากธนาคารแล้วกัน !uu ผมก็ buy ถือไว้ 1175 1188 1198 อิอิ !031

แต่ว่า ถือยาวก็ระวังหน่อยน่ะครับ

คำนวณมาจิ้นดีๆ ว่าพอร์ทของเราสามารถลงได้ต่ำสุดเท่าไร เพราะผมบอกว่ามันมีโอกาสถึงก็จริงครับ แต่ก่อนที่จะขึ้นไปถึง ทองจะปรับฐานลงไปเท่าไร เราไม่สามารถรู้ได้เลยครับ ได้แค่คาดการณ์ตามเทคนิคต่างๆที่เรามีครับ

อย่างเช่นครั้งที่แล้วมันขึ้นไป 1220 กว่าๆ มันก็ลงมาก่อนจะขึ้นไปที่ 1240 แล้วก็ 1260 แล้วก็ลงอย่างรุนแรงเลย เนื่องด้วยจากข่าวเรื่องวิกฤษยุโรปด้วย 8c460310.gif

ครั้งนี้ก็น่าลุ้นครับว่าจะพ้น 1260 ได้ไหม แต่อย่างไรก็ตาม อนาคตก็มีโอกาสแหล่ะครับ อิอิ 098eb4a5.gif

ถ้าเก็บไว้ตั้งแต่ 1200 หรือต่ำกว่านั้น ก็ถือไปเถอะครับ นึกว่าฝากธนาคารแล้วกัน b048a2d2.gif ผมก็ buy ถือไว้ 1175 1188 1198 อิอิ 04a97f13.gif

เห็นด้วยมั่กมากเลยคะ อย่าลืมคำณวนมาร์จิ้น ที่สำคัญ การสั่งซื้อแต่ละครั้ง ควรมีจุด stop loss น่าจะปลอดภัยสุดคะ

ช่วงนี้สูงแล้วน่ะค๊าบ ใกล้ High เดิมแล้วน่าลุ้นจริงๆ ระวังไว้น้า อิอิ ผมตั้ง Stop loss ไว้ห่างๆแล้ว แล้วก็เริ่มมี sell นิดหน่อยมาบ้างแล้วครับ