ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

ginger

ใบไม้ผลิบนดวงจันทร์

โพสต์แนะนำ

77PPP

June 23

พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว

กรุงเทพมหานคร | Bangkok

Image Source: Vintage Postcards

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

77PPP

Monday

วัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้ว)

กรุงเทพมหานคร | Bangkok

ถ่ายเมื่อปีค.ศ.1966 (พ.ศ.๒๕๐๙)

Image Source: Josh Delp

เห็นภาพแล้วนึกถึง บรรยากาศเก่าๆ ตอนขึ้นรถเมล์ขาวนายเลิศ

ขอบคุณนะครับสำหรับภาพวันวาน หรือว่าเราแก่แล้วหละ!

ขอบคุณมากค่ะคุณginger yot111 และคุณตู้เย็นค่ะ

ตอนนี้มีสติมากขึ้นก็เริ่มเห็นทางมากขึ้นค่ะ ตอนนี้ติดต่อศูนย์ที่องครักษ์แล้วแต่ยังไม่ตอบรับมาค่ะ

นึกถึงตอนที่เสียแม่ไป ตอนนั้นไม่มีภูมิเลยค่ะ ทำทุกอย่างทุกวิธีทางจริงๆค่ะ เชื่อมั่นในวิทยาการสมัยใหม่มาก

เชื่อว่าที่เราเรียนมาถูกต้องที่สุด ดีที่สุด มั่นใจมากจนลืมนึกถึงความรู้สึกของแม่ไปเลยค่ะ เราบอกแต่แม่สู้ๆนะ

แม่ก็ยิ้มตลอด แต่มารู้่ตอนหลังว่าแม่ร้องให้ทุกครั้งเลยค่ะ เสียใจมากๆแต่แก้ไขไม่ได้แล้วในตอนนี้

ต้องกราบขอบคุณแม่ชีทศพรที่เตือนสติในตอนนั้นค่ะ เลยเอาแม่กลับบ้านสุดท้ายแม่ก็เสียที่บ้านค่ะ

ในตอนนั้นเสียใจแต่ก็ดีใจที่รักษาคำพูดกับแม่ได้ ได้พาแม่กลับมาบ้านจริงๆ

ขนาดคนทำประกันให้ที่บ้านยังไม่เชื่อเลยค่ะว่ามีคนมาเสียชีวิตที่บ้านด้วย เขาบอกว่าไม่เคยเจอค่ะแต่ตอนนั้่น

ไม่ได้คิดอะไร(ตอนนี้สงสัยว่าเขาคงคิดว่าเราทำไมไม่รักษาแม่แน่ๆเลยค่ะ)

ขอยกคำพูดของแม่ชีมานะค่ะ

แม่ค่ะหนูจะพาแม่ไปทำคีโมอีกรอบค่ะ แต่แม่ไม่อยากไปค่ะ หนูควรทำยังไงดีค่ะ

"โยม โยมรู้ไหมว่าพ่อของแม่ชีก็เสียชีวิตด้วยมะเร็งเหมือนกันนะ ขนาดแม่ชีรู้ทุกอย่างยังฝืนชะตาคนไม่ได้"

ตอนนั่นได้แต่อึ้งค่ะ

"แม่ชีรู้ว่าโยมรักแม่มากอยากให้แม่หาย แต่โยมก็รู้อยู่ใช่ไหมว่าคนเราหนีกรรมไม่พ้น การที่โยมฝืนจะรักษาแม่

คือโยมตั้งใจจะดูแลแม่ให้ดีที่สุด แต่โยมรู้ไหมว่าแม่โยมไม่ต้องการอะไรมากหลอก แค่ได้กลับมาอยู่กับคนที่เรา

รักได้เห็นหน้าผัว ได้เห็นหน้าลูก ได้เห็นหน้าหลาน ได้ยิ้มและมีความสุขในช่วงสุดท้ายของชีวิตก็เพียงพอแล้ว"

ตอนนั้นร้องให้อย่างเดียวเลยค่ะ

"ไม่ต้องกลัวว่าใครจะว่า ว่าเราไม่รักษาแม่ ไม่ดูแลแม่ เรารู้อยู่แก่ใจไม่ใช่รึว่าเราทำเต็มที่แค่ไหน"

"การทำให้แม่มีความสุขในช่วงสุดท้าย ก็คือการทำหน้าที่ลูกที่ดีเหมือนกัน การเป็นลูกที่ดีต้องส่งแม่ในวาระสุดท้าย

ให้ดี เตรียมแม่ให้พร้อมในการเดินทาง สเบียงบุญเตรียมให้พร้อม วาระจิตเตรียมให้ดี นี่ก็เป็นหน้าที่ของลูกเช่นกันนะโยม"

นั่นคือเหตุที่ขอหมอนำแม่กลับบ้านค่ะ ได้ทำหน้าที่สุดท้ายตามที่รับปากกับแม่ไว้ได้จริงๆ ไม่อย่างนั่นคงเสียแม่ไปในห้อง

ICU แน่ๆเลยค่ะ ขอบคุณนะค่ะสำหรับกำลังใจค่ะ สู้ๆอยู่แล้วค่ะ

:) ขอชื่นชมในความเข้มแข็งของคุณเด็กสยาม

คุณเด็กสยามได้ทำหน้าที่ของลูกได้ดีที่สุดแล้วจริง ๆ ค่ะ

เข้มแข็งต่อไปนะคะ

รูปงามมากๆ บำรุงรอบค่ำคับคุณginger

ขอบคุณค่ะ มีความสุขนะคะ

:01 ขอบคุณค่ะ คุณ fairy สำหรับภาพบนดอยและบทความน่ารัก ๆ ขำ ๆ

:Hi หวัด D ชาย yot , คุณ lavender

ตกรถขบวนทองไปเรียบร้อยจ๊ะ...คงต้องรอรอบใหม่

สวัสดึคับ yot fairy Lavender Hong น้องมุก ดอกเหมย ตู้เย็น ลูกแก้ว FEE GoldLeng เด็กสยาม และทุกท่าน

ฟังเพลงกัน

Yesterday Once More with Lyric

:01 ขอบคุณหลาย ๆ มักคักเด้อเพลงนี้

ได๋ฟังเพลงม่วน ๆ ก่อนไปเฮ็ดงาน...

รู้สึกดีอีหลี...ไปหล่ะ

พระพุทธศาสนามีธรรมะมากมายหลายชั้น

“พระพุทธศาสนามีธรรมะอยู่มากมายหลายชั้น

อันพอเหมาะพอดีกับอัธยาศัยจิตใจของบุคคลประเภทต่างๆ

สำหรับเลือกเฟ้นมาแนะนำสั่งสอนขัดเกลาความประพฤติปฏิบัติของบุคคล

ให้ดีขึ้นเจริญขึ้นได้อย่างมีประสิทธิภาพ

กล่าวโดยหลักใหญ่แล้วคือสอนให้เป็นคนดี

ให้ประพฤติประโยชน์ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่นให้ลำบากเสียหาย

สอนให้รู้จักตนเอง รู้จักฐานะของตน

พร้อมทั้งรู้จักหน้าที่ที่จะต้องประพฤติปฏิบัติในฐานะนั้นๆ

ซึ่งเมื่อปฏิบัติโดยถูกต้องครบถ้วนแล้ว

ย่อมจะนำความสุข นำความเจริญสวัสดีมาให้ได้ทั่วถึงกันหมด

หรือกล่าวอีกอย่างหนึ่ง ก็คือ ความสุข ความร่มเย็น

และความวัฒนาถาวรให้เกิดแก่สังคมมนุษย์

หน้าที่ของท่านทั้งหลายอยู่ที่

จะต้องพยายามศึกษาพิจารณาธรรมะแต่ละข้อแต่ละหมวด

ด้วยความละเอียดรอบคอบ ด้วยความเที่ยงตรง เป็นกลาง

ให้เกิดความกระจ่างแจ้งลึก ซึ้งถึงเหตุผล ถึงวัตถุประสงค์

แล้วนำไปปฏิบัติเผยแพร่ให้พอเหมาะพอดี โดยอุบายที่แยบคาย

ธรรมะในพระพุทธศาสนาจะสามารถคุ้มครองรักษา

และอุ้มชูประคับประคองสังคมให้ผาสุกร่มเย็นได้สมดังที่ต้องการ”

b8.gif b8.gif b8.gif

พระบรมราโชวาท

พระราชทานแก่ : ที่ประชุมยุวพุทธิกสมาคมทั่วประเทศ ครั้งที่ ๑๖,

๓๐ พฤษภาคม ๒๕๒๔

ทรงพระเจริญ

ถูกแก้ไข โดย ginger

เรารัก "พระองค์โสม" We love Princess Soamsavali

11 hours ago

เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันประสูติ วันเสาร์ที่ ๑๓ กรกฎาคม พุทธศักราช ๒๕๕๖

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรด...เกล้ากระหม่อม ผู้ดูแลหน้า เรารัก "พระองค์โสม" We love Princess Soamsavali