ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

aunson

บรรยากาศทองคำ ณ ช่วงเวลานี้ BY Rจานอั๋น

โพสต์แนะนำ

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเย็น ก่อนข่าวจะออกครับ 7-9-2555 เวลา 18.57 น.

เมื่อวานเปิดตลาดมาที่ 1693.13 เหรียญ มีราคาสูงสุดที่ 1713.60 เหรียญ

มีราคาต่ำสุดที่ 1691.35 เหรียญ ปิดตลาดที่ 1700.60 เหรียญ

รวมทั้งวันวิ่ง 22 เหรียญ มี Volume ทั้งหมด 56446 สัญญา เพิ่มขึ้น18368 สัญญา

เมื่อวานเราโดน ตลาดหลอกมาอีกครั้งแล้วครับ จากตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรกรรม

ที่ประกาศออกมา มากกว่าที่คาดการณ์เเบบ สุดสุด จนต้องมองว่าสำนักที่ประเมินการคาดการณ์นั้น

ใช่มาตราฐานอะไรมาวัดว่า จะมีการคาดการณ์เท่านี้ เพระาถ้าดูแล้ว ต้องบอกว่าห่างจากที่คาดการณ์แบบผิดสังเกตุมาก ๆๆๆๆๆๆ

แต่วันนี้คงต้องมอง ที่เวลา 19.30 น. ว่าจะมีการคาดการณ์นั้นจะแตกต่างจากที่สำนักต่าง ๆ ได้ทำการหรือไม่นะครับ ...

แนวรับแนวต้าน

แนวต้าน 1696-1700 ถ้าผ่านไปได้ **** 1709-1713 อีกครั้ง 1718**** 1756*****

สรุปแนวต้านเน้นการรอการประกาศตัวเลขการจ้างงานเวลา 19.30 น.ดีกว่าครับ

เพราะว่าจะได้ประเมินสถาการณ์ได้ชัดเจนครับและจะได้ไม่โดน ตลาดหลอกครับ

แนวรับ 1692-1688 **** ดุว่าหลุดหรือไม่ 1683***1677 ***********1670

สรุป แนวรับ เน้นแนวรับ 1690 อีกครั้ง ถ้าไม่หลุดก็จะต้องวัด ใจ ว่า วันนี้ราคาทองคำจะกลับขึ้นไปปิดเหนือ 1700 ได้หรือไม่ ครับ

ถ้าไม่ได้และปิดต่ำกว่า 1690 ลงไปแนะนำให้ระวังวันถัดไปอาจจะมีการย่อตัวลงอีกครับ

กรอบเล็ก 1680-1710 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1670-1720 = 50 เหรียญ

แนะนำรอดูตัวเลขเศรษกิจที่่สำคัญดีกว่าครับ

1.เวลา 19.30 น การจ้างงานนอกภาคเกษตรกรรม คาดการณ์เป็นผลบวกต่อราคาทองคำ ระวัง อาจจะมีการเปลียนแปลงค่อนข้างมากส่งผลต่อการออก QE3

2. เวลา 19.30 น. อัตราการว่างงาน ถ้าเปลี่ยนแปลงส่งผลต่อการออก QE 3 แน่ครับ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ ครับ :gd

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เกิดอะไรขึ้นครับ มันลากกระโดด เปิด GAP เลยระวังไว้นะครับ

1697 กระโดดไป 1702 แล้วลากยาว 1716 ครับ สุดสุด ...................

19:30 USD

Non-Farm Employment Change

96K 123K 141K

Unemployment Rate

8.1% 8.3% 8.3%

ระวัง มันทิ้งอีกไม่กี่วันนี้นะครับ ผมว่าลากขึ้นไปสุดสุดแล้วทิ้งมากกว่าครับ

เพราะตัวเลข การว่างงาน Unemployment Rate 8.1% 8.3% 8.3% อเมริกา ลดลง อาจจะยังไม่มี QE3 ระยะนี้

แต่ที่ขึ้นอาจจะมาจาก 19:30 USD Non-Farm Employment Change96K 123K 141K ดังนั้น จะขึ้นไม่นานครับ ...........

แต่ก็คงต้องเล่นตามแนวโน้มไปก่อนครับ สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆจริง

เกิดอะไรขึ้นครับ มันลากกระโดด เปิด GAP เลยระวังไว้นะครับ

1697 กระโดดไป 1702 แล้วลากยาว 1716 ครับ สุดสุด ...................

Non-Farm Employment Change

96K 123K 141K

Unemployment Rate

8.1% 8.3% 8.3%

ระวัง มันทิ้งอีกไม่กี่วันนี้นะครับ ผมว่าลากขึ้นไปสุดสุดแล้วทิ้งมากกว่าครับ

เพราะตัวเลข การว่างงาน Unemployment Rate 8.1% 8.3% 8.3% อเมริกา ลดลง อาจจะยังไม่มี QE3 ระยะนี้

แต่ที่ขึ้นอาจจะมาจาก 19:30 USD Non-Farm Employment Change96K 123K 141K ดังนั้น จะขึ้นไม่นานครับ ...........

แต่ก็คงต้องเล่นตามแนวโน้มไปก่อนครับ สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆจริง

ต่ายทองชมกราฟจานอั๋น เสร็จกลับปายตกใจเลยอ่ะคริคริ ชอบจัง วันนี้พอก่อน วันจันค่อยว่ากานใหม่ จานอั๋นบายดีนะคะ เดินทางกลับบ้านปลอดภัยนะคะ :gvme ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

วิธี การเทรดตอนนี้ที่ผมใช้ิอยู่นะครับ

1. ผมใช้วิธี ไม่ตั้งกำไร ปล่อยให้ราคาทองคำ วิ่งขึ้นไปเรื่อย ๆ แล้ว ใช้ stop loss ขยับ ขึ้นมาสูงแทน เช่น

ผม Buy มา 1695 ตอนนี้ตั้ง stop lossไว้ 1726 เหรียญ ถ้าราคาขึ้นไปสูงกว่านี้อีก ผมจะย้ายการ stop loss ไปที่ 1730 เป็นต้น

2. การ อาศัย จังหวะ ซื้อ-ขาย เมื่อราคา ผ่าน New high ทุกครั้ง ถ้าผ่าน 1634 ไปได้ ผมจะเปิด Long แต่จะตัด ขาดทุน ที่ 1726

แต่วิธีอาจจเสี่ยงไปนิดหน่อย นะครับ ต้องเล่นสั้น ๆ จริง ประเทศไทยอาจจะเล่นไม่ได้กำไร ยกเว้น GF

3. เป้าหมาย ที่ผม เคยวางไว้ 1756 ผมยังคงมองตรงนั้นอยู่ครับ ถ้าขึ้นมาจริง ผมจะเตรียม เปิด Short ไว้ก่อน ถ้ายังขึนไปอีกผมมองว่า

ผมได้อีกไม่เกิน 100 เหรียญ ซึ่ง ผมยัง คงได้กำไร จาก 1695 และ 1734 อยู่ครับ

เอามาฝากเล็กน่้อยละกันคัรบสำหรับ ใครที่ยังไม่รุ้ว่าจะเทรด แบบ ไหน ในตอนนี้

คินนี้ขอให้ทุกคน โชคดี รวย กันเยอะ ๆๆๆ นะครับ

พลิกความคิดก็สุขได้แล้ว....

การพลิกมุมความคิดหรือปรับให้เป็นไปในทางที่ดีนั้น

เปรียบเหมือนการรู้จักสร้างมุมมองหลายๆอย่างให้กับตัวเราอย่างมีทิศทาง

ดั่งเช่นกรณีการมองแก้วน้ำหนึ่งใบที่มีทั้งที่จับลวดลาย และทรวดทรงต่างๆ

บางคนเห็นเพียงที่จับอย่างเดียว

แต่ไม่สามารถมองเห็นรายละเอียดที่เป็นลวดลายหรือทรวดทรงได้

บางคนเห็นเพียงลวดลายอีกด้านหนึ่ง

แต่ไม่สามารถมองเห็นด้านที่ใช้จับได้

คำตอบของทั้งสองความเข้าใจจึงมีความแตกต่างกันออกไป

“เพราะการมองที่ไม่เหมือนกัน”

การมองที่ไม่เหมือนกันไม่ใช่เรื่องเลวร้าย

เพราะเป็นเพียงสิ่งที่ทำให้เกิดความแตกต่างเท่านั้น

แต่หากความแตกต่างถูกจัดให้เกิดเป็นความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน

ทุกมุมมองที่เห็นจะถูกปรับให้เกิดความสัมพันธ์

และเป็นความงามในความแตกต่างที่มี..

คนฉลาดจะรู้จักพลิกมุมมอง

เพื่อให้เห็นสิ่งต่างๆ ในหลากหลายมิติ

หรือไม่ก็รู้จักที่จะเคลื่อนตัวเองเข้าไปหา

เพื่อสำรวจสิ่งเหล่านั้นได้ละเอียดมากขึ้น

สิ่งที่ได้รับรู้ก็จะเกิดเป็นมุมมองใหม่

ที่ทำให้เห็นสิ่งเดิมแต่กลับมีความหมายที่มากกว่า

เพราะรู้จักพลิกมุมของความคิด

และปรับเปลี่ยนให้เกิดเป็นคุณค่าในสิ่งที่มี

ชีวิตจึงได้พบสิ่งที่หลากหลายในความต่างแต่ลงตัวได้

ทำให้เกิดการเรียนรู้จากสิ่งเหล่านั้นอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

การพลิกมุมความคิดแล้วปรับให้เกิดเป็นมุมมองใหม่ในทางที่ดี

อันเนื่องมาจากการฝึกจิตที่ดีแล้ว

จึงนำความสุขมาให้เสมอ

แม้ว่าเราจะตกอยู่ในสถานการณ์ใดก็ตาม

..ปรับที่ใจและเริ่มแก้ไขที่ตัวเรา แล้วสิ่งดีที่รออยู่ก็จะวิ่งตามมา..

ดีคะจานอั๋น เพื่อนๆ :57

Bualuang Securities

World Markets: สรุปภาวะตลาดหุ้น น้ำมัน ทองคำ และตลาดเงินต่างประเทศ

ข้อมูลใหม่จาก Bualuang

World Markets: สรุปภาวะตลาดหุ้น น้ำมัน ทองคำ และตลาดเงินต่างประเทศ Source - IQ Biz (Th) สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (10 ก.ย. 55)--ตลาดหุ้นยุโรปปิดบวกเมื่อวันศุกร์ (7 ก.ย.) จากการคาดการณ์ที่ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) อาจจะใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ หลังจากตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรปรับตัวเพิ่มขึ้นน้อยกว่าการคาดการ

ณ์ ดัชนี Stoxx 600 เพิ่มขึ้น 0.2% ปิดที่ 272.3 จุด ดัชนี CAC-40 ตลาดหุ้นฝรั่งเศสปิดที่ 3,519.05 จุด เพิ่มขึ้น 9.17 จุด หรือ 0.26% ดัชนี DAX ตลาดหุ้นเยอรมันปิดที่ 7,214.50 จุด เพิ่มขึ้น 47.17 จุด หรือ 0.66% -- ดัชนีดาวโจนส์ตลาดหุ้นนิวยอร์กปิดบวกเมื่อวันศุกร์ (7 ก.ย.) เนื่องจากตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรของสหรัฐที่เพิ่มขึ้นน้อยเกินคาด ได้กระตุ้นให้เกิดการคาดการณ์ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) อาจจะใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์ปรับตัวขึ้น 14.64 จุด หรือ 0.11% ปิดที่ 13,306.64 จุด ดัชนี S&P 500 เพิ่มขึ้น 5.80 จุด หรือ 0.40% ปิดที่ 1,437.92 จุด ดัชนี Nasdaq ขยับขึ้น 0.61 จุด หรือ 0.02% ปิดที่ 3,136.42 จุด -- สัญญาน้ำมันดิบเวสต์เท็กซัส (WTI) ตลาดนิวยอร์กปิดบวกเมื่อวันศุกร์ (7 ก.ย.) เพราะได้แรงหนุนจากการคาดการณ์ที่ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) จะใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจและการจ้างงาน หลังจากมีรายงานว่าตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรเดือนส.ค.ของสหรัฐเพิ่มขึ้นน้อยเกินคาด สัญญาน้ำมันดิบ WTI ส่งมอบเดือนต.ค.เพิ่มขึ้น 89 เซนต์ หรือ 0.93% ปิดที่ 96.42 ดอลลาร์/บาร์เรล หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 96.74 - 94.08 ดอลลาร์ สัญญาน้ำมันดิบเบรนท์ (BRENT) ส่งมอบเดือนต.ค.ที่ตลาดลอนดอน ส่งมอบเดือนต.ค.เพิ่มขึ้น 76 เซนต์ หรือ 0.67% ปิดที่ 114.25 ดอลลาร์/บาร์เรล -- สัญญาทองคำตลาดนิวยอร์กปิดพุ่งขึ้นกว่า 2% เมื่อวันศุกร์ (7 ก.ย.) เนื่องจากนักลงทุนคาดว่าตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรเดือนส.ค.ที่อ่อนแอเกินคาดของสหรัฐ จะโน้มน้าวให้ธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) ตัดสินใจใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนธ.ค.พุ่งขึ้น 34.9 ดอลลาร์ หรือ 2.05% ปิดที่ 1,740.5 ดอลลาร์/ออนซ์ หลังจากเคลื่อนตัวในช่วง 1740.5 - 1731.0 ดอลลาร์ สัญญาโลหะเงินส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดที่ 33.690 ดอลลาร์/ออนซ์ เพิ่มขึ้น 1.016 ดอลลาร์ สัญญาพลาตินัมส่งมอบเดือนต.ค.ปิดที่ 1,596.30 ดอลลาร์/ออนซ์ เพิ่มขึ้น 9.90 ดอลลาร์ และสัญญาพัลลาเดียมส่งมอบเดือนธ.ค.ปิดที่654.75 ดอลลาร์/ออนซ์ เพิ่มขึ้น 7 ดอลลาร์ -- สกุลเงินดอลลาร์สหรัฐร่วงลงเมื่อเทียบกับสกุลเงินหลักๆ ในการซื้อขายที่ตลาดปริวรรตเงินตรานิวยอร์กเมื่อวันศุกร์ (7 ก.ย.) เนื่องจากตัวเลขจ้างงานนอกภาคการเกษตรของสหรัฐที่เพิ่มขึ้นน้อยเกินคาด ได้กระตุ้นให้เกิดการคาดการณ์ว่าธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) อาจจะใช้มาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ ซึ่งรวมถึงการใช้มาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณรอบที่ 3 (QE3) ซึ่งจะส่งผลให้มูลค่าของสกุลเงินดอลลาร์อ่อนแอลง ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐร่วงลงเมื่อเทียบกับเงินเยนที่ระดับ 78.16 เยน จากระดับของวันพฤหัสบดีที่ 78.88 เยน แต่ดีดตัวขึ้นเมื่อเทียบกับฟรังค์สวิสที่ระดับ 0.9532 ฟรังค์ จากระดับ 0.9543 ฟรังค์ ค่าเงินปอนด์พุ่งขึ้นแตะระดับ 1.6018 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับของวันพฤหัสบดีที่ 1.5936 ดอลลาร์สหรัฐ ขณะที่สกุลเงินยูโรพุ่งขึ้นแตะระดับ 1.2787 ดอลลาร์สหรัฐ จากระดับ 1.2643 ดอลลาร์สหรัฐ -- ดัชนี FTSE 100 ตลาดหุ้นลอนดอนปิดบวกเมื่อวันศุกร์ (7 ก.ย.) ขานรับรายงานภาคการผลิตของอังกฤษที่ขยายตัวแข็งแกร่งสุดในรอบ 25 ปี ซึ่งข้อมูลดังกล่าวช่วยหนุนหุ้นกลุ่มเหมืองแร่ทะยานขึ้นด้วย ทั้งนี้ ดัชนี FTSE 100 ปิดที่ 5,794.80 จุด เพิ่มขึ้น 17.46 จุด หรือ 0.30% --อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th--

หมวด : news

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 10-9-2555 เวลา 10.01 น.

วันนี้ วันจันทร์ สัปดาห์ใหม่แล้วครับ เริ่มต้นดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ

วันศุกร์ ราคาทองคำ เปิดตลาดที่ 1701.00 เหรียญ มีราคาสูงสุดที่ 1742.01 เหรียญ

มีราคาต่ำสุดที่ 1688.91 เหรียญ ปิดตลาดที่ 1735.30 สัญญา

รวมทั้งวันวิ่งรวมทั้งหมด 54 เหรียญ การเคลื่อนไหวเป็นไปในลักษณะ UP Trend

มีสัญญารวมทั้งวัน 58690 สัญญา แต่เพิ่มขึ้นเพียงแค่ 2245 สัญญา

ซึ่งต่างจากวัน พฤหัสบดี ที่วิ่ง 22 เหรียญ แต่มีสัญญา เกือบจะเท่ากันครับ

ตรงนี้จึงเป็นจุดหนึ่งที่สังเกตุได้โดยง่าย ว่า เกิดจากเข้าซื้อหรือปั่นราคาทองคำขึ้น ของรายใหญ่ครับ

ดังนั้นเมื่อเรารู้ว่า ขาใหญ่เข้ามาซื้อหรือเข้ามาปั่นตลาด ด้วยเหตุผลหรือปัจจัยต่าง ๆ อะไรก็ตามแล้ว

สิ่งที่นักลงทุนสมควรทำก็คือ การเทรดไปตามแนวโน้ม ด้วยความระมัดระวังแรงขาย ที่จะมีค่อนข้างมากในอนาคตครับ

แนวรับแนวต้าน

แนวต้าน 1739-1741 รอผ่านไม่ผ่านระวังแรงขาย **** 1753-1756 ระวังแรงขายค่อนข้างมาก ***** 1761****1790 ******

สรุป แนวต้านแนะนำให้ระวังแรงขายออกมา ดีกว่าครับ เมื่อราคาทองคำขึ้นทดสอบแนวต้าน ที่สำคัญ ต่าง ๆ ดังกล่าว

เนื่องจาก การขึ้นมาของราคาทองคำนั้น ไม่ได้เกิดขึ้นจากปัจจัย พื้นฐานที่มีอยู่ แต่เป็นการซื้อเข้ามาตามกระแสข่าวลือ

หรือตามข้อมูลสำคัญที่ประกาศ ออกมา ซึ่งถ้านักลงทุนคิดทบทวนและพิจารณาด้วยเหตุและผล แล้ว

ก็จะพบกับว่า ราคาทองคำขณะนี้ ยังขาดเหตุและปัจจัยที่แท้จริงที่ราคาสมควรที่จะขึ้นจริงในระยะกลาง-ยาว อยู่ครับ

ดังนั้นการขึ้นขณะนี้ ก็จะเป็นการขึ้นระยะสั้น พอข่าวหมด หรือ ไม่มีเหตุการณ์ที่สำคัญเข้ามา

ราคาทองคำก็จะกลับไปปรับฐาน ณ จุดเดิมที่เคยขึ้นมาครับ

แนวรับ 1734-1730 (ระยะสั้น) รับอยู่หรือไม่*** 1726 **** 1722-1718 **** 1700

สรุป แนวรับระยะสั้นดูแถว ๆ โซน 1734-1730 ก่อนครับ ถ้า1-3 วันรับอยู่ราคาทองคำ

มีโอกาศ ผ่านแนวต้าน 1750 ขึ้นไปทดสอบแนวต้าน หลัก แถว โซน 1760-1790 *****

แต่ถ้าหลุด 1730 ลงมา ก็คงต้องดูแนวรับ แถว 1720-1700 อีกครั้งครับ

และดูว่า แนวรับ 1700 นั้น จะสามารถรับอยู่และได้นานเหมือนดังแนวรับ โซน 1600 หรือไม่ครับ

กรอบเล็ก 1720-1750 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1700-1750 = 50 เหรียญ

วันนี้ไม่มีตัวเลขเศรษฐกิจอเมริกาครับ

แต่สัปดาห์นี้จะมีผลการประชุม FOMC หรือ การแถลงการณ์ของเฟด ในวันที่ 13 กันยายนนี้นะครับ เวลาประมาณ 23.30-01.15 น.

ซึ่งต้องติดตามแบบใกล้ชิด เนื่องจากจะส่งผลดีและผลร้ายต่อราคาทองคำ ค่อนข้างมากครับ

โชคชะตาฟ้าลิขิต ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือการให้ต่อไปไม่รู้จบ :gd

สัปดาห์นี้ผมขอนำเกล็ดกลยุทธ์ประยุกมาฝากเล็กน้อยนะครับ ซึ่งอาจจะมีประโยชน์บ้างเล็กน้อยสำหรับการซื้อ-ขาย ราคาทองคำ ครับ

กลยุทธ์ ดันราคา ขายทอง (ขอเดาทางขาใหญ่)

กลยุทธ์นี้ เป็นการประยุกต์มากจาก กลยุทธ์ จักจั่นรอกคราบ ครับ

ความหมายเบื้องต้น คือขาใหญ่จะดันราคาทองคำขึ้นก่อน เพื่อที่จะเตรียมขายราคาทองคำออกมา

โดยจะมีนักลงทุนรายย่อย ทยอยเข้าไปซื้อเก็งกำไรกันต่อเนื่อง เนื่องจากมีข่าวลือต่าง ๆ

จนราคาทองคำขึ้นไปถึง จุด จุดหนึ่ง ที่นักลงทุนรายย่อย กำลังได้กำไร และติดใจในผล กำไรที่ได้กันอยู่

รายใหญ่ จะเทขาย ออกมา ทันที โดย อาจจะอาศัย ข่าว ที่ส่งผลลบต่อราคาเป็นเหตุและผลในการขายครับ...........

ขอบคุณ ขอรับ อ.อั๋น :gd ชอบจริงขอรับ แผนจั๋กจั่น ลอกคราบ ของ อ.มองเห็นภาพ เลย