ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขอบคุณค้า ...น้าC แอบมาอ่านเป็นประจำแหละค้า ขอบคุณจริงๆๆๆที่น้ากรุณาทำกราฟใ้ห้พวกเราดูทุกวัน แต่ทองลง.. ทำไม $ ต้องอ่อนด้วยฮือๆๆ :blink:

ถูกแก้ไข โดย kedkaew

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ครอบครัวแสนชัชวาลบริจาคไปเมื่อเช้านี้ 1000.50 บาทค่ะ :lol: :lol: :lol:

ครอบครัวแสนชัชวาลบริจาคไปเมื่อเช้านี้ 1000.50 บาทค่ะ :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณครับคุณ moko

วันนี้ผมไม่ว่าง เดี่ยวพรุ่งนี้ผมจะไปปรับสมุดบัญชีครับ

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงกันครับ

2 วันที่ ผ่านมา ราคาลงแรงมาก แต่เดชะบุญ ที่เริ่มเทวันพฤหัส กะ ศุกร์ แล้วมาติดวันหยุด 2 วัน

ทำให้นักลงทุนมีได้มีเวลาคิด มีเวลาไตร่ตรองว่าจะวางแผนการเล่นต่อไปแบบไหน

ถ้าไม่ติดวันหลุด 2 วัน นักลงทุนคงมีรายการเทแบบลด แลก แจก แถม หนีดอยกันบ้างหละครับ

มาดูแนวต้าน แนวรับ ระยะสั้นๆ กันดีกว่าครับ

แนวต้าน 1511.33 1516.47 1520.01 - 1524.29

แนวรับ 1502.36 1496.48 1491.57 - 1486.58

ความเห็นส่วนตัว

ส่วนตัวคาดว่า หลังจากตลาดปิด 2 วัน นักลงทุนคงตั้งสติได้บ้างแล้วหละ ว่้าในสภาวะเศรษฐกิจโลกถดถอย แบบนี้ จะมัวแต่สนุกสนานในการเที่ยวงานเททองหล่อพระทุกวันคงไม่ได้ ขืนมัวแต่เที่ยงงาน อาจโดนพี่ใหญ่ SPDR หักหลังนั่งค่อยเก็บก็เป็นได้ blink.gif

งานเททองที่วัด กะ ราคาทองลง มันจะเกี่ยวกันมั๊ยนี่ unsure.gif

แต่ผมเชื่อว่าเมื่อไม่ไปเที่ยวงานวัด 2 วันคืน คงได้สติว่าจะเททองไปทำอะไร

ในเมื่อพี่ใหญ่ SPDR ยังเฉยอยู่ ประกอบกับเศรษฐกิจโลกมันก็ไม่ค่อยจะดี

คงมีรายการหันกลับมาซื้อกลับกันยกใหญ่คงทำให้ราคาคงดีดกลับขึ้นไปแถวๆ 1512 หรืออาจขึ้นไปแตะ 1516 ได้บ้างแล้วหละครับ

(แนวต้านการดีดขึ้นได้จากการอ่านกราฟราย 1 ชั่วโมง แต่ไม่ได้โพสรูปกราฟให้ดู)

หลังจากนั้นคงต้องมองกลับไปที่พี่ใหญ่ SPDR อย่างระมัดระวังว่าจะมาเที่ยวงานเททองที่วัดบ้างหรือเปล่าแล้วจะมาวันไหน

ถ้าพี่ใหญ่มาเที่ยวงานนี้ด้วย พี่ใหญ่อาจมีการบริจาคทองเล็กๆน้อยๆก่อนเพื่อร่วมในงาน

ทำให้มีโอกาสร่วงลงมาแถวๆ 1491.57แต่คาดว่ายังไม่ลงไปที่ 1486.58 ใน 1 - 2 วันนี้ครับ

ผมคงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าเมื่อคาดการณ์ตามกราฟออกมาแบบนี้

แนวทางการเล่นหลังจากตลาดเปิดจะเล่นแบบไหนนะครับ

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อครับ

ว่ากันตามกราฟ ถ้าดูจาก Sto. ( 9 5 9 ) มุมมองแนวรับ แนวต้านยังเหมือนเดิมครับ

คือราคามีโอกาสดีดขึ้นไปครับ

ทั้งหมดเดาตามกราฟ ผิดก็ด่ากราฟครับ

ถูกแก้ไข โดย ccczaa

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อครับ

ว่ากันตามกราฟ ถ้าดูจาก Sto. ( 9 5 9 ) มุมมองแนวรับ แนวต้านยังเหมือนเดิมครับ

สงสัยว่าเฮีย จะรีบพิมพ์ครับ น่าจะเป็น Sto. 9 5 5 แหง ๆ

ว่าแต่ว่า ทำไมต้องเป็น 9 5 5 ครับ แล้วเหมาะกับกราฟ ราย 1 H / 4H หรือรายวัน

ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ก็เลยถือโอกาสถามเฮียซี (คือว่าตอนนี้ก็ไล่อ่านกระทู้เฮียอยู่ พยายามทำความเข้าใจตามกราฟต่าง ๆ ตอนนี้ ก็ อยู่ประมาณ หน้า 108)

จากที่ตามอ่านก็ได้ความรู้เรื่อง :

เรื่องเส้นค่าเฉลี่ยเคลื่อนที่ (แต่ยังไม่กระจ่าง เช่น ช่วงไหนต้องใช้ SMA แบบไหนต้องใช้ EMA) กำลังตามหาข้อมูลอยู่ครับ

เรื่อง boil.... bands

คิดว่าต้องมีอีกหลายเรื่่อง จะรีบหาเวลาไล่อ่านดูครับ (ต้องค่อย ๆ วิเคราะห์ตามไปด้วย เลยไปได้ไม่เร็วเท่าใจต้องการครับ 1b38f9e2.gif)

แต่ใจจริงถ้าเป็นไปด้

น่าจะมีวิธีทำให้เป็น หัวข้อ ๆ คล้ายกับกระทู้ โอกาสทอง (ขออภัยที่เอ่ยกระทู้) ก็น่าจะเป็นอีกวิธีการหนึ่งที่ทำให้สามารถเข้าถึงคลังความรู้ต่าง ๆ ของเฮียซี ได้เป็นหัวข้อ ๆ ได้

(แต่คงต้องเหนื่อยเอาการ1b38f9e2.gif)

เอem308.gif หรือว่าเราจะหาเรื่องเพิ่มงานให้เฮียซี (เพราะลำพังช่วยวิเคราะห์กราฟต่าง ๆให้เราก็ต้องใช้เวลานานอยู่แล้ว3c68bb64.gif)