ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

หวัดดีค่ะ !Hi

ทีแรกจะใบ้หวย โดยเดาจากคลื่นก่อนๆ และฟิโบล้วนๆ แต่กลัวหน้าแตก เริ่มพอเข้าใจมุมมองกว้างๆ..สิ่งที่ได้รับการเรียนรู้มาบ้างแล้ว ขอบคุณคุณ ซีค่ะ แต่ไม่กล้าเขียนลงไป คิดว่าพอเดาทางได้บ้างแล้วค่ะ อิอิ แต่

เอารูปนี้ไปดูน่าจะดี

:o ...ป.ล ที่ขยันโพส เพราะจะหาแนวทางของตัวเองน่ะค่ะ ก็เลยเอามาแบ่งกันช่วยดู ไม่ได้อวดเก่ง อวดรู้ นะคะ เพราะนี่คือกระทู้มือใหม่ก็ลองเดา เพราะ ถ้าไม่กล้าเดา ก็คงต้องพึ่งคนอื่นตลอดไป ซึ่งเป็นไปไม่ได้.. !_087 !065 อันนี้ไม่ใช่นิสัยตัวเองค่ะ

อ้อ..เส้นสีฟ้า vertical line ไม่มีความหมายนะคะ ลืมลบ

ถูกแก้ไข โดย moddang..

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

หวัดดีค่ะ !Hi

ทีแรกจะใบ้หวย โดยเดาจากคลื่นก่อนๆ และฟิโบล้วนๆ แต่กลัวหน้าแตก เริ่มพอเข้าใจมุมมองกว้างๆ..สิ่งที่ได้รับการเรียนรู้มาบ้างแล้ว ขอบคุณคุณ ซีค่ะ แต่ไม่กล้าเขียนลงไป คิดว่าพอเดาทางได้บ้างแล้วค่ะ อิอิ แต่

เอารูปนี้ไปดูน่าจะดี

:o ...ป.ล ที่ขยันโพส เพราะจะหาแนวทางของตัวเองน่ะค่ะ ก็เลยเอามาแบ่งกันช่วยดู ไม่ได้อวดเก่ง อวดรู้ นะคะ เพราะนี่คือกระทู้มือใหม่ก็ลองเดา เพราะ ถ้าไม่กล้าเดา ก็คงต้องพึ่งคนอื่นตลอดไป ซึ่งเป็นไปไม่ได้.. !_087 !065 อันนี้ไม่ใช่นิสัยตัวเองค่ะ

อ้อ..เส้นสีฟ้า vertical line ไม่มีความหมายนะคะ ลืมลบ

มดแดง พี่c บอกแล้ว ว่าต้องกล้าเดาไป เดายิ่งมากยิ่งเก่ง ไม่ต้องกลัวหน้าแตกด้วย

ไม่มีใครว่าอวดหรอก มีแต่คนเอาใจช่วยลุ้นให้มดแดงเก่งเร็วๆ555

แต่มดแดงช่วยแปลกราฟให้คนที่ยังอ่านไม่ค่อยเป็นด้วย

ถูกแก้ไข โดย ginger

ขอบคุณครับคุณ chez + คุณ moddang

ผมขอถือโอกาสนี้ สวัสดีปีใหม่ไทย คุณ chez + คุณ moddang และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณคุณ chez และคุณมดแดงครับ

เป้าหมายของผมยังคงตามกราฟเดิมคือ 1490 เหรียญ รอถึงเป้าแล้วค่อยมาเดากันต่อไป

สำหรับ bullish divergence ที่คุณ chez บอกนั้นตามรูปกราฟ ในลักษณะที่ราคาขึ้นไป แต่ rsi กลับต่ำลงแบบนี้ ความจริงถ้าจะเรียกให้ละเอียดไปอีกคือ hidden bullish divergence คือบอกว่าราคาได้ขึ้นมาแล้ว และจะต้องขึ้นไปต่อ

ต่างจาก bullish divergence ปกติทั่วไป ที่ราคาลงมา แต่ rsi กลับยกสูงขึ้น ซึ่งเป็นสัญญาณกลับตัว บ่งบอกว่าแม้ราคาจะลงต่ำ แต่ก็ลงถึงจุดที่จะกลับตัวดีดขึ้นแล้ว

http://www.babypips.com/school/hidden-divergence.html

:ph34r:

post-835-001980500 1302853848.gif

ถูกแก้ไข โดย ngoodin

สัญญาณ bullish divergence นี้ ไม่ว่าจะเป็น bullish divergence ธรรมดา หรือ hidden bullish divergence นี้ หากเกิดขึ้นในเขต oversold จะถือเป็นสัญญาณเข้าซื้อได้เลย เท่าที่ผมติดตามมามีความแม่นยำที่ราคาจะขึ้นถึง 80-90% ทีเดียว เรียกว่าถ้าเห็น bullish divergence เมื่อไหร่ ก็โดดเข้าใส่ได้เลย

:ph34r:

ผมมือใหม่หัดขับ

ผิดพลาดยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ หัดวิเคราะห์ด้วยคน เพื่อฝึกฝนต่อไป

ถูกแก้ไข โดย สลึง

ขอบคุณ คุณมดแดง คุณ chez คุณงู และทุกๆท่านที่มาโพสต์ให้ความรู้ค่ะ ติดตามตลอดค่ะ !thk !thk !thk

ผมมือใหม่หัดขับ

ผิดพลาดยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ หัดวิเคราะห์ด้วยคน เพื่อฝึกฝนต่อไป

กราฟคุณชัด เข้าใจง่ายอยู่

สีม่วง +ขีดขาวด้านล่างบอกอะไร bullish divergence ที่คุณงูดินพูดถึงหรือเปล่า

ดีใจด้วยที่สามารถสร้างกราฟได้ :D

ถูกแก้ไข โดย ginger

ทำมาให้ดูใหม่ดีกว่า...รูปอาจมองดูเพี้ยน..เพราะย่อกราฟมิเช่นนั้นจะมองราคาสูงไม่เห็น

มดแดงช่วยแปลกราฟให้คนที่ยังอ่านไม่ค่อยเป็นด้วย

post-21-029309800 1302877056.gif

ลองเปรียบเทียบ indicator ดูเล่นๆนะคะตามเส้น vertical line ว่าเหมือนหรือต่างกันใหม

รูปแบบ กราฟคือ AB = CD pattern ..ในที่นี้ตามกราฟข้างบน มันคือ bearish AB=CD

The bearish ABCD Pattern หมายถึงรูปแบบการทำขาขึ้น...เพื่อจะลง ( bearish )ตามลิงค์ข้างล่าง ลองไปอ่านรายละเอียดดูนะ

http://www.fx360.com/techAnalysis/chartPatterns/bearish/abcd-pattern.aspx

The bearish ABCD Pattern Rules

1. Point A is a significant low, and point B is a significant high. In the move from A to B there can be no lows below point A, and no highs above point B

2. Point C must be above point A. In the move from B to C there can be no highs above point B, and no lows below point C

* Ideally, point C will be 61.8% or 78.6% of AB. (“Classic” ABCD pattern)

* In strongly trending markets, BC may only be 38.2% or 50% of AB

3. Point D must be above point B. In the move from C to D there can be no lows below point C, and no highs above point D.

* CD may equal AB. (AB=CD pattern)

* CD may be 127.2% or 161.8% of BC (“Classic” ABCD pattern)

* CD may be 127.2% or 161.8% of AB (ABCD Extension pattern)

4. There may be additional confirmation when the time of CD is in ratio and proportion to AB

* CD may be equal to AB in time, or between 61.8%-161.8% of the amount of time it took the AB leg to complete

5. Watch for price gaps and/or wide-ranging bars in the CD leg, especially as market approaches point D

* These may be signs of a potential strongly trending market. In this case, expect to see 127.2% or 161.8% price extensions of AB in determining CD completion

หมายเหตุ...

รายละเอียดปลีกย่อยเกี่ยวกับ fibonacci ข้างบน ( ab=cd ) ไม่ต้องไปสนใจมัน นั่นคือทฤษฎี เอามาให้อ่าน ว่าฝรั่งเขาคิดแบบนี้ ความเป็นจริงในการเทรดมันไม่ได้เกี่ยวกับ 38.2 61.8 หรือ 161.8 หรือ...มันเป็นเพียงแนวโน้มที่อาจจะเกิด ให้เราเดาทางเท่านั้น

ที่เขียนแบบนี้.. เพราะท่านที่สอนมดแดงบอกไว้ประมาณนี้ อันนี้สุดแล้วแต่จะเชื่อหรือไม่ก็ได้ แต่บอกให้ทราบ เพราะตัวเองแต่ก่อนก็มาพะวงแบบนี้ มันเสียเวลาเปล่าที่จะค้นหา

post-828-088736400 1302682093.jpg

น้องchez อ่านง่าย เข้าใจง่ายชัดขึ้น

อธิบายด้วยเก่งมาก ใจดีด้วย :lol:

ขอบคุณๆ ทุกคนด้วยคับ

ทำรูปแล้วดูรูปแล้วก็เอามาฝากอีกค่ะ กราฟ 4 ค่ะ

วันนี้มองไกลหน่อยนะคะ ถ้าตามรูป เป้าหมายแถวๆวันที่ 20เมษายนค่ะ แหมแต่ถ้ากราฟรายวันล่ะเป้าหมาย 1575 เลยยยย

ก็ระวังๆกันไว้น่าจะดีนะคะ ลองสังเกตจุดที่วงไว้ ตอนนี้ราคาขึ้นมาดีจัง ใครไม่เข้าใจถามมาดีกว่าค่ะ เพราะไม่ทราบวง่าต้องเขียนมากน้อยแค่ไหนจึงจะเข้าใจ การจะเข้าใจบ้าง ต้องมีพื้นฐานบ้างนะคะ ไม่งั้นยังงัยก็ม่ายเข้าใจ ตามรูปที่โพส มดแดงไม่ได้มองแบบ H & S เพราะดูไม่ค่อยออก เพราะมันชอบซ้อนๆกัน กลับหัวบ้างแระ รูปแบบ ab=cd เป็นอะไรที่พื้นฐานมากๆและง่ายๆ มีทั้ง bearish คือขึ้นเพื่อลง & bullish คือลงเพื่อขึ้น เอ๊ะใช่หรือเปล่า

bearish ABCD Pattern

bullish ABCD Pattern

post-21-069903300 1302921658.gif

เพื่อนๆ ลองสังเกตการขึ้นลงของอินดี้หลายๆตัวนะคะ แต่ต้องลองทำกราฟไปด้วยจึงจะเห็น ถ้าดูที่โพสไม่ชัดเจนหลอกค่ะ ให้ไว้เพื่อเป็นแนวทางเท่านั้นเอง ว่าตอนนี้อินดี้ 2ตัว rsi & sto ขึ้นมาสูงแล้ว แต่ macd ยังมีพื้นที่ให้กระโดดอีกพอควร ใครอยากลุ้นก็ต้องจับตาดีๆล่ะค่ะ

:lol: ตามรูป fibo แถวๆ 88.6 ประมาณ 1471-2 เป็นจุดน่าเก็บของค่ะ..หลังจากขึ้นไปแถวๆ 1500

มดแดง ชอบเรียนภาษาัอังกฤษมั๊ย คล้ายกับเวลาเราพออ่าน เขียนเป็น

+พอพูดไดัก็ต้องใจกล้าแบบพูดผิดก็ไม่ต้องเกรงใจตัวเอง 555

ยิ่งผิดจะจำจะรู้ และได้ไปเอง ใจกล้าไว้ ผิดเดี๋ยวรู้เองหรือมีคนช่วยบอก

มดแดงช่วยบอกจุดจับสังเกตุ แนวคิด ของกราฟ sto RSI MACD ประเด็นที่ควรรู้ด้วย

สู้ๆนะทุกคน :wub: