ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Stephen2555

วิเคราะห์ทองแบบมือใหม่ จริงๆ นะตัวเทอร์

โพสต์แนะนำ

ขอเวลาสักครู่ครับ วันนี้ติดธุระ โอนที่ดิน เดียวจะมาลงกราฟให้ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาทองค าเคลื่อนตัวไปในทิศทาง Sideway Up โดยขึ้นไปท าจุดสูงสุดประมาณ $1647 และเมื่อวานก็กลับมาปิดราวที่ $1640 โดยประมาณ

ผลกระทบจากข่าวที่ทำให้ทองเป็นบวก

-US ตอนนี้เริ่มดูดีขึ้นจากข่าว ที่ว่าจะมีการลดอันดับเครดิตของฝรั่งเศส จึงทำให้ภาพรวมของ

อเมกา ดูจะออกมาดี เช่นตัวเลข Federal Budget Balance ซึ่งจะดูหน้าตาดีขึ้นอย่างมาก

-ค่าเงินบาท

เมื่อวานซื้อวันที่ 11 มกราคม 2555 ครึ่งเช้า ฝรั่งซื้อ ฝรั่งซื้อ หุ้น150 M แต่ตกเย็น ฝรั่งขาย 249.45 M

วันนี้ 12 มกราคม 2555 ครึ่งเช้า ฝรั่งซื้อ ฝรั่งซื้อ หุ้น 90 M ตกเย็น ฝรั่งจะขนเงินหนีออกประเทศเหมือนเมื่อวานหรือป่าวไม่รู้

ถ้าฝรั่งขายหุ้นอีก เงินบาทจะอ่อน จะส่งผลให้ทองคำปรับตัวสูงขึ้นได้เช่นกัน

สถานการณ์ที่น่าจับตามอง

-อิหร่านจะปิดช่องแคบไหม ต้องรอ

-ผลประชุมคืนนี้ว่าเขาจะจัดการกับสถานการณ์เศรษฐกิจโลกอย่างไร

ดังนั้น วันนี้ผม รอลุ้นให้ผ่าน ผมเห็นแนวต้านหลักอยู่ที่ 1660 และแนวรับ แถว 1635 เป็นกรอบที่ทอคำจะแกว่งตัวครับ

เงินบาทผมคาดว่า วันนี้ฝรั่งจะขายหุ้น จึงทำให้บาทอ่อนไปที่ 31.95 หรือถ้าขายเยอะ ก็อาจจะอ่อนทะลุ 32 บาทไปเลย

ตลาดหุ้นวันนี้น่าจะ set 50 น่าปรับตัวลงอยู่แถว 732- 730

ทำไมกราฟผมสีมันซีด ๆ สังเกตหลายรอบแล้ว ผมก๊อปลิ้งภาพมาจาก facebook ต้นฉบับภาพในเครื่องมันสีสดน่าดู แต่พอเอาลง facebook แล้วผมก๊อปมาลงที่เวปต่อ สีซีดหมดเลย ใครพอแนะนำได้ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ขอบคุณมากคะ คุณพ่อมือใหม่ สุดยอดจิงๆคะ :gd :uu

ข่าวที่รอ ออกมาแล้วครับ ล่าสุดเมื่อเวลา 21.17 น. ของวันที่ 12 มกราคม 2555

สหรัฐเผยผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานเพิ่มขึ้นมากเกินคาดในสัปดาห์ที่แล้ว

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่า ผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในรอบสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 7 ม.ค. เพิ่มขึ้น 24,000 ราย มาอยู่ที่ 399,000 ราย ซึ่งเป็นจำนวนมากกว่าที่นักเศรษฐศาสตร์คาดการณ์ไว้ว่าจะอยู่ที่ระดับ 375,000 ราย สะท้อนให้เห็นว่าการฟื้นตัวของตลาดแรงงานอาจไม่แข็งแกร่งอย่างที่หลายฝ่ายคาดหวัง

ทั้งนี้ จำนวนดังกล่าวเพิ่มขึ้นจากระดับ 375,000 ในสัปดาห์ก่อนหน้า ซึ่งเป็นตัวเลขที่ได้รับการปรับทบทวนขึ้นจากระดับ 372,000 รายในรายงานก่อนหน้านี้

ส่วนจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานโดยเฉลี่ย 4 สัปดาห์ปรับตัวเพิ่มขึ้นเช่นกัน โดยเพิ่มขึ้น 7,750 ราย สู่ระดับ 381,750 ราย ซึ่งข้อมูลนี้ถูกมองว่าสามารถวัดแนวโน้มตลาดแรงงานได้ดีกว่า เพราะมีความผันผวนน้อยกว่าตัวเลขรายสัปดาห์

นอกจากนี้ รายงานของกระทรวงแรงงานสหรัฐระบุว่า จำนวนชาวอเมริกันที่ยังคงขอรับสวัสดิการว่างงานต่อเนื่อง เพิ่มขึ้น 19,000 ราย ในสัปดาห์ที่สิ้นสุดวันที่ 31 ธ.ค.สู่ระดับ 3.63 ล้านราย

----------------------------------------------------------------------------------------

ยูโรแข็งค่าขึ้น หลังสเปนขายพันธบัตรได้สูงเกินเป้า-ก่อนรู้ผลประชุม ECB

ธนาคารกลางยุโรป (อีซีบี) มีมติคงอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ระดับ 1% ในการประชุมวันนี้ หลังจากที่ได้ปรับลดดอกเบี้ยลงในการประชุมสองเดือนติดต่อกัน

การตัดสินใจตรึงดอกเบี้ยของอีซีบีในการประชุมครั้งล่าสุดนี้ เป็นไปตามคาดการณ์ของนักวิเคราะห์ที่เชื่อว่า อีซีบีจะยังไม่เปลี่ยนแปลงอัตราดอกเบี้ยในการประชุมเดือนนี้ หลังจากที่เพิ่งลดดอกเบี้ยมาสองเดือนติดต่อกัน โดยมีเป้าหมายเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจที่ซบเซาในภูมิภาค เพราะหวั่นเกรงว่า หากเศรษฐกิจเข้าสู่ภาวะถดถอย อาจทำให้รัฐบาลของประเทศต่างๆประสบกับความยากลำบากมากขึ้นในการลดภาระหนี้สิน

โดยขณะนี้ ทุกสายตากำลังจับจ้องไปที่นายมาริโอ ดรากิ ประธานอีซีบี ซึ่งมีกำหนดจะแถลงข่าวภายหลังการประชุม ท่ามกลางการคาดการณ์ที่ว่า นายดรากิอาจจะส่งสัญญาณลดดอกเบี้ยลงอีกในปีนี้ ตามที่นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่คาดการณ์ เนื่องจากการลดดอกเบี้ยจะทำให้บริษัทต่างๆ มีต้นทุนการกู้ยืมถูกลง ซึ่งเป็นวิธีหนึ่งที่จะช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจ

----------------------------------------------------------------------------------------

ธนาคารกลางอังกฤษมีมติคงดอกเบี้ยที่ 0.5% - ไม่ขยาย QE

ธนาคารกลางอังกฤษ (BOE) มีมติตรึงอัตราดอกเบี้ยที่ระดับต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ 0.5% ในการประชุมคณะกรรมการนโยบายการเงินวันนี้ ซึ่งเป็นไปตามการคาดการณ์ของนักเศรษฐศาสตร์ส่วนใหญ่ เพราะความวิตกกังวลเกี่ยวกับความแข็งแกร่งของการฟื้นตัวทางเศรษฐกิจ อันเนื่องมาจากการใช้จ่ายผู้บริโภคที่อ่อนแอและวิกฤตหนี้ยูโรโซน

นอกจากนี้ ธนาคารกลางอังกฤษยังได้ตัดสินใจที่จะไม่ขยายมาตรการผ่อนคลายเชิงปริมาณ (QE) วงเงิน 2.75 แสนล้านปอนด์

Credit: อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ปนัยดา ปัทมโกวิท/รัตนา โทร.02-2535000 ต่อ 327 อีเมล์: ratana@infoquest.co.th

ลุ้นให้ผ่านและยืน 1660 ให้ได้ เพราะป้ายต่อไป 1676 และถ้าผ่านได้อีก ขวางอีกทีคงเป็น 1713 และ 1761

ซึ่งผมคิดว่าได้เวลาที่จะไปซื้อแท่งมาตุนแล้ว ถ้ามันเป้นตามที่คาด อย่างน้อยต้องได้เห้น 26300 อีกรอบแน่ ๆ

ทองขึ้น เงินบาทอ่อน สุดยอดของการเป้นใจได้เวลาหาเงิน ^^

เอากราฟมาลงไว้ลุ้น พรุ่งนี้เจอกันครับ ^^

ลุ้นให้ผ่านและยืน 1660 ให้ได้ เพราะป้ายต่อไป 1676 และถ้าผ่านได้อีก ขวางอีกทีคงเป็น 1713 และ 1761

ซึ่งผมคิดว่าได้เวลาที่จะไปซื้อแท่งมาตุนแล้ว ถ้ามันเป้นตามที่คาด อย่างน้อยต้องได้เห้น 26300 อีกรอบแน่ ๆ

ทองขึ้น เงินบาทอ่อน สุดยอดของการเป้นใจได้เวลาหาเงิน ^^

ขอบคุณมากนะคะคุณพ่อมือใหม่ ถูกใจจังเลย เงินบาทอ่อนเป็นใจด้วย ทะลุ 32 ไปเลย อิอิ :upstrong: :uu :57 :53

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ

ตื่นเช้ามาเจอการปิดกราฟแท่งเมื่อวาน มันไม่สวยเอาสะเลยครับ วันนี้ต้องลุ้นให้มีการปิดแท่งสวยๆ หน่อยสะแล้ว

สิ่งที่ต้องลุ้นคือ

-ห้ามกราฟแท่งเทียนวันที่ 13 ม.ค. 2554 ต่ำกว่า 1641 เพราะจะทำให้ กราฟเริ่มดูเหมือนเกิดสัญญาณว่าจะมีการปรับฐาน

-หากกราฟวันที่ 13 ม.ค. 2554 ต่ำกว่า 1630 มีการปรับฐานแน่นอน เพราะตรง 1630 เป็นแนวรับที่ดี หากรับไม่อยู่ รับต่อไปที่ 1616

ดังนั้น เช้านี้ผมให้แต่แนวรับ นะครับ เพราะดูแล้ว มันคงต้องมาลุ้นแนวรับก่อน

แนวรับ 1641 1630 1616

แนวต้าน 1660

หากผ่านต้าน 1660 สบายใจได้ครับ ได้เห็นอย่างที่บอกไว้เมื่อคืนของวันที่ 12 ม.ค. 2555 ค่อนข้างจะแน่นอนเลยครับ

ขอบคุณมากค่ะคุณพ่อมือใหม่ :uu น้องทองรอบนี้จะไปเกิน1670 มั้ยน้อ :gd

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ

ตื่นเช้ามาเจอการปิดกราฟแท่งเมื่อวาน มันไม่สวยเอาสะเลยครับ วันนี้ต้องลุ้นให้มีการปิดแท่งสวยๆ หน่อยสะแล้ว

สิ่งที่ต้องลุ้นคือ

-ห้ามกราฟแท่งเทียนวันที่ 13 ม.ค. 2554 ต่ำกว่า 1641 เพราะจะทำให้ กราฟเริ่มดูเหมือนเกิดสัญญาณว่าจะมีการปรับฐาน

-หากกราฟวันที่ 13 ม.ค. 2554 ต่ำกว่า 1630 มีการปรับฐานแน่นอน เพราะตรง 1630 เป็นแนวรับที่ดี หากรับไม่อยู่ รับต่อไปที่ 1616

ดังนั้น เช้านี้ผมให้แต่แนวรับ นะครับ เพราะดูแล้ว มันคงต้องมาลุ้นแนวรับก่อน

แนวรับ 1641 1630 1616

แนวต้าน 1660

หากผ่านต้าน 1660 สบายใจได้ครับ ได้เห็นอย่างที่บอกไว้เมื่อคืนของวันที่ 12 ม.ค. 2555 ค่อนข้างจะแน่นอนเลยครับ

ผมเคยใช้อินดี้ตัวนี้อยู่ช่ายzup 65รึป่าวครับ เป็นรูปค้างคาวหรือผีเสื้อถ้าเกิดรูปแบบนี้แล้วราคาเวลากลับตัวจะเด้งกลับเท่ากับระยะทางที่ลงมาหรือสูงกว่านิดหน่อย :57

ขอบคุณคุณพ่อมือใหม่คะ รู้สึกว่าขายหมูไปแล้ว ขอลุ้นให้ลงจะได้รับกลับมารอไปที่ 26300 พร้อมเพื่อนๆ คะ

ตอบคุณ baskie30 ชื่อ zup แต่ไม่ช่เวอร์ชั้น 65 ครับ

แต่ indicator ตัวนี้ ที่คุณ baskie30 บอกว่า "เป็นรูปค้างคาวหรือผีเสื้อถ้าเกิดรูปแบบนี้แล้วราคาเวลากลับตัวจะเด้งกลับเท่ากับระยะทางที่ลงมาหรือสูงกว่านิดหน่อย"

ผมไม่มั่นใจว่าใช่หรือป่าว แต่จากที่สังเกตดูและใช้มาประมาณ 2 - 3 ปี ผมว่าเหมือนที่คุณบอกเลยครับ

ที่ไม่มั่นใจ เพราะ indi ตัวนี้ได้มาด้วยความบังเอิญ ไม่มีใครสอนใช้ ผมก็เอามายำมั่วในกราฟผม แล้วค่อยๆตัดออกทีละตัว จนเหลือไม่กี่ตัวที่ใช้ครับ ^^

หวัดดีคะขอบคุณคะคุณพ่อมือใหม่ พรุ่งนี้พาน้องไปเที่ยวไหนรึป่าวคะ มีความสุขมากๆนะคะ :01