ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

Stephen2555

วิเคราะห์ทองแบบมือใหม่ จริงๆ นะตัวเทอร์

โพสต์แนะนำ

ยูโรร่วงจากระดับสูงสุดในรอบ 2 สัปดาห์ ขณะกรีซเจรจาข้อตกลงสวอปพันธบัตร

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 20 มกราคม 2555 20:06:01 น.

เงินยูโรอ่อนค่าลงจากระดับสูงสุดในรอบ 2 สัปดาห์เมื่อเทียบกับเงินดอลลาร์ ขณะที่ตลาดหุ้นยุโรปปรับตัวลง โดยทางการกรีซกับเจ้าหนี้เอกชนพยายามหาทางบรรลุข้อตกลงการสวอปพันธบัตร

สกุลเงินยูโรอ่อนค่าลง 0.4% แตะ 1.2913 ดอลลาร์ ณ เวลา 06.58 น.ตามเวลานิวยอร์ก หลังจากพุ่งแตะระดับ 1.2986 ดอลลาร์ ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่วันที่ 4 มกราคม

ด้านเงินดอลลาร์แข็งค่าขึ้น เนื่องจากนักลงทุนเข้าหาสกุลเงินดอลลาร์ที่ปลอดความเสี่ยง ส่วนเงินยูโรที่ใช้ร่วมกันใน 17 ประเทศยังคงเดินหน้าขึ้นเป็นครั้งแรกในรอบ 7 สัปดาห์ หลังจากที่สเปนและฝรั่งเศสประสบความสำเร็จในการขายพันธบัตร โดยมีอัตราผลตอบแทนต่ำเมื่อวานนี้ในการประมูลพันธบัตรระยะกลางและระยะยาวครั้งแรกนับตั้งแต่ถูกสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ส (S&P) ปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว

นายกรัฐมนตรีลูคัส ปาปาเดมอส ของกรีซ เดินหน้าเจรจาต่อเนื่องกับคณะผู้เจรจาจากสถาบันการเงินระหว่างประเทศ (IIF) ซึ่งเป็นตัวแทนของเจ้าหนี้เอกชน ในประเด็นการทำข้อตกลงสวอปพันธบัตร ซึ่งเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องทำเพื่อหลีกเลี่ยงการผิดนัดชำระหนี้

อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย อรษา สงค์พูล/พันธุ์ทิพย์ โทร.02-2535000 อีเมล์: pantip@infoquest.co.th

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น
เงินบาท

ในช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาเงินยูโรมีการแข็งค่าขึ้น เนื่องจากประเทศในยุโรปหลายประเทศ ขายพันธบัตร ได้เยอะ ทำให้เงินบาท แข็งค่าตามไปด้วยเมื่อนำไปเทียบกับดอลล่า แต่จากกราฟ ดูแล้วเหลือช่วงที่จะแข็งค่าได้อีกไม่เยอะ ผมจึงมองว่าวันนี้เงินบาทน่าจะกลับมาอ่อนค่าอีกครั้งในวันนี้ครับ เพราะตอนนี้ก็แข็งค่าอยู่ที่ 31.62 บาท แข็งได้เต็มที่ ไม่น่าเกิน31.51 แต่ถึงจะแข็งค่า ก็ไมไ่ด้มีอะไรน่ากลัว เพราะตอนนี้กราฟอยู่ เหนือเส้นวัดดวง พอสมควร ทำให้สบายใจได้ ครับ

ขอบคุณมากคะคุณพ่อมือใหม่ ตอนนี้เงินบาทไม่เป็นใจ ยังงัยสัปดาห์หน้า ขอให้บาทอ่อนทีเถอะ ยังเชียร์ขึ้้นเหมือนเดิมคะ :gd :01 :uu

รอดูหลังตรุษจีนครับ ทั้งทอง ทั้งดอลล่า ช่วงนี้นั่งแคะนอนแคะหูเล่นไปก่อน พรุ่งนี้โคราชมีงานตรุษจีน อาจจะเอาภาพบรรยากาศมาให้ชมครับ ^^

รบกวนถามคุณพ่อมือใหม่ว่า อาทิตย์์หน้าหลังเปิดตรุฃษจีนมาแล้วแนวโน้มราคาทองเป็นงัยบ้างค่ะ

ขอบคุณค่า แต่หนูล่ะกลั๊วกลัว ตอนนี้ติดดอย วันพุธตลาดเปิดกลัวจะติดเอเวอเรสค่า o_O

รบกวนถามคุณพ่อมือใหม่ว่า อาทิตย์์หน้าหลังเปิดตรุฃษจีนมาแล้วแนวโน้มราคาทองเป็นงัยบ้างค่ะ

ถ้ามองยาว ๆ ผมดูจากกราฟราย week ภายในอาทติย์หน้า อาจจะเริ่มมีการปรับฐานครับ ประมาณว่า เปิดตลาดเช้าวันจันทร์ ราคาคงจะขึ้นไปก่อนเนื่องจาก เมื่อวานผมดูข่าว กรีซเจรจากับทางเจ้าหนี้ ยังไม่รู้ผล แต่สถานการณ์ไม่ตรึงเครียด น่าจะมีผลออกมาในทางที่ดี แต่อย่าลืมว่า ยังมีสถานการณ์หลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็น คว่ำบาตรอิหร่าน หรือ หนี้ยุโรป หากสถานการณ์ออกมาไม่ดี เช่น อิหร่านปิดช่องแคบจริงๆ ทองคำจะปรับตัวเข้าสูงขึ้นได้ทันที อย่างน้อยก็ 3-4 วันติดๆ กัน

แต่โดยรวมสถานการณ์ตอนนี้ มัน sideway สะมากกว่า แต่เป็น Sideway up ซึ่งเทรนยังไม่ปรากฎชัดเจนว่า อยู่ในเทรนขึ้น หรือ เทรนลง ตอนนี้แนวต้านสำคัญ ผมมองไวเที่ 1680 -1685 หากยืนได้ อย่างมั่นคง คงเข้าสู่เทรนขาขึ้น อย่างเต็มตัว แต่ถ้าหากไม่ผ่านก็ต้องดูไปเรื่อย ๆ เพราะผมเองก็ยังไม่กล้าเข้าไปลงทุนเหมือนกัน ตอนนี้ผมถือเงินสดไว้ ลงทุนมีแค่ ดอลล่า ส่วนทองคำ เกาะติดสถานการณ์ไปก่อน ไม่ชัวว์ไม่เข้า กลัวดอย ครับ

และ ก็ขออวยพร ทุกท่าน ผ่านภาพด้านล่างนี้ด้วยครับ

:Announce ซิ่นเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ตรุษจีนปีนี้ขอให้คุณพ่อมือใหม่และครอบครัวเฮงๆ รวย สมหวังทุกสิ่งที่ต้องการนะคะ เฮงฮ้อคะ :01

ขอบคุณมากคะคุณพ่อมือใหม่ :gd ตรุษจีนปีนี้ขอให้เพื่อนๆๆทุกท่านรำรวย มีกำไร ไม่มีดอยนะคะ :uu

ถูกแก้ไข โดย Ohshikung

ตรุษจีน 2012 ที่ โคราช ตอน เจาะเวลาหาจิ๋นซี