ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

boyles

วิเคราะห์ทอง ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยนะครับ^^By Boyles

โพสต์แนะนำ

ไม่ครับ มองทอง sideway ไปแค่ 1740-1750 แค่นั้นครับ แล้วน่าจะย่อกลับมาแถว low เดิมครับ ยังไม่มอง gold เป็นเทรนครับ

ขอบคุณคร้าาาาาา

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ระวังหน่อยนะครับ (อาจผิดได้) โปรดมีวิจารญาณ

ทองกำลังใกล้จบการ rally ในระยะสั้นๆแล้ว และกำลังจะลงอีกรอบ คาดน่าจะหลุด 1700 อีกครั้ง อยากให้ระวังการเล่นหน่อยนะครับ

ยังไม่ได้มองเป็นขาลง และไม่ได้มองเป็นขาขึ้น ยังมอง Sideway มีโอกาสกลับไปทดสอบ 1680 อีกรอบ

Boyles

ขอบคุณค่ะ อาทิตย์ที่แล้วได้แต่อ่านแนะแนว และฝากแต่คำขอบคุณ ดู ห่างเหินชอบกล อาทิตย์นี้ ต้องขอชม ซักหน่อย อิอิ

profile อาทิตย์ก่อน เป็นหนุ่มน้อยน่ารัก อาทิตย์นี้ แปลงกาย เป็นตี๋เล็ก ในละครกี่เพ้า อีกแระ คนอารายเป็นพระเอกได้ทุกเรื่อง คราวแล้ว ฟ้าทลายโจร คราวนี้ มากี่เพ้าอีก คราวหน้าขอ Hulk นะคร้า ลำ่ดี จะได้อึดกะน้องทองได้นานๆ ทำเอาเสียวหลังอยุ่หลายวัน แปะให้ค่ะ

ระวังหน่อยนะครับ (อาจผิดได้) โปรดมีวิจารญาณ

ทองกำลังใกล้จบการ rally ในระยะสั้นๆแล้ว และกำลังจะลงอีกรอบ คาดน่าจะหลุด 1700 อีกครั้ง อยากให้ระวังการเล่นหน่อยนะครับ

ยังไม่ได้มองเป็นขาลง และไม่ได้มองเป็นขาขึ้น ยังมอง Sideway มีโอกาสกลับไปทดสอบ 1680 อีกรอบ

Boyles

ขอบคุณ คุณบอยมากๆๆค่ะ

Boyles

ขอบคุณมากๆค่ะคุณ boyles ^____^

วันนี้ เอาบทความมาให้อ่าน ^^

ความจริงเกี่ยวกับระบบ การศึกษาทุกอย่างมีทั้งข้อดี และข้อเสียนะครับ ควรจะศึกษาให้ลึกซึ้งนะครับ และใช้มันได้อย่างถูกต้อง วันนี้เอาตัวอย่าง John Henry เอกสารข้างใต้ไม่ได้แสดงชัดเจนว่า Henry ขาดทุน $500 ล้านถึง 2 ครั้ง แต่จาก performance ก็แสดง

ให้แล้วว่าระบบการเทรดก็ไม่ได้ให้ผลตอบแทนมหาศาลเช่นกัน ลองอ่านกันดูนะครับ

ในโอกาสหน้าจะเอาข้อมูล ผลตอบแทนเฉลี่ยของการลงทุนที่อเมริกาในรอบ 30 ปี โดย ใช้วิธีต่างๆในการเทรด มาให้ดูนะครับ อย่างพวกนี้นะครับ

Trend Following Strategy|Systematic Trader|Discretionary Trader|Agricultural Trader|Diversified Trader

ดังนั้นถ้าเห็นใครบอก การทำกำไรระดับ 30% ต่อปีขึ้นไป เป็นเรื่องง่าย อยากให้มีวิจารณญาณในการตัดสินใจดีๆ การลงทุนไม่ใช่เรื่องง่าย ให้ดูค่าเฉลี่ยหลายๆปีนะครับ เงินไม่ได้หามาได้ง่ายๆแน่นอนครับ

มาอ่านบทความข้างล่างกันเลยครับ

โชคดีครับ

Boyles

$2 Billion Declines to $100 Million

The bottom line in this business: all that matters is performance.

The question then becomes; what strategy or approach performs the best?

Recent results (links are below) present a very clear answer as to what has been working best in recent years.

This also confirms the view I took about five years ago... that system trading, while it can be profitable... does not offer the profit opportunities of discretionary trading.

The results are very clear here. I think these are important links for you to study.

What's behind all of this is John Henry, the commodity trader that made so much money with fund management he bought the Boston Red Sox. Henry announced this week he is suspending his operations due to poor performance.

John Henry was a mechanical trend follower. How ironic: remember the song about, "John Henry the steel driving man", that was beaten by a machine? In real life, the real John Henry has been beaten by those who follow "the art of trading". The machine lost.

You can read about in the last link below. The disclosure document does not clearly show the $500 million John Henry lost, twice, with the public funds he managed.

http://www.jwh.com/Documents/disclosure.pdf

อันนี้ เอาผลตอบแทน ทบต้นโดย ให้ผลตอบแทน 15% ต่อปี โดยยึดหลัก Trend Follow นะครับ เอาข้อมูล 30 ปีอเมริกามาใช้นะครับ ดังนั้นอยากให้มองเป็นการลงทุน โดยเรามีเงินลงทุน 1 ล้านบาท เมื่อครบ 10 ปีเราจะมีเงินเพิ่มเป็น 4 ล้านบาท ผลตอบแทนอาจไม่ได้เยอะ แต่ก็ไม่น้อยแน่นอนถ้าเทียบกับฝากแบงก์ และเรายังเวลาไปหาเงินจากการทำอย่างอื่นเช่นกัน

จากข้อมูลที่ผมใช้ค่ากลางๆ เพราะ

Trend Following Strategy 30 ปีย้อนหลัง จ

ะให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 17% ต่อปี และถ้าคิดย้อนหลัง 10 ปีล่าสุดจะให้ผลตอบแทน 13% ต่อปีเท่านั้น โดยมี Drawdown 5-20%

Systematic Trader Index 30 ปีย้อนหลัง จะให้ผลตอบแทนเฉลี่ย 22% ต่อปี และถ้าคิดย้อนหลัง 10 ปี ล่าสุดจะให้ผลตอบแทน 12% ต่อปี โดยมี Drawdown 5-10%

http://www.iasg.com/cta-indexes/index/trend-following-index

http://www.iasg.com/cta-indexes/index/systematic-trader-index

ผลตอบแทนไม่มาก ไม่น้อย แต่ต้องอยู่กับความเป็นจริงนะครับ การลงทุนต้องลงทุนอย่างมีสติ อย่าไปวาดฝันกับผลตอบแทนที่มัน over มากนะครับ bottom line สำคัญที่สุด ถ้าขาดสติ แล้วเราอยากได้มากกว่านี้ ก็อาจจะทำให้เราแหวกกฏ และนำมาซึ่งความเสียหายได้ครับ

อยากฝากไว้ วิธีการเทรดมีหลากหลาย ทั้ง Trend follow, systematic, discretionary trader

โดยส่วนตัวผมเป็นแบบหลังสุดมากกว่า

โชคดีในการเทรดครับ

ยังไงค่อยกลับมาเล่นทองอีกที ต้นเดือนธันวานะครับ

อาจจะตอบไม่ได้ว่า gold จะ peak หรือสิ้นสุดการ rebound ที่ตรงไหน และจุดที่เราอยู่น่าจะใกล้สิ้นสุดการ rebound แต่คิดว่าทองน่าลงกลับไปทดสอบ 1680 หรือต่ำกว่านี้ อีกครั้งในสิ้นเดือน

โชคดีในการเทรด มาวิจารณญาณด้วยนะครับ อาจผิดได้

Boyles