ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

moddang

ทดสอบ การโพสรูปในกระทู้

โพสต์แนะนำ

เห็นบางท่านโพสต์รูปยังไม่เป็น บางท่านเล่น upload รูปอันเดิมขึ้นเวปทุกกระทู้ ซึ่งเปลืองที่โดยใช่เหตุ วันนี้ขอทำวิธีการ upload ที่ถูกต้องให้ดูกันเสียหน่อย

ปกติ การแสดงภาพในกระทู้ทำได้หลายวิธี หลักๆ ได้แก่

1. การ upload รูปขึ้นเวปโดยตรง อันนี้ เหมาะกับรูปที่คิดว่า ไม่อยากให้หายไปจากเวป เป็นรูปที่น่าเก็บรักษาไว้บนเวปเรา อาจเป็นข้อมูลสำคัญที่ใช้อ้างอิงได้นานๆ เช่นกราฟฤดูกาลทองคำ เป็นต้น

2. การฝากรูปที่เวปรับฝากรูป กรณีเรามีรูปบนเครื่องเรา และอยากแชร์เพื่อน แต่ไม่อยากให้ load เวปเรา กรณีนี้ อาจเป็นรูปวิเคราะห์เหตุการณ์ระยะสั้นๆ หรือเป็นรูปแสดงให้ดูกันเล่นๆ เป็นต้น

3. การอ้างอิงรูปจากเวปอื่น กรณีเราไปเจอรูปถูกใจที่เวปอื่น อยากเอามาแชร์เพื่อน

1. การ upload รูปขึ้นเวปโดยตรง อันนี้ไม่ยาก แต่บางท่านไม่สังเกตครับ

- ขณะตั้งกระทู้ จะมี "ตัวเลือกเพิ่มเติม" ตรงมุมล่างซ้ายให้เราเลือก เราแค่ click ก็จะมีช่องให้ upload รูปขึ้นเวปได้เลย

รูปที่ได้ จะเป็น attach file ที่แสดงต่อจากข้อความของเรา

2. การฝากรูปที่เวปรับฝากรูป อันนี้จริงๆ มีหลายที่ ขอยกตัวอย่างอันที่ผมใช้บ่อย (ลอกเฮีย ccczaa มา) คือเวป http://upic.me/

- เริ่มจากการไปที่เวปก่อน เมื่อหน้าเวป load แล้ว ถ้าไม่มีปัญหาเรื่อง java ก็จะมีปุ่ม select images ให้เลือก

- click แล้วเลือกรูป รูปจะถูก upload ขึ้นทันที

- copy URL ที่เป็น BBcode Fullimage มาใช้ได้เลย

3. การอ้างอิงรูปจากเวปอื่น เมื่อเราได้เจอรูปเป้าหมาย ให้ copy URL ภาพมาโดย

- ถ้าเป็น Firefox ก็ click mouse ขวาที่รูป แล้วกดเลือก menu "คัดลอกที่ตั้งภาพ"

- ถ้าเป็นใน Google Chrome ก็ click mouse ขวาที่รูป แล้วกดเลือก menu "คัดลอก URL รูปภาพ"

- ถ้าเป็นใน IE ยากกว่าเพื่อนหน่อย click mouse ขวาที่รูป แล้วกดเลือก menu "Properties" จะปรากฏหน้าต่าง Properties ขึ้นมา ให้ลอก URL ออกมาโดยการลาก mouse ทับ URL ที่เห็น แล้ว copy ด้วย mouse ขวา menu "copy"

- นำไป paste ลงในกระทู้ แล้วใช้คำสั่ง img คร่อม

ตัวอย่างเช่นลอก URL ได้เป็น

ให้ลาก mouse ทับ URL แล้วใช้ ปุ่มเครื่องมือ ... เพื่อสร้างคำสั่งคร่อม URL รูป ได้คำสั่งดังนี้

>[img=http://upic.me/i/bv/season.gif]

และจะได้รูปผลลัพธ์ดังนี้

หมายเหตุ ที่เว็บใหม่ การคัดลอกโค๊ดไฟล์รูป จะรองรับไฟล์สกุล gif jpeg png และอะไรอีกหรือไม่ เพราะถ้าได้ไฟล์ไม่เข้าลักษณะดังกล่าวก็โพสไม่ขึ้นค่ะ ขณะเดียวกันที่พบ เมื่อโพสรูปขึ้นไปมากๆ เว็บไม่รองรับ ฉะนั้นเมือ่โพสรูปต้องหมั่น previewค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ลองมั่ง แต่เอารูปที่ไหนล่ะ รูปนี้ขนาดเล็กประมาณ 81.83kb ]ลองแนบหลายไฟล์ทำไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวคุณ sea sea ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะคะ เข้าไปแล้วทำไม่ถูกค่ะ

post-21-083570300 1276251918_thumb.jpg

^_^ คลิกเลือกตรง การใช้ตัวช่วยอัพโหลดแบบ advance

:o หลังจากนั้น มันจะเข้าไปหน้าต่าง setup ของเราก่อนรอบนึง ให้เซทการตั้งค่าแบบนี้ แล้วเราค่อยใช้ได้ค่ะ

!17 แต่ก็มีข้อแม้ ทุกภาพรวมกันใช้ได้ไม่เกิน 500 kb

งง เหมือนกันนะคะ ว่าทำได้ไง เพราะทำกลับไปกลับมา เดี๋ยวขอเล่นให้เข้าใจ แล้วจะเข้าไปเพิ่มความเห้นให้นะคะ คุณ sea sea

post-21-076767300 1276305557_thumb.gif

post-21-051571500 1276305558_thumb.jpg

อีกครั้ง ..........จะลองโพสรูปหลายไฟล์ ก็พบว่า..... หน้าต่างตัวเลือกแนบไฟล์ไม่เหมือนเดิม ......... หลังจากคลิ๊ก เลือกแนบหลายไฟล์....จะพบ

.

คุณได้ใช้ 124.13กิโล จาก 500กิโล ของโควต้าอัพโหลดทั่วไป (ขนาดสูงสุดต่อ 1 ไฟล์: 375.87กิโล)

ยังไม่ได้โพสเลยที่กระทู้นี้......... แล้ว 124.13 kb คือกระทู้ที่ใช้ไปแล้วหรือ...อ้าว :blink:

------------------------------------------------------------------------------

ย้อนไปดูที่กระทู้ก่อนหน้านี้

ฮัลโหล เทส 1 2 3 4 ลองหัดแปะครับ อ้อใช้ได้ครับ เดี๋ยวจะเพิ่มคะแนนความดีให้ ที่สอนให้ผมทำชั่วได้ อิอิ (แล้วถ้าผมจะเขียนหนังสือใต้รูปอีก จะทำไงอ่ะคุณซี้

post-23-028194700 1276307305_thumb.gif

post-23-049362900 1276307308_thumb.gif

ฮัลโหล เทส 1 2 3 4 ลองหัดแปะครับ อ้อใช้ได้ครับ เดี๋ยวจะเพิ่มคะแนนความดีให้ ที่สอนให้ผมทำชั่วได้ อิอิ (แล้วถ้าผมจะเขียนหนังสือใต้รูปอีก จะทำไงอ่ะคุณซี้

ตัวอย่างการเขียน ดูรูปประกอบข้างล่าง

แต่รู้สึก จะ attach ได้แต่รูปเล็กๆนะครับ เดี๋ยวผมไปขยายหน่อยดีกว่า

Uploaded with ImageShack.us

ถามคุณ ซี ให้คุณ ซี ตอบนะคะ

ถ้าตัวเองจะตอบต้องบอกว่ายากกว่าเดิม แต่คุณ ซี อาจมีวิธีง่ายๆก็ได้ ช่วยมาแบ่งปันก็ดีนะคะ

..เฮียกัมมาชี้ทางสว่างให้แล้วค่ะ คุณหมอ คุณมดแดง !Aa !Aa

ถามคุณ ซี ให้คุณ ซี ตอบนะคะ

ถ้าตัวเองจะตอบต้องบอกว่ายากกว่าเดิม แต่คุณ ซี อาจมีวิธีง่ายๆก็ได้ ช่วยมาแบ่งปันก็ดีนะคะ

แหม ไม่ถามหน่อยงอนเชียว โอ๋ ก็เห็นว่าปวดหัวอยู่ก็เลยไม่ถาม 07baa27a.gif

ผู้มาเยือน
ตอบกลับกระทู้นี้...

×   วางข้อความแบบ rich text.   วางแบบข้อความธรรมดาแทน

อนุญาตให้ใช้ได้ไม่เกิน 75 อิโมติคอน.

×   ลิงก์ของคุณถูกฝังอัตโนมัติ.   แสดงเป็นลิงก์แทน

×   เนื้อหาเดิมของคุณได้ถูกเรียกกลับคืนมาแล้ว.   เคลียร์อิดิเตอร์

×   คุณไม่สามารถวางรูปภาพได้โดยตรง กรุณาอัปโหลดหรือแทรกภาพจาก URL

กำลังโหลด...

• เข้ามาดูเมื่อเร็วๆนี้   0 สมาชิก

ไม่มีผู้ใช้งานที่ลงทะเบียนกำลังดูหน้านี้

• สร้างใหม่...