ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

:57 ใจเราเอง....แน่นอนสุด :gd เก่งมากกำไรแล้วดีใจด้วยรอเล่นรอบใหม่นะ อย่าใจร้อน ไล่ซื้อราคาสูงนะ ไม่ประมาท ไม่โลภ ไม่คาดหวังผลกำไรที่เป็นไปไม่ได้ ระยะยาวมีกำไรสุขภาพดีมีความสุขนะจะบอกให้ :32

น่านจิพี่ต่ายตอนนี้อย่างต่ำๆ พี่ต่ายน่าจะอยู่ขั้น 3 ,4,5 อ่านจากจิตวิทยาการเทรด ของน้องลิน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

น่านจิพี่ต่ายตอนนี้อย่างต่ำๆ พี่ต่ายน่าจะอยู่ขั้น 3 ,4,5 อ่านจากจิตวิทยาการเทรด ของน้องลิน

:_Rd ใจเขาใจเรา ทองขึ้นแล้วแต่ก็ระวังไว้เพราะมันอาจเป็นแผนล่อแมลงเม่าบินเข้ากองไฟหรือเปล่าไม่รู้ช้อนซื้อวันนี้เพื่อจุดประสงค์เดียวคือขายทำกำไร อย่าลืมบทเรียนปีที่แล้ว ติดดอยนานเป็นปี ความรู้สึกเวลานั้น จำกันได้บ่ :21 เราเงินน้อย..กองทุนขาใหญ่เงินเยอะ.. ขยับทีเดียว ร่วงได้ เด้งได้ ท่องไว้...อย่าชะล่าใจตลาดเก็งกำไร หนีไม่พ้นเรื่องแบบนี้ ปั่นราคา เทขาย ช้อนซื้อ ...เอากำไรเป็นตัวล่อ เชือดเราทีเผลอ...ครั้งเดียวก็เกินพอ..ขายหมู 10 ครั้งยังไม่เท่าถูกเชือดครั้งเดียวเลยจริงมั้ย..เพราะฉะนั้นอย่าเสียดายเวลาขายหมู..เพราะดีกว่าติดดอย.. :bye ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

:_Rd ใจเขาใจเรา ทองขึ้นแล้วแต่ก็ระวังไว้เพราะมันอาจเป็นแผนล่อแมลงเม่าบินเข้ากองไฟหรือเปล่าไม่รู้ช้อนซื้อวันนี้เพื่อจุดประสงค์เดียวคือขายทำกำไร อย่าลืมบทเรียนปีที่แล้ว ติดดอยนานเป็นปี ความรู้สึกเวลานั้น จำกันได้บ่ :21 เราเงินน้อย..กองทุนขาใหญ่เงินเยอะ.. ขยับทีเดียว ร่วงได้ เด้งได้ ท่องไว้...อย่าชะล่าใจตลาดเก็งกำไร หนีไม่พ้นเรื่องแบบนี้ ปั่นราคา เทขาย ช้อนซื้อ ...เอากำไรเป็นตัวล่อ เชือดเราทีเผลอ...ครั้งเดียวก็เกินพอ..ขายหมู 10 ครั้งยังไม่เท่าถูกเชือดครั้งเดียวเลยจริงมั้ย..เพราะฉะนั้นอย่าเสียดายเวลาขายหมู..เพราะดีกว่าติดดอย.. :bye

ขอบคุณค่ะ คุณต่ายทอง ที่ให้สติ จากประสบการณ์ที่ผ่านมามันเป็นเช่นนั้นจริงๆ

หวาดดีตอนเที่ยงทู๊กทู๊กคนค่าา เมื่อวานขายหมูไป แล้วก็ต้องรีบต้อนหมูกลับเล้าอย่างเร็วเกือบไม่ทันขึ้นรถ แฮ่... เมื่อคืนดีดไปถึงด่านสุดท้ายที่ให้ไว้ 1752 (เลยไปหน่อยนึง 1754 ) สาวก็ขายไปแล้วเมื่อคืนค่ะ รอเก็บใหม่วันจันทร์ :_ee เมื่อคืนเพื่อนๆคงมีเฮกันยกใหญ่เนาะ ยินดีกับเพื่อนๆทุกๆคนด้วยค่ะ มาวิแคะกราฟอาแป๊ะกันต่อดีกว่า ราย ชม. ระยะสั้น จากที่เมื่อคืนราคาดีดแรงเกินคาดทำให้เส้นขึ้นชนเพดานเลย มีแท่งเตือนการชนเพดานบนแท่งที่ 4 แล้ว คาดว่าในวันจันทร์น่าจะย่อตัวลงก่อน แนวรับ 1748 1743 1738 1734 1732.76 (รับสำคัญ ไม่รู้จะลงถึงป่าวน๊า ) รายวัน แป๊ะยังยิ้มสู้ บอกว่ายังไปต่อได้ แต่มีแท่งเตือนการชนเพดานแท่งแรกแล้วนะคะ ไว้มีสัญญาณเตือนเพิ่มจะมาบอกอีกทีจะได้คอยระวังกัน วัดระยะการขึ้นมองไว้ที่ 1770-1780 ก่อนละกันค่ะ จุดระวังการลงอยู่ ที่ 1726 (ต้องเด้ง) 1713.45 (ห้ามหลุด) รายสัปดาห์ แป๊ะยังร้องไห้อยู่นะคะ แต่สัญญาณเริ่มโน้มตัวขึ้น บ่งบอกว่าเริ่มกลับตัวขึ้นแล้ว จากที่จะตัดลงอยู่รอมร่อ ดูจุดที่ 1779.77 ถ้าสามารถทะลุผ่านไปได้ แป๊ะจะเปลี่ยนเป็นยิ้มทันที และเราจะมีโอกาสลุ้นเป้าหมาย 1800-1900 ในระยะยาวกันต่อไปค่ะ แต่ถ้าไม่สามารถผ่าน 1779.77 ไปได้ ต้องระวังการลงลิฟท์นะคะ :_ee :_ee จบวิแคะแกะเกาฉบับขำขำไว้เพียงเท่านี้ก่อนค่ะ (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านค่ะ) :bye

:_Rd ใจเขาใจเรา ทองขึ้นแล้วแต่ก็ระวังไว้เพราะมันอาจเป็นแผนล่อแมลงเม่าบินเข้ากองไฟหรือเปล่าไม่รู้ช้อนซื้อวันนี้เพื่อจุดประสงค์เดียวคือขายทำกำไร อย่าลืมบทเรียนปีที่แล้ว ติดดอยนานเป็นปี ความรู้สึกเวลานั้น จำกันได้บ่ :21 เราเงินน้อย..กองทุนขาใหญ่เงินเยอะ.. ขยับทีเดียว ร่วงได้ เด้งได้ ท่องไว้...อย่าชะล่าใจตลาดเก็งกำไร หนีไม่พ้นเรื่องแบบนี้ ปั่นราคา เทขาย ช้อนซื้อ ...เอากำไรเป็นตัวล่อ เชือดเราทีเผลอ...ครั้งเดียวก็เกินพอ..ขายหมู 10 ครั้งยังไม่เท่าถูกเชือดครั้งเดียวเลยจริงมั้ย..เพราะฉะนั้นอย่าเสียดายเวลาขายหมู..เพราะดีกว่าติดดอย.. :bye

ขอบคุณ คุณกระต่ายทองค่ะ เมื่อคืนตกรถ แต่ไม่เสียดาย เพราะได้ปล่อยไป 1 ดอย ถ้าจะขายหมูก็ไม่เสียใจ เพราะได้เงินคืนกลับมาอยู่ในกระเป๋าเราพร้อม ดอกเบี้ย พอประมาณ เราเป็นนักเทรดสมัครเล่นต้องทำพร้อมกับภาระกิจที่มิอาจหลีกเลี่ยงได้ อีกมากมาย การขายหมู ติด ดอย ในระดับ

ที่รับได้ ถือเป็นประสบการณ์ และบทเรียนค่ะ

ขอบคุณ คุณกระต่ายทองค่ะ เมื่อคืนตกรถ แต่ไม่เสียดาย เพราะได้ปล่อยไป 1 ดอย ถ้าจะขายหมูก็ไม่เสียใจ เพราะได้เงินคืนกลับมาอยู่ในกระเป๋าเราพร้อม ดอกเบี้ย พอประมาณ เราเป็นนักเทรดสมัครเล่นต้องทำพร้อมกับภาระกิจที่มิอาจหลีกเลี่ยงได้ อีกมากมาย การขายหมู ติด ดอย ในระดับ

ที่รับได้ ถือเป็นประสบการณ์ และบทเรียนค่ะ

ถูกเลยป้าลี เรามีนพวกภาระเยอะมาเล่นก็เฉพาะเวลาว่าง เมื่อคืนจะกระโดด ตามตอน 1744 แล้วยังไม่กล้าเลยกลัวมันหลอก

ถูกแก้ไข โดย เกี้ยมอี๋

ขอบคุณน้องบอย มากๆค่ะ ที่เป็นห่วงป้ารี ขอบคุณจิงๆๆ

คิดถึงเสี่ยบอยกะน้องหญ้า เสมอ ไม่ค่ฮยว่างเข้ามาอ่าน แวปไปมาเพราะต้องสอนการบ้านลูก เลยยังไม่ได้อ่านกราฟกะเสี่ยบอยเลย

ไว้ว่างแล้ว ค่อยมาเรียนกันใหม่

ชอบอ่านความคิดของคุณต่ายทองที่ป็นกำไรใจให้เพื่อนๆ ดีจริงๆค่ะ

มีมุมมองและแนวคิดดีๆมาฝาก

:031หยุดให้เป็นก็เย็นได้ :32

แก้ไขโดย กระต่ายทอง, วันนี้, 09:45 AM.

ขอบคุณ คุณ ต่ายทอง ค่ะ

บางพลัดกับนครปฐม ไม่ไกลกันเท่าไหร่สักวันป้ารี คงมีโอกาสได้เจอตัวเป็นๆ คุณต่ายทองผู้มองโลก ในแง่ดีเสมอ นะค่ะ

จำได้ว่าคุณต่ายทองบอกบ้านอยู่หน้าองค์พระ จะไปเคาะประตูถึงบ้านเลยค่ะ

ถูกแก้ไข โดย Pa'ree

ถูกเลยป้าลี เรามีนพวกภาระเยอะมาเล่นก็เฉพาะเวลาว่าง เมื่อคืนจะกระโดด ตามตอน 1744 แล้วยังไม่กล้าเลยกลัวมันหลอก

รอย่อวันจันทร์ ค่ะ แล้วเราขึ้นรถพร้อมกันนะค่ะ

:031หยุดให้เป็นก็เย็นได้ :32

แก้ไขโดย กระต่ายทอง, วันนี้, 09:45 AM.

ขอบคุณ คุณ ต่ายทอง ค่ะ

บางพลัดกับนครปฐม ไม่ไกลกันเท่าไหร่สักวันป้ารี คงมีโอกาสได้เจอตัวเป็นๆ คุณต่ายทองผู้มองโลก ในแง่ดีเสมอ นะค่ะ

จำได้ว่าคุณต่ายทองบอกบ้านอยู่หน้าองค์พระ จะไปเคาะประตูถึงบ้านเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ คุณต่ายทอง ที่ให้สติ จากประสบการณ์ที่ผ่านมามันเป็นเช่นนั้นจริงๆ

หวาดดีตอนเที่ยงทู๊กทู๊กคนค่าา :bye

:57 เพื่อนๆมีโอกาสว่างมาเที่ยวงานประจำปีเมืองนครปฐมนะคะ :32

ความผิดในความถูก...ธรรมอุปมา...ของหลวงปู่ชา สุภทฺโท

๑. จะหลุดพ้นได้ต้องเริ่มจากการเห็นโทษ

ให้เอาจิตพิจารณากายนี้ให้รู้จัก เมื่อรู้จักแล้วมันก็เป็นสิ่งไม่แน่นอน เป็นของไม่เที่ยงทั้งนั้น เมื่อเห็นเช่นนี้ จิตใจของเราก็จะเกิดความเบื่อหน่าย เบื่อหน่ายในใจในกายนี้ว่าไม่แน่นอน ไม่คงเส้นคงวา ก็อยากจะหาทางออก หาทางพ้นทุกข์

เปรียบประหนึ่งนกที่อยู่ในกรง เห็นโทษว่าจะบินไปมาที่ไหนไม่ได้ ใจพะวักพะวนดิ้นรนจะออกจากกรงอันนั้น เบื่อกรง เบื่อที่อยู่ ถึงแม้ว่าจะให้อาหารให้กินอยู่ใจมันก็ยังไม่สบาย เพราะมันเบื่อกรงที่ขังมันไว้

จิตใจเราก็เหมือนกัน เมื่อเห็นโทษ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ในรูปในนามนี้แล้ว มันก็จะพยายามพิจารณาให้ออกจากวัฏสงสารอันนั้น

๒. กราบพระ แต่ไม่เห็นพระ

คำสอนของพระพุทธเจ้านั้นทำ คนให้หมดให้พระเกิดขึ้นมา ก็คือ ทำความผิดให้มันหมดไป ความถูกจึงจะเกิดขึ้นมา ทำความชั่วให้หมดไป ความดีก็จะเกิดขึ้นมา

อย่างบ้านของเรามันสกปรกไม่สะอาด ถ้าเราเอาไม้กวาดมากวาดแล้วก็เช็ดสกปรกออกมันก็สะอาดเพราะสกปรกมันหายไป

ถ้าความผิดยังไม่หมด ความถูกก็เกิดขึ้นไม่ได้ นี่ถ้าเราไม่ภาวนาเราก็ไม่รู้ความจริง

ธรรมะของพระพุทธเจ้ามีอำนาจมาก ถ้าทำความเปลี่ยนจิตใจไม่ได้ก็ไม่ใช่ธรรมะที่มีอำนาจ แต่ธรรมะนี้ทำปุถุชนสามัญชนให้เป็นอริยชนได้ เพราะธรรมะให้คนที่มีความเห็นผิด เกิดความเห็นถูกขึ้นมาได้

๓. เอาตนเองเป็นพยาน

ธรรมะนี้เปรียบเหมือนผลไม้ที่เราไปบ้านญาติบ้านเพื่อน แล้วเขาเอาผลไม้ฝากเราหยิบผลไม้ไว้ในมือของเรา แต่เราก็ไม่รู้เปรี้ยว หวาน ฝาดอะไรต่างๆ คือจับผลไม้แล้วก็ยังไม่รู้รสของผลไม้ จะรู้รสก็ต้องเอามาทานขบเคี้ยว จึงจะรู้ว่ามันเปรี้ยว มันหวาน มีรสชาติต่างๆ ตามสัญญาของเรา

ธรรมะนี้ก็เหมือนกันฉันนั้น ทุกอย่างท่านให้เอาตนเองเป็นพยาน ไม่ต้องเอาคนอื่น เรื่องของคนอื่นตัดสินได้ยากลำบาก เพราะเป็นเรื่องของคนอื่น

ถ้าเป็นเรื่องของเราแล้วมันง่ายที่สุด เพราะความจริง มันอยู่กับเรามีเราเป็นพยาน

ธรรมะนี้เมื่อฟังแล้วก็ต้องเอามาภาวนาให้เป็นปริยัติศาสนา ปฏิบัติศาสนา ปฏิเวธศาสนา

ปริยัติคือการเรียนรู้ รู้แล้วเอามาปฏิบัติตามก็เกิดความรู้ขึ้นมาตามความเป็นจริง ถ้าฟังเฉยๆ ก็รู้ด้วยสัญญา เอาไปพูดก็ตามสัญญา ไม่ได้พูดความจริงให้ฟัง นี่เราจึงยังเข้าไม่ถึงธรรมะ ไม่สอดส่องธรรมะ ใจยังไม่เป็นธรรมแต่พูดเป็นธรรมได้ ทำเป็นธรรมได้ นี่เรียกว่ายังไม่สมบูรณ์แบบ ตามทางพุทธศาสนา

๔. บรรลุความจริง คือ บรรลุธรรม

การบรรลุธรรมะ การตรัสรู้ ถ้าเราคิดไปก็ดูเหมือนว่าเป็นของสูงเกินไป ไม่ควรจะเอามาพูดว่าเราบรรลุธรรมะ ความเป็นจริงก็คนเหมือนเรานี่แหละเสมอแล้วที่จะบรรลุธรรมะได้

บรรลุธรรม ก็คือ เข้าใจว่าอันนี้มันบาป คือ มันผิดไม่เกิดประโยชน์ตนและคนอื่นทั้งนั้น เข้าใจชัดเจนเช่นนี้ก็เรียกว่า เราบรรลุธรรมะ ซึ่งเป็นในทางที่ควรละ คือการรู้แจ้งธรรมะ

เช่นเราเดินไปท่าน้ำ จะบรรลุท่าน้ำหรือท่าเรือก็เมื่อไปถึงท่าน้ำท่าเรือนั่นเอง ถ้าขึ้นมาถึงศาลาเราก็เรียกว่า เราบรรลุศาลาแก้ว

ถ้าเรารู้จักความเป็นจริงที่ถูกต้อง ก็เรียกว่า เราบรรลุความจริง บรรลุธรรมะ เมื่อบรรลุธรรมะแล้วกิเลสทั้งหลายมันก็สร่างไป ลดไป เมื่อมีความเห็นชอบ ความเห็นผิดมันก็เลิกไปเป็นธรรมดา

๕. สำรวจที่ตนเอง

ความอยากนั้นมันรู้ที่จิต เหมือนชาวประมงออกไปทอดแห พอได้ปลาก็รีบตะครุบ ปลามันก็กลัว คนกลัวปลาจะออกจากแห เมื่อเป็นอย่างนั้น ใจมันสับสน บังคับมันมาก เดี๋ยวปลามันก็ออกจากแห

โบราณจึงให้ค่อย ๆ คลำมันไป ทำไปเรื่อยๆ ขี้เกียจก็ทำ ขยันก็ทำ ทำไปมาก ๆ ถูกทางความสงบมันก็ระงับ

การปฏิบัติท่านก็ให้ไปเรื่อยๆ อย่าหยุด ขยันก็ทำ ขี้เกียจก็ทำ แต่ปฏิบัติเหมือนบุรุษสีไฟ เดี๋ยวหยุด เดี๋ยวทำ ใจร้อนก็ไม่สำเร็จเพราะใจมันร้อน

การภาวนาการปฏิบัติไม่ต้องคิดอะไรมาก ให้สำรวจที่ตนเอง ไม่ต้องไปสำรวจที่อื่น ถ้าเราเห็นตัวเรา เราก็เห็นคนอื่น เหมือนยาทันใจกับยาปวดหาย เพราะมันมีลักษณะรักษาโรคอันเดียวกัน คือยาแก้ปวด

คนที่ปฏิบัติกับคนเรียนนั้นชอบโทษกัน เหมือนกับการที่เราหงาย-คล่ำฝ่ามือ ซึ่งมันไม่ได้อยู่ที่ไหนหรอก มันอยู่ของมันตรงนั้นแหละ แต่เรามองไม่เห็น การเรียนแล้วไม่ปฏิบัติ เราก็จะไม่รู้ตามความเป็นจริง มันจะทำให้หลงไป

๖. เลือกที่ตรงจริต

การพิจารณากรรมฐานให้เลือกดูว่าอะไรมันถูกจริตเรา เหมือนกับอาหารในสำรับกับข้าว เราเองพิจารณาเลือกว่าอะไรมันถูกกับธาตุกับขันธ์ของเรา เหมือนกับเราเลือกการพิจารณากรรมฐานว่าอะไรมันถูกกับเรา ลมเข้าออก หรือพิจารณาสังขาร หรือลมเข้าลมออก

การทำความเพียรให้ทำไปเรื่อยๆ เหมือนน้ำหยดในโอ่งเรื่อยไม่แห้ง สัตว์ที่อยู่ในโอ่งก็ไม่ตาย น้ำก็ไม่แห้ง

ถ้าเราพิจารณาธรรม เรื่องความไม่เที่ยง เรื่องอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เมื่อเราเข้าใจก็เหมือนกับเราคลายเกลียวนอตไปทางซ้าย มันก็ไม่แน่นก็เลยทำให้เราไม่ยึดมั่นถือมั่นในอนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

๗. ทุกข์เพราะไม่ยอมปล่อย

คนถ้าไม่ทุกข์ไม่ลืมตา ถ้ามันสุขมันดับสนิทขี้เกียจไปเลย

ทุกข์มันแทงขึ้นมาให้มีความคิดมาก ให้ขยายตัวขึ้นมามาก ยิ่งมีความทุกข์มาก ทุกข์มันเกิดมาเพราะอะไรจะต้องดูมัน ไม่ใช่นั่งให้มันหมดทุกข์เฉย ๆ

บัดนี้ฉันหนักแล้วเพราะอะไร เพราะยกแก้วขึ้นมามันถึงหนัก ถ้าปล่อยมันเฉยๆ แก้วนี้มันไม่หนัก หนักก็ไม่ปรากฏกับเรา เพราะเราไม่ไปสัมพันธ์กับมันมันก็ไม่หนัก เรื่องทุกข์มันเป็นอย่างนั้น

แล้วทำไมมันถึงหนัก ทำไมมันถึงทุกข์ เพราะไปจับทุกข์มาไว้ แต่เราไม่เข้าใจว่าทุกข์ ว่าทุกข์นั้นจะเป็นของประเสริฐ ว่าทุกข์จะเป็นของดี ให้วางก็วางไม่ได้ ให้ปล่อยก็ปล่อยไม่ได้ ก็หนักอยู่อย่างนั้น ก็ทุกข์อยู่อย่างนั้น

ที่มา จากเทปพระธรรมเทศนาของหลวงปู่ชา หนังสือมรดกธรรม เล่มที่ ๑๓ เรื่อง ความผิดในความถูก

และhttp://www.dhammajak.net/ :bye

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

[Psycho] Part 3 : สิ่งที่ทำให้เทรดเดอร์หน้าใหม่ ประสบความสำเร็จ (Training New Traders: What Makes for Success)

[Psycho] Part 4 : การฝึกซ้ำๆ เพื่อให้เกิดทักษะ

[Psycho] Part 5 : สิ่งสำคัญสุดในการโค้ชการเทรดให้ตัวเอง

[Psycho] Part 6 : คำถามสำคัญที่จะช่วยให้หลุดจากภาวะการเทรดตกต่ำ

[Psycho] Part 7 : วิธีทำงานของ เทรดเดอร์ชั้นนำ

[จิตวิทยาการลงทุน] Part 8 : เมื่อกังวลว่าเทรดได้ไม่ดี

[จิตวิทยาการลงทุน] Part 9 : การเสพติดการเทรด

ปล. วันนี้ไลค์หมดติดไว้ก่อนเด้อค่า

ขอบคุณผู้กองลินคับ

อ่านไปบางส่วน เด๋วไปอ่านเรื่อง Volume+เล็งกราฟ แร้วจากลับมาอ่านต่อคับ ราตรีนี้ยาวถึงเช้าคับ

ชอบมากๆ มีอีกเอาอีกนะคับ บอยแอดหน้า ที่ผู้กองลินโพสวิชาการ เอาไว้ทุกหน้าคับ

ลป. ไลค์หมด ติดไว้พรุ่งนี้ จัดเตร็ม คับ อิอิ

หวาดดีตอนเที่ยงทู๊กทู๊กคนค่าา เมื่อวานขายหมูไป แล้วก็ต้องรีบต้อนหมูกลับเล้าอย่างเร็วเกือบไม่ทันขึ้นรถ แฮ่... เมื่อคืนดีดไปถึงด่านสุดท้ายที่ให้ไว้ 1752 (เลยไปหน่อยนึง 1754 ) สาวก็ขายไปแล้วเมื่อคืนค่ะ รอเก็บใหม่วันจันทร์ :_ee เมื่อคืนเพื่อนๆคงมีเฮกันยกใหญ่เนาะ ยินดีกับเพื่อนๆทุกๆคนด้วยค่ะ มาวิแคะกราฟอาแป๊ะกันต่อดีกว่า ราย ชม. ระยะสั้น จากที่เมื่อคืนราคาดีดแรงเกินคาดทำให้เส้นขึ้นชนเพดานเลย มีแท่งเตือนการชนเพดานบนแท่งที่ 4 แล้ว คาดว่าในวันจันทร์น่าจะย่อตัวลงก่อน แนวรับ 1748 1743 1738 1734 1732.76 (รับสำคัญ ไม่รู้จะลงถึงป่าวน๊า ) รายวัน แป๊ะยังยิ้มสู้ บอกว่ายังไปต่อได้ แต่มีแท่งเตือนการชนเพดานแท่งแรกแล้วนะคะ ไว้มีสัญญาณเตือนเพิ่มจะมาบอกอีกทีจะได้คอยระวังกัน วัดระยะการขึ้นมองไว้ที่ 1770-1780 ก่อนละกันค่ะ จุดระวังการลงอยู่ ที่ 1726 (ต้องเด้ง) 1713.45 (ห้ามหลุด) รายสัปดาห์ แป๊ะยังร้องไห้อยู่นะคะ แต่สัญญาณเริ่มโน้มตัวขึ้น บ่งบอกว่าเริ่มกลับตัวขึ้นแล้ว จากที่จะตัดลงอยู่รอมร่อ ดูจุดที่ 1779.77 ถ้าสามารถทะลุผ่านไปได้ แป๊ะจะเปลี่ยนเป็นยิ้มทันที และเราจะมีโอกาสลุ้นเป้าหมาย 1800-1900 ในระยะยาวกันต่อไปค่ะ แต่ถ้าไม่สามารถผ่าน 1779.77 ไปได้ ต้องระวังการลงลิฟท์นะคะ :_ee :_ee จบวิแคะแกะเกาฉบับขำขำไว้เพียงเท่านี้ก่อนค่ะ (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านค่ะ) :bye

ขอบคุณ คุณน้องคับ

เช่นเคย เด๋วบอยไปเล็งกราฟตามวิ.คุณน้องคับ ได้ความรู้ดี

บอยมองว่าราคาระเบิดขึ้นมาได้ ด้วยเหตุผลทางเทคนิค

มากกว่าเรื่องกรีซ เรื่องตัวเลขเยอรมัน ระเบิดซะขนาดนี้

ถ้าจากสองเรื่องนั้น บอยคิดว่าดีดขึ้นมายืน 1738 ถึง 40 ต้นๆ ก้อน่าจาพอแร้ว

มันอัดอั้นอยู่ในกรอบมานาน จนถึงจุด ไม่รู้ว่าคิดถูกรึป่าว

คิดถึงเสี่ยบอยกะน้องหญ้า เสมอ ไม่ค่ฮยว่างเข้ามาอ่าน แวปไปมาเพราะต้องสอนการบ้านลูก เลยยังไม่ได้อ่านกราฟกะเสี่ยบอยเลย

ไว้ว่างแล้ว ค่อยมาเรียนกันใหม่

ชอบอ่านความคิดของคุณต่ายทองที่ป็นกำไรใจให้เพื่อนๆ ดีจริงๆค่ะ

มีมุมมองและแนวคิดดีๆมาฝาก

คิดถึงพี่เกี้ยมอี๋เช่นกันคับ ระยะหลังพี่หายๆ ไป

ติด Mission สอนการบ้านคุณลูกนั่นเอง (เทรดลำบากเหมือนกันนะคับ ถ้าไม่ใช่การเทรดระยะยาว)

ยามว่างพี่ลองดูๆ เกี่ยวกับกราฟเทคนิคก้อดีนะคับ (ไม่รู้จาว่างรึป่าว ทำงานด้วย สอนการบ้านด้วยเนาะ)

มันไม่ยากเรยคับ ให้เวลาทำความเข้าจัยมันหน่อย ง่ายกว่าที่คิดคับ

เราอาจดูแบบพื้นฐานก้อได้คับ ดูแบบง่ายๆ เพื่อช่วยตัดสินจัย ก้อพอ

ส่วนระดับที่ยากกว่า ก้อปล่อยเป็นหน้าที่ของกูรู เราแค่คอยเข้าไปเติมเต็ม+เพิ่มมุมมองให้ตัวเองคับ

แต่ก่อนที่บอยยังไม่ศึกษาเทคนิค

บอยคิดว่าสิ่งที่รู้อยู่ เพียงพอแร้ว

แต่พอได้มาศึกษาแร้วย้อนนึกถึงการเทรดที่ผ่านมา โห มันเสี่ยงมากๆ เรย

รู้เทคนิคทำให้เราได้เปรียบ หรือ อย่างน้อยก้อไม่เสียเปรียบมากนักคับ

ไว้บอยกับน้องญ่า เปิดหลักสูตรเร่งรัดนะคับ 555 ล้อเล่นคับ..