ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

วิเคราะห์แนวโน้มราคาทอง

ของ Rจานอั๋น

ขอบคุณมากๆๆค่า :gd

สวัสดีครับทุกคน สวัสดีตอนเช้าของวันที่ 24-12-2012 เวลา 10.44 น.

สัปดาห์ที่แล้ว ราคาทองคำสามารถดีดกลับขึ้นมาปิดตลาด เหนือแนวรับ ณ ระดับ 1750 เหรียญ ได้

หลังจากลงไปทำจุดต่ำสุดแถว แนวรับ ณ ระดับ 1635-1630 เหรียญ

ทำให้ทิศทางราคาทองคำสัปดาห์นี้ ซึ่งเป็นสัปดาห์สุดท้าย ของปี 2012

มีแนวโน้มว่าราคาทองคำ Side Ways อยู่ ณ ระดับ 1630-1680 = 50 เหรียญ

หากปี้นี้ปิดตลาด ณ ระดับ แนว Side ways และพักฐาน ณ ระดับนี้ ได้ 1630-1680 เหรียญ

ปีหน้า 2013 เปิดตลาดมา ราคาทองคำมีโอกาศขึ้นทดสอบ แนวต้าน 1680-1700 เหรียญ ก่อนและหากไม่ผ่านจึงถูกแรงขายออกมาอีกครั้งครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องรอดูก่อน สัญญา GF และ Option ที่จะมีการส่งมอบภายในสัปดาห์ นี้ ใน Serie Z ประจำเดือน ธันวาคม 2012 นี้

จะมีแรงขายทำกำไร และบังคับปิดสถานะมากแค่ไหนด้วยนะครับ แนะนำให้ รอติดตามเอาไว้ด้วยนะครับ

ส่วนราคาทองคำ ณ ระดับ ต่ำกว่า 1650 เหรียญ ลงไป หากนักลงทุน ท่านใดต้องการ ทยอยซือ้สะสมทองคำแท่ง ก็แนะนำให้ เข้าไปซือ้สะสมไว้บ้าง นะครับ

และแนะนำให้ เก็บไว้ก่อน อย่าเพิ่งนำมาขาย จนกว่าราคาทองคำ จะทดสอบ 1680-1700 เหรียญ ก่อนหากไม่ผ่าน ก็ แนะนำให้ แบ่งขายทำกำไร

ก่อนส่วนหนึ่งครับ และ รอทยอยซือ้สะสมใหม่อีกครั้ง ส่วน GF นั้น แนะนำให้ เปิดสถานะ ใน สัญญาระยะยาว ไว้หากนักลงทุน ท่านใด อยาก

ทยอยซือ้สะสม แต่ต้องคำนึง ถึง เงินหลักประกันเบื้องต้น ของตนเองด้วยหาก ราคาทองคำ ถูกแรงขาย ออกมา ในสัปดาห์นี้ว่าจะไม่ต้อง เรียกหลักประกันเพิ่มอีก

เพราะว่า ตอนนี้ทาง ตลาดอเมริกา บริษัท ซือ้-ขาย ทองคำแท่ง รวมไปถึง ทองกระดาษ Gold spot เริ่มปิดรับออเดอร์ กันตั่งแต่ เช้าวันเสาร์ที่ผ่านมา แล้ว

ทำให้ ระยะนี้ Volume การซื้อ-ขาย จะหายไป ส่วนหนึ่ง ครับ

ดังนั้น ระวัง ความผันผวนของราคาทองคำ ที่อาจจะเกิดจาก การปั่นราคา หรือ สร้างราคา ของกลุ่ม กองทุน ต่าง ๆอีกครั้ง ครับ ไม่ว่าจะขึ้นหรือลง

ซึ่งกลุ่มกองทุน ต่าง ๆ นั้น ในระยะนี้ จะสามารถเข้ามา สร้างราคา ได้ง่าย และใช้เงินลงทุน น้อยกว่า สภาวะตลาดทั่วไป ครับ

แนวรับ แนวต้าน

แนวต้าน 1653-1656 *** ผ่านได้อีก ทดสอบ 1663-1666 ระวังแรงขาย **** 1677 *****

สรุป แนวต้าน หากวันนี้ ราคาทองคำสามารถผ่านยืนเหนือ 1650 ได้จะทำให้ทิศทางราคาทองคำ

มีโอกาศ ดีดกลับทดสอบแนวต้าน 1660-1670 เหรียญก่อน หลังจากนั้นไม่ผ่าน ระวังแรงขาย ณ ระดับแนวต้าน ดังกล่าวอีกครั้ง ครับ

แนวรับ 1644 **** ดูว่าหลุดหรือไม่ **** ถ้าหลุด ลงทดสอบ 1635-1633 อีกครั้ง ระวัง หลุด ******* 1626 **** 1610-1600 ****** 1585 ****

สรุป แนวรับ เน้น การยืนเหนือ แนวรับ 1650-1630 เหรียญ ให้ได้ก่อน หากราคาทองคำไม่สามารถ ยืนเหนือ และ แนวรับ ระดับนี้ ไม่สามารถรับอยู่ได้

แนะนำให้ระวังแรงขาย เอาไว้ด้วยนะครับ

กรอบเล็ก 1630-1660 = 30 เหรียญ

กรอบใหญ่ 1630-1680 = 50 เหรียญ

กรอบแนว Side Ways 1645-1665= 20 เหรียญ

วันนี้ไม่มีตัวเลขเศรษฐกิจที่สำคัญ

ตลาดอเมริกาปิดทำการครึ่งวัน จนถึงวันพรุ่งนี้

โชคชะตาฟ้าลิขิติ ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

การให้ที่ยิ่งใหญ่คือ การให้ต่อไปไม่รู้จบครับ :047

ปีนี้ 2012 แนะนำให้ รอดูว่าราคาทองคำ จะสามารถ ปิด ราคา เหนือ 1600 เหรียญได้หรือไม่

ถ้าราคาประจำปีนี้ปิดเหนือ 1600 เหรียญ ราคาทองคำ ในปี 2013 มีโอกาศ ดีดกลับขึ้นทดสอบเหนือระดับ 1700 เหรียญขึ้นไป+++

หลังจากนั้น หากไม่สามารถ่ผานแนวต้าน ดงักล่าวไปได้แนะนำให้ระวังแรงขายราคาทองคำอีกครั้ง ครับ

แต่ถ้าปิดต่ำกว่า 1600 เหรียญ ตรงนี้ อาจจะน่ากลัว นิดหนึง่นะครับ :17

(ลืมใส่รูป รีบไปหน่อย )

ถูกแก้ไข โดย gejen

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

วิเคราะห์กราฟและแนวโน้มทอง

พ่วงด้วยน้อง set50 และน้องออย ของ อ จิ๋ว

ขอบคุณ อ จิ๋วมากๆๆค่า :gd

น้องทอง....

1. จุดให้ซื้อก้อนแรก 30% แถว 1660+-

2. จุดปลอดภัย ใครไม่มีของก็เก็บแถวนี้ได้ 70-80% เลย ส่วนใครเก็บก่อนหน้านี้ก็เก็บเพิ่มอีก 50% ตามแผนที่แนะนำไว้ ตอนนี้คงได้ค่าขนมกันไปบ้าง...

3. หากตอนนี้ใครยังไม่มีของเลย เสี่ยงซื้อตรงนี้เลย 50% แถว 1652+- แต่หากร่วงไปเทสแดงล่างทำขาร่วมอีก 1630+- ค่อยเก็บเพิ่ม...

4. เป้าหมายแรก 1585+- ปิดเอาค่าขนมก่อนครึ่งหนึ่ง

5. เป้าหมายหลัก 1720+-

set50 วันนี้อาจมีลุ้นร่วงต่อ ใครขาย 938+- มีเฮแน่หากหลุดฟ้าล่างได้

น้อง oil ทำตัวน่ารัก.... :gvme

สวัสดีค่ะค่ะ... พี่กบ เจ้าป้า พี่บอย พี่่ต่าย อาเต๊า ป้ารี พี่จูกัดเหลียง พี่นุช พี่ตี๋ คุณดอด คุณลิน

พี่น้องเม่า คุณสาวมือใหม่ พี่อาร์ท คุณเค คุณกีร์ vs พลมะยม พี่พวง พี่ Pat พี่seki ป้าหนู พี่ปุย พี่วิ

พี่อลัน คุณTapee คุณนุ่น คุณพิมพา พี่เนเน่ พี่juy พีฺ่B2B พี่Harissa พี่ลุลา พี่puggy พี่อ้อน

คุณบาส คุณเอ๋ คุณหมูต้ม พี่natty001 พี่เกี้ี๋ยมอี๋ คุณDr.Polar คุณsr20 คุณชาย คุณYos พี่ทิพย์ พี่นาตาลี

พี่อังคณา & เพื่อนทุกคน / เอ่ยชื่อไม่หมด ขอโทษด้วยนะคะ :lol:

ขอบคุณทุกๆ วิเคราะห์ และ ข่าวสาร จากพี่ต่าย พี่เอ๋ พี่บอย คุณดอด อาเต๊า พี่กบ

คุณสาว ป้ารี พี่น้องเม่า คุณลิน & ทุกท่านที่มาแบ่งปันค่ะ

ขอให้มีความสุขและกำไรนะครับ รอแนวต้าน 1680 ตัดขาดทุนที่เฉลี่ยมาช่วงนี้แล้ว ไม่รู้จะมามั้ย

ทองแท่งใช้แผนตามอ.จิ๊วบวกพี่ boyles ซื้อตอนนี้ 24,100 ขายตรุษจีน น่าจะได้ซัก 25,800 ถ้าหลุด 1620 (ราคาบาทจะเป็นเท่าไหร่อะครับ) ก็ต้องตัดขาดทุน อิอิ

สวัสดีค่ะเพื่อนๆที่น่ารักทุกคน

ช่วงนี้สงสัยจะต้องพักร้อนยาวค่ะ เพราะรู้สึกว่าไม่คุ้มกับสุขภาพซะแล้ว

หลังจากไปตรวจร่างกายมา ก็ปรากฎว่าเริ่มป่วย จึงต้องหันมาดูแลตัวเอง

ทั้งเรื่องอาหาร ออกกำลังกาย และการพักผ่อนให้มากๆ

ร่างกายส่งสัญญาณเตือนมาแล้วว่าเราละเลยต่อร่างกายมากเกินไป

งานประจำก็หนักอยู่แล้ว แต่ก่อนก็ไม่เคยคิด ทั้งๆที่คนรอบข้างเตือนอยู่เสมอ

กว่าจะรู้ตัวก็เกือบจะกลายเป็นคนปวยไปซะแล้ว

ว่างๆจะแวะเข้ามาทักทายนะคะ ขอให้ทุกคนโชคดีมีลำใยเยอะๆ

อย่าลืมดูแลสุขภาพ และพักผ่อนมากๆด้วยค่ะ

พักผ่อนเยอะ ๆ นะคะพี่นุช เป็นห่วงจังค่ะ..คงไม่มีรัยมากนะคะ

พักร้อนหาที่เที่ยว ให้สบายใจ เอากำไรชีวิต

คืนบ้างก้อดีค่ะพี่ yhvf34qv.gif

ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ ตอนนี้จะเอาเงินที่ได้จากการลงทุนไปทำบุญทั้งหมดแล้วครับ ถ้าไม่ขาดทุน ส่วนกินใช้ออม ขอมาจากการทำงานเท่านั้น อิอิ เปลี่ยนแนวคิด

http://www.ranthong.com/

อาวเอี้ยงฮง

วันนี้น้องปังจังติดภาระกิจกะครอบครัวนะครับ

งานหลักวันนี้ ลุ้นผ่าน 1661 แล้วยืนระยะให้ได้ ค่อยตาม หาไม่แล้ว รอดูเฉย ๆ ครับ

สวัสดีตอนบ่ายๆครับ พี่ๆทุกท่าน วันนี้สงสัยจะเป็นวันดีๆ อากาศก็ดีเย็นสดชื่นน้องทองมาแรงจริงๆนะครับ

ไม่รู้วันหยุดไปแอบโด๊ปอะไรมา ขณะนี้ 1664 แล้ว คืนนี้หมู่เฮาชาวดอยคงได้ลุ้นกันสนุกสนานก่อนปิดเทศกาล

คริสต์มาส โชคดีมีกำไรกับทุกการลงทุนกันถ้วนหน้านะคร้าบ.....

สวัสดีค้าา

วันนี้ขอสั้นๆ นะค้าาา

ในสัปดาห์นี้ ส้มเปรี้ยวคิดว่าจะได้เห็น 1670/1675

โดยรวมยังดูลงต่อ แต่อย่างที่บอกจากสถิติ ลงมา 4 week แล้ว

อาทิตย์นี้ควรขึ้น

แต่ถ้าคิดจะลงต่อ การขึ้นจะขึ้นเบาๆ สวยๆ

ราคาที่คิดว่าน่าจะไปถึง 1670/1675 --- ถ้าผ่านก็ที่ 1685 ค้าาา

แนวรับ 1655/1650 -- 1645

แนวต้าน 1670/1675 -- 1685

กรอบวันนี้ ผ่านด้านไหนไปด้านนั้น อีก 10 เหรียญ

1650 - 1665

ส่วนตัวคิดว่าจะชะลอแถวๆ 1664/1665 --- แต่มีโอกาส Break รอทดสอบ 1670/1675 --- ลุ้นกานค้าาาา

ช่วงนี้จะสดใสต้องรับ Christmas แต่.............

จุด Stop loss!!!! ถ้าหลุด 1635/1630 --- เลือดสาดกระจายกว่าเดิมแน่นอนค่ะ

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

หากทองยืน 1665 ไม่ได้ จะไม่มีฐานสะสมกำลังให้ขึ้นต่อ จบแระ :_cd

ตอนนี้ระบบ 1H มันเขียวแล้ว หากเทรนฟ้ารับไม่อยู่ก็มารอข้างล่าง หากรับไม่อยู่ไม่น่าถือข้ามวัน

RbmwRI.gif หง่ะ... โดนหลอก

ถูกแก้ไข โดย นายกระจอก

ขอบคุณค่ะ

สุขสันต์รับเทศกาลแห่งความสุขกันถ้วนทั่วนะคะ

เครื่องมือเส้นแดง เส้นน้ำเงินเหมือนของเราเลย :38