ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ภรรยาโทรมาบอกว่าหนาวครับ ต้องต้มน้ำให้ลูกชายทั้ง 2 อาบ

เป็นห่วงเด็กเล็กๆนะคะ ดช เม่าจะหน๊าวหนาว

แต่ไม่เป็นไรมีคุณแม่คอยกอดอยู่ คุณพ่อว่างก็โลดแล่นไปหาครอบครัวที่ราชบุรีเน้อ

แต่อย่าลืมเข้ามาคุย มาอัพเดทรูปลูกด้วยนะจ๊ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

merry christmas and happy new year แด่เพื่อนๆชาวขำขำทู๊กทู๊กคนคร่าาา ขอให้มีความสุข รํ่ารวยๆ เล่นทางไหนก็ให้ได้ลำไยทุกทางเลยนะค๊าาา :01 :v@

Merry Christmas ค่ะคุณสาว ขอให้มีความสุขทุกวันเช่นกันค่า^____^

ไม่เห็นตั้งหลายวัน คิดถึง

ตอนนี้กรุงเทพเริ่มหนาวแล้วนะคะ

เสื้อผ้าขายส่งจากฮ่องกง เกาหลีของคุณสาวเป็นยังไงบ้าง

เพิ่งเริ่มกิจการวันที่ 14 เดือนนี้เอง แต่คิดว่าน่าจะขายดีขึ้นเรื่อยๆนะคะ

ถ้าคุณสาวมีเวลาเข้ามาคุยบ้าง มาวิแคะกราฟราคาทองให้หมู่เฮาด้วย จะทำให้เราอุ่นใจและได้ประโยชน์มากนะคะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

Merry Christmas ค่ะคุณสาว ขอให้มีความสุขทุกวันเช่นกันค่า^____^

ไม่เห็นตั้งหลายวัน คิดถึง

ตอนนี้กรุงเทพเริ่มหนาวแล้วนะคะ

เสื้อผ้าขายส่งจากฮ่องกง เกาหลีของคุณสาวเป็นยังไงบ้าง

เพิ่งเริ่มกิจการวันที่ 14 เดือนนี้เอง แต่คิดว่าน่าจะขายดีขึ้นเรื่อยๆนะคะ

ถ้าคุณสาวมีเวลาเข้ามาคุยบ้าง มาวิแคะกราฟราคาทองให้หมู่เฮาด้วย จะทำให้เราอุ่นใจและได้ประโยชน์มากนะคะ

ขอบคุณค่ะคุณ gejen ก็ยังไม่ค่อยเข้าที่เข้าทางซักเท่าไหร่ แต่ก็คงไม่เกินกำลังที่จะทำค่ะ สู้ สู้ ก็สนุกดี ยุ่งๆทั้งวัน ทำให้เวลาหมดไปในแต่ละวันเร็วมากๆ ฝากวิแคะสั้นๆไว้ ใครที่ได้ซื้อไว้ที่ 1635 -1640 ถือลุ้นไปหลังปีใหม่เลย จากกราฟอาแป๊ะรายวัน เริ่มเห็นสัญญาณกลับตัวนิดๆแล้ว ถ้าลุ้นผ่านทะลุ 1676 ยืนได้เมื่อไหร่ อาแป๊ะเตรียมยิ้มเลยค่ะ สาวก็ได้เก็บแท่งที่ 1635-1640 ไว้เหมือนกัน ถือลุ้นหลังปีใหม่ค่ะ ขอให้มีความสุขมากๆนะคะ :bye ถูกแก้ไข โดย สาวมือใหม่

http://www.facebook.com/WealthStation

ทิศทางราคาทองกลับมาวิ่งต่อหลังวิ่งๆ หยุดๆ มาวันกว่าๆ

เหลือสามวันทำการไม่รู้ว่าทองจะเล่นยังไงนะครับ อยู่บนปิดถอยตั้งหลัก อยู่ล่างซื้อติดมือครับเท่าที่คิดไว้แบบง่ายๆ

รูปแบบอินดิเคเตอร์บอกว่าถ้าในวันสองวันนี้ไม่ลงต่ำกว่าเดิม เราจะเข้าซื้อไว้บ้างและเผื่อมาเก็บเพิ่มเอาวันแรกของปีหน้า เป้าอยู่บริเวณ 1672 - 1680 เท่านั้นสำหรับรอบนี้ ยังไม่กล้ามองไกลนัก

แนวต้าน 1665 1672 1683

แนวหนุน 1645 1650 1652

สำหรับวันนี้ยังคงลุ้นกับแนวหนุนอีกวันครับทรงตัวได้ดี มีลุ้นดีดผ่าน 1665 ในวันสองวันนี้ครับ

ขอบคุงนะค้าบ :57

GCAP นะคะเพื่อนๆ ทุกคน

http://youtu.be/Wrpt5sLYtuI

เรื่อง เงินเงิน ทองทอง

แค่ปรับตัวยังลุ้นต่อครับว่าแนวรับ1635.00$(1630.00-1628.00)จะรับไหวหรือไม่

หลังจากราคาหลุดแนวรับของเส้นค่าเฉลี่ย200วัน(1660.00$)ลงมาและได้ลงมาทำราคาต่ำสุดที่1635.80$เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาราคารีบาวด์ขึ้นได้สูงสุดที่1665.80$ก่อนถอยลดลงมาอยู่ระดับ1654.65$ แต่ราคายังอยู่ต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ย200วันต้องลุ้นครับว่าแนวรับ1635.00$จะสร้างเป็นฐานได้หรือไม่(แท่งกราฟของDaily ดูไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่หากหลุดจากแนวรับนี้) ลักษณะของราคาน่าจะยังเคลื่อไหวSidewayปรับตัวตามสัญญาณของเทคนิคระยะสั้นๆก่อนที่จะเคลื่อนไหวออกจากกรอบนี้(1635.00-1675.00)

สำหรับแนวรับแนวต้านรายชั่วโมงมีดังต่อไปนี้ครับ

แนวต้าน1660.00$/1665.00$1670.00$/1675.00$

แนวรับ 1650.00$/1645.00$(1640.00$)/1635.00$

เวลา08.40น.1654.65$

ขอบคุณบทวิเคราะห์ ทุกท่านด้วยครับ ไลค์มีจำกัด แต่รักไม่มีวันหมดค้าบ :32

ขอบคุณบทวิเคราะห์ ทุกท่านด้วยครับ ไลค์มีจำกัด แต่รักไม่มีวันหมดค้าบ :32

:32

วันนี้กระผม เลี่ยมกรอบทองไว้แบบนี้ หากทะลุล่าง ผมจะแกะกรอบขาย หากทะลุกรอบบน ผมจะหาพระมาเลี่ยมเพิ่มครับ

ราคาในมิล วิ่งนะคะ ตอนนี้สปอตอยู่ที่ 1654.65 เมื่อเช้าเปิดมา 1651.2

วันนี้กระผม เลี่ยมกรอบทองไว้แบบนี้ หากทะลุล่าง ผมจะแกะกรอบขาย หากทะลุกรอบบน ผมจะหาพระมาเลี่ยมเพิ่มครับ

:031 พระวัดไหนคะ.. :32

แนวโน้มสำคัญสำหรับปี 2013

โดย : รศ.ดร.พสุ เดชะรินทร์

พอถึงสิ้นปีสิ่งหนึ่งที่นักวิชาการและสื่อต่างๆ ชอบที่จะจัดทำคือการพยากรณ์หรือมองแนวโน้มของสิ่งต่างๆ ที่จะเกิดขึ้นในปีหน้า

ซึ่งผมก็ได้มีโอกาสเห็นถึงบทความหรืองานวิจัยที่แสดงให้เห็นถึงแนวโน้มของปี 2013 จากหลายแหล่งด้วยกัน จึงขอรวบรวมและสรุปในประเด็นบางประเด็นที่คิดว่าน่าสนใจและน่าจะเกี่ยวกับพวกเรามาเล่าสู่กันฟังสำหรับสัปดาห์สุดท้ายของปี 2012 นะครับ

แนวโน้มกลุ่มแรกเป็นทางด้านเทคโนโลยีครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นสิ่งที่ต่อเนื่องจากปีนี้และปีที่ผ่านมา ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ Cloud ที่เชื่อว่าในอนาคตนอกเหนือจากประโยชน์ของ Cloud ต่อเครื่องมือและอุปกรณ์สื่อสารเช่นโทรศัพท์ Tablet หรือ คอมพิวเตอร์แล้ว เราจะเห็นการรุกรานของกลุ่มก้อนเมฆนี้เข้าสู่ผลิตภัณฑ์อื่นๆ ที่เราใช้ในชีวิตประจำวันทั่วไป ไม่ว่ารถยนต์ กล้องถ่ายรูป ฯลฯ นอกจาก Cloud แล้ว เรื่องของ Mobile และ Social Media ก็จะยังขยายตัวต่อเนื่องในปี 2013 โดย Mobile Technology จะกระจายตัวอย่างกว้างขวางและเข้าสู่การใช้งานที่เราอาจจะไม่เคยนึกถึงมาก่อน ธุรกรรมชนิดต่างๆ จะรุกคืบเข้าสู่ Mobile Technology มากขึ้น และทำให้รูปแบบในการดำรงชีวิตของเราเปลี่ยนแปลงขึ้นอีก ส่วน Social Media นั้นก็เข้ามาทดแทนต่อรูปแบบการทำงานเดิมๆ มากขึ้น ไม่ว่าการที่ LinkedIn จะกลายเป็นองค์กรจัดการงานรูปแบบใหม่ หรือ การที่รูปแบบในการทำงานในองค์กรที่อาจจะต้องเปลี่ยนไปเนื่องจาก Social Media

แนวโน้มกลุ่มที่สอง ก็ยังเป็นเรื่องที่สืบเนื่องอย่างต่อเนื่องจากปีนี้และปีที่ผ่านมา นั้นคือ ความสำคัญของการแสวงหาคุณค่า (Value) หรือ ความหมาย (Meaning) ต่อสิ่งต่างๆ ของคนในสังคมมากขึ้น เราจะเห็นคนทำงานรอบๆ ตัวเราแสวงหาความสงบจากการปฏิบัติธรรมเพื่อหาคำตอบให้กับตัวเองมากขึ้น ผู้บริหารที่ยิ่งก้าวขึ้นไปเป็นผู้บริหารระดับสูง ก็จะยิ่งศึกษาและพาตัวเองเข้าหาธรรมมากขึ้น ขณะเดียวกันธุรกิจเองก็จะเริ่มเปลี่ยนจากการทำธุรกิจเพื่อกำไรเพียงอย่างเดียว เป็นการให้ความสำคัญกับเป้าหมายด้านอื่นมากขึ้น เหมือนที่ทางนิตยสาร The Economist ว่า From profit to purpose เราจะเห็นองค์กรธุรกิจจำนวนมากขึ้น ที่พยายามเข้ามาแก้ไขปัญหาสังคมมากขึ้น แทนที่จะทำ CSR ไปเพื่อให้ภาพลักษณ์ดูดีเหมือนในอดีต ในขณะเดียวกันแบรนด์สินค้าต่างๆ ก็จะไม่ได้ทำการโฆษณาหรือประชาสัมพันธ์เพียงเพื่อให้คนรู้จักต่อตราสินค้าเท่านั้น แต่ต้องการให้ตราสินค้าของตนเองเชื่อมโยงกับสิ่งที่มีคุณค่าหรือความหมายมากกว่าเพียงแค่สัญลักษณ์ของสินค้าและบริการ

แนวโน้มกลุ่มที่สามเป็นเรื่องเกี่ยวกับสังคมและประชากรครับ เราจะเห็นการขยายตัวของสังคมเมืองมากขึ้น ซึ่งไม่ใช่เพียงแค่กรุงเทพอย่างเดียว หัวเมืองใหญ่ๆ ตามภูมิภาคต่างๆ ก็จะขยายตัวมากขึ้น อย่างไรก็ดีคนที่อยู่ในเมืองใหญ่ก็จะเป็นกลุ่มที่ Living Lonely มากขึ้น นั้นคืออยู่ตัวคนเดียว เพียงแต่การอยู่ตัวคนเดียวนั้นไม่ได้หมายความว่าคนเหล่านี้จะตัดขาดจากสังคมโลกนะครับ เราจะพบคนเหล่านี้ที่อยู่ตัวคนเดียวกลับมีเพื่อนหรือสังคมที่อาจจะมากกว่ากลุ่มที่อยู่เป็นครอบครัวเสียอีก ทั้งนี้เนื่องจากเทคโนโลยีที่พัฒนาขึ้น และกระแสของสังคมออนไลน์ที่เกิดขึ้น

สำหรับแนวโน้มกลุ่มที่สี่ เป็นเรื่องเกี่ยวกับการศึกษาครับ แนวโน้มกลุ่มนี้เป็นสิ่งที่ได้เกิดขึ้นหรือกำลังเกิดขึ้นในต่างประเทศ แต่ผมยังมองไม่เห็นถึงความเป็นไปได้ที่จะเกิดขึ้นในประเทศไทยในปี 2013 ถึงแม้อยากจะให้เกิดซักเพียงใด เนื่องจากอุตสาหกรรมการศึกษาเป็นอุตสาหกรรมที่ถือว่ามีการปรับตัวช้าที่สุดในบรรดาอุตสาหกรรมทั้งมวล ถ้าเราค้นหารูปภาพของห้องเรียนในสมัยศตวรรษที่ 18 ท่านจะพบเลยว่าแทบไม่มีความแตกต่างจากห้องเรียนในปัจจุบัน ซึ่งรูปแบบและวิธีการเรียนการสอนที่เราใช้กันมาแต่โบราณนั้นอาจจะไม่เหมาะสมที่จะสร้างหรือพัฒนาคนให้มีทักษะและความรู้ ความสามารถตามที่สังคมต้องการในอนาคตนะครับ (ไม่แปลกใจทำไมองค์กรธุรกิจต่างๆ จึงเริ่มเปิดสถาบันการศึกษาหรือ Academy ภายในองค์กรมากขึ้น ทั้งนี้เนื่องจากระบบการศึกษาในปัจจุบันไม่สามารถผลิตคนได้ตามความต้องการของภาคธุรกิจ) ในต่างประเทศเขาเริ่มตระหนักถึงเรื่องของการ Transform การศึกษากันแล้วครับ ตั้งแต่ชั้นเล็กๆ จนกระทั่งถึงระดับมหาวิทยาลัย ประกอบกับพัฒนาการของเทคโนโลยีที่ทำให้รูปแบบการเรียนการสอนเปลี่ยนไป ในต่างประเทศกระแสของ Flipped Learning หรือ Challenge-Based Learning เริ่มมาแรงขึ้นเรื่อยๆ ซึ่งถือเป็นแนวโน้มที่สำคัญอีกประการของปี 2013

ก็ลองติดตามดูว่าแนวโน้มเหล่านี้หรือแนวโน้มอื่นๆ จะเกิดขึ้นจริงในปี 2013 หรือไม่ ขอให้มีความสุขตลอดปี 2013 หรือ 2556 นะครับ

Tags : รศ.ดร.พสุ เดชะรินทร์