ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำวันที่ 22.02.13 "แผนที่ลายแทง"

$Fundamental & Event Analysis

<USA>

-FOMC เริ่มมีการส่งสัญญาณว่าในการประชุมครั้งหน้า จะมีการถกถึงมาตรการQE ที่ตอนนี้ ในแผนดังกล่าวเฟด ปั้มเงินอัดฉีด เดือนละ 8.5 หมื่นล้านดอลลาร์ต่อเดือนนั้น อาจจะมีการพิจารณาลดเม็ดเงินการอัดฉีดลง

-เพราะเริ่มมีเสียงจากคณะกรรมเฟดการบางส่วนได้ให้ ความเห็นว่า ควรจะมีการลดเม็ดเงินอัดฉีด หรืออาจจะยกเลิกมาตรการอัดฉีดเร็วกว่ากำหนด จากตามแผนเดิมที่บอกว่า จะพิจารณายกเลิกก็ต่อเมื่อ Unemployment Rate ลดลงถึง ระดับ 7-6.5%

-สัญญาณแบบนี้ ที่ออกมาจากเฟด ผมถือว่ามีนัยยะสำคัญมากนะครับ...เพราะที่ผ่านมา ก่อนที่เฟด(ภายใต้บังเหียนของ เบอร์นันเก้)จะประกาศมาตรการทางการเงินอะไรสักอย่างออกมา...หรือยกเลิกมาตรการอะไรสักอย่าง...ก็มักจะมีการส่งสัญญาณออกมาก่อนเสมอ

***ดังนั้นจากนี้...การลงของราคาทองคำ จะเป็นในลักษณะที่เรียกว่า sell on rumor ล่ะครับ...หมายความว่า หมายความว่าช่วงเวลานับต่อจากนี้ หน้าเทรนหลักของทองคำยังคงเป็นทางลงต่อ จนกว่า...ข่าวจริงเรื่อง มาตรการจากเฟดจะประกาศออกมาจริง ถึงจะเริ่มมีการกลับเข้ามาซื้อแบบจริงๆจังๆ(Buy on Fact)

(USD+/Gold-)

<ยุโรป>

ส่วนทางยูโร วันนี้ จับตาตัวเลข ศก.ที่จะประกาศ ออกมา โดยเฉพาะ Final GDP ของเยอรมัน หากออกมาติดลบมากกว่าคาดการณ์ ก็มีโอกาสที่จะบีบให้ทางECBมีมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจ อะไรออกมา ซึ่งกรณีนี้ผมก็ขอทำนายว่า สุดท้ายมีโอกาสสูงที่ทาง ECB ก็น่าจะมีมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจออกมา เพราะผมมองว่าการฟื้นตัวของกลุ่มยูโร ยังค่อนข้างกระท่อนกระแท่นอยู่ครับ...

(EUR-/Gold-)

$Technical analysis

-จากภาพที่เอามาให้ดู จะเห็นว่าราคาทองคำในระยะสั้น ได้เริ่มดีดสลับขึ้นมา ตามคาด(ที่ผมอัพเดทให้เมื่อวานตอนบ่าย) ซึ่งก็ต้องบอกว่า ขณะนี้ ราคาเด้งขึ้นมาแถวเขตแนวต้านด่านแรกที่ผมมองไว้แถว 1585+/- ซ฿่งหากพิอจารณาจาก เรื่องของคลื่น ก็จะเห็นว่า แถว 1585-1590 มีโอกาสเป็นจุดจบของคลื่นa แล้วก็น่าจะมีการย่อสลับลงมาในคลื่นย่อยb ตามภาพ

-แต่การย่อลงมาของ b นี้ปกติ จะไม่เกิด new low ต่ำกว่าจุดจบคลื่น 3 หมายความว่าไม่น่าจะย่อลงไปต่ำกว่า 1555+/- โดยผมมองว่าน่าจะลงมาได้แถว 1670-1665 โดยประมาณ(แต่ก็อาจจะต่ำกว่าได้ เล็กน้อย)

-หลังจากนั้นราคาถึงจะดีดขึ้นไปที่คลื่นcย่อย หรือจุดจบคลื่น 4 ซึ่งปกติต้องทำจุด new high เกิน a (หมายถึงเกิน 1585-1590) ซึ่งอาจจะเป็น 1605+/- หรือ 1615+/- ก็ได้

-หลังจากนั้น ราคาทองก็จะ เดินทางมุ่งใต้ อีกระลอกสุดท้าย (คลื่นใหญ่5 ตามภาพ) ซึ่งหากเกิดกรณีนี้ ราคาทองจะเกิดการทำ New low ที่ต่ำกว่า 1520 ที่ราคาเคยทำจุดต่ำสุดไว้เมื่อปีก่อนนั่นเอง

***ผมอธิบายให้เห็นภาพ ตั้งแต่ภาพเล็กยันภาพใหญ่ ขนาดนี้แล้ว หวังว่าจะเข้าใจ ในลายแทงขุมทรัพย์นะครับ...เดินตามนี้นะครับ ถึงไม่มีใครรู้ว่า จะมีขุมทรัพย์ทองจริงมั้ย แต่อย่างน้อยก็ยังดีที่มีลายแทง ให้เดินตาม ดีกว่า....เดินเรื่อยเปื่อย ไม่มีจุดหมาย ไม่มีใคร เข้ามาข้องเกี่ยว .....(ให้ใหม่ ดูแลคุณ..นะคะ..เย้ยยยย)

$Strategy

อ่านให้เข้าใจ และทำตามลายแทง ที่วางไว้...ขอผมถามหน่อย หากอ่านเข้าใจแล้ว ตอนนี้เมื่อดูตามลายแทง ท่านควรจะทำอะไร ....(บอกหน่อยได้ไหม???)

ขออภัยที่มาช้า วันนี้ติดภารกิจ เพิ่งเสร็จงานค่ะ

ถูกแก้ไข โดย S o m S e e

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ที่นิยมกันในปัจจุบันก็คงจะเป็นของ exness มั้งครับ (ชอบโดยส่วนตัวด้วยครับ)

มีหลายคนทำ clip วิธีการสมัครไว้เยอะเลยครับ

http://youtu.be/T2sDOQQISE4

ขอบคุณค่ะ แล้วถ้าจะทดลองเล่น demo ก่อนสมัครยังไงคะ และถ้านำเงินสดเข้าหรือออกทำยังไงคะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ

สารจากท่านแม่ทัพ

ช่วงนี้วิแคะ เท่าที่สะดวกนะขอรับ คงไม่ว่างเทรดทองด้วยเนื่องจาก เมื่อวาน คุนแม่ เข้า รพ หมอบอกเป็นไตว่ยเฉียบพลันแกไม่ค่อยทานน้ำ

ใครวิแคะได้ช่วยกันไปก่อนขอรับฝากบอกในกระทู้ด้วย ขอรับ

สวัสดีค่ะ

มีเวลาเหลือ เลยแอบมาเขียนเพิ่ม อิอิ

คือว่า ส้มเปรี้ยวเริ่มเห็นแรงซื้อกลับเข้ามาแล้ว

แต่ที่นี้ ก็ยังมีแรงขายเป็นระยะ อย่างที่บอก น้องทองของเราก็อาจจะขึ้นได้อย่างกระหือกระหอบนะค่ะ --- และไม่รู้จะเข้าสู่สภาวะทิ้งตัวเมื่อไร

ที่นี้ คนที่ัคันมือมากๆๆๆ --- ก็ขอให้ระวังค่ะ

บอกได้แค่ว่า ขึ้นได้ แต่ึจะมีแรงขายเป็นระยะ จนจุดนึงจะเกิดสภาวะทิ้งตัว จนส้มเปรี้ยว อาจจะต้องร้องเพลงอีกรอบ ของพี่แดน อิอิ --- อยากตกอยู่ในสภาวะ ทิ้งตัว ทิ้งทั้งตัวและหัวใจ กับน้องทอง เพราะหมดตัวแล้วววว >_<

(แต่ยังค่ะ อย่าเพิ่งตกใจไป ไว้ถึงเวลาค่อยร้อง ^^)

ต้านสำคัญๆ 1585/1595/1603

จะพบแรงขายทุกๆ แล้วต้าน

ครายเทคนิคการเล่นไม่ดี รอต่อไป

แต่ถ้าคิดว่าเราเอามันส์ ลุยย ค้าาา แต่ให้รีบออกนะค่ะ

หรือว่าทำ Hedge Position ไว้ค่ะ เช่น รออ่อนตัวนิดๆ เปิด Long แล้ว ขึ้นหน่อยๆ เปิด Short ทำคู่กันไป ทยอยปิด ทยอยเปิด ทะลุต้านสำคัญ เช่น 1585 ก็ปิด Short ได้ รอลุ้น เป้าหมายถัดไป 1595/1603

ส่วนคนมีพันธะรุงรัง ก็รอลุ้นขึ้น ทยอยปิด Long ค่ะ หาจังหวะเข้า Short ตามแนวต้านสำคัญ --- แต่ทางทีดี รอดูตลาด ดีๆ ก่อนนะค่ะ อาจจะนิ่งๆ รอดูสัปดาห์หน้าึ้ค่ะ น่าจะมันส์

25 ก.พ. การเลือกตั้งอิตาลี

26 ก.พ. อิหร่านคุยกาน

27-28 ก.พ. Bernanke พูด

เห็นยังค่ะว่า จะเกิดอะไรขึ้นในสัปดาห์หน้า เตรียมตัว เตรียมใจ ลุยยยยย!!!!!!

แนวต้าน 1585 -- 1595/1603

แนวรับ 1570 -- 1560/1555

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

ถูกแก้ไข โดย S o m S e e

สารจากท่านแม่ทัพ

ช่วงนี้วิแคะ เท่าที่สะดวกนะขอรับ คงไม่ว่างเทรดทองด้วยเนื่องจาก เมื่อวาน คุนแม่ เข้า รพ หมอบอกเป็นไตว่ยเฉียบพลันแกไม่ค่อยทานน้ำ

ใครวิแคะได้ช่วยกันไปก่อนขอรับฝากบอกในกระทู้ด้วย ขอรับ

ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก จงดลบันดาลให้

คุณแม่แม่ทัพโป๊บของหมู่เฮา รักษาตัวได้ทันท่วงทีและปลอดภัย หายจากโรคภัยไข้เจ็บโดยเร็ววัน สาธุ!

ขอบคุณคุณ sr ที่มาส่งข่าว

หมู่เฮาร่วมด้วยช่วยกันเน้อ

สวัสดีค่ะ แม่ทัพ พี่่วิ ต่ายทอง คุณกบ เจ้าป้า คุณบาส+คุณเอ๋+น้องบีม(ขอชื่นชมคุณบาสด้วย เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีเยี่ยม)และทุกๆคนค่ะ

ขออภัยทักไม่หมดนะคะ ขอบคุณทุกๆคนสำหรับน้ำใจแปะข่าว วิเคราะห์ ข่าวสารค่ะ

ทราบข่าวการป่วยของคุณแม่น้องโป๊ป ขอให้ปลอดภัย รักษาตัวหายไวๆและแข็งแรงนะคะ

สวัสดีค่ะ แม่ทัพ พี่่วิ ต่ายทอง คุณกบ เจ้าป้า คุณบาส+คุณเอ๋+น้องบีม(ขอชื่นชมคุณบาสด้วย เป็นหัวหน้าครอบครัวที่ดีเยี่ยม)และทุกๆคนค่ะ

ขออภัยทักไม่หมดนะคะ ขอบคุณทุกๆคนสำหรับน้ำใจแปะข่าว วิเคราะห์ ข่าวสารค่ะ

ทราบข่าวการป่วยของคุณแม่น้องโป๊ป ขอให้ปลอดภัย รักษาตัวหายไวๆและแข็งแรงนะคะ

สวัสดีตอนเที่ยงค่ะพี่พวง และ ทุกท่าน

ขอบคุณค่ะ แล้วถ้าจะทดลองเล่น demo ก่อนสมัครยังไงคะ และถ้านำเงินสดเข้าหรือออกทำยังไงคะ ขอรบกวนหน่อยนะคะ

ลองเล่น demo ให้เลือกบัญชี trial ครับ

วิธีการนำเงินเข้าและถอนเงิน

สหรัฐคาด​การส่งออกสินค้า​เกษตร​แตะระดับสูงสุด​เป็นประวัติ​การณ์​ในปี 2556

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556 10:10:00 น.

นาย​โจ​เซฟ กลอ​เบอร์ หัวหน้านัก​เศรษฐศาสตร์จากกระทรวง​เกษตรสหรัฐ (USDA) ​เปิด​เผยว่า

​แนว​โน้ม​การส่งออกของภาค​เกษตรกรรมของสหรัฐ​ในปี 2556 จะยังคง​แข็ง​แกร่ง ​และ​แตะระดับสูงสุด​เป็นประวัติ​การณ์

​แม้ว่าสภาพอากาศจะยังคง​แห้ง​แล้ง​ในหลายพื้นที่ของประ​เทศ

​ใน​การประชุม​แนว​โน้มด้าน​การ​เกษตรประจำปีครั้งที่ 89 ของ USDA นายกลอ​เบอร์คาด​การณ์ว่า ​

การส่งออกสินค้า​เกษตรของสหรัฐ​ในปีงบประมาณ 2556 ​ซึ่งจะสิ้นสุด ณ วันที่ 30 ก.ย. จะอยู่ที่ 1.42 ​แสนล้านดอลลาร์สหรัฐ

ลดลง 3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐจาก​การคาด​การณ์​ใน​เดือนพ.ย. 2555

​แต่​เพิ่มขึ้น 6.2 พันล้านดอลลาร์ จากปีงบประมาณ 2555 ​และ​เป็นตัว​เลขที่สูง​เป็นประวัติ​การณ์หลังมี​การปรับอัตรา​เงิน​เฟ้อ

นักวิ​เคราะห์คาด​การณ์ว่า จีนจะกลับมา​แซงหน้า​แคนาดาอีกครั้ง​ในฐานะ​เป็นตลาดหมาย​เลขหนึ่ง

สำหรับ​ การส่งออกสินค้า​เกษตรสหรัฐ ​แม้ว่า​การส่งออกสินค้า​ไปจีนอาจหดตัว​เหลือ 2.2 หมื่นล้านดอลลาร์สหรัฐ

​ซึ่งลดลง 1.4 พันล้านดอลลาร์สหรัฐจากปีก่อน

นายกลอ​เบอร์กล่าวว่า จีน​เป็นตลาดที่สำคัญ​ใน​การส่งออกสินค้า​เกษตรของสหรัฐ ​

โดยตลาด​ในจีน​ได้ขยายตัว​เฉลี่ย​เกือบ 20% ต่อปีตั้ง​แต่ปีงบประมาณ 2548

​โดยถั่ว​เหลือง​และฝ้าย​เป็นสินค้า​เกษตรหลักที่สหรัฐส่งออก​ไปยังจีน ​ซึ่งคิด​เป็นสัดส่วนมาก​ถึง 75%

ของสินค้า​เกษตร​ทั้งหมด​ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา

นอกจากนี้ นายกลอ​เบอร์ยังระบุ​ถึง​ความ​ไม่​แน่นอน​เกี่ยวกับสภาพอากาศที่​แห้ง​แล้ง​ ในปี 2555

​ซึ่งอาจยืด​เยื้อต่อ​ไป​ในปี 2556 ​และ ณ วันที่ 12 ก.พ.ที่ผ่านมา พื้นที่ราว 56% ของสหรัฐยังคง​เผชิญกับภาวะ​แห้ง​แล้ง

​ทั้งนี้ คาดว่าปริมาณ​การส่งออกข้าว​โพดของสหรัฐ​ในปีงบประมาณ 2556 จะร่วงสู่ระดับต่ำสุดนับตั้ง​แต่ต้นปี 2513

​เนื่องจากสภาพอากาศ​แห้ง​แล้งที่มี​แนว​โน้มจำกัดผลผลิตข้าว​โพดต่อ​ไป

​และอาจ​ทำ​ให้บราซิลก้าวขึ้น​เป็น​ผู้ส่งออกข้าว​โพดราย​ใหญ่ที่สุดของ​โลก ​แทนที่สหรัฐอ​เมริกา​ในปี 2556

สำนักข่าวซินหัวรายงาน

ลองเล่น demo ให้เลือกบัญชี trial ครับ

วิธีการนำเงินเข้าและถอนเงิน

http://youtu.be/g1kf8lvlVYI

ขอบคุณมากค่ะพี่เม่า

อ้าวไปเปิดบัญชีกองทุนให้น้องบีมกลับมาอีกทีทองไป1587แล้วหร่อเนี่ย :_10 สรุปว่าเมื่อคืนผมขายหมูไปซะแล้ว :_02

อ้าวไปเปิดบัญชีกองทุนให้น้องบีมกลับมาอีกทีทองไป1587แล้วหร่อเนี่ย :_10 สรุปว่าเมื่อคืนผมขายหมูไปซะแล้ว :_02

ตะกี้ 1587 หรือคะ พี่กบก็เพิ่งเข้ามา แต่ตอนนี้ 1583

ณ จุดๆนี้ ทองจะไปทางไหนต่อคะคุณบาส

เปิด บ/ช กองทุนให้น้องบีมหรือคะ ดอกเบี้ยเท่าไหร่

อยากซื้อทองแท่ง เอาไงดีคะนี่

กลับมาดูกราฟเมื่อเช้าทองขึ้นมาทดสอบ1587แล้วสรุปว่ามาแค่จุดแรกและหลุดแนวรับเทรนเขียวขึ้นแล้วครับแต่อาจเป็นการหลุดหลอกก็ได้เพื่อกินcutloss แล้วไปต่ออาจขึ้นไป1593-1597ก็ได้เฝ้าดูต่อไป

คำแนะนำซื้อเมื่อเช้าสำหรับgs&gfขอปรับใหม่กรณีถ้าทองขึ้นมาแค่1587ให้buyที่1567-1562cutloss1554เป้าปิดสั้นๆ1605 แต่ถ้าขึ้นมาที่1592-1597ต้องขยับจุดซื้อขึ้นไปอีกเล็กน้อยอาจเป็น1575-1570ก็ได้ :gd

ส่วนตัว จะตั้งbuyที่1563cut1554เป้าปิด1605 (แต่ถ้าเปิดกราฟมาแล้วราคาลงไม่ถึงอาจจะเอาราคาตอนนั้นเลยก็ได้นะครับ)

API ​เผยอุปสงค์ปิ​โตร​เลียม​ในสหรัฐ​เดือนม.ค. ลดลงต่ำสุด​ในรอบ 18 ปี

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- ศุกร์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556 13:55:00 น.

รายงานจาก​การปิ​โตร​เลียมสหรัฐ (API) ระบุว่า อุปสงค์ปิ​โตร​เลียม​โดยรวม​ในสหรัฐอ​เมริกาลดลง​ใน​เดือนม.ค.

สู่ระดับต่ำสุด​ในรอบ 18 ปี

จากรายงานราย​เดือนของ API พบว่า ​การส่งมอบปิ​โตร​เลียม ​ซึ่ง​เป็นตัวชี้วัดอุปสงค์ ลดลง 1.7% ​ใน​เดือนม.ค.

​เมื่อ​เทียบกับช่วง​เวลา​เดียวกันของปีที่​แล้ว ​แตะ 17.962 ล้านบาร์​เรลต่อวัน

​ทั้งนี้ ​ความต้อง​การปิ​โตร​เลียมของสหรัฐ​ได้ส่งสัญญาณลดลง​ในทุก​เดือนตลอดปี 2555 ยก​เว้น​เดือนพ.ค.

“ตัว​เลข​ใน​เดือนม.ค.​เน้นย้ำ​ความต่อ​เนื่องของอุปสงค์ที่อ่อน​แรง​ในปี ที่​แล้ว" นายจอห์น ​เฟลมี

หัวหน้านัก​เศรษฐศาตร์ของ API กล่าว “นี่​เป็น​เรื่องที่​ไม่น่าประหลาด​ใจ​เลย หากดูจากสภาพ​เศรษฐกิจที่​ไร้ทิศทาง​ในขณะนี้"

​ใน​เดือนม.ค. ​การส่งมอบน้ำมัน​เชื้อ​เพลิงขยับขึ้น​แตะ 8.384 ล้านบาร์​เรลต่อวัน ​เพิ่มขึ้นจากปีที่​แล้ว 2.4%

​แต่ยังคงอยู่​ในระดับต่ำที่สุด​เป็นอันดับ 3 ของ​เดือนม.ค. นับตั้ง​แต่ปี 2545

รายงานยังระบุว่า สต็อกน้ำมันดิบ​ใน​เดือนม.ค. มีปริมาณ 371.8 ล้านบาร์​เรล ​ซึ่ง​ไม่รวมคลังน้ำมันสำรองทางยุทธศาสตร์

​โดยนับ​เป็นระดับสูงที่สุดของ​เดือนม.ค. ​ในรอบ 32 ปี

API ​เป็นตัว​แทนของกลุ่มบริษัทน้ำมัน ​และก๊าซธรรมชาติมากกว่า 500 บริษัท​

ซึ่ง​ทำหน้าที่จัดหาพลังงานส่วน​ใหญ่ของประ​เทศ ​และช่วยหนุน​เศรษฐกิจของสหรัฐ​เป็นสัดส่วนราว 7.7%

สำนักข่าวซินหัวรายงาน