ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

มูดีส์​เตือนผล​เลือกตั้งอิตาลี​ไม่ชัด​เจน​เป็นปัจจัย​เสี่ยงต่ออันดับ​เครดิต

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- พุธที่ 27 กุมภาพันธ์ 2556 11:28:23 น.

สถาบันจัดอันดับ​ความน่า​เชื่อถือระหว่างประ​เทศ มูดีส์ อิน​เวส​เตอร์ ​เซอร์วิส ​เปิด​เผย​ในวันนี้ว่า

ผล​การ​เลือกตั้งที่ยัง​ไม่มีข้อสรุปของอิตาลีนับ​เป็นปัจจัยลบต่ออันดับ​ ความน่า​เชื่อถือของอิตาลี

รวม​ถึงประ​เทศอื่นๆ​ในยู​โร​โซนที่​เศรษฐกิจอยู่​ในภาวะอ่อน​แอ ​และยังจุดปะทุ​ความ​เสี่ยง​เกี่ยวกับ

วิกฤตหนี้ภูมิภาคระลอก​ใหม่

มูดีส์ระบุว่า ผล​การ​เลือกตั้ง​ทำ​ให้มี​ความ​เสี่ยงมากขึ้นที่​การปฏิรูป​เชิง​โครงสร้างของอิตาลี

อาจประสบกับภาวะชะงักงัน

สำหรับ​ความ​เสี่ยงต่อประ​เทศอื่นๆ​ในยู​โร​โซนนั้น มูดีส์ระบุว่า​การที่อิตาลีมี​ความสำคัญ​เชิงระบบต่อภูมิภาค ​ทำ​ให้ผล​การ​เลือกตั้ง​ในสัปดาห์นี้​ไม่​เพียง​แต่กระทบต่ออิตาลี​เอง

​แต่ยัง​เป็นปัจจัยลบด้านอันดับ​ความน่า​เชื่อถือของประ​เทศอื่นๆที่​ เศรษฐกิจย่ำ​แย่​ในยู​โร​โซนด้วย

​ทั้งนี้ มูดีส์​ได้จัดอันดับ​ให้อิตาลีอยู่ที่ Baa2 ​โดยมี​แนว​โน้ม​เชิงลบ​เมื่อ​เดือนก.ค.2555

​การ​เปิด​เผยของมูดีส์​ในวันนี้ มีขึ้นหลังจากที่​การ​เลือกตั้งทั่ว​ไปของอิตาลี​เสร็จสิ้นลง​เมื่อวัน จันทร์

​โดยที่ผล​การ​เลือกตั้งยัง​ไม่มี​ความชัด​เจน หลังจากที่ผล​เบื้องต้นระบุว่าพรรคกลาง-ซ้าย

ของนายปิ​แอร์ ลุยจิ ​เบอร์ซานีกวาด​เสียงข้างมาก​ในสภา​ผู้​แทนราษฎร

​แต่กลับมีที่นั่ง​ไม่มากพอ​ในวุฒิสภา ​ซึ่ง​ทำ​ให้​เป็น​เรื่องยาก​ใน​การที่จะผ่านร่างกฎหมายต่างๆ

หลายฝ่ายประ​เมินว่าสถาน​การณ์ทาง​การ​เมืองของอิตาลีมี​แนว​โน้มจะ​ไร้​ เสถียรภาพ​

ในระยะ​ใกล้นี้ ​และจะส่งผล​ให้​การดำ​เนิน​การปฏิรูป​เชิง​โครงสร้างล่าช้าออก​ไป

หาก​ไม่สามารถจัดตั้งรัฐบาลผสม​ได้

ถูกแก้ไข โดย gejen

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

เวลา 09.59 > บทวิเคราะห์ทองคำรายวัน PinkGold : 27-02-2556

แนวโน้มของทองเมื่อคืนปรับตัวขึ้นมาทำเวฟ 4 ที่ระดับ 1,620 เหรียญน่าจะจบเวฟ 4 ไปแล้ว

สำหรับท่านที่เข้าเอสไปเมื่อคืนรอลุ้นปรับตัวลงทำเวฟ 5 ต่อ ราคาที่ขึ้นมา

เพราะข่าวส่วนมากมักจะยืนไม่ค่อยอยู่ ซึ่งมักจะตรงกับช่วงนี้ ลุ้นสองวันสุดท้ายลุ้นลงปิดรายเดือนแท่งนี้กัน

จากกราฟเทคนิคข้างล่าง ราคาวิ่งกลับเข้ามาในเทรนด์หากหลุดแนวรับ 1,610

มีโอกาสลงมาทดสอบแนวรับ 1,602-1,594 เหรียญตามลำดับ

ส่วนท่านที่เอสในช่วงสั้นๆไปเมื่อคืนตรง 1610x รอลุ้นขายทำกำไรตามแนวรับที่ให้ดูครับ

แนวต้าน : 1,617 1,626 1,630 1,638

แนวรับ : 1,610 1,602 1,594 1,584

กราฟเทคนิคทองคำ

ขอบคุณข่าวจากพี่กบและทุกๆท่านที่เสียสละเวลอันมีค่าอย่างมากของทุกท่านจากใจจริงค่ะ

คิดถึงเจ๊แพ็ทซำเหมอ จุ๊ฟๆ^____^

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำวันที่ 27.02.13 "เบอร์นันเก้ ดับความหวังจบQE เร็วกว่ากำหนด"

$Fundamental & Event analysis

* เบอร์นันเก้ ดับความหวัง เรื่องลดหรือหยุดมาตรการQE เร็วกว่ากำหนด

-เมื่อวานนี้ การแถลงการณ์ตอบข้อสักถาม ต่อสภาคองเกรส ของเบน เบอร์นันเก้ ก็ได้ความว่า ทางเฟด จะยังคงดำเนินมารตรการปั้มเงินอัดฉีด QE เดือนละ 8.5หมื่นล้านดอลลลาร์ ต่อเดือน ต่อไป จนกว่าจะเห็นสัญญาณการฟื้นตัวของภาวะเศรษฐกิจ ที่ยั่งยืน โดยเฉพาะภาคการจ้างงาน ที่ตั้งเป้าหมายไว้ที่ อัตราการจ้างงานต้องลดลงถึงระดับ 6.5% โดยประมาณนั่นเอง

-การที่ เบอร์นันเก้ ยืนยันถึง การดำเนินมาตรการแบบเดิมต่อไป ตามแผนเดิม แม้ว่าจะมองว่า การทำQE มากเกินไปจะไม่เป็นผลดีต่อความเชื่อมั่นในภาวะเศรษฐกิจ ก็เลยทำให้ราคาทองคำกลับเด้งกลับขึ้นมาได้แรง ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็น่าจะมาจากการที่ นักลงทุนบางส่วนเก็งว่าทาง เบอร์นันเก้ อาจจะ คล้อยตาม เสียงบางเสียงจากคณะกรรมการเฟด ในการประชุมFOMC ในสัปดาห์ที่ผ่านมา ที่ชี้ว่า การทำQE มากไปมีความสุ่มเสี่ยงต่อภาวะเศรษฐกิจได้ จึงเห็นควรว่า ทางเฟดน่าจะต้องมีการลดเงินอัดฉีดหรือสิ้นสุดมาตรการ เร็วกว่ากำหนดนั่นเอง แต่การที่เบอร์นันเก้ ออกมาพูดแบบนี้ ก็ถือเป็นการดับความหวังเรื่อง ที่จะสิ้นสุดมารตรการQE เร็วกว่ากำหนดล่ะครับ

-แต่ก็มีข้อสังเกตว่า ค่าเงินดอลลาร์ก็ไม่ได้ อ่อนค่าลง หลังจากการแถลงการณ์ของ เบอร์นันเก้ แต่อย่างใด กลับยังมีแนวโน้มแข็งค่าขึ้นได้ต่อเนื่อง ทั้งนี้ ส่วนนึงก็น่าจะมาจากการที่ ตัวเลขเศรษฐกิจของสหรัฐที่ประกาศออกมา เมื่อวานนี่้ออกมาดีมากๆ ทั้งในส่วน Consumer confidence กับ New home sale ต่างประกาศออกมาดีกว่าที่คาดการณ์

-แต่แรงซื้อกลับของทอง ในช่วงนี้ ผมมองว่ายังไม่ใช่การเปลี่ยนทิศทาง กลับไปเป็นขาขึ้นนะครับ หากลองพิจารณาดีดี มันก็เป็นเรื่อง ที่ปกตินะครับ ที่ราคาจะดีดสลับได้บ้าง เพราะที่ผ่านมาราคาทองก็ได้ ปรับตัวลงมามาก แรงซื้อกลับช่วงนี้ผมมองว่าเป็นลักษณะในการเก็งกำไร สั้นๆ นะครับ ยังไม่น่าจะใช่แรงซื้อกลับที่หันมาหาทองคำในระยะกลางถึงยาว หรือที่เรียกว่า Safe Haven นะครับ

-ประเด็นคือ แล้ววันนี้ เบอร์นันเก้พูดอีกวัน แล้วราคาจะเหวี่ยงแรงอีกมั้ย? ผมขอเดานะครับ ผมว่า topic หลักที่ impact ต่อตลาดนั้น เบอร์นันเก้ ได้พูดไปแล้ว นัน่ก็คือ ในเรื่องของมาตรการ QE ส่วนในวันนี้ หากให้ผมเดา ผมเดาว่า น่าจะเป็นไปเรื่องของ เพดานหนี้ของสหรัฐ ซึ่งเรื่องนี้จะ impact ต่อตลาดน้อยกว่าเรื่องของ QE ครับ

-สี่ทุ่มวันนี้นอกจากจะมีการแถลงการณ์ของเบอร์นันเก้แล้ว ยัีงมีตัวเลข Pending home sale และ Core Durable Goods Orders ตัวเลขไม่ใหญ่ แต่ก็อาจจะช่วยยืนยันถึงภาวะเศรษฐกิจของสหรัฐว่ากำลังฟื้นตัวจริงหรือไม่?

$Technical analysis

-ราคาขึ้นมาถึงแนวต้าน Fibo 50% แถวเขต 1620+/- แล้ว ดังนั้น บริเวณตรงนี้ ราคาน่าจะเกิดการtake ลงมาได้บ้าง ประเด็นคือ ตรง 1620+/- นี้ เป็นจุดจบของ คลื่นปรับที่4 หรือ คลื่นจุดจบย่อย C หรือยัง? ผมก็ตอบได้แค่ว่า..มีโอกาสครับ แต่ก็อาจจะยังไม่ใช่จุดจบของคลื่นปรับก็ได้ อาจจะขยับขึ้นไปจบแถวเขต 1630-1635 บริเวณ แนวต้าน Fibo 38.2% ก็เป็นไปได้เหมือนกัน

-แต่ในระยะสั้นราคามาชนด่าน 1620+/- แล้ว ดังนั้น น่าจะมีโอกาสถอยย่อลงมา อย่างน้อยแถวเขต 1605-1600 ก่อน ประเด็นคือ หากราคาลงมาแล้วไม่หลุด ท่านที่ติด sell ไว้ต่ำกว่านี้ ก็อาจจะถือโอกาส manage พอร์ตของท่าน โดยจะเลือก ตัดทิ้่งก่อน หรืออาจจะเปิดตั๋ว Hedging ไว้ก่อน เพราะ มีโอกาสที่ราคาอาจจะดีดขึ้นไปด่าน 1630-1635 นั่นเอง(ย้ำนะครับ มีโอกาส แปลว่า เป็นการทำนายของผม หรือพูด ดิบๆว่า เดานั่นแหละครับ) แล้วรอไปดัก sell ข้างบนอีกครั้ง หากราคาขึ้นไปได้จริง

$Strategy

-กรณีแก้ไข พอร์ต ดูว่าหากราคาย่อลงมาแถว 1605-1600 แล้วไม่หลุด จะเป็นจังหวะให้ stop loss หรือ เปิดตั๋ว hedging ไว้ก่อน เพื่อป้อง กันความเสี่ยงกรณี ที่ราคาอาจจะผันผวน ในคืนนี้ ในช่วงที่ เบอร์นันเก้แถลงการณ์

-กรณี พอร์ตว่าง จะให้ดี จะรอฟังการแถลงการณ์ของ เบอร์นันเก้ ก่อนก็ได้ หากรับความผันผวนของราคาได้ต่ำ แล้วค่อยหาจังหวะ ดักsell ทีหลัง

-แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมยังมีมุมมองเหมือนเดิมว่า ราคาทองคำ ในเทรนหลัก ยังมีโอกาสลงได้ต่อครับ หลังจากผ่านช่วงคลื่นปรับ(คลื่น4)ในช่วงนี้ไปแล้ว

ถูกแก้ไข โดย S o m S e e

ขอบคุณ อ นัน และ น้องลิน มากๆๆค่ะ

รายการชั่วโมงธุรกิจ Nation 27 Feb 2013 ClassicGoldFutures

http://www.youtube.com/watch?v=UxFbPEsupGc

ขอบคุณ อ นัน และ น้องลิน มากๆๆค่ะ

ขอบคุณพี่กบเหมือนกันค่า

ขยันทุกวันเลย

ขอบคุณพี่กบเหมือนกันค่า

ขยันทุกวันเลย

ร่วมด้วยช่วยกันเนาะน้องลิน ^____^

ถ้าพี่กบไม่ว่างจริงๆ น้องลินควง อ นัน และกูรูหลายๆท่าน มาโชว์พร้อมๆกับ คุณบาส และหมู่เฮานะคะ

ช่วงนี้แม่ทัพ 888 ก็ดูแลคุณแม่อยู่

คิดถึงน้องลินเสมอนะจ๊ะ จะบอกไห่

สวัสดีตอนบ่ายค่าคุณ juy และทุกท่าน

ครับทองซึมลงทีละนิดถ้าเป็นคลื่น4จะไซย์เวย์ไม่รู้วันนี้มีข่าวอะไรรึป่าวกรอบยังเหมือนเดิมbuy1594-1604cutloss1587เป้า1626-1647 :17

ส่วนราคาที่ตั้งไว้ก็จะรอไว้งั้นไม่เปลี่ยนครับbuy1602cut1597ปิด1626

แต่เพิ่มbuystopที่1620ปิด1626cut1618ไปอีกรายการเผื่อผมไม่ได้ดูกราฟ :17

ดัก2ทางขึ้นก็เอาลงก็เอา :uu

หวัดดีค่ะคุณกบและเพื่อน ๆ วันนี้ไฟตกเน็ตดับหลายๆรอบแล้ว เมื่อคืนก็เพิ่งได้คอมที่ซ่อม กลับมา แย่จังอ่านไม่ค่อยได้ ไม่ได้ทำกำไร ดันโทรไปขายก่อน ราคาต่ำ รอลุ้นๆ ให้ย่อกลับมาปิดขาย ขออ่านหัวข้อข่าวตามนะคะ คุณกบผู้อารี น้องสมศรีที่น่ารัก และเพื่อนๆทุกๆคน ขอให้กำไรงามๆค่ะ ขอบคุณทุกๆคนนะคะ

น้องต้นหญ้าคนงามเจ้า :D

พี่กบสบายดี น้องญ่าล่ะอาการดีขึ้นหรือยัง หรือว่าหายสนิทแล้ว

พี่กบและหมู่เฮาคิดถึงและเป็นกำลังใจให้น้องญ่าเสมอจ้า

บ่ายแก่ๆ พี่กบก็มีน้ำมะนาวเย็นๆชื่นใจ มาฝากน้องญ่าและหมู่เฮานะเจ้า

ตอบข้ามวัน ข้ามคืน ไม่ว่ากันนะคะพี่กบ

ญ่าเป็นไมเกรนค่ะ ก้อเป็นๆ หายๆ แบบนี้ค่ะ

ขอบคุณที่เป็นห่วงนะคะ ขอบคุณน้ำมะนาวด้วยค่ะ

ให้ดี คงเป็นน้ำใบบัวบก น่าเหมาะกว่าเนาะ สภาพแบบนี้ :P

น้ำแตงโมปั่นมาฝากพี่กบ % เพื่อนๆ ด้วยค่ะ เชียงใหม่ร้อนมากๆเลยค่ะตอนนี้

ลืม ตามธรรมเนียมค่ะ..

สวัสดีตอนบ่ายๆ ค่ะ พี่กบ เจ้าป้า พี่แพท พี่ขิง พี่่ต่าย ท่านแม่ทัพ ป้ารี พี่จูกัดเหลียง

พี่บอย พี่นุช คุณดอด คุณลิน พี่น้องเม่า คุณสาวมือใหม่ พี่อาร์ท คุณกีร์ vs พลมะยม

พี่พวง พี่seki ป้าหนู พี่ปุย พี่อลัน คุณTapee คุณนุ่น คุณพิมพา พี่เนเน่ พี่juy

พีฺ่B2B พี่Harissa พี่ลุลา พี่puggy พี่อ้น พี่บาส+พี่เอ๋

พี่natty001 พี่เกี้ี๋ยมอี๋ คุณDr.Polar คุณsr20 อ.sear คุณชายกลาง คุณYos พี่ทิพย์

พี่นาตาลี คุณลูกเสือฯ คุณนิวส์ & เพื่อนทุกคน ขอโทษเอ่ยชื่อไม่ครบทุกคนนะคะ :P

ขอบคุณทุกๆ วิเคราะห์ และ ข่าวสาร จากอาเต๊า พี่น้องเม่า พี่ต่าย พี่เอ๋ พี่บาส

คุณDr.Polar พี่ขิง คุณดอด พี่กบ คุณสาว ป้ารี คุณลิน & ทุกท่านที่มาแบ่งปันค่ะ 733f2b5264.gif

ครับทองซึมลงทีละนิดถ้าเป็นคลื่น4จะไซย์เวย์ไม่รู้วันนี้มีข่าวอะไรรึป่าวกรอบยังเหมือนเดิม

buy1594-1604 cutloss1587เป้า1626-1647 :17

ส่วนราคาที่ตั้งไว้ก็จะรอไว้งั้นไม่เปลี่ยนครับbuy1602cut1597ปิด1626

แต่เพิ่มbuystopที่1620ปิด1626cut1618ไปอีกรายการเผื่อผมไม่ได้ดูกราฟ :17

ดัก2ทางขึ้นก็เอาลงก็เอา :uu

ตัวเลขเศรษฐกิจสำคัญประจำวันนี้

• ความเชื่อมั่นผู้บริโภคยุโรป GfK เวลา 14.00 น.

• ประมาณการณ์ผลผลิตมวลรวมอังกฤษ(QoQ) เวลา 16.30 น.

• ยอดคำสั่งซื้อสินค้าคงทนพื้นฐานสหรัฐ(MoM) เวลา 20.30 น.

สุนทรพจน์คุณเบน เบอร์นันเก้และยอดทำสัญญาขายบ้านสหรัฐ เวลา 22.00 น.

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ตัวเลขเศรษฐกิจที่จะเกิดขึ้นวันนี้ค่ะคุณบาส

^

^

buy 1594-1604 cutloss1587 เป้า1626-1647 :17

ส่วนราคาที่ตั้งไว้ก็จะรอไว้งั้นไม่เปลี่ยนครับ buy1602 cut1597 ปิด1626

แต่เพิ่มbuystopที่1620ปิด1626cut1618

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คุณบาส

ทำไมตัว cut loss ที่ให้ไว้กับการเล่นเองของคุณบาส ทำไมไม่เหมือนกันคะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

หวัดดีค่ะคุณกบและเพื่อน ๆ วันนี้ไฟตกเน็ตดับหลายๆรอบแล้ว เมื่อคืนก็เพิ่งได้คอมที่ซ่อม กลับมา แย่จังอ่านไม่ค่อยได้ ไม่ได้ทำกำไร ดันโทรไปขายก่อน ราคาต่ำ รอลุ้นๆ ให้ย่อกลับมาปิดขาย ขออ่านหัวข้อข่าวตามนะคะ คุณกบผู้อารี น้องสมศรีที่น่ารัก และเพื่อนๆทุกๆคน ขอให้กำไรงามๆค่ะ ขอบคุณทุกๆคนนะคะ

น่ารักจริงเชียวคุณ juy

ขอให้มีความสุข และแข็งแรง และมีลำใยค่ะ

ต้องอ่านทุกวันนะคะ ห้องขำๆของเราสาระเพียบ ไม่เชื่อถามน้องต้นหญ้าได้ค่ะ

^____^