ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดีใจกับตั้ม ได้เป็นแชมป์เดอะสตาร์คนที่ 9 ร้องเพลงเพราะ น่ารักมีเสน่ห์บนเวทีมากๆๆ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงลูกเสือ ตกลงทีมที่เชียร์ตกรอบหมดแล้วใช่ไหม ป้าจะได้เป็นจอมขมังเวทย์ อิอิ วันนี้เหนื่อย เอาเพลงไปฟังละกัน ระวัง จะเป็นชอบชายกะชาย แว้กๆ

ถึงพี่กบ เป็น พิธีกร ดำเนินรายการก็เยี่ยม นำเที่ยวนี่เห็นบรรยากาศเลย ชอบค่ะ

ปล. ลูกเสือ มัวแต่เปลี่ยนแท่งเป็นเหรียญ กะเชียร์กีฬา จะเอาเวลาไปเที่ยวได้ไง เอิ้กๆ

พอดีคนที่ลูกเสืออยากไปด้วย มัวแต่ห่วงดูแลน้องชายไซด์ยักษ์ เลยไม่ได้ไปซะที :064

เจ้าป้ากะลูกเสือ ชื่นมืดตล๊อดๆน่าร้าก 555

ราตรีสวัสดิ์ค่าเจ้าป้า ลูกเสือ คนน่ารักทุกคน

ฝันดีนะคะ

ปล คุณชายปวรรุจกับท่านหญิงแต๊วน่ารักมากๆอ่ะ ศุกร์หน้าจบตอนแล้ว

พอดีคนที่ลูกเสืออยากไปด้วย มัวแต่ห่วงดูแลน้องชายไซด์ยักษ์ เลยไม่ได้ไปซะที :064

555++ แปะให้ ลาจอล่ะ ราตรีสวัสดิ์ ฝันดีทุกท่านค่ะ

555++ แปะให้ ลาจอล่ะ ราตรีสวัสดิ์ ฝันดีทุกท่านค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=x-kTKyCZ_Ao&feature=youtube_gdata_player

บอกความในใจเป็นเพลงนะเจ้าป้า555

bye ค่ะ

bye bye ค่ะ พรุ่งนี้ พี่กบ คุยกะคุณบาส นะคะ ป้ามีธุระเยอะมว้าก คงไม่ได้เข้ามานะคะ โชคดีทุกท่านค่ะ

หวัดดีค่ะ พักผ่อนกันเสาร์อาทิตย์ วันนี้มารอฟังเจ้่าป้า พี่นุช คุณบาส น้องเม่า ส่งซิกแต่เช้าค่ะ

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกท่าน :Announce วันหยุดเสาร์อาทิตย์ทำอะไรกกันบ้าง :17ส่วนผมไม่ได้ทำอะไรเลยนอกจากเก็บบ้านรกๆ5555555555มาดูกราฟกันต่อ29-4-56-01.gifจากกราฟจะเห็นว่าฟิชเชอร์บีบีย่อลงมาและทำท่าหุบซะแล้วแต่เมือเช้าเปิดเเกบกระโดดขึ้นไปมองว่าน่าจะต้องลงมาปิดนะครับให้ดูกรอปสีน้ำเงินนั่นหละประมาณ1462-1466 วันนี้ถ้าจะขึ้นต้องลุ้นให้เบรคไฮเดิม1485ให้ผ่านถ้าไม่ผ่านอาจจะลงหนัก30-40$ เป็นแนวดูตรงแนวต้านสีฟ้าอยู่แถวๆ1480 ซะด้วยและดูเหมือนทองจะวิ่งในเทรนต้านรับสีขาวนะคับ

มุมมองวันนี้มองว่าสำหรับคนเล่นซื้อ

1. แนะนำรอซื้อที่1455 (แนวรับสีขาว) cut 1450 เป้าปิด1475 (แนวต้านสีฟ้า)

2. หากถูกกินcutข้อ1 รอซื้อใหม่ที่1440 (แนวรับema200รายweek) cut 1435 เป้าปิด1475 (แนวต้านสีฟ้า)

3. หากถูกกินcut ข้อ 2 รอซื้อใหม่ที่1380 (แนวรับเทรนสีเขียว) cut 1370 เป้าปิด 1480 (แนวต้านสีฟ้า)

4. หากถูกกินcutข้อ 3 แนะนำรอดูสถานการณ์ใหม่

สำหรับคนเล่นขาย

1. แนะนำขายที่ 1480 (แนวต้านสีฟ้า) cut 1485 (ไฮเดิม) เป้าปิด 1460 (แนวรับสีขาว)

2. หากโดนกินcutข้อ 1 แนะนำขายใหม่ที่1507 (ฟิโบ227.2สีเหลืองcut 1512 เป้าปิด 1460 (แนวรับสีขาว)

3. หากโดนกินcutข้อ 2 แนะนำขายใหม่ที่ 1535 (ฟิโบ 261.8 สีเหลือง) cut 1540 เป้าปิด 1440 (ema200 week)

4. หากถูกกินcut ข้อ 3 แนะนำรอดูสถานการณ์ใหม่

ส่วนตัวผมเน้นเล่นสั้นคงเล่นตามข้อ 1 ฝงั่งซื้อและฝั่งขายก่่อน ส่วนข้ออื่นๆอาจพิจารณาอีกทีนึง ส่วนทองแท่งยังรอดูที่ema200 เหมือนเดิม ส่วนถ้าขึ้นมาจริงอาจพิจารณาขายส่วนที่เหลือแล้วรอซื้อใหม่ ตอนนี้บาทอ่อนเป็นตัวช่วยสำหรับคนเล่นซื้อ คนเล่นขายแท่งออนไลน์หรือฟิวเจอร์ระวังด้วย มีบทวิเคราะห์ว่าจะอ่อนถึง30บาทในไตรมาส2และจะเริ่มเเข็งกลับไปที่28บาทในไตรมาส4 และปีหน้าจะเล่นที่ระดับ28บาทครับ

ปล.อัพเดตพอร์ททองครับไม่ได้ทำอะไรเลยวันศุกร์มูลค่าแท่งเปลี่ยนแปลงตามสมาคมอย่างเดียว29-4-56-03.gif

ปล2.ขอให้เพื่อนๆโชคดีในการลงทุนนะครับ :bye

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำ 29.04.13 “สัปดาห์นี้มี 3 อีเว้นท์ใหญ่ ไซส์บิ๊ก”

$Fundamental & Event Analysis

*3 Event ใหญ่ที่จะมีผลต่อทิศทางราคาทองคำ

1)การประชุมของคณะกรรมการเฟด หรือ FOMC ในวันพุธนี้

ให้จับตาประเด็นหลักเรื่องนโยบายทางการเงินของเฟด โดยเฉพาะ เรื่องมาตรการQEว่ามีแนวโน้มที่จะหยุดดำเนินการเมื่อไหร่เป็นประเด็นหลักครับ เพราะที่ผ่านมาต้องบอกว่า มีกระแสเสียงลือเสียงเล่าอ้าง มาจากคณะกรรมการเฟดบางส่วนออกมาว่าทางเฟด อาจจะมีการลดการอัดฉีดเงินใน summer นี้บ้าง หรือบอกว่าจะยกเลิกมาตรการภายในสิ้นปีนี้บ้างนั่นเอง

***ที่ผ่านมา แม้จะมีกระแสเสียงลือเสียงวเล่าอ้าง มาตลอดถึงเรื่องการลดการอัดฉีดเงินของเฟด แต่ก็ถูกปฏิเสธโดยตัวของเบอร์นันเก้เองตลอด ทุกครั้ง ดังนั้นต้องจับตาว่าในการประชุมFOMCในครั้งที่จะถึงนี้ จะมีการส่งสัญญาณถึงเรื่องนี้หรือเปล่า? หากมีการแย้มในเชิงที่ว่า อาจจะมีการลดการอัดฉีดเงินเร็วกว่ากำหนด (กำหนดเดิมบอกว่าจะปั้มเงินจนกว่า unemployment rate ลงมาที่ 6.5%) ก็จะมีผลทำให้ (USD+/EUR-/Gold-)

2)การประชุมของธนาคารกลางยุโรป ในวันพฤหัสฯ /ตลาดคาดการณ์ล่วงหน้าไปแล้วว่า ECB จะลดดอกเบี้ยลงมาแน่ๆ

ในเรื่องนี้ ต้องบอกว่า ให้จับตาการประกาศอัตราดอกเบี้ยนโยบายของ ECB ให้ดี ว่าจะมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยลง0.25% จากปัจจุบันที่ 0.75% ลงมาเหลือ0.5% ตามที่หลายฝ่ายคาดการณ์ล่วงหน้าไปแล้วหรือไม่ เพราะในช่วงที่ผ่านมา ทางคณกรรมการECBรวมทั้ง ตัวประธานECBเองก็ออกมาเปรยว่า จะมีการลดดอกเบี้ยลง

***ดังนั้นต้องบอกว่า หากECBมีการปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงมาจริง ก็ต้องบอกว่าจะเป็นไปตามที่คนในตลาดส่วนใหญ่คาดการณ์ ซึ่งแน่นอนว่า Effect ก็จะมีผลทำให้ (EUR-/USD+/Gold-) แต่หากทางECBไม่ได้มีการปรับลดดอกเบี้ยลงตามที่คนในตลาดส่วนใหญ่มีการคาดการณ์ Effect ในเรื่องต่อตลาดก็จะมีในทางตรงกันข้ามแถมมีImpact มากกว่าด้วยเพราะถือว่าเป็นการพลิกโผผิดคลาดนั่นเองครับ

3) ตัวเลขการจ้างงานในวันศุกร์

จับตาตัวเลขการจ้างงานทั้ง Non Farm payrolls และ Unemployment rate โดยเฉพาะตัวเลข NFP ที่ในการประกาศครั้งก่อนถือว่าออกมาแย่กว่าที่มีการคาดการณ์มาก ทั้งนี้ทั้งนั้น ว่ากันว่าส่วนหนึงก็เนื่องมาจากผลกระทบจาก Sequesterนั่นเอง อย่างไรก็ตามการที่ทางรัฐบาลโอบามา ได้ผ่านร่างกฏหมายเรื่องการจัดเก็บภาษีฉบับใหม่ออกมาเพื่อมาช่วยชดเชยในส่วนของปัญหาเรื่อง Sequesterได้บ้าง ดังนั้นจึงมีการคาดการณ์ว่าตัวเลขNFS ในครั้งนี้น่าจะออกมาดีกว่าครั้งก่อน แต่จะดีกว่าคาดการณ์หรือไม่ ต้องมาลุ้นกัน

***สรุปโดยรวมทั้ง 1),2),3) ถ้าหากทุกอย่างเป็นไปตามที่ตลาดคาดการณ์ โดยรวมน่าจะมีผลทำให้ เทรนหลักในสัปดาห์นี้มีแนวโน้มที่เป็นไปตามนี้คือ USD+/EUR-/Gold- ส่วนข่าวจริงจะออกมาอย่างไร ก็คงต้องว่ากันทีละวันต่อวันครับ ส่วนวันจันทร์นี้ตัวเลขน้อยไม่ค่อยมีผลอะไรมาก จะมีก็ของสหรัฐ ในส่วนของ Personal Spending , Personal Income , Pending Home Sales

$Technical Analysis

*ราคาทองคำเด้งขึ้นมาทดสอบเส้นค่า21วัน /แท่งเทียนในรายวันเกิดรูปแบบ Reversal

วันนี้ผมเอาภาพใหญ่แนวโน้มในรายวันมาให้ดูครับ จะเห็นว่า แม้ว่าในช่วงสองสัปดาห์ที่ผ่านมาราคาทองคำจะอยู่ทิศทางที่ปรับตัวขึ้นได้ต่อเนื่อง แต่ราคาทองคำก็ยังมีความเสี่ยงที่จะเกิดการตกปรับฐานลงอยู่ เพราะอาจจะเป็นไปได้ว่า การดีดตัวขึ้นมาของราคาทองคำในช่วง สองสัปดาห์ที่ผ่านมา เป็นเพียงการพักตัวปรับฐานจากการที่ราคาร่วงลงมาแรงนั่นเอง เพราะตราบใดที่ราคาทองคำยังไม่สามารถพลิกกลับไปยืนเหนือเขต 1530+/- ขึ้นไปได้ แนวโน้มหลักก็ยังเป็นขาลงอยู่นั่นเอง

ล่าสุดราคาทองคำเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เด้งขึ้นไปทอสอบแนวต้านเส้นค่าเฉลี่ย21วัน และแนวต้าน Fibo 38.2% แถว 1488-1490 แล้วแท่งเทียนเกิดรูปแบบ Reversal ขึ้น ดังนั้นในวันนี้ หากราคาทองคำไม่สามารถที่จะดีดขึ้นเกินเขตแนวต้าน 1488-1490 หรือในทางตรงข้ามราคาวันนี้ปิดต่ำกว่า 1448+/- ลงมา ก็เป็นไปได้ที่ ราคาทองคำจะกลับตัวเป็นแนวโน้มในทางลงได้อีกครั้งนั่นเอง

$Strategy

*หากราคาปรับตัวขึ้นมาแถวเขต 1482+/- แล้วไม่ผ่านแนะนำหาจังหวะเปิด sell โดยมีแนวรับเป้าหมายแถว 1450-1448 แต่หากราคาเด้งเกิน 1490 ต้อง stop loss ครับ

พี่กบชัดเจน :gd ทริปสุดยอดเลย5555

แอบอิจฉารอน้องบีมโตอีกนิดคงได้ไปทริปมันๆบ้าง :uu

พี่กบชัดเจน :gd ทริปสุดยอดเลย5555

แอบอิจฉารอน้องบีมโตอีกนิดคงได้ไปทริปมันๆบ้าง :uu

ถ้านางฟ้าน้อยๆโตอีกหน่อย คุณบาสคงพาไปเที่ยวสนุกสุดๆไปเลย^____^

สวัสดีค่าคุณบาส น้องลิน เจ๊แพ็ท เจ้าป้า ดช เม่า Dr Polar Bear คุณ ginger คุณสลาตัน น้อง puggy และทุกคนที่น่ารัก^____^

ถูกแก้ไข โดย gejen

สวัสดีทุกคนนะครับ เช้านี้ Sideway นิ่งๆๆๆ จนจาหลับแล้ว เอาเวลาไปอ่านหนังสือหาความรู้เพิ่มดีกว่า :_Rd

ขอบคุณวิเคราะห์ทอง อ นัน มากๆนะคะน้องลินที่น่ารัก และขอบคุณ GCAP จากคุณขิงด้วยค่า^____^