ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุนบาสครับ เล่นแท่งเอสสดตอนนี้ได้มั้ยอ่ะคับ เห็นมันเริ่มซึมลงเรื่อยๆละ ตอนนี้ได้ราคาแถวๆ 19550 ครับ ขอบคุนมากครับ

จากกรอบผมมองว่าเเท่งเล่นสั้นระดับ1อาทิตย์ช่วงนี้น่าจะทำกำไรได้เฉลี่ย200-300บาท ส่วนตัวผมขายก้อนสุดท้ายไปแล้ว19550

รอเก็บแถวๆ1320-1290 แต่ถ้าผิดทางก็มีพร้อมจะเก็บได้ถึง1219ครับ :aa

จากกราฟผมมองไม่ออกว่าเจ้าจะเล่นแผนไหน แต่สรุปได้สั้นๆว่าจบขาลงWaและ ตอนนี้เล่นคลื่นรีบาวาWB ที่มีคลื่นย่อยเป็นDa Db Dc และเรากำลังอยู่ในคลื่นDa ซึ่งDa จะประกอบด้วยคลื่น2 แบบที่ไม่แน่ชัด แบบที่ 1 คลื่น4h1 4h2 4h3 4h4 4h5 หรือ แบบที่2 4hA 4hB 4hC

จะเป็นแบบที่1 ได้ คลื่นย่อยจะต้องนับตามกราฟเเบบที่a ข้างบนที่ให้ไว้ แต่ถ้าเป็นแบบที่2 คลื่นย่อยจะนับตามกราฟแบบฺBครับ

นั่นคือ การเริ่มต้นจะตัดสินแผนการเล่นต่อไปหลังจากนี้ ตอนนี้คือจุดวัดใจ ว่าทองจะเลือกลงมาปิดแกบ1260 เป็นแบบB สามารถฟันธงได้เลยว่าเจ้าฮะจะเลือกแบบที่ ๒ หรือลงมาแค่1290 แล้วเด้งต่อทำแบบA รูปแบบการนับก็จะเป็นได้2แบบเช่นกันคือทั้ง แบบที่ 1 5คลื่นและแบบที่2 คลื่น ครับ

เมื่อเลือกทางได้แล้วรูปแบบการเล่นจะเปลี่ยนไปตามทางที่เลือกนั่นคือความชัดเจนที่จะเกิดหลังจากนี้

กรณีเจ้าเลือกแบบA อันนี้เราจะนับคลื่นได้ยากกว่า ต้องมาคิดอีกว่าจะเล่นแบบที่1 หรือ 2

แต่ถ้าเจ้าเลือกแบบB อันนี้จะทำให้ง่ายกว่า เพราะเจ้าเลือกเล่นรูปแบบที่ 2 ต่อไปอย่างชัดเจน

วันนี้เราทำได้แค่ลุ้นว่าเจ้าจะเลือกแบบไหน (เจ้าฮะชอบเล่นท่ายากนะจะบอกให้ :_10 )

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

จากกรอบผมมองว่าเเท่งเล่นสั้นระดับ1อาทิตย์ช่วงนี้น่าจะทำกำไรได้เฉลี่ย200-300บาท ส่วนตัวผมขายก้อนสุดท้ายไปแล้ว19550

รอเก็บแถวๆ1320-1290 แต่ถ้าผิดทางก็มีพร้อมจะเก็บได้ถึง1219ครับ :aa

จากกราฟผมมองไม่ออกว่าเจ้าจะเล่นแผนไหน แต่สรุปได้สั้นๆว่าจบขาลงWaและ ตอนนี้เล่นคลื่นรีบาวาWB ที่มีคลื่นย่อยเป็นDa Db Dc และเรากำลังอยู่ในคลื่นDa ซึ่งDa จะประกอบด้วยคลื่น2 แบบที่ไม่แน่ชัด แบบที่ 1 คลื่น4h1 4h2 4h3 4h4 4h5 หรือ แบบที่2 4hA 4hB 4hC

จะเป็นแบบที่1 ได้ คลื่นย่อยจะต้องนับตามกราฟเเบบที่a ข้างบนที่ให้ไว้ แต่ถ้าเป็นแบบที่2 คลื่นย่อยจะนับตามกราฟแบบฺBครับ

นั่นคือ การเริ่มต้นจะตัดสินแผนการเล่นต่อไปหลังจากนี้ ตอนนี้คือจุดวัดใจ ว่าทองจะเลือกลงมาปิดแกบ1260 เป็นแบบB สามารถฟันธงได้เลยว่าเจ้าฮะจะเลือกแบบที่ ๒ หรือลงมาแค่1290 แล้วเด้งต่อทำแบบA รูปแบบการนับก็จะเป็นได้2แบบเช่นกันคือทั้ง แบบที่ 1 5คลื่นและแบบที่2 คลื่น ครับ

เมื่อเลือกทางได้แล้วรูปแบบการเล่นจะเปลี่ยนไปตามทางที่เลือกนั่นคือความชัดเจนที่จะเกิดหลังจากนี้

กรณีเจ้าเลือกแบบA อันนี้เราจะนับคลื่นได้ยากกว่า ต้องมาคิดอีกว่าจะเล่นแบบที่1 หรือ 2

แต่ถ้าเจ้าเลือกแบบB อันนี้จะทำให้ง่ายกว่า เพราะเจ้าเลือกเล่นรูปแบบที่ 2 ต่อไปอย่างชัดเจน

วันนี้เราทำได้แค่ลุ้นว่าเจ้าจะเลือกแบบไหน (เจ้าฮะชอบเล่นท่ายากนะจะบอกให้ :_10 )

ขอบคุนคับคุนบาส เด๋วดูจังหวะถ้าราคาพอไหว อาจจะเอส รอซื้อคืนตอนย่อคับ

ขอบคุณค่ะคุณบาส ถึงจะอ่านแล้วเมาคลื่น มาก ๆ แต่จะรอแผนคุณบาสว่าจะเอาไงต่อ อิอิ

ขอบคุณคุณบาสมากๆๆที่แนะนำแนวทางหุ้น

พี่กบเพิ่ง match ขายหุ้นไปอีกตัว ได้ลำใยรอบที่ 4 ค่ะ^____^

ขอบคุณค่ะ คุณบาส ตามวิเคราะห์ทุกวัน เล่นแท่งค่ะ แนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณคุณบาสมากๆๆที่แนะนำแนวทางหุ้น

พี่กบเพิ่ง match ขายหุ้นไปอีกตัว ได้ลำใยรอบที่ 4 ค่ะ^____^

สำหรับคนไม่มีเวลาเท่านั้นครับพี่กบถ้ามีเวลาน่าจะเล่นได้ดีกว่าผม :17

สู้ๆๆๆๆ :57

อาบนำ้มา 44เลย โดน cutไปแล้ว sell lim40 cut42 แต่ได้ buy stop40 tp44

เจ้าป้าตั้งแบบนี้ ใตรก็มึนวะ แต่เสี่ยงนะเนี่ย ถ้ามีนไปแค่ 42.5 แล้วลง ไปกินคัทแอลอีก :21

เจ้ตั้ง buy stop เมื่อเช้า 40 เป้า 45 คัท 38 ไม่รู้โดนป่าว

สำหรับคนไม่มีเวลาเท่านั้นครับพี่กบถ้ามีเวลาน่าจะเล่นได้ดีกว่าผม :17

สู้ๆๆๆๆ :57

คุณบาสเก่งและมีน้ำใจกับผู้อื่นเสมอ :gd :57

ขอบคุณค่ะ คุณบาส ตามวิเคราะห์ทุกวัน เล่นแท่งค่ะ แนะนำด้วยค่ะ

แท่งต้องแบ่งได้อย่างน้อย4ก้อนนะครับ แบ่งซื้อ1320-1290 2ก้อน เป้าปิดสองก้อนนี้ตรง1377-1407 ส่วนที่เหลือไว้เล่นตอนที่ผิดทาง :17 ลงมา1219 :aa

ลุ้นทองลงด้วยกันค่ะ สู้ๆๆ พี่กบก็เปิด s ไปพร้อมคุณบาสและหมู่เฮา

แท่งต้องแบ่งได้อย่างน้อย4ก้อนนะครับ แบ่งซื้อ1320-1290 2ก้อน เป้าปิดสองก้อนนี้ตรง1377-1407 ส่วนที่เหลือไว้เล่นตอนที่ผิดทาง :17 ลงมา1219 :aa

ขอบคุณค่ะ คุณบาส ขอให้รวยๆๆๆๆยื่งขึ้น

แท่งต้องแบ่งได้อย่างน้อย4ก้อนนะครับ

แบ่งซื้อ1320-1290 2ก้อน เป้าปิดสองก้อนนี้ตรง1377-1407

ส่วนที่เหลือไว้เล่นตอนที่ผิดทาง :17 ลงมา1219 :aa

แนวทางเล่นแท่งคุณบาส ^___^

เจ้ตั้ง buy stop เมื่อเช้า 40 เป้า 45 คัท 38 ไม่รู้โดนป่าว

เจ๊อี๋ buy stop นะ เรามาลุ้นๆกัน

Nantaphob Phandee

อัพเดทแนวโน้มทอง 24.07.13

*ห่างหายไป หลายวันในช่วงวันหยุดยาว ก่อนเข้าพรรษา ผมได้ใช้เวลาเดินทางท่องเที่ยว ในบางจังหวัด ทางภาคเหนือในครั้งนี้ มันผมรู้สึก รักเชียงใหม่ คลั่งใคร้เชียงราย อบอุ่นใจที่ลำปาง มากขึ้นอีกระดับเลยครับ

*ในช่วงทัวร์เหนือ ผมพยายามไม่คิดเรื่องเงินๆทองๆ เพราะมันเป้นของนอกกาย พยายามคิดถึงเรื่องในกาย เรื่องใจของเรา ใช้เวลากับ คนในครอบครัวเรา นึกย้อนเวลา ตั้งแต่เราจำความได้ จนปัจจุบัน เราได้ใช้เวลากับคนที่เรารักและรักเรา แค่ไหน? ยิ่งเติบโต วิถีทางของชีวิต มันกลับยิ่งดึงเรา ให้ห่างจาก ครอบครัว ห่างจากพ่อ จากแม่เรา ไปเรื่อยๆ แค่ไหน? ใช่แม้ว่าเราจะยัง ติดต่อ ได้โทรหา พูดคุย กับท่าน แต่เราก็ไม่ได้ร่วมใช้เวลา ...เวลาซึ่งเป็นทรัพยากรที่มีค่า มากกว่าเงิน มากกว่าทอง จนเทียบเคียงไม่ได้แม้แต่เศษเสี้ยว

*ในวันนี้เราอาจจะหลงลืม"เวลา"ไปบ้าง แต่เมื่อถึงทีของ"เวลา" ผมมั่นใจว่า เราทุกคนต้องรับรู้ถึงคุณค่าของ"เวลา" และพร้อมจะยอมแลกทุกอย่างกับ"เวลา" ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้

*ดังนั้น อย่าเสีย"เวลา"ไปกับสิ่งที่คุณ จะรู้สึกว่า ไม่น่าเสีย"เวลา"ให้กับมันเลย ในวันที่คุณกำลังจะหมด"เวลา"ลง

*อ่าน ถึงตรงนี้ หลายคน อาจจะกำลังคิดว่า แล้วเรื่องเทรดทองนี่ มันเปนสิ่งที่เราจะรู้สึก ว่า เราเสียเวลากับมัน ในอนาคตหรือเปล่าน้อ??

*ม่ะ ถ้าท่านคิดว่า เทรดทองเป็นสิ่งที่ท่านรัก และจะไม่รู้สึกเสียดายเวลา กับมันในอนาคต แม้ว่าผลของมันจะเป็นแบบไหนก็ตาม...งั้นเราก็มาว่ากันต่อครับ

Event analysis

*ทองคำในช่วงที่ บ้านเราหยุดในเทศกาล เข้าพรรษา ก็แอบขึ้นแรงจนได้ ...ก็ไม่รู้ว่า ทำไม ช่วงหยุดยาวๆของพี่ไทย พี่หรั่งเป็นต้องกลั่นแกล้ง ทำราคาทองหวือหวาได้ตลอดๆ ก็ไม่รู้เนอะ...คนที่เทรด GF ท่านก็ต้อง manage ความเสี่ยงตรงจุดนี้ ให้ดีๆก็แล้วกันนะครับ เพราะ ผมถือว่าเป็นความเสี่ยงที่เสี่ยงมาก ที่ว่าเสี่ยงมาก ก็เพราะการบริหารความเสี่ยงไม่ได้ นั่นล่ะคือ โคตะระ อภิมหา ความเสี่ยง ดังนั้น หากเทรด GF ท่ารควรเอาเงื่อนไข เรื่องวันหยุดยาว ไปเป็น factorนึง ในการเทรดด้วยเสมอนะครับ เพร่ะเหตุการณ์ละม้ายแบบนี้ ในช่วงสันหยุดยาวๆ มีให้เห็นบ่อยๆ

*ราคาทองที่ ดีดขึ้นแรงในช่วงนี้ เหตผลที่ ในวงการ เค้ากล่าวอ้าง ว่ากันว่าเป็นเพราะ พี่จีน มหาอำนาจเบอร์2 ของโลกมนุษย์ ในตอนนี้ กำลังจะหันกลับมา กระตุ้นภาวะศก. ของตัวเอง อีกครั้ง (หลังจากที่เป็นคน ดึงศก. ของตัวเองให้ชะลอ ลงมากับมือตัวเอง นั่นแหละ)

*ว่ากันว่า GDP ของจีนที่พึ่งประกาศออกมา 7.5% นั้น ได้เริ่มทำให้ รมต.คลังจีน เกรงว่า จีนจะเจอกับ hard landing ของภาวะศก. จึงมีข่าวว่า ทางจีนเตรียมจะออกมาตรการกระตุ้นศก.

*ประกอบกับกระแสข่าว เรื่องจีนเตรียมจะเพิ่มทองคำในทุนสำรองระหว่างประเทศด้วย ก็เลยทำให้ราคาทองคำในตลาด spot พุ่งขึ้น จากกระแสข่าวในเรื่องความต้องการในตลาด physical gold นั่นเอง

***ในมุมมองของผม ผมให้ ปัจจัยเรื่องจีนนี้ เป็น เพียง Minor Event เพราะผมยังมองว่า ปัจจัยที่จะมีอิทธิพลหลัก หรือ Major Event ก็ยังคือ เรื่อง เฟดเตรียมลดอัดฉีดเงิน หรือ QE Taping นั่นเอง

***ดังนั้น หากมีการขุดเรื่อง เฟดเตรียมลดอัดฉีดเงิน หรือ QE Taping เมื่อไรทอง ก็พร้อมจะโดนเทลงมาเมื่อนั้น นั่นเองครับ

Technical analysis

*ตามที่ผมได้แจ้งไปว่า แม้ว่าราคาทองจะเด้งกลับขึ้นมาได้แรงในช่วงนี้ แต่ตามแนวโน้มหลักในทางเทคนิคยัง คอมเฟริ์มไม่ได้ ครับว่า ราคาทองได้ จบขาลง หรือได้ทำ bottom out ไปแล้ว หากจะสามารถ คอนเฟริ์มแนวโน้มหลักว่าลงจบแล้ว ราคาองยังคงต้องฝ่าด่าน แนวต้านสำคัญๆ อีกเยอะครับ

*ตอนนี้ แม้ราคาทองจะสามารถผ่านด่านแนวต้าน fibo 61.8% แถว1330 ขึ้นมาได้ และกำลังทดสอบแนวต้าน down trend line แถว 1345-1350 อยู่

*ด้วยภาวะ overbough ทั้งใน TF daily และ เกิด bearish divergence ใน TF 4h และ 1h ดังนั้น ในระยะสั้นราคาทองเริ่มมีความหน่วงในทางขึ้นแล้วพอสมควร

*หากทองในเรื่องคลื่น ตอนนี้ ราคาน่าาจะอยู่ในช่วงคลื่นยิบย่อยที่5 ของคลื่นย่อย c ของคลื่นหลักที่4 ก่อนจะปรับตัวลงในคลื่นหลักที่5 ต่อไปนั่นเอง แต่มีข้อแม้ว่า ราคาไม่ควรขึ้นเกิน แนวต้านสำคัญแถว 1365 ขึ้นไป เพราะหากราคาขึ้นไปได้เกินนั้น อาจจะมีโอกาสสูงที่ราคาทองได้ทำ bottom out ไปแล้วแถว 1180 นั่นเอง

โชคดี มีกำไร ทุกคนครับ พี่น้องชาวทอง

ลป. (ลืมไป) เดี่ยวจะเอาชาร์ตภาพประกอบมาให้ดูอีกที ก็แล้วกันนะครับ ตอนนี้สัญญาณเน็ตมือถือผมมันช้า อัพภาพไม่ขึ้นครับ