ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

สวัสดีค่ะ พี่กบ เจ้าป้า คุณบาส คุณเม้า และทุกคนค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดี เจ้าป้า เม่า บาส กบ ปลายฟ้า ทุกคนค่ะ GCAP

กดBuyใหม่1314cut1307เป้า1346

อันเก่า ยังไม่ได้ CUT ตามต่อค่ะ ขอบคุณค่ะ คุณบาส

Chiangmai Forex

บทวิเคราะห์ Gold ประจำวันที่ 17-Sep-56 (09.30am)

กำหนดการออกข่าว www.forexfactory.com

-High Impact 1 อันดับ

@7:30pm USD Core CPI m/m

-Medium Impact 4 อันดับ

@7:15pm USD Treasury Sec Lew Speaks

@7:30pm USD CPI m/m

@8.00pm USD TIC Long-Term Purchases

@9.00pm USD NAHB Housing Market Index

-Low Impact 0 อันดับ

----------------------------------------------

แนวโน้มและทิศทางราคา : ชัดเจนที่สุดคือ H1 [Price Action] ราคาได้วิ่งลงมาทดสอบบริเวณ Low เดิมแล้วไม่สามารถผ่านลงไปได้ทำให้เกิดเข็มนอก Bollinger และราคาก็ได้เด้งกลับขึ้นมาพักอยู่บริเวณ ema 20 [indicator](MACD)เริ่มเห็นสัญญาน Divergene ขาขึ้นแล้วแต่เป็นเพียงครั้งแรกคาดว่าน่าจะเป็นแค่การพักตัวเท่านั้น (STO)วิ่งขึ้นมาไม่ถึงโซน OB และเริ่มมีการหักหัวกลับ

สรุป : ระยะใกล้นี้คาดว่าราคาน่าจะพักตัวสักระยะหลังจากนั้นอาจจะเห็นการวิ่งกลับลงไปทดสอบ Low เดิมอีกครั้งถ้าผ่านไปได้อาจจะลงไปลึกพอสมควรโดยคาดว่าด่านสำคัญน่าจะอยู่บริเวณ 1300.xx

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกท่าน :17 ทองสวิงซะปวดหัวเลยมาดูกราฟกันก่อน17-9-56-01.gifกราฟที่1ราย15นาที จากกราฟเกิดนิวโลวใหม่ แถมเกิดไดเวอร์จิ้นใหม่อีกด้วยในราย15และราย1ชม แต่ถึงเเม้จะเกิดไดเวอร์จิ้นเป็นแค่สัญญาณเตรียมพร้อมจะขึ้นเท่านั้นยังลงต่อได้ ทำให้มองว่าที่รีบาวขึ้นไป1334 เป็นแค่คลื่น15m4เท่านั้น :_02และตอนนี้น่าจะลงทำคลื่น15m5 โดยมีคลื่นย่อย12345สีเขียว และเมื่อคืนก็ทำคลื่น1&2สีเขียวเสร็จแล้วตอนนี้กำลังทำคลื่น3สีเขียวโดยมีคลื่นย่อยภายในอีก5คลื่นคือs1s2s3s4s5 เมื่อเช้าก็ทำคลื่นย่อยs2จบแล้วกำลังทำคลื่นย่อยs3สีเหลืองอยู่ดูจากฟิโบสีฟ้าจะเห็นว่าลงมาได้ที่ฟิโบ161.8-200แต่ในกราฟให้แค่161.8 หรือ1288 แล้วรีบาวกลับฟิโบ127.2หรือราคา1296 แล้วมาจบที่ฟิโบ227.2หรือราคา1274โดยประมาณ จากนั้นเท่ากับจบคลื่น3สีเขียวแล้วจะทำคลื่น4สีเขียวต่อ มาดูกราฟต่อไป17-9-56-02.gifกราฟราย15นาทีเหมือนกันแต่วัดฟิโบสีเหลืองอีกจุดนึงเป็นการวัดเพื่่อหาจุดจบของคลื่น12345สีเขียว ซึ่งกราฟก่อนหน้าเราหาจุดจบคลื่น3สีเขียวแล้วที่1374 ตรงกับฟิโบสีเหลือง200-227.2 ซึ่งปกติถ้าขึ้นมาแถวๆนี้จะย่อลงมาที่ฟิโบสีเหลือง161.8 หรือราคา1289 จากนั้นจะลงทำ5สีเขียวที่ฟิโบ261.8 ที่ราคา1261 ตรงนี้จะเห็นว่าจบ15m5และจบ1hC ซึ่งเป็นการจบ4hA ใหญ่จริงๆ :aa แต่การนับคลื่นอันนี้เป็นการนับตามทฤษฏีเท่านั้น และที่สำคัญเนื่องจากเป็นคลื่น5 (15m5) มีโอกาสล้มเหลวเล่นไม่ครบ5คลื่นย่อยเช่นกัน อาจจะจบแค่คลื่น3สีเขียวลงมาแค่1302 ก็ได้ หรืออาจลงมาครบ5คลื่นย่อยs1-s5ของคลื่น3สีเขียวก็ได้แล้วจบตรงนี้รีบาวกลับไม่ทำคลื่น4&5 แต่กลับตัวขึ้นแทน :ghost สัญญาณไดเวอร์จิ้นก็มาแล้ว ราย15นาทีราย1ชม จึงต้องระวังเป็นพิเศษถ้าขึ้นแรงก็แรงจริงๆ แต่ถ้าลงก็ลงกินcutเหมือนที่ผ่านมาแล้วดีดหนีขึ้นมาแรงๆ หรืออาจกระชากกินcutสำหรับคนที่รอเล่นตอนเบรคแนวรับต้านได้เช่นกัน เล่นเอาเมากันไปข้าง มุมมองวันนี้สำหรับคนซื้อ

1 รอซื้อbuy limit 1262 cut1255 เป้า 1500ไปก่อนนะ เดาคลื่นไม่ถูกรอย่อให้จบก่อนเดี๋ยวปรับเป้าใหม่

2 หากถูกกินcut แนะนำรอดูสถานการณืต่อไป

สำหรับคนขาย

1 รอขายเมื่อทะลุ sell stop 1302.5 cut 1307 เป้า 1382

2 หากถูกกินcut แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

ปล.ส่วนตัวผมเมื่อวานที่buyไว้แมททั้ง2 เป้าแต่ตอนรีรบาวขึ้นมาก้กดปิดไปหมด มาซื้อใหม่เมื่อเช้าและก็กดคัตตัวเองไป2 รอบด้วยความไม่แน่ใจ รวมๆเหลือ100$หน่อยๆ และเมื่อเช้าก็กดbuyใหม่ 1314 cut 1307 เป้า1346 สั้นๆ และตั้งซื้อขายตามข้อ1ครับ17-9-56-03.gifส่วนแทท่งรอขายเหมือนเดิมแต่ถ้าลงมา1280-1260จะเก็บอีก2ก้อนที่เหลือ

ปล2. ขอให้เพื่อนๆโชคดีครับ :byeทิศทางไม่ชัดเจน อ่านยากถ้ารับความเสี่ยงที่จะโดนคัตบ่อยๆไม่ได้่ แนะนำรอดูสถานการณ์ไปก่อน :57

สวัสดีค่ะ คุณกบ เจ้าป้า คุณบาส ดช เม่า คุณมิ้น และเพื่อนๆ

เมื่อวานได้มานิดหน่อยค่ะ

ขาย 777 ซื้อ 685

ขาย 711 ซื้อ 672

ขาย 750 ซื้อ 720

ป๊อดๆๆๆๆ ทำให้ได้พวงเล็กๆ

ขอบคุณสำหรับวิเคราะห์ของเพื่อนๆมากค่ะ

โชคดีกันทุกคนนะคะ ลำใยเป็นคันรถค่ะ

วันนี้มี meeting ทั้งวันไม่รู้จะได้ดูหรือเปล่าค่ะ

คุณบาส...หายไปทำใจค่ะอยากขอคำแนะนำตอนนี้ทำไรไม่ได้เลย. งง ชีวิตจะเอาทอง100บาทที่ซื้อไว้มาขายแล้วซื้อใหม่กลับไปกลับมาดีมั้ยคะ เพราะเห็นคุณบาส.พิมไว้ว่าอาจลง1280ความกลัวเข้าครอบงำเลยค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะผิดถูกjj. ตัดสินใจเองค่ะแต่ตอนนี้ไม่ชำนานกับ น้องทองอ่ะค่ะ....... ขอบคุณนะคะ(ราคา21350)
คำแนะนำครับตอนนี้บาทเเข็งขึ้นพอสมควร :17 มุมมองผมคือแบ่งทอง100บาทออกเป็น5ก้อน หากขึ้นมาแล้วไม่ผ่าน1320 ให้ตัดสินใจขายออก2ก้อนแล้วรอเก็บกลับที่1280-1260อย่างละก้อนครับเป็นการขายก่อนแล้วซื้อกลับ

เมื่อซื้อได้ตามเป้าจะได้ทองครบ100บาทเท่าเดิม และมีเงินสดเหลือเพิ่มขึ้นเล็กน้อย :aa

ยังแนะนำให้แบ่งพอร์ทเป็น5ก้อนนะครับ ทะยอยซื้อขายทีละก้อน

แต่ถ้าเกิดเราขายที่1320 ไป2ก้อนแล้วทองเกิดขึ้น ไม่ต้องตกใจนะครับ เรายังเหลืออีก3ก้อนไว้ขาย ข้างบน ค่อยๆเล่นเดี๋ยวก็เอาคืนได้ครับและจำไว้ว่าเวลาซื้อรอบต่อไปให้แบ่งซื้อขาย5-10ไม้ จะได้มีเผื่อตอนลงจะได้เก็บเพิ่มได้อีก :aa

Nantaphob Phandee

Gold Spot Price update 17.09.13

Event and sentiment analysis

*ในสัปดาห์นี้ คงไม่มีอีเว้นท์อะไร ที่สำคัญไปกว่า การประชุมของคณะกรรรมการกำหนดนโยบายทางการเงินของธนาคารกลางสหรัฐ หรือ FOMC ซึ่งต้องบอกว่า Market Sentiment ได้ตีความล่วงหน้ากันไปพอสมควรแล้วว่า ทาง FED มีโอกาสสูงที่จะมีการตัดสินใจลดการอัดฉีดเงินในมารตการ QE ลงมา ในระดับ 1-3หมื่นล้านดอลลาร์ต่อเดือน ซึ่งผลสรุปจะออกมาเป็นแบบไหนยังไง ในช่วงดึกวันที่ 18ก.ย.56นี้ พวกเราก็จะได้รับทราบพร้อมกันทั่วโลกครับ

*แต่เมื่อเราลองมาดู บรรยากาศการลงทุน ในตลาด Gold Spot และ Forex ก็จะพบว่า ตลาด Gold Spot มีSentiment ที่ตีความล่วงหน้าว่าทางFED มีโอกาส QE Taping มากกว่า ในตลาด Forex ซึ่งหากลองสำรวจดูแล้ว จะเห็นว่า สกุลเงินดอลลาร์สหรัฐหรือ USD นั้น ยังคงอยู่ในทิศทางที่ยังไม่ได้แข็งค่าเลย ดังนั้นต้องบอกว่า ตลาดทองคำหรือ Gold Spot มีความคาดหวังว่า FED จะลดQE มากกว่าตลาด Forex นั่นเอง

*ดังนั้นเมื่อมีความคาดหวังสูง หากFact ในวันที่ 18 1ก.ย. นี้ออกมาผิดคาดจากที่หวัง sentiment ตลาดก็จะมีความผิดหวังสูงกว่านั่นเอง ครับยังไงก็ต้องรอลุ้นกันต่อไปครับ

Technical Analysis

*วันนี้ผมเอาภาพใหญ่ แต่เป็นใน TF ระดับ h4 เอามาให้ดู ภาพรวมของ Trend และให้เห็นภาพรวมในเรื่องของคลื่นว่า ปัจจุบันเราอยู่กันที่ ช่วงไหนของคลื่นไหน แล้วเรากำลังจะไปทางไหนกันต่อ ตามแนวโน้มของแนวรับ แนวต้านและ แนวโน้มในเรื่องของคลื่นนั่นเอง

*ภาพที่เอามาให้ดู ความจริงมันก็ภาพเดิมๆ ที่ผมได้เอามาให้ดูก่อนหน้า แต่ว่านี่เป็นการ อัพเดทว่าราคาได้ เดินมาตามเส้นทางที่เราได้ ทำนายไว้มากน้อย คลาดเคลื่อนไปจากที่ทำนายไปมากน้อย และแนวโน้มราคาในปัจจุบัน มันยังอยู่วิสัย ที่ราคาจะยังเดินตามแผนที่ ลายแทงที่เขียนไว้อยู่หรือเปล่านั่นเอง

*มาดูกันเลยครับ ภาพที่เอาให้ดู จะเห็นว่าล่าสุด มีความเป็นไปได้ว่า ราคาในปัจจุบันที่ได้ลงมาแถว1305-1300นั้น น่าจะเป็นการลงมาครบคลื่นย่อยที่(v)สีขาวของคลื่น(iii)สีฟ้าของคลื่น3ใหญ่แล้ว ดังนั้นในระยะสั้น ต้องคาดการณืว่า ราคามีโอกาสที่จะเกิดการรีบาวน์ขึ้นในคลื่นย่อย(iV)สีฟ้า ของคลื่น3 ซึ่งมันบอกไม่ได้ชัดๆว่าจะรีบาวน์ขึ้นไปได้ถึงไหน จะบอกได้ก็คือราคาจะมีแนวต้านอยู่แถว 1335-1340 / 1350-1355* นั่นเอง

*หลังจากนั้นราคาก็ยังจะมีการตกลงมาในคลื่นย่อย(v)ซึ่งเป็นคลื่นย่อยสุดท้ายของคลื่น3นั่นเอง หลังจากนั้นถึงจะมีการรีบาวน์อีกครั้งในคลื่นปรับที่4 นั่นเอง

***สรุปคือ แถว 1305-1300นี้ ในระยะสั้นวันนี้ถึงพรุ่งนี้มีโอกาสสูงที่จะรองรับการตกในระยะสั้นนี้ได้ แล้วก็อาจจะเกิดการรีบาวน์ขึ้นไปก่อน เพื่อสะสมโมเมนตั้มในการตกลงมาอีกครั้ง โดยจะมีแนวต้านอยู่ที่ 1335-1340 / 1350-1355*นั่นเอง ในใจผมคิดว่าไม่น่าจะรีบาวน์เกิน แนวต้านแรกครับ

โชคดีมีกำไร และโปรดใช้วิจารณญาณในการลงทุนทุกท่านครับ

แม่ทัพ 888

วันนี้ สวิง 1305-1325 อาจจะลงเช้า ขึ้นบ่าย หรือ ลงกลางวัน ขึ้นกลางคืน

รีบาวราย 4 ยังคงมีผล หลุด 1300 แรงๆๆ ถึงจะลง ถ้าไม่หลุดไม่ลง ทะลุ 1335 แรงๆ ถึงจะขึ้น เช่นเดียวกัน

บาทแข็ง พร้อมอ่อนตลอด

ดอลแข็ง พร้อมอ่อน = ทองลง พร้อมรีบาว

ตามดวงจีน วันนี้ 丙戌 วันไฟใหญ่ นั่งดินใหญ่ ทองลง แต่ไม่หลุด 1300

พรุ่งนี้ หรือหลัง 23.00 ของวันนี้ 丁亥 วันไฟเล็ก นั่ง น้ำใหญ่ พรุ่งนี้ ทองลง

สวัสดีค่ะ พี่กบ เจ้าป้า คุณบาส คุณเม้า และทุกคนค่ะ

สวัสดีค่ะน้องปลายฟ้า

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นเข้ามาคุย เทรดเป็นยังไงบ้าง กำไรใช่ไหมคะ

สวัสดีค่ะน้องปลายฟ้า

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นเข้ามาคุย เทรดเป็นยังไงบ้าง กำไรใช่ไหมคะ

ตามห่างๆๆค่ะ ทำงานไม่ค่อยว่างตามเท่าที่ตามทันค่ะพี่กบ

ตอนนี้รอช๊อต 02ตามคุณบาส

แม่ทัพ 888

วันนี้ สวิง 1305-1325 อาจจะลงเช้า ขึ้นบ่าย หรือ ลงกลางวัน ขึ้นกลางคืน

รีบาวราย 4 ยังคงมีผล หลุด 1300 แรงๆๆ ถึงจะลง

ถ้าไม่หลุดไม่ลง ทะลุ 1335 แรงๆ ถึงจะขึ้น เช่นเดียวกัน

ดอลแข็ง พร้อมอ่อน = ทองลง พร้อมรีบาว

ตามดวงจีน วันนี้ 丙戌 วันไฟใหญ่ นั่งดินใหญ่ ทองลง แต่ไม่หลุด 1300

พรุ่งนี้ หรือหลัง 23.00 ของวันนี้ 丁亥 วันไฟเล็ก นั่ง น้ำใหญ่ พรุ่งนี้ ทองลง

วิเคราะห์ทองแม่ทัพหญ่าย อยู่ใกล้ใจหมู่เฮาเสมอ

ขอบคุณแม่ทัพโป๊บสำหรับดวงจีน

และคุณ mint

ถูกแก้ไข โดย gejen

ตามห่างๆๆค่ะ ทำงานไม่ค่อยว่างตามเท่าที่ตามทันค่ะพี่กบ

ตอนนี้รอช๊อต 02ตามคุณบาส

มีมุมมองน้องทอง หรือมีเวลา เข้ามาทักทาย มาคุย มาให้ไอเดียกันบ้างน้า

ใจตรงกัน จัดไปเหมือนกันจ้า^___^

สวัสดีค่ะ คุณกบ เจ้าป้า คุณบาส ดช เม่า คุณมิ้น และเพื่อนๆ

เมื่อวานได้มานิดหน่อยค่ะ

ขาย 777 ซื้อ 685

ขาย 711 ซื้อ 672

ขาย 750 ซื้อ 720

ป๊อดๆๆๆๆ ทำให้ได้พวงเล็กๆ

ขอบคุณสำหรับวิเคราะห์ของเพื่อนๆมากค่ะ

โชคดีกันทุกคนนะคะ ลำใยเป็นคันรถค่ะ

วันนี้มี meeting ทั้งวันไม่รู้จะได้ดูหรือเปล่าค่ะ

สวัสดีค่าคุณนุช

โชคดีมีลำใยตลอด เก่งสูสีๆกับเจ้าป้าเลย

ขอบคุณวิเคราะห์ทองของกูรูจาก ดช เม่า ginger และหมู่เฮานะคะ