ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

คุณบาส ตามที่ดูคลื่นราย1h ได้ทำเวฟ1จบตรงที่1324 เมื่อคืนแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นต้องไม่ทไฮเกิน1324อีกแล้วจะย่อลงที่เวฟ2หรือbของ1h คือต้องไม่เกิน1274ถึง1268 เพื่อทำเวฟ2หรือb แล้วก็ขึ้นไปทำเวฟ3ตามกราฟ ถ้านับถูกตามคุณบาสว่า ต้องรอเก็ตาม ข้อ1และ2 ขอบคุณมากครับ ผมจะลองนับตาม แนวทางเยี่ยมมากคลาดเคลื่อนนิดหน่อย เยี่ยมครับ :01

ที่ดูตามกราฟราย1ชมเป็นการคาดการเฉยๆว่าจบแล้วนะครับและเป็นไปได้เหมือนกันว่าจบแล้วซึ่งถ้าจบจริงคลื่นชุดที่2นี่ปกติจะย่อมาตามฟิโบแถวๆนีแต่อาจลึกกว่าก็ได้แต่ไม่ควรเกิดโลวใหม่ต่ำกว่า1251ครับ

เพราะผมดูกราฟราย15นาทีกับราย5นาที มันคลุมเคลือว่าจะจบหรือไม่จบก็ได้ เช่น5นาทีจบตามสีขาวแต่15นาทียังขาดคลื่น4&5 ที่คลื่น5สามารถขึ้นได้ถึง1323-1333-1346 บางทีคลื่นย่อยที่เห็นว่าย่อลงมา1303ตรงนั้นอาจจะเป็น15m4ก็ได้และขึ้นมาเมื่อเช้าเป็น15m5ก็ได้ครับ จึงทำให้ตรง1323ที่เป็นคลื่นชุดที่1ของรายชมยังไม่บอกว่าเป็นคลื่น1hAหรือ1h1

และก็ยังมีกรณีที่ว่าราย15นาทีอาจทำ3คลื่นก็ได้ครับซึ่งถ้าทำ3คลื่นคลื่นราย1ชมจะเป็น1hAทันทีจะทำให้เรานับคลื่นยากขึ้นครับ

ดังนั้นจึงยังคงสถานะขายsell limit ไว้ที่1333-1346อยู่สำหรับgs ส่วนแท่งที่ขายเลยประเมินว่าบาทแข็งขึ้นถึงขึ้นไปราคาก็ขยับไม่เกิน100บาทเลยขายดีก่าแล้วไปรอเก็บแทน

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ขายหมูgjs-w3ไปแล้วที่0.18 ตอนนี้0.25มองตามปริบๆ :_02

เสี่ยงเอส23 มะคืน ปิด16.8 เอาแบบใครดีใครอยู่ หลับไปคาipเลย ลงมาให้ปิด โล่งเลย

ตัวเลขวันนี้ 13.45 แบงค์ชาติยุ่น มีแถลงผลงาน บวก 14.30 อาจลบเล็กน้อย อีกที 19.30 21.00 21.30 บวกๆๆ แต่วันศุกร์ ปกติจะลงใช่ป่าว งั้น วัดดวง50/50

eventพูด มาตี1 ตี3.40 ตี4.30 เจ้าสำนัก FOMC 3สาขา ดาหน้ามาฝอย จากนิสัยที่เคยๆ บวกกะทองทั้ง3ค่ะ โชคดีทุกท่านค่ะ

วันนี้อากาศดี ขอไปทำธุระแบบกลางแจ้งค่ะ

ใครมีไรขอลอก เด๋วมาอ่านจ้า

ขอบคุณค่ะ เจ้าป้า

เมื่อคืนเสี่ยงเอส 368 ตั้งซื้อคืน 310 รอดตัว

แต่ยังติดเหวเมื่อวานอยู่ สงสัยได้รออาทิตย์หน้าแหงเลย

ทำไงดี จะไปมาเก๊า 22-25 คงได้ดูตอนดึกๆ กลางวันหา wifi ลำบากง่ะ

คุณบาสดีใจจัง. มือคันกดขายไปเผิ่งรู้เราใจตรงกัน อิอิ

ดูกราฟแล้วไม่มีแรงเด้งเลยตัดสินใจกดขาย..เด๋วรอซื้อ

ตามแนวคุณบาส เก็บอีก2ไม้. ขอบคุณคราบบบบบ

คุณบาสดีใจจัง. มือคันกดขายไปเผิ่งรู้เราใจตรงกัน อิอิ

ดูกราฟแล้วไม่มีแรงเด้งเลยตัดสินใจกดขาย..เด๋วรอซื้อ

ตามแนวคุณบาส เก็บอีก2ไม้. ขอบคุณคราบบบบบ

เริ่มเข้าททางแล้วนะครับ ตรงนี้สำหรับผมถือเป็นจุดปลอดภัย ตรงนี้ถ้าเก็บคงถือยาวจนจบชุดคลื่นราย1ชม ที่ไม่รู้ว่าจะทำ3คลื่นหรือ5คลื่นนะครับ :17

แต่ที่แน่ๆน่าจะขึ้นได้ถึง1368 :aa

ถ้าย่อมาเก็บตรง1287-1270ได้2ไม้จะปล่อยแถวๆ1350-1370 ทั้ง2ไม้ครับแล้วค่อยรอย่อเก็บใหม่ :57

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

ว้าวๆๆๆwat-w1ที่แมทวันก่อน0.06 กว่าจะขายที่0.07 ได้ล่อไปเกือบอาทิตย์ :_02

เดี๋ยวกลับไปตั้งใหม่0.06

สวัสดีค่ะคุณบาส พีกบ เจ้าป้า คุณเม่า เมือวานไม่ได้เล่นอดรวยเลย รอรวยวันนี้ :57

แอบเรียนนับคลื่นตามคุณบาสด้วยค่ะ นับแล้วก็คิดตาม แต่นับไปนับมา เมาคลื่นแทน แหะแหะ :ghost

Nantaphob Phandee

Gold spot price update 18.10.13

Event and Sentiment Analysis

*เรื่องของ Event ในความเห็นของผม ผมก็ว่ามันจบข่าว ไปแล้วล่ะครับ แม้จะมีคนที่มองโลกในแง่ลบ ว่าการเพิ่มเพดานหนี้เป็นเพียงการต่อลมหายใจไปวันๆของอเมริกา ที่ยังตั้งหน้าตั้งตาปั้มเงินก่อหนี้ อยู่ร่ำไป....อืม จริงๆแล้ว ผมก็ไม่เถียงนะครับ ว่าการที่อเมริกาก่อหนี้ และขอยืดระยะเวลาไถ่ถอนหนี้ หรือขอเงินเจ้าหนี้มาตู๊เพิ่มเพื่อเป็นสิ่งที่ต้องระวัง หากว่าอเมริกาไม่มีความสามารถที่จะเคลียร์หนี้ให้เจ้าหนี้ได้ สุดท้ายก็จะต้อง เบี้ยวหนี้ หนีหนี้ และแน่นอนว่า กระทบต่อเศรษฐกิจโลกอย่าแน่นอน

*ผมเปรียบเทียบง่ายๆครับ สมมติถ้าอเมริกาเป็น บริษัทเรา และภายใต้สมมติฐานว่า เรามีเจตนากู้เงินเจ้าหนี้เพื่อมากอบกู้บริษัทของเราที่ มีปัญหาขาดสภาพคล่อง คือ เรามีเจตนาที่จะทำให้บริษัทของเราอยู่ได้ แต่เงินทุนเรามีจำกัดจึงต้องไปขอกู้หนี้ยืมสินเค้ามาหมุนก่อน

*ทีนี้ กิจการของเราก็ดำเนินต่อมา และมีท่าทีว่ากำลังจะไปได้ด้วยดี อยู่มาวันดีคืนดี กรรมการในบริษัทเราก็ ทะเลาะกันเองว่า ไม่อยากให้ก่อหนี้แล้ว เพราะสัดส่วนหนี้สิน มันมากเกินไปแล้ว แต่ประเด็นนี้คือ หากไม่กู้หนี้มาเพิ่มบริษัทนี้ อาจจะถึงขั้นล้มละลาย เพราะไม่สามารถใช้หนี้ที่กำลังจะครบกำหนดใช้คืนเงินต้น แต่หากกู้เพิ่มภาระหนี้สินในอนาคตก็จะเพิ่มขึ้นอีกแต่ยังมีลุ้นว่า ผลดำเนินงานในอนาคตของบริษัทอาจจะ Growth จนสามารถใช้หนี้สินทั้งหมดได้ และกลับมามีกำไรสะสมอีกครั้ง คำถามคือหากคุณเจ้ากรรมการในบริษัทนี้ ในเคสนี้ คุณคิดว่า คุณจะทำยังไงครับ?

*พูดไปก็ นะ ผมมันก็ไม่ใช่ นักวิชาการทางด้านเศรษฐศาตร์ผมก็ไม่รู้ หรอกว่า ไอ้การที่ อเมริกาได้ ขยับปรับเพิ่มเพดานหนี้ น่ะ มันจะมีผลเสีย มากกว่าผลดี ในาระยะยาวหรือเปล่า? แต่ผมรู้แน่ๆว่า ในระยะสั้นเฉพาะกิจ ตรงหน้าที่เห็นๆเนี้ยะ หากไม่ได้เพิ่มเพดานหนี้....นี่สิ เจ๊งแน่ๆ เป็นแช่แป้งเลยทีเดียว

*แต่ก็ดีนะครับ การที่มีการคอมเม้นท์ในเรื่องนี้ ในลักษณะนี้ ผมชอบมากเลย เค้ามาเม้นท์ในจังหวะที่ผมต้องการให้มีการ เสนอข่าวในลักษณะแบบนี้อยู่แล้ว คือมันทำให้ ทองคำเด้งขึ้น ตามลูกคลื่นที่ควรจะเด้งอยู่แล้ว ถือว่าทั้งกราฟทั้งข่าว ที่กำลังเล่นกันว่า เป็นแค่การต่อลมหายใจไปวันๆของอเมริกานั้น ถือว่าเป็นการส่งเสริมให้ทั้งข่าว และ ราคาทองไปในทิศทางเดียวกัน

*แต่ผมไม่อยากให้เราเป็นแค่คนเสพข่าว ตามลมปากที่เค้าป่าวประกาศกันไปวันๆ นะครับ ผมก็อยากจะย้ำเตือนอีกครั้งว่า ....ประเด็นต่อไป ที่เราจะต้องรู้ว่าเค้าจะเล่นประเด็นอะไรมากกว่า......ซึ่งผมเดาว่า เค้าจะวกกลับมาที่ประเด็น QE Taping ครับ แต่ผมก็ไม่สามารถบอก ระยะเวลาแน่นอนไม่ได้ว่า เค้าจะขุดข่าวเรื่อง QE Taping มาเล่นอีกทีตอนไหน รู้แค่ว่า เดี๋ยวขุดมาเล่นแน่ๆ เพราะปลดล็อคเรื่อง เพดานหนี้ได้แล้วนั่นเอง

*ระหว่างนี้ ก็ให้เค้าเล่นข่าวในแง่ลบต่ออเมรกาไปพลางๆ และมันก็จะทำให้ราคาทองคำได้ หายใจหายคอได้บ้าง ราคาทองคำจะได้กินได้นอนอิ่มสักพัก พอเริ่มแข็งแรงหน่อย ก็จะได้กระทืบได้ถนัดๆเท้า .....ทำไมโลกนี้ช่างโหดร้ายกับน้องทองตลอดๆๆเลย T-T

Technical analysis

*ตามคำสัญญาว่าวันนี้ จะเอาภาพคลื่นในTF ย่อยลงมาใน TF H1 เอามาให้ดู ลูกคลื่นย่อยกันชัดๆ ว่าตอนนี้ ราคาทองคำน่าจะอยู่ในลูกคลื่นไหน แล้วจะดำเนินไปในทิศทางไหนต่อไป

*จะเห็นว่า ตอนนี้ หากนับคลื่นย่อยใน TF H1 จะเห็นว่า ตอนนี้ ราคาทองคำน่าจะอยู่ในช่วงของการหาจุดจบของคลื่นปรับCorrection wave ของคลื่น Impulse 1-2-3-4-5 สีเหลือง ซึ่งผมก็บอกแล้วเมื่อวานนี้ว่า คลื่นปรัะบครั้งนี้ มันไม่ใช่คลื่นปรับที่เล็กๆ ใช้เวลาสั้นๆนะครับ เพราะมันเป็นการปรัะบของคลื่น Correction wave ของคลื่น Impulse 1-2-3-4-5 ไม่ใช่คลื่นปรับย่อย ระหว่างทางของ 2 ไป 3 หรือ 4 ไป 5 (หรือที่เราเรียกว่าคลื่น corrective รอหนังสือไปถึงแล้วลองเปิดอ่านดู ในเรื่องคลื่นเล็กในคลื่นใหญ่นะครับ)

*หากพูดเจาะลึกลงไปอีก ก็เห็นว่าตอนนี้ราคาทองคำน่าจะอยู่ ในคลื่นย่อยของคลื่น a (สีเหลือง) ซึ่งไม่แน่ใจว่า a จะไปจบที่ไหน แต่ถ้าให้ช่วยเดาผมว่าอาจจะไปจบ a แถว 1340-1345 ครับ แล้วราคาถึงจะปรับตัวลงมาให้ คลื่น b ได้ต่อไป ก่อนจะเด้งขึ้นไปอีกที ในคลื่นปรับลูกสุดท้าย ในคลื่น c นั่นเอง

*เจาะลึกลงมาอีกในลูกคลื่น a ตอนนี้คาดว่าราคาน่าจะอยู่ในช่วงคลื่นปรับย่อยในลูกที่ (iv) โดยมีแนวรับสำคัญคือที่ที่เคยเป็นแนวต้านแถว 1305+/- ตรงนั้นล่ะครับ แล้วหลังจากนั้นราคาก็จะขึ้นไปจบ (v) ในคลื่น a นั่นเอง

*ที่พูดมาพอจะเห็๋นภาพมั้ยครับ ลองค่อยๆทำความเข้าใจดูนะครับ หากสงสัยอะไร ก็ให้สงสัยไปเรื่อยๆ ......จะบ้าเหรอ? ก็ลองถามมาหน้าบ้านเลยครับ อย่าไปถามหลังบ้านผมเลย ผมไม่ชอบให้ใครเข้าข้างหลังบ้านผม เพราะผมกลัวว่า ผมจะได้หลังแล้วลืมหน้า เดี๋ยวหม่อมป้าจะทรงกริ้วชายน่ะคะ ^^

โชคดี ทุกท่านครับ

ขยับราคาsell limit 1333เป็น 1339 cut 1344 เป้า 1299เหมือนเดิมครับ

และsell limit 1346 cut 1355 แก้ไขเป้าเป็น 1296 ครับ

ขยับราคาsell limit 1333เป็น 1339 cut 1344 เป้า 1299เหมือนเดิมครับ และsell limit 1346 cut 1355 แก้ไขเป้าเป็น 1296 ครับ

ขอบคุณมากครับคุณบาส รอลุ้นต่อวันนี้ :21

ขยับราคาsell limit 1333เป็น 1339 cut 1344 เป้า 1299เหมือนเดิมครับ

และsell limit 1346 cut 1355 แก้ไขเป้าเป็น 1296 ครับ

รับทราบ ขอบคุณค่ะ คุณบาส

กดsellสดแล้วครับ1318.65cut1328เป้า1290 :aa

หมู่เฮา กดsellสด ตามคุณบาส หญิง ได้ 1316.44 ถูกแก้ไข โดย ying