ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

แมท1232ยังไม่ปิดครับรอต่อไป1260

แมท1229อีก1เป้า1270ส่วน1232แก้เป้าเป็น1242แทนอิอิcutที่เดิมจ้า

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

https://www.facebook.com/WealthStation

ทิศทางราคาทองย่อตัวลงเล็กน้อยท่ามกลางการคาดการณ์ว่าเฟดจะไม่ลดคิวอีแต่อาจมีประเ็ด็นเสริมเข้ามาเพื่อยังผลให้ตลาดปรับตัวล่วงหน้าเกี่ยวกับ EXIT PLAN

เมื่อพิจารณาประเด็นหลักประเด็นเดียวที่เหลืออยู่ในปีนี้แล้วหลังประชุมทองจะฟื้นตัวแต่เป็นแค่ช่วงสั้นเหมือนเดิมเพราะระยะเวลาที่ตลาดคาดว่าจะยังคงทำคิวอีในระดับ 85,000 ล้านเหรียญต่อเดือนนั้นเหลือเวลาอีกไม่มากแล้วจะทำให้ตลาดยังต้องกังวลต่อไปอีก

ในขณะที่ถ้าผลการประชุมทำให้ทองร่วงลง บริเวณแนวรับหลักจะยังทำงานได้ดี ให้มองหาสัญญาณซื้อบริเวณนั้น

การประกาศลดคิวอีหรือบอกถึงแผนการล่วงหน้ามีข้อดีสองข้อ 1.ตลาดไม่ต้องกังวลอีกและจะปรับตัวขึ้นได้เนื่องจาก Price IN ไปไม่น้อยแล้ว 2. จะมีการปรับตัวล่วงหน้าอย่างค่อยเป็นค่อยไปไม่บอบช้ำมาก

ดูแล้วเิชิงเทคนิคนั้นรอบวกอยู่ แต่กลัวว่าเฟดจะแทงกั๊กให้ตลาดไม่เคลียร์ประเด็นในคราวนี้ จะทำให้ยังต้องเทรดในกรอบสั้นๆ นี้ไปอีกระยะ ซึ่งเป็นทางที่ไม่ค่อยอยากให้เกิดเท่าไหร่

แนวต้าน 1240 1250 1265

แนวหนุน 1180 1200 1210 1220

by Facebook.com/Wealthstation

18/12/56

สวัสดีค่ะ แม่ทัพ คุณบาส คุณกบ เจ้าป้า ต่ายทอง คุณเม่า เจ้เกี้ยมอี๋ คุณนุช และน้องๆ

ขอบคุณมากค่ะ โชคดีมีลำไยกันทุกคนนะคะ

เจ้าป้าค่ะ ข่าวคิวอีคาดการว่า จะคงคิวอี หรือลดคิวอีค่ะ

เจ้าป้าค่ะ ข่าวคิวอีคาดการว่า จะคงคิวอี หรือลดคิวอีค่ะ

แบ่งเป็น3ชนิดละกัน 1. คงQE ทองขึ้น 1256 2. ลดQE ทองลง 1200 3. ปรับลดขนาดQE ก็ลงอีก แค่ไหน ต้องดูแรงซื้ิอค่ะ ข้อ3 น่ากลัวที่สุด เพราะยังไงก็ต้องมามันหลอนใจนักลงทุนอยู่ตลอดเวลา

จากที่เค้าพูดๆมาครั้งหลังๆ จะกำกวม ฟังหาความไม่ได้ คงต้องดูที่อาการของตลาดค่ะ

ตลาดต่างปท.ลดความสนใจลงทุนในทอง ส่วนนึงคิดว่า ราคาทองณปัจจุบัน มีค่าเกินตัวของมันอยุ่ (over value) ถ้าข่าวออก ยังไง นักลงทุนก็ต้องวิ่งเข้าตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตร มากกว่า

ในระหว่างวัน อยากเทรดก็เทรดได้ลงซื้อขึ้นขาย แกว่งแคบๆ รอเวลา

ใกล้ตี2 แรงเหวี่่ยงจะแรงมากทั้งเขียวทั้งแดงป้าให้ไว้ข้างละ30$ ต้องวัดดวงเอาละค่ะ ส่วนตัว ใช้ราคาสุดๆทั้งด้านซื้อ และด้านขาย เตรียมไว้ค่ะ ไม่ใช้คำสั่ง buy stop และsell stop ใช้กดสดค่ะ โชคดีทุกท่านค่ะ

Chiangmai Forex

บทวิเคราะห์ GOLD ประจำวันที่ 18-DEC-56 กำหนดการออกข่าว www.forexfactory.com

- High Impact 1 อันดับ

@8:30pm USD Building Permits

- Medium Impact 2 อันดับ

@8:30pm USD Housing Starts

@10:30pm USD Crude Oil Inventories

-Low Impact 3 อันดับ

Sep Data USD Housing Starts

Oct Data USD Housing Starts

@10:00pm USD Flash Services PMI

---------------------------------------

แนวโน้มและทิศทางราคา : ชัดเจนที่สุดคือ H1 [Price Action]ราคาเริ่มวิ่งอยู่ในรูปแบบของ 3 เหลี่ยมชัดเจนมากขึ้นและยังไม่มีการ Break out ไปทางใดชัดเจน [indicator](MACD)วิ่งตัดเส้น 0 ลงมาอยู่ด้านล่าง เส้น Signal สีเขียวเริ่มมีการตัดเส้นสีม่วงขึ้นด้านบน (STO)วิ่งขึ้นไปกลับตัวที่โซน OB และวิ่งมุ่งหน้าลงสู่โซน OS

สรุป : คาดว่าระยะใกล้นี้ราคาน่าจะวิ่งลงมาทดสอบเวณขอบสามเหลี่ยมด้านล่างถ้าหากผ่านได้น่าจะเป็นการ Break Out สามเหลี่ยมลงมาและน่าจะลงไปต่ออีกลึกพอสามควร แต่ถ้าหากไม่ผ่านคาดว่าราคาน่าจะมีการเด้งกลับขึ้นไปเช่นกัน

แบ่งเป็น3ชนิดละกัน 1. คงQE ทองขึ้น 1256 2. ลดQE ทองลง 1200 3. ปรับลดขนาดQE ก็ลงอีก แค่ไหน ต้องดูแรงซื้ิอค่ะ ข้อ3 น่ากลัวที่สุด เพราะยังไงก็ต้องมามันหลอนใจนักลงทุนอยู่ตลอดเวลา

จากที่เค้าพูดๆมาครั้งหลังๆ จะกำกวม ฟังหาความไม่ได้ คงต้องดูที่อาการของตลาดค่ะ

ตลาดต่างปท.ลดความสนใจลงทุนในทอง ส่วนนึงคิดว่า ราคาทองณปัจจุบัน มีค่าเกินตัวของมันอยุ่ (over value) ถ้าข่าวออก ยังไง นักลงทุนก็ต้องวิ่งเข้าตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตร มากกว่า

ในระหว่างวัน อยากเทรดก็เทรดได้ลงซื้อขึ้นขาย แกว่งแคบๆ รอเวลา

ใกล้ตี2 แรงเหวี่่ยงจะแรงมากทั้งเขียวทั้งแดงป้าให้ไว้ข้างละ30$ ต้องวัดดวงเอาละค่ะ ส่วนตัว ใช้ราคาสุดๆทั้งด้านซื้อ และด้านขาย เตรียมไว้ค่ะ ไม่ใช้คำสั่ง buy stop และsell stop ใช้กดสดค่ะ โชคดีทุกท่านค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ก่อนตี2 ยังมีด่านมรณะ อีกหลายด่านตัวเลขเพียบเลย ตัวเลขส่าสุด อินเดีย คงอตดบ. 7.75 suprise ตลาดค่ะ บวกกะทอง

ก่อนตี2 ยังมีด่านมรณะ อีกหลายด่านตัวเลขเพียบเลย ตัวเลขส่าสุด อินเดีย คงอตดบ. 7.75 suprise ตลาดค่ะ บวกกะทอง

ดีที่บวกกะทอง ยัน123x ไว้ อย่าให้หลุด ข่าวบวกกะทองออกมาเยอะๆเลยยิ่งดี ขาเอส จะได้เอส สูงๆ ขาแอลก็จะได้ขายราคาดีๆ

เวลาเฝ้าระวัง16.00 16.30 17.00 ค่าเงินยูโรน่าจะแข็ง ทองควรทรงตัวได้ แต่2วันที่ผ่านมา เค้าไปล่นหุ้น ทำทองตกหงะ วันนี้ตัวเลขก็จะเป็นอย่างนั้น ขอให้คุณทองเป็นทองเฉยได้มั้ย ไม่ขึ้นแต่อย่าลงนะเจ้าฮะ 19.00 ของเมกา มีตัวนึง จำได้ไม่ลืม ป้าเคยข้ามไป เค้าเอาตัวเลขนี้มาเล่นค่ะ ไม่มีคาด ให้เดา (ลบกะทอง ) 20.30 บวก2 ลบ1 2ดาวเท่ากัน 22.30 ตัวเลขน้ำมันดิบ แก็ส ก็ไม่มีผลกะทองเท่าไร ตี1 เลย ประมูลตั๋ว5ปี ถ้าสูงขึ้น ทองลงค่ะ มาพร้อมข่าวเริ่มออก ตี2 ประกาศอย่างเป็นทางการ พร้อมแจ้งอต.ดบ. มาตรฐาน เดิม0.25% คาดว่าคงเดิม ตี2.30 คุณเก้สรุป ปิดท้ายการประชุม

วันนี้คุณหลับพอรึยัง อิอิ

ขอบคุณข้อมูลคุณเม่าและวิเจ้าป้าครับ วันนี้อยากจะหลับแต่ข่มตานอนไม่ลงซักที สงสัยคืนนี้ต้องชงEspressoแจกทั้งห้องเลยจะได้ตาค้างช่วยกันลุ้นทั้งคืน 555

เอส33.5 ปิด29.5 ก็ไม่รุ้คิดไงที่เอส แต่ปิดได้ในเวลาไม่ถึงครึ่งชม.