ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

http://www.ranthong.com/

อาวเอี้ยงฮง

หวัดดีวันเสาร์อีกรอบครับ

น้องทองแหกด่านเด่นล่างทั้งสองเด่น สาดกระจาย ก่อนจะลงก้อมีสับขาหลอก สร้างสัญญาณกลับตัวปลอม ๆ ขึ้นมาอันหนึ่ง พวกที่ตามเทคนิค เคาะเข้าไปก้อเปนอัน

เรียบร้อยโดนกวาดกินถ้วนหน้า แสบมากมายครับสำหรับบักสีดา นิ้วโยกพวกนี้ กรอบทิศทางขาลงเด่นเปนสง่าอยู่ตอนนี้ กดเอา macd and stoch ของรายวันดิ่ง

ลงทุกวี่วทุกวัน ราคาไหลเข้าใกล้เส้น 70 ไปเรื่อย ๆ คาดหมายว่าคงจะมาบรรจบกันที่ 1700 ในเร็ววันนี้ (คาดหมายสัปดาห์หน้าแหละ) ตอนนี้ stoch เริ่มเข้าสู่แดน

ของการขายเวอร์แล้ว เรียกว่า โอกาสกำลังจะมาให้สอย เงินสดใครดิ้นพล่าน ๆ กำไว้ดี ๆ ครับ เวลากำลังใกล้เข้ามา ว่าจะเปนหมูน้อยมาขุน หรือ สอยแล้วติดดอยกัน

ไปเลย (ฮา) สัญญาณรายสี่ชั่วโมงเริ่มแย่อยากมาก ๆ เส้นเจ็ดสิบ เล็งเส้น 200 และกำลังคืบคลานเข้ามาเรื่อย ๆ

ภาพรวมของน้องทองในตอนนี้จึงเปนการปรับฐาน และ แน่นอนว่า เราทำได้แค่รอครับ เป้าหมายแรก 38.2 และ เป้าสุดท้า 61.8 และหากหลุดลงไปอีก ก็ต้องเครียร์

ของทิ้งหยุดการความเสียหาย กันไว้ก่อนครับ แต่เชื่อว่า ไม่น่าจะหลุด 61.8 เพราะนั่นคือ จบสิ้นทุกสิ่งทุกอย่าง คงแตะ 38.2 หรือ เกินกว่าเล็กน้อยแล้วก้อ สวิงกลับ

ไปได้ครับ ดังนั้น จุดที่จะเริ่มสอยของเข้าพอร์ทก็ 38.2 หรือใกล้ ๆ 1700 กันนั่นแหละครับ

ความเห็นสัปดาห์หน้า เกี่ยวเหยื่อ ขว้างเบ็ดแล้วรอ ครับ จากนี้ ใช้ศิลปแห่งการรอคอย อย่างเดียวเท่านั้น

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Seam Arsenal การลงทุนด้วยระบบ

GC ย่อตัวพักฐานปิดที่ประมาณ $1724 หลุดเเนวรับ $1732 เเล้วเเนวรับถัดไป $1692 เป็นการ corecction major wave 2 เท่านั้น

Home » 1. Investment Talk, 1.2 Asset Allocation, Headline

InvestmentTalk – พื้นฐานการจัดพอร์ตลงทุน

20 OCTOBER 2012 170 VIEWS NO COMMENT

WRITTEN BY: FUNDTALK

เมื่อนึกถึงการลงทุน ขอแนะนำให้แบ่งการลงทุนออกเป็นสองชนิด คือการลงทุนเสี่ยงสูงอย่างหุ้น ทองคำ โภคภัณฑ์ กับการลงทุนเสี่ยงต่ำอย่างเงินฝาก ประกัน พันธบัตร ความหมายของการลงทุนเสี่ยงสูงอย่างง่าย ๆ ก็คือการลงทุนที่มีโอกาสขาดทุน ส่วนเสี่ยงต่ำก็คือการลงทุนที่มีโอกาสขาดทุนน้อย

แล้วจะลงทุนเสี่ยงสูงเท่าไหร่ดีผมไม่แนะนำให้ดูผลตอบแทนเป็นหลัก แต่ให้ลองสำรวจตัวเอง ว่าเรารับความเสี่ยงได้มากแค่ไหน เงินเย็นแค่ไหนสามารถลงทุนได้นานกี่ปี และทนรับผลขาดทุนได้สูงสุดเท่าไรในระยะการเวลาการลงทุนนั้น สำหรับตารางด้านล่างเป็นตัวอย่างการจัดพอร์ตการลงทุน (Asset Allocation) โดยผมได้เลือกสินทรัพย์สำหรับการลงทุนออกเป็น 5 กลุ่ม คือตลาดเงิน, ตราสารหนี้, กองทุนอสังหา, หุ้นปันผล และทองคำ จากนั้นนำมาจัดพอร์ตเป็น 5 เมนูไล่ตามระดับความเสี่ยง

สิ่งที่ควรให้ความสนใจคือในส่วนล่างของตารางว่ากรณีแย่ที่สุด (โอกาสความน่าจะเป็นน้อยกว่า 5%) ของแต่ละเมนูนั้นคือเท่าไร อย่างเมนูรักษาเงินต้นคือ +0.2% นั่นคือมีโอกาสสูญเสียเงินต้นน้อย ส่วนการลงทุนความเสี่ยงสูงอย่างเมนูเติบโตมีกรณีที่แย่ที่สุดคือ -21.4%

นอกจากนี้ตารางนี้ยังได้อธิบายถึงช่วงประมาณการขอบบน / ล่าง ซึ่งอยู่ในระดับความเป็นไปได้ประมาณ 70% ที่ผลตอบแทนจะอยู่ในช่วงประมาณการ เช่น แผนการลงทุนแบบ “ปลอดภัย” มีช่วงประมาณการผลตอบแทนระหว่าง 0.3 – 10.1% บนระดับความน่าจะเป็นประมาณ 70% และตัวเลขที่สำคัญอีกตัวหนึ่งคือประมาณการผลตอบแทนต่อปี (Expected Return)ของแต่ละเมนูว่าอยู่ในระดับใด เมื่อเราสามารถชั่งทั้งผลตอบแทนกับความเสี่ยงดูแล้วก็จะสามารถให้การตัดสินใจลงทุนทำได้ง่ายขึ้นเยอะครับ

มีกฎง่าย ๆ อีกอันหนึ่งที่อยากขอฝากไว้ในวันนี้ ผมขอตั้งชื่อว่า “กฎของ 80” กล่าวคือสัดส่วนการลงทุนในสินทรัพย์เสี่ยงควรอยู่ที่ประมาณ “80 – อายุ” ยกตัวอย่างเช่น

อายุ 30 ลงทุนเสี่ยงได้ประมาณ 80 – 30 = 50% เพราะระยะเวลาการลงทุนยาวนาน

อายุ 60 ลงทุนเสี่ยงได้ประมาณ 80 – 60 = 20% เพราะระยะเวลาการลงทุนค่อนข้างสั้น

ส่วนถ้าอายุ 80 ขึ้นไปก็ไม่ควรลงเสี่ยง ๆ แล้วล่ะครับ เดี๋ยวจะหัวใจวายไปก่อน

อย่างไรก็ตามกฎชอง 80 ไม่ได้เป็นกฎตายตัวเสมอไป เพราะระดับความเสี่ยงที่แต่ละคนรับได้ย่อมไม่เท่ากัน ดูอย่างคุณลุง Warren Buffet อายุ 80 กว่าแล้วยังลงทุนหุ้นมากมายอยู่เลยเพราะเขารับความเสี่ยงได้ และมีความรู้ความเข้าใจในสิ่งที่ตัวเองลงทุนเป็นอย่างดี แต่ข้อดีของกฎของ 80 คือนำไปใชได้ง่าย และยังคอยช่วยเตือนตัวเองให้ลดระดับความเสี่ยงของพอร์ตลงเมื่อมีอายุเพิ่มขึ้นซึ่งถูกต้องตามหลักทฤษฎีการจัดพอร์ตการลงทุน

ทั้งหมดนี้ก็เป็นแนวการจัดพอร์ตอย่างง่าย ๆ ที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านผู้อ่านครับ

http://youtu.be/J-jsUrJxZCg

ฟังเพลงเพราะๆ วันหยุดกันค่ะ..ซึ่งดีค่ะ ^_^

http://www.youtube.com/watch?v=vB3-Nphef80

Part 2 ค่ะพี่กบ :D พอดูจบแล้วจะขึ้นรูปแบบด้านล่างนะคะ

Part 3 - จบ พี่กบกดตามรูปที่ญ่าทำไว้ให้ข้างล่างนะคะ รู้สึกจะไปถึง 5 เลยค่ะ

เค้าเรียกว่าเรื่อง ปิรันฮา นะ 55 ดูไปดูมาแล้วฮาค่ะ :P

ดูหนังให้หนุกนะคะพี่กบ แก้ไขให้ใหม่ค่ะ :D

ถูกแก้ไข โดย ต้นหญ้า.

สวัสดีวันหยุดค่ะ. ท่านอาเต๊า. คุณกบ. คุณป้ารี. คุณป้าข้างบ้าน. คุณอาทฯ. คุณต่ายทอง. คุณนุช. น้องบอย. น้องญ่า. น้องลิน. น้องหมอหมี. คุณแพท. คุณดอค. คุณAlan และทุกท่านนะคะ

รบกวนถามท่านอาเต๊าเกี่ยวกับ. การสังเกตุแท่งเขียว-แดงยาวๆๆที่ว่า. ต้องใช้กราฟรายใดในการสังเกตุคะ. สมมุติถ้าเราต้องการเทรดในระยะสั้น. 2-3วัน. หรือเทรดรายวัน.

แล้วช่วงเวลาต้องดูของตลาดเมกาเป็นหลักหรือเปล่าอ่ะค่ะ. หรือว่าตั้งแต่เปิดตลาดเอเชียมาเลย. รบกวนท่านอาเต๊าช่วยไขปัญหาให้หน่อยนะคะ. ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

(ขอโทษทุกท่านนะคะ. เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องกราฟเลย. อยากรู้ไว้ใช้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจค่ะ)

รบกวนถามอีกนี้สค่ะ. เรื่องการเช็คพีเอ็ม ไม่ทราบว่าเช็คกันยังงัยคะ. ถ้าใช้แต่น้องไออ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านนะคะ. ที่ให้ความรู้เพิ่มเติมเสมอมา. ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะ

สวัสดีวันหยุดคับ คุณพั้นช์

บอยลองตอบคุณพั้นช์ล่วงหน้า ระหว่างรอทั่นแม่ทัพ หรือเพื่อนๆ ท่านอื่นนะคับ

โดยทั่วไปบอยก้อจาเล็งกราฟทุกรายนะคับ ให้เห็นภาพใหญ่-ภาพย่อย

ที่เน้นๆ ก้อ H1 H4 D1 โดยเฉพาะ H1 อันนี้แบบสำหรับดูแนวโน้มนะคับ

ส่วนเวลาเทรด ก้อเลือกดูตามระยะที่เราเทรด เช่น

GS ซึ่งเน้นเล่นสั้น ก้อดูราย M1 M5 M15 เวลาเทรดจิงนะคับ เล็งที่จา L S T/P หรือ S/L

GF เล่นยาวออกไปกว่า ก้อดูราย M30 H1 H4 D1 (GF ดูแต่ H1 ไม่พอเพราะมีเรื่องของค่าเงินบาทมาเกี่ยวข้อง อาจกำไรนิสเดียว ต้องดู H4 ด้วย-ทริคคุณดอด)

การเฝ้าดูราคา ก้อจาเฝ้าทุกตลาดนะคับ

ตั้งแต่ออสเตรเลีย โตเกียว จีน-ฮ่องกง... ยุโรป เมกา

แต่ละตลาดก้ออาจต่างหรือเหมือน ในอารมและเหตุผลของการเทรด

ซึ่งต้องยอมรับว่า เมกาคือผู้นำทิศทางตลาดคับ ตลาดนี้ถือว่ามีอิทธิพลมากที่สุด

ส่วนเรื่องเช็คพีเอ็ม คุณพั้นดูภาพที่บอยสเคปมานะคับ

เวลาคุณพั้นช์ต้องการพีเอ็มถึงใคร ก้ออาจคลิกที่ชื่อเค้าที่อยู่บนโพสของเค้าก้อได้คับ

ถ้ายังไม่ได้แอดเค้าเป็นเพื่อน แร้วเลือก "ส่งข้อความให้ฉัน"

เด๋วคุณพั้นช์รอทั่นแม่ทัพอีกทีนะคับ บอยไปธุระก่อน บายๆๆ คับ

ดูหนังให้หนุกนะคะพี่กบ แก้ไขให้ใหม่ค่ะ :D

ปิรันยา คนพากย์ภาษาไทยฮาแตกนะคะ หนังก็สนุกด้วย

แต่ที่ฮากว่าคือตรงที่น้องญ่าให้พี่กบกด Part 3 นั่นแหละ555

น้องญ่าแก้ใขหนังให้แล้วแบบ full screen ด้วย

น่ารักจริงๆเรย

ขอบคุณมากๆนะคะ :D

คุณดอด ตอบแบบที่บอยตอบอ่ะคับ

บอยไปธุระก่อนนะ คืนนี้ค่อยกลับมาคุยต่อคับ

บายๆ พี่กบ คุณป้ารี คุณต่าย คุณพั้นช์ คุณน้อง คุณดอด น้องญ่า

- ขอบคุณ คุณต่ายคับ

- น้องญ่า ขับรถดีๆ นะ จุ๊ฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

http://youtu.be/J-jsUrJxZCg

ฟังเพลงเพราะๆ วันหยุดกันค่ะ..ซึ่งดีค่ะ ^_^

ฟังเพลงน้องญ่ากระแทกใจกันเลยทีเดียว และซึ้งมากค่ะ :rolleyes:

ปล. ตัวน้องญ่าจูจุ๊บตรงลายเซ็นต์หายไปแล้ว แฮบตัวเองหรือคะ :lol:

ขอบคุณวิเคราะห์ราคาทองในวันหยุดด้วยนะคะคุณกระต่ายคนสวย มีน้ำใจทุกวันเลย^_____^

สวัสดีวันหยุดคับ คุณพั้นช์

บอยลองตอบคุณพั้นช์ล่วงหน้า ระหว่างรอทั่นแม่ทัพ หรือเพื่อนๆ ท่านอื่นนะคับ

โดยทั่วไปบอยก้อจาเล็งกราฟทุกรายนะคับ ให้เห็นภาพใหญ่-ภาพย่อย

ที่เน้นๆ ก้อ H1 H4 D1 โดยเฉพาะ H1 อันนี้แบบสำหรับดูแนวโน้มนะคับ

ส่วนเวลาเทรด ก้อเลือกดูตามระยะที่เราเทรด เช่น

GS ซึ่งเน้นเล่นสั้น ก้อดูราย M1 M5 M15 เวลาเทรดจิงนะคับ เล็งที่จา L S T/P หรือ S/L

GF เล่นยาวออกไปกว่า ก้อดูราย M30 H1 H4 D1 (GF ดูแต่ H1 ไม่พอเพราะมีเรื่องของค่าเงินบาทมาเกี่ยวข้อง อาจกำไรนิสเดียว ต้องดู H4 ด้วย-ทริคคุณดอด)

การเฝ้าดูราคา ก้อจาเฝ้าทุกตลาดนะคับ

ตั้งแต่ออสเตรเลีย โตเกียว จีน-ฮ่องกง... ยุโรป เมกา

แต่ละตลาดก้ออาจต่างหรือเหมือน ในอารมและเหตุผลของการเทรด

ซึ่งต้องยอมรับว่า เมกาคือผู้นำทิศทางตลาดคับ ตลาดนี้ถือว่ามีอิทธิพลมากที่สุด

ส่วนเรื่องเช็คพีเอ็ม คุณพั้นดูภาพที่บอยสเคปมานะคับ

เวลาคุณพั้นช์ต้องการพีเอ็มถึงใคร ก้ออาจคลิกที่ชื่อเค้าที่อยู่บนโพสของเค้าก้อได้คับ

ถ้ายังไม่ได้แอดเค้าเป็นเพื่อน แร้วเลือก "ส่งข้อความให้ฉัน"

เด๋วคุณพั้นช์รอทั่นแม่ทัพอีกทีนะคับ บอยไปธุระก่อน บายๆๆ คับ

ขอบคุณมากๆค่ะพี่บอย^____^

ขอบคุณวิเคราะห์ราคาทองในวันหยุดด้วยนะคะคุณกระต่ายคนสวย มีน้ำใจทุกวันเลย^_____^

:57

>บทวิเคราะห์ทองคำรายวัน 10/20/2012

-สรุปทิศทางทองคำในช่วง 5 วันทำการที่ผ่านมา แนวโน้มของราคาทองคำนั้นยังอยู่ในช่วงปรับฐาน หลังจากที่ต้นสัปดาห์เกิดแรงเทขายทำกำไรออกมาจากนักลงทุนตามสัญญาณเทคนิคและได้ทำ GAP เอาไว้ตรง 1,752 เหรียญ แต่ก็ได้มีแรงซื้อกลับขึ้นไปปิดแกปจนได้ แน่นอนครับตามเทคนิคเมื่อเกิดแกปก็ต้องปิด ในเมื่อปิดแกปแล้วแต่ไปต่อไม่ได้ก็จะลงปรับฐานต่อ อย่างไรก็ตามราคาทองคำก็ลงมาเยอะพอสมควร ราคาวิ่งจาก 1,796-1,716 เหรียญ ราว 80 เหรียญไปแล้ว กรอบการปรับฐานรอบนี้ผมมองไว้ 100-120 เหรียญ และผมมองว่าทองคำนั้นเวลานี้เป็นจุดเหมาะที่เริ่มจะทยอยซื้อสะสมกันได้แล้วครับ

-ภาพรวมใหญ่ของทองคำในปีนี้มองยังมีโอกาสปรับตัวขึ้นต่อ เดือนนี้ทองคำปรับฐาน อีกสองเดือนที่เหลือมองยังโอกาสขึ้นแบบต่อเนื่องเพื่อไปทดสอบแนวต้าน 1,850-1,900 เหรียญ นักลงทุนระยะกลาง-ยาว แนะนำทยอยสะสมของเข้าพอร์ตตามกำลังทรัพย์ จุดแนวรับมองไว้ 1,700-1,680 เหรียญ ส่วนตัวเชื่อว่าทองคำนั้นยังอยู่ในช่วงขาขึ้นครับ

กราฟทองราย 1 ชั่วโมง

กราฟทองรายวัน

Prinkgold

สวัสดีคับ คุณป้ารี

บอยขอรอ กรอบราคานั้นด้วยคับ

ช่วงนี้ต้องระวังการเก็บมากๆ เรย ตามวิเคราะห์ปร๋าอาว

รายวัน ราคาจ่อลงมาเส้น 70 ซึ่งกราฟบอยรอรับอยู่ตรง 1703

ราย 4 ชม. เส้น 70 โน้มลงหาเส้น 200

แต่ระยะสั้นอาจรีบาวได้แบบพี่ปุยเมฆบอก ต้าน 1722 25 28 31

ตามมุมมองป้ารี รีบาวน์ แค่ 1724-26 เองค่ะ สังเกตุ วันศุกร์ ทั้งวัน วิ่งไป วิ่งมา กิน หัว กินหาง

พอกลางคืนหิวแล้วกินทั้งตัวเลยค่ะ น้องบอยเห็นด้วยมััยค่ะ ยู้ฮู ๆๆๆ

18.45 ดรากี้สปีคส์ในที่ประชุมเกี่ยวกับ งบประมาณ คณะกรรมการกิจการยุโรปและการเงิน และ ธุรกรรม OMTs ที่กรุงเบอร์ลิน

* OMTs คือโครงการซื้อบอนด์ของประเทศต่างๆ ในยูโรโซน โดยเป็นการซื้อไม่จำกัดจำนวน เพื่อมุ่งเน้นฉุดต้นทุนการกู้ยืมให้ต่ำลง โดยเฉพาะบอนด์อายุ 1-2 ปี

21.00 ดรากี้เปิดแถลงข่าว

01.15 แถลงการณ์การประชุมคณะกรรมการกำหนดนโยบายการเงิน

ดันมาอยู่วันเดียวกัน ทั้งดรากี้ และ FOMC

* บอยยังใช้เวลาตามแบบเดิมนะคับ ไม่รู้ว่าถึงวันพุธที่ 24 เวลาในประเทศเมืองหนาวจาเปลียนแร้วยัง ถ้าเปลี่ยนแร้วก้อจาตรงกับเวลาเรา 19.45 22.00 และ 02.15 ตามลำดับ แทน

ได้เวลาควรเข้านอนแร้ว บายๆ คับ จุ๊ฟไนท์