ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

อ.นัน

แนวโน้มราคาทองคำ 18.02.13 "จับตาที่ ECB ให้ดี จะมีสัญญาณเจมส์ ออกมาหรือเปล่า? "

$ Fundamental

สิ่งที่อยากเล่าให้ฟัง...

สิ่งที่หลายๆท่าน อาจะสงสัยว่า มันมีเหคุผล กลใด ทำไม ทองคำถึงต้อง โดนเทขายลงมาเรื่อยๆ และอาจจะยังไม่จบการโดนเทต่อไป อีกสักพัก

เหตุผลหลักๆ ที่ผมได้ให้ข้อ สังเกตุมาตลอดก็คือ เรื่องของ Fund flow ที่มันเริ่มที่จะหันไปหา ดอลลาร์ ที่ละนิดๆ...เหตุผลที่เป็บแบบนี้ ก็เพราะ Fund flow มักจะ มองหาแหล่งผลตอบแทนในอนาคต...ย้ำ..คำว่า "อนาคต" เพราะว่า...หากจะเทรดในตลาด gold spot ท่านต้องมองอนาคตครับ...อย่ามองหรือยึดติดกับสิ่งที่เกิดขึ้นแล้วในอดีต เพราะจะทำให้ท่าน out! ครับ

อนาคตตอนนี้ทำไม ถึงต้องเป็นดอลลาร์....พูดมาก็บ่อย....แต่อีกสักครั้งจะเป็นไรไป..เนอะ

เพราะผมมองว่า usa ผ่านจุด depresstion หลังวิกฤติการณ์ hamburger crisis ไปแล้ว...การพลิกฟื้นศก. ด้วย การปั้มเงิน ซึ่งแน่นอน ผลกระทบย่อมมี คือการด้อยค่าหรืออ่อนค่าของดอลลาร์ในช่วงที่ผ่านมา มีตลอด...qe1 qe2 qe3 ตรงข้ามกับ ทองคำ..ก็พุ่งทะยานขึ้นสวนทางนั่นเอง...

แต่ไม่สังเกตุเหรอครับว่า qe4 ไม่ทำให้usdอ่อนค่าลงเลย เช่นเดียวกับทอง กลับร่วงลงมาต่อเนื่องด้วยซ้ำไป

ประเด็นในอนาคต ที่อาจจะทำให้ usd แข็ง และ ทองคำร่วงลงได้อีก..ผมอยากให้จับตาไปที่ ฝั่งยูโร ให้ดีครับ...เพราะตัวเลข gdp หลายๆประเทศ ประกาสออกมา ติดลบเกินคาดการณ์...เพร่ะเริ่มจะได้รับผลกระทบจากค่าเงินยูโรที่แข็งค่าขึ้นมาต่อเนื่องด้วย จนส่งผลต่อการส่งออกของกลุ่มประเทศในยูโร นั่นเอง

ผมเดาว่า สุดท้ายแล้ว ECB น่าจะต้องตัดสินใจ กะตุ้นศก. ด้วยมาตรการบางอย่าง...เพียงแต่เมื่ออไหร่...เท่านั้น

วันนี้ 21.30น. ใครเฝ้าจอรอการแถลงก็มาแบ่งกันรับรู้นะครับ ว่าเค้าว่าไงบ้าง....

$Technical

ส่วนทางเทคนิค..รอลุ้นการเด้งขึ้นมาของราคา หากได้แถวๆ1625-1630 ก็พอที่จะ เปิดsell ได้ครับ ตามภาพนะครับ

เป้าหมายหลักด่านต่อไป 1580+/- ครับ ถึงเมื่อไหร่....หากถามผมว่า จะถึงเมื่อไหร่...ก็เมื่อนั้นล้ะครับ....

ปล.พยายามหาสัญญาณเน็ต...มาท้างวัน...ขอประทานอภัยอย่างสูงครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ราคาทองฟิว​เจอร์ดีดตัวขึ้นหลัง​แตะระดับต่ำสุด​ในรอบ 6 ​เดือน

ข่าวต่างประ​เทศ สำนักข่าวอิน​โฟ​เควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2556 20:07:04 น.

ราคาทองฟิว​เจอร์ดีดตัวขึ้นจากระดับต่ำสุด​ในรอบ 6 ​เดือน

หลังจากปรับตัวผันผวน​ในระหว่าง​แดนบวก​และ​แดนลบ ท่ามกลางวอลุ่ม​การซื้อขายที่​เบาบาง

ขณะที่ตลาด​การ​เงินสหรัฐจะปิด​ทำ​การ​ในวันนี้ ​เนื่อง​ในวันประธานาธิบดี

สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบ​เดือน​เม.ย.ปรับตัวขึ้น 0.1% ​

แตะที่ 1,610.40 ดอลลาร์/ออนซ์ ณ ​เวลา 11.00 น.ตาม​เวลาลอนดอน​ในวันนี้

emnb_18_18900.gif?1182362851 emnb_1_370236.gif

นักวิ​เคราะห์คาดว่าราคาทองที่ร่วงหนักจะกระตุ้น​ให้นักลงทุน​เข้ามาช้อนซื้อสัญญาทองคำ

สัญญาทอง​ได้รับ​แรงหนุนจากสัญญาณบ่งชี้​ใน​เชิงบวก​ในช่วงที่ผ่านมา ​

โดย​เมื่อวานนี้ สมาพันธ์ทองคำ​แห่งประ​เทศจีนรายงานว่า ยอดบริ​โภคทองคำของจีน​เพิ่มขึ้น 9.35%

​เมื่อ​เทียบรายปี สู่ระดับ 832.18 ตัน​ในปี 2555

อุปสงค์ทองคำขยายตัวอย่างต่อ​เนื่อง​ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา

​เนื่องจากชาวจีนจำนวนมาก​เล็ง​เห็นว่า​เป็น​การลงทุน​เพื่อหลีก​เลี่ยง​ ความ​เสี่ยง

ปัจจุบันจีน​เป็น​ผู้บริ​โภคทองคำราย​ใหญ่อันดับ 2 ของ​โลกรองจากอิน​เดีย

นอกจากนี้ สภาทองคำ​โลก (WGC) ​เปิด​เผย​เมื่อสัปดาห์ที่​แล้วว่า

​ความต้อง​การทองคำทั่ว​โลก​ในช่วง​ไตรมาส 4/2555 ​เพิ่มขึ้น 3.8% สู่ระดับ 1,195.9 ตัน

จาก​ไตรมาส 4/2554 ที่ระดับ 1,151.7 ตัน ​เนื่องจากปริมาณ​การ​ใช้ทองคำของอิน​เดียปรับตัวสูงขึ้น

สวัสดีตอนค่ำค่า อ นัน น้องลินคนเก่ง และคนน่ารัก ทุกคน^___^

ขอบคุณสำหรับวิเคราะห์ทองของ อ นัน และของ กูรูอื่นๆที่อาจจตามมาด้วยค่ะน้องลิน

สวัสดีตอนค่ำค่า อ นัน น้องลินคนเก่ง และคนน่ารัก ทุกคน^___^

ขอบคุณสำหรับวิเคราะห์ทองของ อ นัน และของ กูรูอื่นๆที่อาจจตามมาด้วยค่ะน้องลิน

พรุ่งนี้น้องลินเทสร่างกายแต่เช้านะคะ

มาส่งข่าวไม่ทันเเน่เลย

เทสเสร็จ ตรวจร่างกายประจำปีต่อ เดาว่าเมื่อทุกอย่างเสร็จ น้องลินคงสลบเหมือด

ใครมีข่าวสารอะไรนำมาแบ่งปันกันนะคะ

เตรียมตัวนอนเเล้วค่า พรุ่งนี้ตื่นเช้ามากๆ

โชคดีมีกำไรค่า

กบและหมู่เฮาก็คิดถึงพี่พวง

พักผ่อนนอนหลับให้เต็มอิ่มนะคะ แล้วก็ออกกำลังกายตามคุณหมอแนะนำ พี่พวงจะได้สบายขึ้น

ตะกี้ก็เห็นแม่ทัพ 888 เข้ามาส่งวิเคราะห์ค่ะพี่พวง

ยู้ฮูๆ

-ขอบคุณมากค่ะ คุณกบ

คุณกบและเพื่อนๆสบายดีกันทุกคนนะคะ

โชคดีมีกำไร ไม่มีดอยกันทุกๆคนค่ะ

พรุ่งนี้น้องลินเทสร่างกายแต่เช้านะคะ

เทสเสร็จ ตรวจร่างกายประจำปีต่อ เดาว่าเมื่อทุกอย่างเสร็จ น้องลินคงสลบเหมือด

ใครมีข่าวสารอะไรนำมาแบ่งปันกันนะคะ

เตรียมตัวนอนเเล้วค่า พรุ่งนี้ตื่นเช้ามากๆ

เทสกันยังไงคะน้องลิน ถึงกะสลบเหมือด

ไปนอนก่อนก็ได้น้องลินที่น่ารัก

พรุ่งนี้ตื่นนอน สดชื่น แล้วค่อยเข้ามาส่งวิ กูรู อ นัน ที่น่ารักกันทุกคน ก็ได้ค่ะ

ไม่มีน้องลินก็เหมือนขาดอะไร.... ขาดวิแคะไปอ่ะค่ะ

ฝันหวานนะจ๊ะ

ฝากความคิดถึงพี่ล่ำ กะน้องมาร์คด้วย

-ขอบคุณมากค่ะ คุณกบ

คุณกบและเพื่อนๆสบายดีกันทุกคนนะคะ

โชคดีมีกำไร ไม่มีดอยกันทุกๆคนค่ะ

เหมือนกันค่ะพี่พวง โชคดีและมีกำไรนะคะ

กบมีดอยก็ต๊ะไว้เรียบ100 แล้ว

ตอนนี้ก็รอ 6 รอซื้อ จาก อ Sear แม่ทัพ 888 คุณบาส กูรู และหมู่เฮาที่่น่ารักทุกคนค่ะ

http://www.moneychannel.co.th

จับตา"จอร์จ โซรอส"ถอนลงทุนทองคำ

วันจันทร์, 18 กุมภาพันธ์ 2556 15:50 | อัพเดตล่าสุดเมือ วันจันทร์, 18 กุมภาพันธ์ 2556 15:50 | วันเผยแพร่ | printButton.png | emailButton.png

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า จอร์จ โซรอส พ่อมดการเงิน และนายหลุยส์ มัวร์ เบคอน ได้ถอนการลงทุนในกองทุนเพื่อการลงทุนด้านทองคำ เมื่อไตรมาสที่แล้ว ในช่วงที่ราคาทองคำได้ตกลงมากที่สุดในรอบ 8 ปี

นักวิเคราะห์ชี้ว่า การตัดสินใจดังกล่าว อาจทำให้มองได้ว่า ภาวะทองคำพุ่งสูงได้ถึงจุดสูงสุดแล้ว หลังจากตลาดได้เผยข้อมูลว่า เศรษฐกิจสหรัฐ และจีน กำลังดีขึ้น และตลาดทองคำไม่ใช่แหล่งพักการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนสูงสุดอีกต่อไป

รายงานระบุว่า ที่ผ่านมา กองทุน"โซรอส ฟันด์"ได้ลดการลงทุนใน"SRDR"Gold Trust"ซึ่งเป็นกองทุนลงทุนด้านทองคำ ลง 55 เปอร์เซนต์ หรือเหลือเพียง 6 แสนหุ้น ขณะที่กองทุนบริหารการเงินของนายหลุยส์ มัวร์ เบคอน ได้ขายหุ้นทั้งหมดในกองทุน SRDR Gold

รวมทั้งยังลดการลงทุนด้านทองคำ ในกองทุน the Sprott Physical Gold Trust และนักลงทุนบอกว่า การลดการลงทุนในทองคำของโซรอสอาจไม่สั่นสะเทือนตลาดมาก แต่ตลาดได้จับตานักเก็งกำไรรายอื่น ๆ ว่า และพบว่า นักลงทุนเหล่านี้ ยังคงลงทุนในทองคำต่อไปเหมือนเดิม

ถูกแก้ไข โดย กระต่ายทอง

ขอบคุณวิเคราะห์ทองของหลายบริษัท และข่าวสารสำคัญ มีประโยชน์มากๆค่ะต่ายทองที่่น่ารัก^____^

เผื่อคุณบาสแวะมา อัพเดทสถานการณ์ราคาที่อาจเปลี่ยนไปนะคะ^___^

ขายหมูซะงั้นรีบาวไป1615ซะแล้วเดี๋ยวรอหลุด1618ค่อยซื้อใหม่เพราะตรงนี้มีแนวต้านอยู่ผ่านได้ลุ้น1640 :17 ส่วนแท่งถือต่อไป รอเก็บเพิ่ม1589ถ้ามาถ้าไม่มาค่อยว่ากันใหม่ :047

ทำตัวน่าเบื่อหน่ายมาก...

:sidewaydown: :sidewaydown: :sidewaydown:

เพิ่งป๊ะหน้าคุณอาร์ท ไม่เบื่อกันน้า 55

สวัสดีค่ะผู้การ คุณลียา เด็กอู่ทอง คุณสา เด็กดอย คุณ ATP1001 และทุกท่าน^___^

สบายดีนะคะคุณอาร์ท

ได้ยินจากน้องลินว่า ฝันอยากมีบ้านไม้เรือนหลังใหญ่อลังการแบบคุณอาร์ทอ่ะค่ะ คงสวยมากนะคะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

ขอบคุณนะคะน้องลิน

ขอให้เทสผ่าน เรียบร้อยนะคะ