ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ดูกราฟราย 4 ชั่วโมงต่อครับ

ครั้งก่อนโดยส่วนตัวมองว่า ราคาตรง 1561 คงจะรับไว้ได้

แต่เอาเข้าจริงๆกลับเป็นแนวรับที่ไม่แข็งแกร่งเท่าที่ควร

เมื่อกลับมานั่งดูกราฟใหม่ ก็เจอแนวรับ 2 แนว ที่ราคามีโอกาสดีดกลับขึ้นได้

ถ้าเป็นจุดจบของคลื่น 3 ขาลงครั้งนี้

คือตรงแนวรับที่ 1539 กับ 1513 ถ้ายังรับไม่ได้อีก ขาแอลคงหนาวแล้วหละครับ

สิ่งที่ผมกำลังระวังและรอดูตอนนี้คือ

รอดูว่าจะมีการเปิด Gap ขนาดความกว้าง 3 - 5 เหรียญในการลงครั้งนี้หรือเปล่า

ถ้ามีการเปิด Gap ที่มีความกว้างขนาด 3 - 5 เหรียญ

ราคาทองก็จะลงต่อไปอีกในขนาดที่เท่านั้นๆกับที่เคยลงมา

ซึ่งตอนนี้ลงมาแล้วประมาณ 128 เหรียญ จากราคา 1783 ถึง 1554 เหรียญ

เกิด Gap ขนาด 3 - 5 เหรียญเมื่อไหร่ ราคาก็ลงได้อีกเท่านั้นครับ

ส่วนภาพรวมตามกราฟ โดยรวมราคายังลงต่อ

แนวรับ 1539.83 1534.64 1513.82

แนวต้าน 1571.67 1582.93 1598.08

ความเห็นส่วนตัว

ราคาลงต่อไปที่ 1539.83 หรืออาจลงไปถึง 1534.64 ได้

และตรงราคา 1534.64 เป็นจุดที่ราคาสามารถจบคลื่น 3 ขาลงรอบนี้ได้นะครับ

ราคาหลุดลงไปต่ำกว่า 1534.64 จุดจบของคลื่น 3 จะต่ำลงไปอีกคือลงไปที่ 1513.82 ครับ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

สวัสดีตอนบ่ายๆ ค่ะ. เจ็บจี๊ดๆๆ มานานแล้ว แต่จะไม่ยอมเจ็บเพิ่ม ต้องทำอย่างไร

วันนี้น้องโป๊ป ไป ตจว . นะคะ กลับวันไหนไม่ได้บอกจ้าา. อีกไม่นาน จะมีซินแส เพิ่มมาอีกคน ชื้อโป๊ปค่ะ

ตอนนี้กำลังฝึกวิทยายุทธ อยู่ค่ะ เมื่อคืนบอกป้ารีว่า ปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า จะมีสงคราม นอกประเทศ

กอดทองไว้แน่นๆค่ะ ปลายปีมีสงครามทองขึ้นนนนนนนน ชัวร์.

แต่จะรอไหวไม๊. แล้วถ้าไม่มีสงครามละ ?

ถูกแก้ไข โดย Pa'ree

สวัสดีค่ะป้ารี น้องกีร์ น้อง madam คุณ juy และทุกท่าน

ขอบคุณกิฟท์ค่าคุณ juy เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะคะ

ราคา ทองคำ หลุดเส้น 78.6% แถว 1583 เหรียญ มาซะแล้ว จากที่คิดว่า มันน่าจะเอาอยู่ หรือน้อยๆ ก็น่าจะมีเด้งให้เห็นบ้าง

งานนี้คงเหลือแค่ ฐานที่มั่นแถว 1550-1525 เหรียญ ซึ่งถ้าหลุดอีกก็ .. หุหุ

หลุดมาแบบนี้ มองในรายวันไม่ค่อยเห็นแนวรับเท่าไหร่ มาดูรายสัปดาห์เลยดีกว่า

แถว เส้นแดงใหญ่ๆ เป็น sma150 วัน วันนี้ อยู่ประมาณแถว 1535 เหรียญ จำไม่ได้ว่าเปลี่ยนตามใคร ไม่แน่ใจว่า

อ่านเจอในรอยเตอร์หรือเปล่า เส้นนี้ ราคาลงมาแตะ ตอนปรับฐานใหญ่คราวก่อน (2008 แถว 700 เหรียญ)

รอบนี้ ผมไม่เคยคิดว่า มันจะลงมาถึง เพราะห่างกันร่วม 400 เหรียญ แต่วันนี้ คงต้องเหล่มันพิเศษหน่อย

แนวรับกลายเป็นแนวต้าน 1583 เมื่อคืน ไม่ทำหน้าที แต่ขากลับขึ้น เห็นบ่อยว่า

ด่านพวกนี้ มักทำหน้าที่ได้ดีเป็นพิเศษ 2 มาตรฐานจริงๆ

สรุป รายสัปดาห์ แนวรับ 1550 1525* 1450

แนวต้าน 1583* 1629 1660

ทองคำ น้ำมันโดนกระทืบอีกรอบ พ่อบอกให้ขายนานแล้ว

ใครยังมีของหรือมือบอน ต้องโดนดีดมะกอก

สวัสดีค่าพี่กบ และทุกๆคนค่า

เมื่อคืนตั้งไว้ในใจ 1560 แล้วก็มาจริงๆ ถึงตอนนี้ก็ยังไม่กดซื้อ

รอคอยลอยคอ รอราคา 1530 ไม่รู้มาไหม แต่เงินเหลือยอดสุดท้ายแล้ว...

เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่า

สวัสดีค่ะ แม่ทัพ พี่วิ ต่ายทอง คุณกบ เจ้าป้า ป้ารี น้องลิน และทุกๆคนค่ะ

ขอบคุณทุกวิเคราะห์ ข่าวสารนะคะ

ขอบคุณมากๆๆค่ะคุณบาส ละเอียดแจ่มชัดทุกครั้ง :gd

เมื่อคืนทองลงมาเรื่อยๆ หลังเฟดแถลงการประชุม ราคาลงแรงเลย

คุณบาสเทรด gs รอบคอบนะคะ มีระบบเทรดดีจริงๆ

cut ไป 2 รอบ โดนกิน 9 เหรียญเอง

9*10=90เหรียญครับ :17 คิดเป็นบาทไทยก็ประมาณ2700 :033เทียบเงินเดือนข้าราชการไทยป.ตรีตอนนี้15000ก็เกือบ20%แล้ว :ghostแต่ถ้าเทียบเป็นเงินลงทุนก็หายไปประมาณ1%กว่าๆ :aa ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

9*10=90เหรียญครับ :17 คิดเป็นบาทไทยก็ประมาณ2700 :033เทียบเงินเดือนข้าราชการไทยป.ตรีตอนนี้15000ก็เกือบ20%แล้ว :ghostแต่ถ้าเทียบเป็นเงินลงทุนก็หายไปประมาณ1%กว่าๆ :aa

2700 บาท 2 รอบไม่เยอะค่ะ เทรดน้อยๆแต่พองาม

ยิ่งเล่น GS แบบคุณบาสด้วยแล้ว คือ มีกราฟเทคนิคและตั้ง cut ไว้พร้อมสรรพ

แต่คุณบาสถูกทางก็บ่อยๆครั้ง รวมๆแล้วคุณบาสได้กินลำใยเยอะนะคะ

สวัสดีค่ะ แม่ทัพ พี่วิ ต่ายทอง คุณกบ เจ้าป้า ป้ารี น้องลิน และทุกๆคนค่ะ

ขอบคุณทุกวิเคราะห์ ข่าวสารนะคะ

สวัสดีค่าพี่พวงชมพู แข็งแรงขึ้นทุกๆวันน้า

สวัสดีค่าพี่กบ และทุกๆคนค่า

เมื่อคืนตั้งไว้ในใจ 1560 แล้วก็มาจริงๆ ถึงตอนนี้ก็ยังไม่กดซื้อ

รอคอยลอยคอ รอราคา 1530 ไม่รู้มาไหม แต่เงินเหลือยอดสุดท้ายแล้ว...

เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่า

เป็นกำลังใจให้น้องกีร์ และทุกคนเช่นกันค่ะ

ตอนนี้หมู่เฮาคงต้องรอสัญญานซื้อจากแม่ทัพ 888 คุณบาส และกูรูนะคะน้องกีร์แม่มะยม

คิดถึงน้องกีร์เสมอจ้า^___^

สวัสดีค่ะ

เมื่อวานคงมีทั้งคนเจ็บสาหัส และคนที่กำไรหน้าบานเป็นกาละมังไปแล้วนะค่ะ

ส้มเปรี้ยวขอวิเคราะห์แบบนี้เนอะค่ะ

ตอนนี้ส้มเปรี้ยวไม่ดูน้องอินดี้แล้ว ไร้สาระ ดูไปก็วิเคราะห์ไม่ได้

เลยขอกลับเข้ามาสู่ Basic ง่ายๆ คือ ดูแรงซื้อแรงขายค่ะ ว่าอันไหนมากกว่ากัน

แล้วก็ได้ข้อสรุปว่า ตอนนี้ถึงแรงขายมีมากกว่าแรงซื้อก็จริง แต่ก็เริ่มมีแรงซื้อกลับเข้ามาบ้างแล้ว

ดังนั้น โอกาสการ Rebound สัก 60%

อย่างไรก็ตาม การขึ้นนี้ ก็เป็นการขึ้นเพื่อลงต่อ เพราะยังไม่เห็นจุดกลับตัวที่ชัดเจน

ดังนั้น จะเห็นจากรูปคือ น้องทองมีให้เลือก 2 ทาง คือ

1. ลงไปแรงๆ ต่อเลย

2. ขึ้นมาเบาๆ แล้วลงต่อ มีการพักยก – ขึ้นได้แค่ไหน??? 1568/1600 เป็นต้านแรก

ตอนนี้ควรทำยังไง??

1. คนโสด --- ไม่กล้าเสี่ยง รอจนชัดเจนกว่านี้ค่อยลุยยยยย --- ครายอยากซื้อ --- ก็ซื้อ แต่รีบขาย ยังถือนานไม่ได้ ไม่งั้น จะได้ถือนานของจริง

2. คนโสด + กล้าเสี่ยง คันมือ --- อาจจะเปิด Long ขำๆ เป้าหมายเบาๆ 1570/1585/1600 --- แต่ก็ควรทำ hedge position ไว้ คือเปิด Short คู่ แต่ในสัดส่วนที่น้อยกว่า เนื่องจากเราเชื่อว่าจะ bound สั้นๆ มากกว่า แต่เมื่อทะลุ 1570 ก็ปิด Short ถือ Long ให้ profit run

3. คนบาดเจ็บ + มี Short ไว้อุ่นใจนิดหน่อย แต่โดยรวมยังบาดเจ็บ – เอา Short ออกบางส่วน แล้วรอเอา Long ออกตอนราคาขึ้น และเมื่อไม่ผ่านแนวต้าน เอา Long ออกให้หมด แล้วเปิด Short สวน

4. คนบาดเจ็บสาหัส --- กรุณา!!! ถ้าขึ้นแล้วไม่ผ่าน กรุณาเอาออกให้หมด ก่อนที่จะหมดลม แล้วเปิดสวน Short เลย

สรุปโดยรวม

“ยังลง!!!” แต่อาจจะขึ้นเบาๆ แล้วลง หรือว่า ลงต่อไปเลยทีเดียว --- จุด 1560/1555 เป็นจุดตัดสิน – หลุดจุดนี้ ลงต่อได้ถึง 1530/1525 เป็นฐานแรก

แต่ถ้ามีการขึ้นสั้นๆ – เป้าหมายใกล้ 1570/1585 --- 1600

อย่าลืม จุด 1560/1555 จุดตัดสินอีกรอบ

ขอย้ำคนที่ไม่ยอมตัดใจ cut loss --- อาจจะเจ็บปวดกว่านี้

อย่าหนีปัญหาด้วยการเปิด Spread เพราะชีวิตจะยุ่งยาก และสุดท้ายก็จะไม่ได้กำไร เนื่องจาก ช่วงที่ราคาปรับลงจนสุด ถึงเราจะได้กำไรจากขา Short แต่ยอดดอยที่ยังมีอยู่สูง จะทำให้พลาดโอกาสการเก็บของถูก

แรงขายยังมากกว่าแรงซื้อ --- อย่าเพิ่งมีพันธะ คงจะดีไม่น้อย ^^

แนวต้าน 1570/1585 – 1600

แนวรับ 1560/1555 --- 1530/1525

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

สวัสดีตอนบ่ายๆ ค่ะ. เจ็บจี๊ดๆๆ มานานแล้ว แต่จะไม่ยอมเจ็บเพิ่ม ต้องทำอย่างไร

วันนี้น้องโป๊ป ไป ตจว . นะคะ กลับวันไหนไม่ได้บอกจ้าา. อีกไม่นาน จะมีซินแส เพิ่มมาอีกคน ชื้อโป๊ปค่ะ

ตอนนี้กำลังฝึกวิทยายุทธ อยู่ค่ะ เมื่อคืนบอกป้ารีว่า ปลายปีนี้หรือต้นปีหน้า จะมีสงคราม นอกประเทศ

กอดทองไว้แน่นๆค่ะ ปลายปีมีสงครามทองขึ้นนนนนนนน ชัวร์.

แต่จะรอไหวไม๊. แล้วถ้าไม่มีสงครามละ ?

ป้ารีคะ

แม่ทัพโป๊บของหมู่เฮาเก่งจริงๆ :gd

วิเคราะห์กราฟได้แม่น ทำให้กบรอดจากการกดซื้อแล้วดอยหลายครั้ง

เรื่องสงครามก็อาจจะเกิดขึ้นได้เหมือนกันนะคะ

แต่ประเทศคู่กรณีและผู้เกี่ยวข้องทุกประเทศก็คงต้องระวังไม่ให้เกิดอย่างยิ่งยวด เพราะผลเสียจะมีมาก

ปล อ่ะเจ็บจิ๊ดๆปวดจิ๊ดๆ ขอให้ป้ารี และหมู่เฮาทุกคนหายเร็วๆ

ถูกแก้ไข โดย gejen

2700 บาท 2 รอบไม่เยอะค่ะ เทรดน้อยๆแต่พองาม

ยิ่งเล่น GS แบบคุณบาสด้วยแล้ว คือ มีกราฟเทคนิคและตั้ง cut ไว้พร้อมสรรพ

แต่คุณบาสถูกทางก็บ่อยๆครั้ง รวมๆแล้วคุณบาสได้กินลำใยเยอะนะคะ

ครับ :uu ประเด็นอยู่ที่ว่ากำไรที่ได้มาถอนแล้วเอ๋เอาไปช๊อบปิ้งหมดแล้วครับ555555555555555555นโยบายการเงินของผมคือกำไรเท่าไหร่ถอนออก90%ของกำไรทุกเดือน(GS) 10%ทบต้น หักค่าผ่อนรถค่าน้ำค่าไฟค่าโทรศัพท์ค่าเน็ตหมดแล้วเอ๋เอาไปใช้ทำอะไรก็แล้วแต่เค้า เค้าก็ไปช๊อปปิ้งบ้างกินใช้ในบ้านบ้าง(แต่ไม่เคย30000บาทสสักที ทีเหลือก็สะสมเป็นเงินสดไว้ในบัญชีเผื่อฉุกเฉิน ล่าสุดอนุมัติให้เอาเงินตรงนี้มาเทรดหุ้น (แต่มีข้อแม้ครบ1ปีทะยอยดึงเงินออกมาจากกำไรแต่ละเดือน50% ให้เค้า :17(พอจะรู้ว่าเก็บไว้ซื้อบ้าน)

ส่วนพอร์ตทองแท่งให้ทบต้นไปเรื่อยๆไม่ยุ่งเก็บเป็นทุนการศึกษาน้องบีมตอนโต :57

ส่วนเงินเดือนประจำของผม ก็แล้วแต่ครับส่วนใหญ่หมดกะรถและค่ากาแฟสดทุกเช้า :047และซื้อของใช้เข้าบ้าน

ส่วนทีเหลือก็ให้แม่่กะพ่อ

ถูกแก้ไข โดย Trader Junior

อ.นัน

ภายใต้ข้อ สมมติฐาน ที่ว่า 1555+/- เป็นจุดจบของคลื่นย่อย3 ในคลื่น5ใหญ่

แล้วราคาจะดีดสลับ ในคลื่น Correction ในคลื่นย่อย4 ได้เท่าไหร่?

ด่านแรก 1585

ด่านสอง 1605+/-

ด่านสาม 1620+/-

ย้ำ! นี่เป็นข้อสมฐานที่ว่า แถว 1555+/- เป็นจุดต่ำสุดของคลื่น3ย่อย ถ้าไม่ใช่ ราคาในช่วงนี้ตกลงมากกว่า 1555 สมมติฐานที่ว่า ข้างบนทั้งหมด...เป็น โมฆียะ นะจ๊ะ...นะจ๊ะ