ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ขาดอย เรามาวัดใจเจ้ากัน ยังคงเล็ง20310 จะขายอ่ะ ก็1407 ราคาแบบเสี่ยงเป็นเสี่ยงกัน ถ้าทะลุ ก็เหว ข้อแม้ อย่าปิดgapที่87 ก่อนบาทก็20070 ตรงนี้เห็นซื้อนะ โชคดีค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ถึงเพื่อนที่เล่นGS ขอคำอธิบาย buy stop กะ buy limit หน่อย ขอบคุณจ้า

Sinsae Sompreaw

06/06/13 -- 10.13

สวัสดีค้าา

น้องทองใกล้ระเบิดตัวเองแล้วนะค่ะ :P

โดยช่วงที่จะระเบิด ก็น่าจะเป็นช่วง 19.30 น. วันนี้

ซึ่งมีทั้งผลการประชุม ECB + ตัวเลขจำนวนผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานรายสัปดาห์

โดยดูตามนี้นะค่ะ

กรอบ 1390 - 1410 -- ทะลุด้านไหน ไปอย่างต่ำ 10 - 15 เหรียญ

จะดูขึ้น (+) ต้องไม่หลุด 1390/1388 (จริงๆ แค่ 1395 ก็ไม่ควรหลุดแล้ว)

มองลงจริงๆ (-) ต้องหลุด 1370 (ถ้าลงมาแค่ 1380 อาจจะเป็นการหลุดหลอกๆ แล้วเลี้ยวหัวกลับ ต้องระวังนะค่ะ!)

แนวต้าน 1408/1410 -- 1416/1422 -- 1440

แนวรับ 1395/1389 -- 1385/1375 -- 1360

เนื่องจาก หุ้นลง ๆๆ เลยมองทอง ขึ้น

(แต่ก็ต้องดูการ Break กรอบประกอบล่ะค่ะ)

----------------------------------------

สำหรับ SET50 (ไม่ใช่ตัว Future นะค่ะ)

เนื่องจากตลาดโลกดูลงต่อแบบนี้ SET50 ก็คงลงตามนะค่ะ

ถ้าจะขึ้นได้เบาๆ ก็ 1000/1005

แต่ถ้าไม่ผ่าน ก็รอลุ้นๆ แนวรับ 985/980

โชคดีมีสุข :D

(คงถึงเวลาขาลงของหุ้น หลังจาก ทอง น้ำมัน ร่วงลงมาก่อน)

-----------------------------------------

สำหรับค่าเงินบาท -- อ่อนปวกเปียว สวนค่าเิงน US Dollar

อันนี้น่าจะเป็นผลของตลาดหุ้นร่วง เงินไหลออกนะค่ะ

แต่ก็ใกล้ชนแนวต้าน 30.60

ไม่ผ่านตรงนี้ คงได้เห็นกลับมาแข็งบ้าง แต่ถ้าผ่านก็อ่อนต่อไปโล้ดค้าา

แนวต้าน 30.60 -- 30.67/30.76

แนวรับ 30.48/30.35

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

Sinsae Sompreaw

ปล. รู้ว่าเคยมีอธิบายไว้ หาไม่เจออ่ะ

ถ้าให้เข้าใจเอาเอง buy limit หมายความว่า ตั้ง1397 ก็คือ ราคาซื้อคือ 1397

ส่วนbuy stop หมายความว่า ตั้ง1411 เมื่ิอราคาเกิน1411 นั่นคือที่เราตั้งbuyไว้ จะmatch ให้ที่ราคา1411 ใช่ป่าวเพื่อนๆ อิอิ

ขาดอย เรามาวัดใจเจ้ากัน ยังคงเล็ง20310 จะขายอ่ะ ก็1407 ราคาแบบเสี่ยงเป็นเสี่ยงกัน ถ้าทะลุ ก็เหว ข้อแม้ อย่าปิดgapที่87 ก่อนบาทก็20070 ตรงนี้เห็นซื้อนะ โชคดีค่ะ

เจ้าป้า เสี่ยง เป็นไปได้ยังไง เสี่ยง เสีย มีด้วยหรือครับ เจ้าป้า เก่งที่สุดเลย สารบท มีแต่ได้ บอนไซ คอนเฟม กับ ฟันธงให้

ปล. รู้ว่าเคยมีอธิบายไว้ หาไม่เจออ่ะ

เคยเห็นของต้นหญ้า ดีมากเลย เดี๊ยวค้นให้

snapback.pngต้นหญ้า., เมื่อ 01 มิถุนายน 2013 - 19:29, พูดว่า:

เก็บมาย้ำ ให้อ่านกันเล่นๆ วันหยุดค่ะยิ่งเห็นเพื่อน มาเล่น GS กันมากขึ้น

ยิ่งต้องระมัดระวัง กันอย่างมากนะคะ :D

------------------------------------------------------------

Stop Loss ที่เหมาะสม

ปัญหาใหญ่ สำหรับนักเทรดส่วนมาก ก็คือ ไม่รู้ว่าจะตั้ง stop loss หรือ cut loss

ที่เท่าไหร่ดี

บางคน บอกว่ารู้แหละว่าจำเป็นต้องตั้ง stop loss แต่ไม่รู้ว่าควรตั้งไว้เท่าไหร่

ครั้นหันไปถาม "กูรู" บางท่านก็บอกว่าให้ตั้ง stop loss แคบๆ เข้าไว้ เวลาขาดทุน

จะได้ขาดทุนเป็นเงินก้อนเล็ก ซึ่งจะช่วยลดความเสี่ยงในการเทรดของเราได้

แต่นั่นเป็นความจริงหรือเปล่า?

Stop Loss ช่วยลดการขาดทุน

การ stop loss ก็คือการ cut loss เพียงแต่เมื่อเราใช้คำว่า cut มันไม่ได้ระบุวิธีการ

ในขณะที่คำว่า stop มันจะกระเดียด ไปในทางใช้คำสั่ง stop order เพื่อบริหาร

ความเสี่ยง ของหุ้น หรือ ฟิวเจอร์สที่เราถือครองอยู่ เพื่อให้เข้าใจได้ง่าย

ว่า ทั้งสองคำนี้เหมือนกัน และ ผมก็จะเน้นไปในส่วนของฟิวเจอร์สซึ่งการบริหาร

ความเสี่ยงถือว่าเป็นเรื่อง ที่ขาดไม่ได้เด็ดขาด!

กลับมา ที่การเทรด สิ่งที่เลวร้ายที่สุด คือ การถือครองสถานะฟิวเจอร์ส (long หรือ

short ก็ตามที) แล้วไม่ยอมตั้ง stop loss บางคนพอผมถามว่าทำไม ก็ได้รับคำตอบกลับ

มาว่า "กลัวว่าจะโดน stop" เออ กลัวขาดทุนเล็กๆ แต่ไม่ยักกลัวขาดทุนใหญ่ๆ

เท่าที่ผมเห็น นักเทรดที่เจ๊งส่วนมากเจ๊ง จากการขาดทุนครั้งใหญ่เพียงไม่กี่ครั้ง

และ ก็แน่นอนว่า คนพวกนี้ไม่เคยตั้ง stop loss อยู่แล้ว ในอีกฟากหนึ่งนักเทรดที่

รู้จักตั้ง stop loss ก็มีบางส่วนที่เจ๊งเหมือนกัน แต่พวกเขาเจ๊งแบบ "ค่อยเป็นค่อยไป"

ความจริง ถ้าพวกเขาเป็นนักวิเคราะห์ที่ใส่ใจซักหน่อย การขาดทุนครั้งเล็กๆ ติดต่อกัน

บ่อยๆ ก็ควรจะดึงความสนใจ ให้เขากลับมาขุดค้นปัญหาของการเทรดได้แล้ว โดยมาก

ปัญหา เกิดจาก 1 ใน 2 อย่างนี้ คือ ถ้าไม่ใช่เพราะระบบการเทรดของเขาไม่เวิร์ก ก็เป็น

เพราะเขาตั้ง stop loss ไม่เหมาะสม

ปัญหาแรก ค่อนข้างชัดเจน ถ้าระบบห่วยเทรดแล้วขาดทุน มันก็ต้องเจ๊ง แต่สำหรับ

ปัญหาข้อหลัง ผมขอย้อนกลับ ไปที่คำแนะนำของกูรูบางท่านที่บอกว่าควร ตั้ง

stop loss แคบๆ เข้าไว้จะได้ลดความเสี่ยง เพื่อที่เราจะได้เข้าใจว่า มันเป็นปัญหาได้อย่างไร

Stop Loss แคบๆ ช่วยลดความเสี่ยงจริงหรือ?

ลองจินตนาการว่า คุณกำลังเห็นราคาฟิวเจอร์สพุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว จึงตัดสินใจเปิด

สถานะ long (ซื้อ) ทันที เสร็จแล้วก็ยังรอบคอบ หันมาตั้ง stop loss ไว้ด้วยโดย

จำกัดการขาดทุนไว้ที่ 1 จุด

ผ่านไปแค่ 2 นาที ราคาฟิวเจอร์สขยับลงมาแตะจุด stop loss ทำให้คุณต้องปิดสัญญา

นั้นไปด้วยความหัวเสีย และ ยิ่งหัวเสียหนักขึ้นไปอีกเมื่อเห็นว่าต่อจากนั้นไปฟิวเจอร์ส

ยังคงวิ่งต่อ จนถึงสิ้นวัน เบ็ดเสร็จแล้ววันนั้นชาวบ้านเขากำไรกันหมด ในขณะที่คุณขาดทุน

เห็นปัญหาแล้วใช่มั๊ยครับ คุณตั้ง stop loss ไว้แคบเกินไปจนมันไม่สามารถทนกับการ

"แกว่งตัว" ของราคาได้เลย ดังนั้น การตั้ง stop loss แคบๆ อาจไม่ได้ช่วยลดความเสี่ยงก็เป็นได้

ทีนี้ถามต่อว่า อ้าว แล้วต้องตั้งไว้ให้กว้าง หรือ แคบแค่ไหนล่ะ

ถ้ายังจำได้ ผมเคยบอกแล้วว่านักเทรด มีหลายกลุ่ม เช่น day trader, swing trader, position trader ซึ่งก็มีกรอบเวลาที่จะเทรดเรียงกันมาจากน้อยไปมาก นั่นคือ

• day trader - มีกรอบเวลาไม่เกิน 1 วัน
  • swing trader - มีกรอบเวลาตั้งแต่ 1 วันไปจนถึง 2 - 3 สัปดาห์
  • position trader - มีกรอบเวลาตั้งแต่ 2 - 3 วันไปจนถึงหลายเดือน

การตั้ง stop loss ของนักเทรด แต่ละกลุ่มก็ไม่เหมือนกัน แต่หลักการที่ยอมรับกัน

โดยทั่วไปก็คือ ยิ่งคุณเทรดยาว stop loss ยิ่งต้องกว้าง เหตุผล ก็เพราะว่าคุณจะต้อง

อยู่ในตลาดหลายวัน หรืออาจจะหลายสัปดาห์ คุณต้องพบเจอกับการแกว่งตัวของราคา

วันแล้ววันเล่า หากตั้ง stop loss ไว้แคบ เผลอแป๊บเดียวก็โดน stop อีกแล้ว ทั้งที่จริง

ฟิวเจอร์สอาจกำลังแกว่งตัว ไปในทิศทางที่คุณคาดการณ์ไว้

ในทางกลับกันถ้าคุณเทรดสั้น เช่น day trade คุณก็ควรตั้ง stop loss ไว้ไม่ให้กว้างมาก

นัก เพราะ กำไรคาดหวังของคุณในแต่ละวันไม่ได้มากมายอะไร หากตั้งตัดขาดทุนไว้

กว้าง ทุกครั้งที่คุณขาดทุน มันจะขาดทุนเยอะ เผลอๆ กินกำไรเสียจนหมด แต่ก็ไม่ใช่ตั้ง

ไว้แคบ ซะจนกระดิกอะไรไม่ได้เลย

ทั้งหมดนี้ เป็นหลักการคร่าวๆ แต่ถ้าอยากรู้ตัวเลขชัดๆ แนะนำ ให้เปิดกราฟดูการแกว่ง

ตัวของราคา แล้วทดลองดูว่า stop loss ในระดับต่าง ๆ เช่น 1%, 2%, 5% แค่ไหนถึง

จะเหมาะสม กับสไตล์ และ กรอบเวลาของเรา แค่ไหนที่จะไม่ตื่นตูมเกินไป และ แค่ไหน

ที่จะไม่ชิลล์เกินควร ซึ่งการจะรู้ตรงนี้ได้ เราต้อง ทดสอบ ดูครับ แนะนำว่า ควรทดสอบตามลำดับขั้นโดย

1) ทดสอบกับ ข้อมูลย้อนหลัง หากว่าผ่านค่อย...

2) ทดสอบกับ ข้อมูล real time โดยยังไม่ลงเงินจริง จากนั้นถ้าผ่านเราก็...

3) ทดสอบกับ เงินจริงจำนวนน้อยๆ...

เมื่อผ่านหมด ทุกบททดสอบถึงค่อยเอาไปใช้งานจริงจัง ถ้าใครทำแล้วผ่านหมดตามนี้

โอกาสเจ๊งก็ยากแล้วล่ะครับ ที่เราเห็นเจ๊งๆ กันในตลาด เป็นเพราะว่าคนส่วนมากใจร้อน

และ ไม่เคยทดสอบ ระบบและ stop loss ของตัวเองในขั้นตอนใดเลย!

ผมถือว่า นักเทรดแต่ละท่านเป็นนายตัวเอง ดังนั้น "Stop Loss ที่เหมาะสมของเรา"

ก็มีแต่ตัวเรา ที่จะตอบได้ครับ

------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณ เจ้าของบทความด้วยค่ะ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับเพื่อนๆ บ้างนะคะ :D

ถึงเพื่อนที่เล่นGS ขอคำอธิบาย buy stop กะ buy limit หน่อย ขอบคุณจ้า

http://autorichforex.blogspot.com/2011/05/buy-limitsell-limit-buy-stop-sell-stop.html

ขอบคุณท่านบอนด์ และคุณmint ค่ะ

ถามอีก เปิด บช scb หรือ กรุงศรี ดี หมายถึงระบบonline ค่ายไหนดีกว่ากัน ใครใช้ค่ายไหนดีบอกด้วย

เจ้าป้า เสี่ยง เป็นไปได้ยังไง เสี่ยง เสีย มีด้วยหรือครับ เจ้าป้า เก่งที่สุดเลย สารบท มีแต่ได้ บอนไซ คอนเฟม กับ ฟันธงให้

อิอิ กลัวเพื่อนกดแล้ว มันไม่ใช่ จะcutไม่ทัน เพราะคนตกใจ มือไม้ไม่ทำงาน ต้องบอกให้ระวังๆไว้ก่อน ตั้งจุด cut ไว้ล่วงหน้าเลย

ไปแระค่ะ เจอกันดึกๆเลย ลำไยกันถ้วนหน้านะคะ

เพี้ยงขอให้ขึ้นสูง ๆ ก่อนนะคะ

ถามอีก เปิด บช scb หรือ กรุงศรี ดี หมายถึงระบบonline ค่ายไหนดีกว่ากัน ใครใช้ค่ายไหนดีบอกด้วย

เจ้าป้าครับ ด้วยตัวระบบเองผมว่าไม่แตกต่างกัน เเต่ถังประมวลผลของ SCB ใหญ่กว่า สามารถรองรับการทำรายการพร้อมๆกันของลูกค้าได้มากกว่า แต่ก้อเป็นเป้าโจมตีของ Hacker มากกว่าด้วย Phishing เพียบ ยังไงถ้าใช้ผ่านมือถือต้องระวังดีๆนะคับ ยิ่งถ้าผ่าน Wifi สาธารณะ มีโอกาสโดนขโมย User Password สูงมาก

วันนี้รอปล่อยของตามเจ้าป้าละกานค้าบ 20310 ใช่มั้ยๆๆๆ