ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

Chiangmai Forex

บทวิเคราะห์ Gold ประจำวันที่ 3-Sep-2556 (09.45am)

กำหนดการออกข่าว www.forexfactory.com

-High Impact 1 อันดับ

@9:00pm USD ISM Manufacturing PMI

-Medium Impact 0 อันดับ

-Low Impact 4 อันดับ

@8:00pm USD Final Manufacturing PMI

@9:00pm USD Construction Spending m/m

@9:00pm USD IBD/TIPP Economic Optimism

@9:00pm USD ISM Manufacturing Prices

---------------------------------------------------

แนวโน้มและทิศทางราคา : ชัดเจนสุด H1 [Price Action] ราคาได้วิ่งทำตัวเป็นสามเหลี่ยมและเริ่มเล็กลงเรื่อยอาจจะมีการ Break out เร็วนี้ [indicator] (MACD) ยังวิ่งอยู่โซนต่ำว่า 0 และเริ่มวิ่งขึ้นมาใกล้ๆเส้น 0 (STO) วิ่งขึ้นวิ่งลงอยู่ระหว่าง OB และ OS

สรุป : ระยะใกล้นี้ราคาน่าจะวิ่งอยู่ในกรอบของสามเหลี่ยมต่อไปอีกสักระยะหลังจากนั้นให้รอการ Break Out ว่าราคาจะไปทางไหนแล้วค่อยหาจังหวะเข้าน่าจะปลอดภัยที่สุด

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ตัวเลขวันนี้ ออกตั้งแต่9.00 mixed เลือกข้างไม่ถูกค่ะ 11.30 ออสซี่ประกาศอตดบ. เดิม 2.50% เดาเองว่าไม่เปลี่ยนแปลง ช่วงนั้นอาจมีราครswing ก็เล็งหน่อยจ้า โซนยุโรป น่าจะบวกกะทองมากกว่า เวลาที่ประกาศ 12.45 14 16 จากนั้นก็เข้าช่วงเมกาเลย 20.00 n/a 21.00 ตัวเลขจะลบกะทองมากกว่า แต่ตัวบวกมีตัวเดียวแต่ให้ผลแรงกว่า โชคดีนะคะ ปล.ป้าไม่สบายเจ็บคอ สงสัยร้อนใน คงลานอน และกินฟ้าทลายโจร ที่เพื่อนๆส่งมาให้ เอิ้กๆ ตัวติดเอส1389 ลากมา10วันพอดี ปิดไปมะวาน1380 ตัวแอล1404 ติดไว้ก่อน ถ้ามีสงครามอีก15วันคงออกได้เหมือนกัน อิอิ

เจ้าป้าเจอค่าค้างคืนเยอะไหม

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ หมู่เฮา

ที่ห้อง หุ้น+ข่าว+ทอง+บทความ+กองทุน หน้า 2171 ของ คุณ Kenny_a

เป็นภาพ vector in EPS format เอามาประยุกต์ดูหมีดูทิง

ใช้ได้ดีม๊ากมากเลย เพื่อนๆ ลองดูนะค่ะ

ขอบคุณคุณ Kenny_a อีกครั้งนะค่ะ

:01 :01 :01

ต่อไปหมู่เฮาจะได้มาช่วยกันแจ้งเตือนหมีเจ้น ทิงเจ้นกันบ้าง อิอิ

หายไวไวนะค่ะเจ้าป้า กินลำไยเยอะไปอะจิ

:bye

ขอบคุณค่ะเจ้าป้า

หายเร็วๆๆนะค่ะเจ้าป้า

ถูกแก้ไข โดย ปลายฟ้า

Nantaphob Phandee

Gold spot update 3.09.13

Event analysis

ประเด็นซีเรีย

* ตลาดคลายกังวลเรื่องซีเรีย ลงไปมากหลังจาก อังกฤษพันธมิตรเหนียวแน่นของสหรัฐใช้ เวทีรัฐสภา ออกตัวล้อฟรี ไม่เข้าร่วม ปฎิบัตรการทางทหารต่อซีเรีย

*อเมริกาก็เหมือนกับจะใช้อังกฤษโมเดล ด้วยการโยนเผือกร้อนเข้าสภาคองเกรส ให้ลงมติ ทำให้คนในตลาดเริ่มมีการตีความว่า อเมริกาจะมาแนวเดียวกับ อังกฤษโมเดล ใช้รัฐสภาเป็นทางออก เพื่อหลีกเลี่ยงการก่อสงครามในยามที่ ประเทศไม่ค่อยพร้อม และไม่ทำให้ท่าทีของตัว ประธานาธิบดี โอบามา เสียเชิงด้วย นั่นเอง

ประเด็น QE taping

*จับตาตัวเลขการจ้างงาน Non farm payrolls (NFP) และตัวเลขอัตราว่างงาน unemployment rate ที่จะประกาศในวันศุกร์นี้ ว่าจะออกมาอย่างไร

เพราะน่าจะเป็น ปัจจัยในการตัดสินใจ ต่อตัวนโยบายของเฟด ในการประชุมในวันที่ 17-18 ก.ย นี้ นั่นเอง

Technical analysis

*ภาพชาร์ตราคาทองคำ ใน TF 4h จะเห็นว่าราคาทองได้หลุดแนวรับ uptrend line แถวเขต 1395+/- ลงมาแล้ว และล่าสุด แนวรับแถว1375+/- ยังยันไว้ได้ ราคาจึงดีดสลับขึ่นมา retest ใกล้แนวต้าน 1395+/- อีกครั่ง หากราคาขึ้นไปไม่ผ่านกรอบแนวต้าน ดังกล่าวก็มีโอกาสจะมีแรงเทขายลงไป ทดสอบเขต1375+/- อีกครั้ง

***ปล. ราคาทองจะมีแนวรับ uptrend line สำคัญแถวเขต 1360-1355 เป็นจุด critical level ของแนวโน้มขาขึ้น

*หากพิจารณาเรื่องคลื่น น่าจะสันนิฐานได้ว่า ราคากำลังอยู่ ในคลื่นย่อย 4 ไป 5 ของคลื่นปรับ a ตามภาพ

สวัสดีคับเพื่อนๆทุกท่าน :Announce วันนี้มีภารกิจตอนเช้าพึ่งว่างมาดูกราฟกันนะครับ3-9-56-01.gifกราฟที่1ราย15นาที จะเห็นว่าตอนนี้รีบาวขึ้นมาทำคลื่น15mA ที่1397 และกำลังไซย์เวย์ออกข้างอยู่แต่มีโอกาสลงมาถึง1385ตามฟิโบที่วางไว้ อยู่พอสมควรแต่การไซย์เวย์แบบนี้ดูแล้วอาจไม่ลงก็ได้ถ้าเบรค1397ขึ้นไปมีโอกาสถึงฟิโบ161.8หรือ1411ได้เลย แถมมีแพทเทิ้ลAB=CDสนับสนุนด้วย ดูสามเหลี่ยมสีเหลือง นั่นคือการขึนของคลื่น15mA ย่อลงมา1388 ตรงนี้ถ้าไม่ลงต่ำกว่านี้เป็น15mBและถ้าเด้งขึ้นเบรคไฮเดิม1397จะขึ้นไปถึง1410 ตามสามเหลี่ยมสีฟ้าข้างบน ดังนั้นวันนี้เล็งกันดีๆหลุด1397เมื่อไหร่จะไปต่อถึง1410-1412เลยทีเดียวมาต่อกราฟต่อไปราย1ชม3-9-56-02.gifเมื่อกางฟิโบสีฟ้าจะเห็นว่าเป้าหมายที่จะเด้งขึ้นในราย15นาทีตรงกับ1410 ซึ่งตรงกับฟิโบ38.2 ในราย1ชม ซึ่งตามทฤษฏีคลื่นBจะเด้งขึ้นอย่างน้อยฟิโบุ61.8-50-38.2 ตามรูปขึ้นถึงฟิโบ38.2 ตรงตามทฤษฏีพอดี คิดว่าไม่เกินศุกร์นี้น่าจะเห็นผลกันแล้วแต่ก็อย่าประมาทนะครับเพราะว่าขึ้นมาถึงฟิโบ61.8แล้วด้วยมีมโอกาสที่จะลงเลยเช่นกัน เล่นคลื่นabcเนียหละที่เล่นยากและเรากำลังอยู่ในคลื่นที่เล่นยากที่สุดแล้วด้วย

มุมมองวันนี้สำหรับคนซื้อ

1 รอซื้อbuy limit 1386 cut 1380 เป้า1410

2 หากถูกกินcutข้อ1แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

สำหรับคนขาย

1 รอขาย sell limit 1410 cut 1434 เป้า1358

2 หากถูกกินcutข้อ1แนะนำรอดูสถานการณ์ต่อไป

ปล.ส่วนตัวผมวันนี้ตั้งรอตามข้อ1ฝั่งซื้อและขาย หากแมทฝั่งซื้อก่อนก็ถือต่อไปเพราะน่าจะเด้งไปตามเป้าหมายปิดฝั่งซื้อตามเป้าและแมทฝั่งขายไปพร้อมกัน แต่ถ้าแมทฝั่งขายก่อนจะยกเลิกฝั่งซื้อเพราะเทรนเปลี่ยนแล้วเจ้าเลือกลากขึ้นให้โอกาสเราเล่นแค่ด้านเดียวไม่ให้เราเล่น2ด้าน เราต้องยอมยกเลิกฝั่งbuy ไม่งั้นอาจโดนกินcutง่ายๆนะ :aa ส่วนพอร์ทเมื่อวานไม่ได้ทำอะไรตลาดอเมริกาปิดเลยออกแนวไซย์เวยืไม่ขยับเขยื้อนใดๆ3-9-56-03.gif

รอตามระบบครับ1410 แต่ถ้าถูกกินcutแล้วไม่เกิดนิวโลวอาจพิจารณากดbuyสดใหม่

คุณบาสรวยๆๆๆ ดีดแรงได้ใจใครตามคุณบาสรวยๆๆๆ

ดูเหมือนจะเป็นการรีบาวระยะสั้นนะครับเล่นตรงข้ามกับหุ้นไทย ตอนนี้หุ้นลงมาเล็กน้อย :17