ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

ภาวะตลาดหุ้นจีน: หุ้นไฟแนนซ์หนุนเซี่ยงไฮ้คอมโพสิตปิดพุ่ง 3.39%

ข่าวต่างประเทศ สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- จันทร์ที่ 9 กันยายน 2556 14:12:55 น.

ดัชนีเซี่ยงไฮ้คอมโพสิตตลาดหุ้นจีนปิดตลาดวันนี้ดีดตัวขึ้น เนื่องจากได้รับแรงหนุนจากหุ้นบริษัทไฟแนนซ์ โดยนักลงทุนคาดการณ์ว่า

ธนาคารต่างๆจะได้รับการอนุมัติให้ขายหุ้นบุริมสิทธได้ รวมทั้งปัจจัยบวกจากข้อมูลส่งออกที่ขยายตัวสูงกว่าคาดการณ์

สำนักข่าวซินหัวรายงานว่า ดัชนีเซี่ยงไฮ้คอมโพสิตพุ่ง 72.52 จุด หรือ 3.39% ปิดที่ 2,212.52 จุด

หุ้นเซี่ยงไฮ้ ผู่ตง เดเวลล็อปเมนท์ แบงก์ พุ่ง 10% ส่วนหุ้นคอสโค ชิปปิ้ง และเซี่ยงไฮ้ อินเตอร์เนชั่นแนล พอร์ท ทะยานกว่า 7%

ขานรับการเปิดพื้นที่การค้าเสรีในเซี่ยงไฮ้

สำนักงานสถิติแห่งชาติจีนรายงานว่า มูลค่าการส่งออกของจีนเดือนส.ค.เพิ่มขึ้น 7.2% เมื่อเทียบรายปี สู่ระดับ 1.9073 แสนล้านดอลลาร์

ขณะที่มูลค่าการนำเข้าเดือนส.ค.เพิ่มขึ้น 7% สู่ระดับ 1.6212 แสนล้านดอลลาร์ เป็นผลให้เดือนส.ค.จีนเกินดุลการค้า 2.86 หมื่นล้านดอลลาร์

รายงานระบุว่า การขยายตัวของการส่งออกเดือนส.ค.มากกว่าเดือนก.ค. 2.1%

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

Nantaphob Phandee

post-6613-0-45923300-1378710840_thumb.jpgpost-6613-0-69714900-1378710852_thumb.jpg

Gold Spot price update 9.09.13

Event Analysis

ในช่วงนี้จะมี2 Event ให้เราเดาทาง ก็คือ เรื่องซีเรีย กับเรื่อง เฟด ประชุม

*1 เรื่องซีเรีย

*ถึงตรงนี้ สถานการณ์ยังต้องบอกว่า มันยังคงอยู่ในช่วงของเฟสที่1 แต่น่าจะเป็นช่วงเฟสที่1 ปลายๆแล้วล่ะครับ เพราะ อเมริกา และชาติพันธมิตร ในนาโต อย่าง ฝรั่งเศษ ออสเตเรีย ญี่ปุ่น และใครอีกล่ะ? ผมก็จำไม่ได้ ละม้ายแค่ว่า เค้ารวมกันได้ ราว10ประเทศแล้ว ที่ต้องการจะสั่งสอนซีเรีย ข้อหาที่ก็บอกได้เต็มปาก 100%ว่า รัฐบาลซีเรียใช้อาวุธเคมีต่อประชาชนฝ่ายที่ต่อต้าน ซึ่งล่าสุดชาติที่ยังคัดค้านอย่าง รัสเซียและจีน ก็ยังยืนกรานว่า สหรัฐควรจะรอผลพิสูจน์จากคณะตรวจสอบข้อเท็จจริงของนาโต้ก่อน

*ส่วนทางด้านสหรัฐ วันนี้ได้ข่าวว่า โอบามาแกจะตระเวน ออกสื่อ เพื่อหาเสียงสนับสนุนให้ จากชาวอเมริกันชน ให้เห็นดีเห็นงามด้วยกับการโจมตีซีเรีย อันนี้ผมว่าคนอเมริกันก็น่าจะค่อนข้างจะงง...งง กันะพอสมควรนะครับ เพราะจะว่าก็ว่าเถอะครับ ที่คนอเมริกาเค้าเลือก แกมานี่ก็เพราะ ทางโอบามาหรือ เดรโมแครตนี่ แกโฆษณา ตัวว่าจะไม่เอาสงคราม ตามอย่างรีพับริกัน ไม่ใช่เหรอ? แล้วนี่แกจะมา กลืนน้ำลายตัวเอง แบบนื้ ผมก็ไม่รู้ว่า คนอเมริกาจะเห็นดีเห็นงาม ตามท้องเรื่องของแกแค่ไหนนะครับ??

*ดังนั้นการเรื่องที่ จะโจมตีซีเรียนั้น มันรไม่ง่ายเลยนะครับ ไหนจะต้องให้มติผ่านสภา( ไม่แน่ใจว่าจะโหวตกันวันนี้ ตามเวลาบ้านเราก็เข้าวันที่ 10ก.ย. หรือเปล่า? ลองเช็คข่าวกันดูครับ) ไหนจะต้องไปสู้รบ ขอความเห็นชอบจากมติของ นาโต้อีก หรือแม้กระทั่งว่า ได้มติให้โจมตี การโจมตีจะเป็นในลักษณะไหน จะบานปลายหรือไม่? อันนี้ก็ต้องดูไปเป็นลำดับเหตุการรณ์ครับ เพราะถ้าการโจมตีมีท่าทางว่าจบเร็ว ประเด็นเรื่องนี้ ก็จะมีผลกระทบต่อตลาดสั้นๆ หรืออาจจะไม่มีผล เพราะตลาดได้ซัมซับรับข่าวไปหมดแล้วนั่นเอง เอ้า...ยังไงก็รอลุ้นข่าวกันต่อไปล่ะครับ

*2เรื่องเฟด

*เรื่องนี้ วันดีเดย์มันจะอยู่ในสัปดาห์หน้าครับ คือทางเฟดจะมีการประชุมคณะกรรมการกำหนดนโยบายทางการเงิน ในวันที่ 18 ก.ย.นี้ นั่นเอง ซึ่งเราก็ทำได้ แค่เพียงเดา กันอีกเหมือนเดิมล่ะครับ ว่าทางเฟด จะเอายังไง? เพราะถ้าให้ลองดูจาก ตัวเลขการจ้างงานที่ประกาศ ออกมาในวันศุกร์ที่ผ่านมา แม้ว่า NFP จะออกมาต่ำกว่าคาดการณ์ แต่มันก็ดีขึ้นหากเทียบกับครั้งก่อน บวกกับ ตัวเลขUnemployment rate ที่ลดลงมาอยู่ที่ระดับ 7.3% ซึ่งมันก็ได้ลงมาใกล้ระดับ ที่เฟดบอกว่าถ้าลงมาใกล้ระดับ 7% อาจจะมีการลดการอัดฉีดลง ในระดับ 1-2 หมื่นล้านดอลลาร์ต่อเดือน (จากเดิมที่อัดฉีด ในระดับ 8.5หมื่นล้านดอลล์) อันนี้ก็ต้องลุ้นกันละครับว่า จะออกหัวออกก้อย หรือออกกลาง ตาเครางามเท่านั้นที่รู้...

Technical Analysis

*ภาพที่1เป็นใหญ่รายวัน ผมเอาภาพใหญ่รายวันมาให้ดู เพื่อจะได้รู้ว่า ตอนนี้ ราคาทองมันอยู่ใน ช่วงไหนของแนวโน้ม ในเรื่องคลื่นใหญ่

*ตามแนวโน้มนี้จะเห็นว่า มันมีจุดสำคัญ ของแนวโน้มตรงนี้ครับ คือ หากการย่อลงมาของราคาในช่วงนี้ มันสามารถที่จะยืนแนวรับแถวเขต 1355-1350 ได้ (ดูกันภายในอาทิตย์นี้) ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ราคาแถวนี้ จะเป็นจุดจบของคลื่น4 แล้วราคาก็จะดีดกลับขึ้นไปทำ new high ที่เกินกว่าระดับ 1435 ของคลื่น3 ที่ทำไว้นั่นเอง

*แต่หากราคาทองยืนแนวรับ 1355-1350 ไว้ไม่ได้ ก็อาจจะตีความว่า ราคาที่ 1435 นั้นเป็นจุดจบของคลื่นปรับC หรือ (คลื่น4ใหญ่ สีเหลือง) แล้วราคาก็จะปรับตัวลงในคลื่นใหญ่5 ซึ่งมีเป้าหมายคือต้องทำ new low ที่ต่ำกว่าระดับ 1180 (คลื่น3ใหญ่ สีเหลือง) ที่เคยทำไว้นั่นเอง

*ภาพที่2 เอามาให้ดู ในโน้มที่ย่อยลงมา

*จะเห็นว่าหาก ราคาดีดขึ้นไปไม่เกิน บริเวณ 1400+/- หรือกรณี เลวร้ายที่สุดคือ ไม่ควรเกิน แถว1415+/- (จุดจบของคลื่นย่อยb หรืออาจจะเป็น2 ) ก็อาจจะสันนิฐานได้ว่า ราคาทอง มีโอกาสจะถูกขายลงมาได้อีกในลูกคลื่นย่อย ที่ 5 นั่นเอง แต่ถ้าราคาเด้งเกิน 1415+/- ก็ที่แปลราคาจะขึ้นไปทำ new high ในคลื่น5 (ตามภาพแรก แนวโน้มรายวัน นั่นเอง)

โชคดี มีกำไร และ โปรดใช้วิจารณญาณ ในการลงทุน ทุกท่านครับ

Sinsae Sompreaw

9/9/13

สวัสดีค่ะ

วันนี้วันมงคลนะค่ะ หุ้นขึ้นใหญ่เลยย

แต่น้องทองไม่รู้ทวนทางรึเปล่านะคะ

ดูจากกราฟจะเห็นว่า มันทำรูปร่างเป็นขาลงระยะสั้น คือ

ถ้าช่วงสัปดาห์นี้ ทำ high ใหม่ ที่สูงกว่าเดิมไม่ได้ เตรียมตัวทำ low ใหม่ที่ต่ำกว่าเดิมนะคะ

วันนี้ส้มเปรี้ยวติดธุระข้างนอก เลยหาแนวรับต้านไม่ได้ เอาแค่ทิศทางไปก่อนนะคะ

เฮง รวยๆ ค้าา

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

ขอบคุณวิเคราะห์ทองของ อ นัน และซินแสส้มเปรี้ยวค่า คุณ mint

นอกจากน้องทอง วันนี้หุ้นขึ้นต่อ คุณบาสวิเคราะห์กราฟหุ้นแล้ว จะเป็นยังไงบ้างคะ

Rojer ChiangMai FX

บทวิเคราะห์ Gold ประจำวันที่ 9-Sep-56 (09.55am)

กำหนดการออกข่าว www.forexfactory.com

- High Impact 0 อันดับ

- Medium Impact 0 อันดับ

- Low Impact 0 อันดับ

------------------------------------------------------

วันนี้ชัดเจนที่สุดคือ H1 :[Price Action] เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาด้วยแรงข่าวทำให้ราคาวิ่งขึ้นมาอย่างแรงหลังจากนั้นราคาก็ได้วิ่งพักตัวออกข้างเป็น Side way เหมือนกับการพักตัวของราคาหลังจากที่วิ่งขึ้นมาแรง [indicator] (MACD) ขึ้นมาเหนือ 0 และเส้น Signal สีเขียวยังอยู่เหนือเส้นสีม่วงอยู่ (STO) วิ่งลงมาแต่ยังไม่เข้าโซน OS

สรุป : ระยะใกล้นี้คาดว่าราคาน่าจะวิ่งพักตัวเป็น Side Way อีกสักระยะหลังจากนั้นอาจจะเห็นการวิ่งขึ้นต่อของราคาก็เป็นได้โดยมีด่านสำคัญอยู่บริเวณ 1400.xx เป็นด่านแรกที่น่าจับตามอง

นอกจากน้องทอง วันนี้หุ้นขึ้นต่อ คุณบาสวิเคราะห์กราฟหุ้นแล้ว จะเป็นยังไงบ้างคะ

ตอนนี้มองที่1400-1420ครับเป้าหมายrh&Sแพทเทิ้ลในset

แต่ปัญหามีอยู่ว่าthaiไม่ขยับขึ้นเลย มาแค่0.03ถ้าเป็นไปได้หากsetขึ้นถึง1400-1420แล้วthaiไม่ขยับภายในวันที่15นี้ เราอาจต้องคัตกันแล้วครับพี่กบ :17

ตอนนี้การบินไทยมีข่าวไม่ดีเลยทั้งเรืองเครื่องบินตกรันเวย์ ดูท่าจะแย่กว่าที่คิด แต่ก็เข้าช่วงไฮซีซั่นแล้วนะ อาจกลับตัวไตรมาส4ซึ่งดูแล้วถ้าไม่เข้าเกร็งหรือดันตัวแม่ตั้งแต่ตอนนี้อาจจะไปดันกันไตรมาส4แน่ๆ :ghost

ตอนนี้มองที่1400-1420ครับเป้าหมายrh&Sแพทเทิ้ลในset

แต่ปัญหามีอยู่ว่าthaiไม่ขยับขึ้นเลย มาแค่0.03ถ้าเป็นไปได้หากsetขึ้นถึง1400-1420แล้วthaiไม่ขยับภายในวันที่15นี้ เราอาจต้องคัตกันแล้วครับพี่กบ :17

ตอนนี้การบินไทยมีข่าวไม่ดีเลยทั้งเรืองเครื่องบินตกรันเวย์ ดูท่าจะแย่กว่าที่คิด แต่ก็เข้าช่วงไฮซีซั่นแล้วนะ อาจกลับตัวไตรมาส4ซึ่งดูแล้วถ้าไม่เข้าเกร็งหรือดันตัวแม่ตั้งแต่ตอนนี้อาจจะไปดันกันไตรมาส4แน่ๆ :ghost

วันนี้ thai ตัวแม่ นักลงทุนซื้อกันต่อเนื่อง บวกขึ้น 0.50 บาทแล้ว

แต่ thai ตัวลูกนะซิไม่ขยับตาม อย่างนี้เป็น......ทำราคาเองหรือเปล่าคุณบาส

คุณบาส

และหมู่เฮา มีวิเคราะห์ต่อบอกพี่กบนะ

จะขับรถแล้ว แล้วค่อยคุยกัน

วันนี้ thai ตัวแม่ นักลงทุนซื้อกันต่อเนื่อง บวกขึ้น 0.50 บาทแล้ว

แต่ thai ตัวลูกนะซิไม่ขยับตาม อย่างนี้เป็น......ทำราคาเองหรือเปล่าคุณบาส

ตัวแม่ต้องขยับขึ้นไม่น้อยกว่า20บาทครับ

สวัสดีค่ะคุณ S

ในห้องนี้เทรดทั้งทองแท่งและ GS ค่ะ แต่ตอนนี้มาเล่น gs กันเยอะขึ้นเพราะพิษค่าเงินบาท

การเล่น gs มีความเสี่ยงสูง ถ้าเทรดทีละมากๆแล้วผิดทาง

อย่างคุณบาสแม่นกราฟทองขั้นเมพก็ยังโดน cut เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่คุณบาสจะถูกทางมากกว่าในทุกๆเดือน

ซึ่งคุณบาสจะเทรด volume ครั้งละ 0.10 lot เท่านั้น

คนเริ่มต้นเทรด ควรจะหัด demo gs ให้มั่นใจก่อนค่ะ

นอกจากเทรดให้ถูกทางและทำกำไรได้แล้ว ที่สำคัญก็คือจะได้ไม่เผลอไปกด volume เกินจากที่เรากำหนด

เพราะอาจจะทำให้เราเสียตังค์มากก็เป็นได้ในกรณีผิดทาง ถ้าวิเคราะห์กราฟเป็น จะได้เปรียบกว่าคนไม่รู้กราฟแน่นอน

คุณ S คงเข้าไปอ่านในกระทู้ห้องขำๆของเราแล้วนะคะ หน้า 3901, 3902, 3903 และมีต่อจากนั้นเป็นระยะๆค่ะ

ขอบคุณมากครับ แล้วพี่กบเล่นกับที่ไหนอยู่ครับ พอจะแนะนำผมได้บ้างหรือเปล่าและจะลองหัดเทรด demoจากตรงไหนได้บ้าง ขอโทษนะครับที่ถามเยอะแต่ผมไม่ทราบจริงๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ :01

ขอบคุณมากครับ แล้วพี่กบเล่นกับที่ไหนอยู่ครับ พอจะแนะนำผมได้บ้างหรือเปล่าและจะลองหัดเทรด demoจากตรงไหนได้บ้าง ขอโทษนะครับที่ถามเยอะแต่ผมไม่ทราบจริงๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ :01

สวัสดีค่ะ คุณเอส

ลองเดโมดูก่อนนะคะ ส่วนตัวลองแล้วยังเล่นไม่เป็นเลยค่ะ

อาจเป็นเพราะไม่มีเวลาเฝ้า หรือยังไม่ได้ลองจริงจัง

ยังเล่นแท่งอยู่เหมือนเดิมค่ะ

ตามคุณบาสปลอดภัยค่ะ

หวัดดี คุนบาส พี่กบและเพื่อนๆคับ

เจ้าป้าหายไปไหนเนี่ย กลับมาเดี๋ยวนี้เลย

ผมเอสไปวันเสา 1389 ตอนนี้ราคาลงนิดหน่อย ซื้อคืนเท่าทุนคับ รอเป้าคุนบาสที่ 1380 137x ละจาตามไปปล่อยดอยที่ 142x ตามแผนคุนบาสคับพ้ม

หากจังหวะไหนท่าไม่ดีบอกผมด้วยน้าค้าบ คุนบาส พี่กบ

หวัดดี คุนบาส พี่กบและเพื่อนๆคับ

เจ้าป้าหายไปไหนเนี่ย กลับมาเดี๋ยวนี้เลย

ผมเอสไปวันเสา 1389 ตอนนี้ราคาลงนิดหน่อย ซื้อคืนเท่าทุนคับ รอเป้าคุนบาสที่ 1380 137x ละจาตามไปปล่อยดอยที่ 142x ตามแผนคุนบาสคับพ้ม

หากจังหวะไหนท่าไม่ดีบอกผมด้วยน้าค้าบ คุนบาส พี่กบ

เหมือนกันเลยค่ะ ติดอยู่ มือซนวันศุกร์ รอเอาคืน

สู้ๆ ค่ะ เป้าคุณบาส มามะ มามะ :gvme :gvme :gvme