ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

wat-w1 ระบบเขียวหรือแดงคะตอนนี้

อยากบอกพี่กบว่าหุ้นตัวที่อยู่ต่ำกว่า0.1ใช้ระบบเขียวแดงไม่ได้ครับพี่กบต้องใช้ระบบ1ช่องซื้อขายครับจะมีจังหวะสวิงขึ้นลงแรงไม่เยอะเราเล่น1ช่องลดต้นทุนครับส่วนตัวรอเก็บ0.07/0.06/0.05แมทตัวไหนขายอีกช่องถัดไป

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

อยากบอกพี่กบว่าหุ้นตัวที่อยู่ต่ำกว่า0.1ใช้ระบบเขียวแดงไม่ได้ครับพี่กบต้องใช้ระบบ1ช่องซื้อขายครับจะมีจังหวะสวิงขึ้นลงแรงไม่เยอะเราเล่น1ช่องลดต้นทุนครับส่วนตัวรอเก็บ0.07/0.06/0.05แมทตัวไหนขายอีกช่องถัดไป

ขอบคุณค่ะ

แล้ว set ตอนนี้ระบบเขียวหรือแดงคะ

พี่กบ ต้นไม้ในห้อง ขอเดานะ เจ้าป้ายังเลือกแล้วเลย อิ อิ

Sinsae Sompreaw

23 Sep 13 -- 11.31

สวัสดีค่ะ

เวลาช่างผ่านไปอย่างรวดเร็ว จะหมดเดือนกันยา ไปอีกเดือนแล้วนะคะ

แต่น้องทองของเรา ยังไม่ไปไหน ขึ้นๆ ลงๆ อยู่ที่เดิม

ดูจากรูปการแนวโน้มการลงยังมีอยู่

อย่างที่บอกว่า ถ้าหลุดแนวรับ 1352/1342 ไปแล้วมันไม่ค่อยสวยคะ

แต่เนื่องจากวันนี้ราคามันไปชนแนวรับตรงเส้น Downtrend เส้นสีแดงแล้ว จึงอาจมีการเด้งกลับขึ้นมา

ยังไงดูแนวต้านวันนี้นะคะ 1334/1340 ประมาณนี้ ถ้าไม่ผ่านเตรียมลงต่อเลยคะ แนวรับ 1316/1306

แนวต้าน 1334/1340

แนวรับ 1316/1306

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

Nantaphob Phandee

Gold Spot price update 23.09.13

Event and sentiment analysis

*ก่อนอื่นขอย้อนความ กลับไปพูดถึงเหตุการณ์สำคัญในสัปดาห์ที่แล้วกันครับ เพื่อที่เราจะได้ เดาทางสถานการณ์ อารมณ์ตลาดในสัปดาห์นี้ว่า ทิศทางกระแสหลักว่า ในสัปดาห์นี้ ตลาดน่าจะโฟกัสที่เรื่องอะไร กันนั่นเอง

*ในการประชุมของเฟดในครั้งล่าสุดในรวันที่18ก.ย.56 ที่ผ่านมา เฟดยังคงมีมติเสียงส่วนใหญ่ให้คงขนาดการอัดฉีดเม็ดเงิน ในมาตรการ QE ในปริมาณ 8.5หมื่นล้านดอลลาร์ ต่อเดือนเท่าเดิม เหตุผลหลักๆที่ให้ก็คือ มองว่าภาวะเศรษฐกิจของสหรัฐยังไม่แข็งแกร่งเท่าที่ควร ส่งผลให้ราคาทองดีดตัว สลับกลับขึ้นได้อย่างรวดเร็ว

*แต่เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ก็ได้มีการออกมาให้ความเห็นของ กรรมการเฟดจาก เจมส์ บูลลาร์ด ประธาน FED สาขาเซนต์หลุยส์ ระบุว่า การเดินหน้าใช้มาตรการ QE ต่อได้เพิ่มความน่าเชื่อถือให้กับ FED เพราะเป็นการแสดงความรอบคอบในการให้ความสำคัญกับตัวเลขทางเศรษฐกิจในการตัดสินใจเชิงนโยบายแต่ละครั้ง อีกทั้งที่ผ่านมา FED ก็ไม่ได้ให้คำมั่นว่าจะเกิดอะไรขึ้นในการประชุมเดือน ก.ย. แต่เป็นการคาดการณ์ไปเองของตลาด อย่างไรก็ตาม มีความเป็นไปได้ว่า FED อาจลดขนาดวงเงินซื้อสินทรัพย์ลงเล็กน้อยในการประชุมครั้งหน้า (29-30 ต.ค.) หากการจ้างงานส่งสัญญาณฟื้นตัวต่อเนื่อง ก็ส่งผลให้ราคาทองในวันศุถกร์ที่แล้ว ราคาทองก็อ่อนตัวลงมาอีกครั้ง

*ในสัปดาห์นี้ ลองดู กำหนดการณ์จาก ปฏิทินเศรษฐกิจแล้ว จะเห็นว่า ทางคณะกรรมการเฟด มีคิวแถลงการณ์ ทุกวัน ตั้งแต่จันทร์ถึงศุกร์ กันเลยทีเดียว ดังนั้นประเด็นเรื่อง ลดไม่ลด QE ก็จะยังเป็นประเด็น ที่ทำให้เกิดการ เก็งข่าวเล่นข่าว กันต่อไป ซึ่งผมมองว่า เรื่องนี้นี่แหละ ที่ยังเป็น High light และ เป็น Main Focus ของตลาดอยู่ เหมือนเดิมล่ะครับ

*แต่มันก็มีประเด็นที่ ถือว่า เกี่ยวพันกันกับเรื่อง ลดไม่ลดQEของเฟด ในช่วงนี้ ที่ถือว่าตลาดกำลังโฟกัส เช่นกัน นั่นก็คือ เรื่องการขยายเพดานหนี้ของรัฐบาลสหรัฐ ที่ต้องบอกว่า มันเกี่ยวเนื่องเป็น สาเหตุหลักที่ทำให้เฟดยังไม่กล้าที่จะตัดสินใจลด QE ในการประชุมครั้งที่ผ่านนี้ก็ได้ เพราะหากพลิกล็อคเรื่อง ขยายเพดานหนี้ ไม่ผ่านสภาขึ้นมา แล้วมันจะยุ่งหนัก หากเฟดตัดสินใจลดQEแล้ว นั่นเอง

*ดังนั้นก็ต้องบอกว่า ช่วงนี้ไปจนจะรู้เรื่อง ว่าเรื่องขยายเพดานหนี้ภาครัฐของสหรัฐจะผ่านสภาคองเกรส หรือไม่? เรื่องนี้ก็ถือว่าเป็น Main focus ที่เราจะต้องเกาะติดครับ เพราะมันเป็นเรื่องที่โยงไปหา ประเด็นเรื่อง QE โดยตรงนั่นเองครับ เพราะหากเรื่องเพดานหนี้ของสหรัฐผ่านสภาแล้ว ความเป็นไปได้ที่เฟดจะตัดสินใจลดQEในการประชุมเดือนหน้าก็มีสูงขึ้นนั่นเองครับ

Technical Analysis

*อย่างที่ผมประเมินในสัปดาห์ก่อนว่า หากเฟดจะยังไม่ลดQE ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร และมันก็จะทำให้สอดคล้องกับภาพทางเทคนิค ที่ราคาได้ปรับตัวลงมาครับคลื่นย่อย(v)ในลูกคลื่นที่3 แล้ว ดัวนั้นมีโอกาสสูงที่ราคาจะเด้งกลับไปหา คลื่นลูกที่4 ซึ่งผลก็เห็นตามหวยที่ออกแล้วว่าเฟดยัวงไม่ลดQE และราคาก็เด้งขึ้นไปในคลื่นที่4รับข่าวแล้ว และก็อย่างที่ผมประเมินว่า หากราคาทองคำจะเป็นเพียงการ ดีดรีบาวน์สลับในคลื่นปรับที่4 และจะมีการตกปรับฐานตามมาในคลื่นลูกที่5 นั้น ราคาทองคำก็ไม่ควรจะเด้งขึ้นเกินแถวเขต1390-1395 ซึ่งผลปรากฏว่าราคาเด้งขึ้นไปได้เพียงแถวเขต1375 แล้วก็ปรับตัวลดลงมาในวันศุกร์ที่ผ่านนั่นเอง

*ถึงตรงนี้ ผมมองว่ามีโอกาสสูงครับ ที่ราคาในล่าสุดช่วงนี้ อยู่ในคลื่นย่อยที่(i)ของคลื่น5 และกำลังน่าจะมีการดีดสลับขึ้นในคลื่นย่อยที่(ii) ของคลื่น5 (ให้ดูภาพปลากรอบ) ซึ่งบอกระบุแน่ชัดไม่ได้ว่า คลื่น(ii)จะดีดไปได้เท่าไหร่ และช่วงไหน แต่คิดว่าน่าจะเกิดในวันนี้หรือพรุ่งนี้ครับ หลังจากนั้น ราคาก็จะร่วงลงมาในคลื่นย่อยที่(iii)ของคลื่น5 ได้ต่อไปนั่นเองครับ

***สรุปคือเทรนหลักในช่วงนี้ผมมองว่าน่าจะเป็นทางลงของคลื่น5นั่นเอง แต่ให้ระวังการดีดสลับในคลื่นย่อยที่(ii) ของคลื่น5 นั่นเอง สำหรับคนที่จะsell ก็ควรรอให้ราคาดีดสลับก่อน สำหรับคนที่sell เล่นสั้นมา ก็คิดว่าหาจังหวะปิดทำกำไร ตามคอนเซ็บกำขี้ ดีกว่ากำตด แล้วค่อยหาจังหวะเข้า sell ใหม่ ในจังหวะของคลื่นย่อย(ii) ไปคลื่นย่อย(iii) นั่นเอง

โชคดี มีกำไร และโปรดใช้วิจารณญาณในการลงทุน ทุกท่านด้วยครับ

จากประสบการณ์เทรดกับ server ของ exness

พี่กบเจอ order executions ไม่ตรงอย่างน้อย 3-4 ครั้ง

ล่าสุดก็ 18/09/13

ตั้ง oder เหมือนคุณบาสเป๊ะ แทนที่จะกำไรแบบคุณบาส

พี่กบกลับขาดทุนเพราะโดนลาก cut loss ที่ buy ไปเกิน spot ที่ตั้งไว้ แถม matching sell ก็ต่ำกว่า spot ที่ตั้งไว้ ในเวลาเดียวกัน

ปล ถ้ามีระบบที่เห็น volume ซื้อขายด้วยเหมือนหุ้นจะทำให้เราคาดการณ์ได้ดีกว่าเดิมนะคะคุณบาส

มีครับตอนนี้ทุกโบรกน่าจะมีบัญชีแบบecnนะเพียงแต่ประเภทบัญชีจะน้อยยังไม่ค่อยมีคนเล่นนอกจากเจ้าใหญ่ๆบัญชีนี้จะไม่มีการจับคู่ในserverก่อนแต่จะส่งเข้าตลาดโลกเลยหรือเรียกว่าบัญชีกำหนดทิศทางตลาดก้อได้ไม่เหมือนของเราที่จับคู่กันก่อนแล้วที่่เหลือส่งเข้าตลาดโลก

คุณบาสๆและหมู่เฮาคะ

exness ก็มืออาชีพ ที่โดนลาก buy และ sell

exness เค้าคำนวณใหม่ให้พี่กบแล้ว ที่กำไรก็กำไร ที่ขาดทุนก็ขาดทุน ตรงตามความเป็นจริง :Announce

"Dear Client!

Indeed in this case we've found an errors that caused excessive slippage.

We've recalculated the order result according to the SL level activation level you set.

Apologies for the inconvenience."

ถูกแก้ไข โดย gejen

พี่กบ ต้นไม้ในห้อง ขอเดานะ เจ้าป้ายังเลือกแล้วเลย อิ อิ

เลือกเบอร์ 7 ไปแล้วนะเจ้อี๋

1331 คุณบาสรวยแล้ว

เฮ้อ ลอกการบ้านคุณบาสแล้วเชียวนา แต่ exness server ไม่ match ที่ 1314 ให้ พี่กบเลยถามโบรกดูค่ะ

ถูกแก้ไข โดย gejen

เฮ้อ ลอกการบ้านคุณบาสแล้วเชียวนา แต่ exness server ไม่ match ที่ 1314 ให้ พี่กบเลยถามโบรกดูค่ะ

ที่ป้าเห็น ราคาเราจะลงทลมาแค่1314.44 พี่กบราคามันต้องเผื่อเหลือ เผื่อขาด ต่างกันนิหน่อยก็หยวนๆกดไปนะ ป้ามากดแอลที่19 ยังเกาะขอบยางคุณบาสมาทันลย ปิดไปแล้วค่ะ ที่31.5

มิเหมือนหุ้นตัวละตัง2ตัง ขึ้น1ตังนี่100%เชียวนา

พี่กบแต่เราก็ท้วงไป เผื่อได้อิอิ

ที่ป้าเห็น ราคาเราจะลงทลมาแค่1314.44 พี่กบราคามันต้องเผื่อเหลือ เผื่อขาด ต่างกันนิหน่อยก็หยวนๆกดไปนะ ป้ามากดแอลที่19 ยังเกาะขอบยางคุณบาสมาทันลย ปิดไปแล้วค่ะ ที่31.5

เจ้าป้าจับตาเลยใช่ไหม 1314.44

พี่กบเข้ามาก็ดูกราฟ เห็นว่าน่าจะลงมาที่ 1314 นะ

แต่ที่ชัดคือคุณบาสเค้า match 1314 แล้ว คุณบาสเก่งเล็งกราฟเป๊ะ และโชคดีด้วย

ดีใจกับเจ้าป้าจ้า

พี่กบแต่เราก็ท้วงไป เผื่อได้อิอิ

จริงด้วยเจ้าป้า เผื่อได้

ที่ผ่านมา พี่กบเจอหลายกรณี ไม่ได้ท้วง เพราะคิดว่าเป็นที่ spot มันลาก

แต่ถามคุณบาสแล้ว ไม่ยักกะเจอแบบพี่กบ ก็แปลกใจตอนนั้น

แต่ตอนนี้เจออีก ก็เลยต้อง claim แล้วก็ได้เงินกลับคืนมาจ้า

ไม่งั้นใครจะกล้าเทรดเพิ่ม volume buy and sell ละจ๊ะ