ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

กราฟสั้นๆของป้า เห็นต้าน26 32 26คงใกล้ไปป่าว เข้ามาก็แตะ25 แล้ว ข่าวยังไม่ได้อ่าน อาจเดาไม่ถี่ถ้วน ดูวิฯกูรู อื่นๆ ลอกเอาราคาที่ชอบปิดทำกำไรละกันเนาะ รวยๆๆค่ะ

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

ผมลองจัดตรงนี้ก่อนละครับ S23.96 SL29 TP??

คุณเอส ติดไรรึป่าว เล่าสู่กันฟังนะคะ พี่กบก็แปะแต่ข่าว เล่นอะไร ก็มาเม้าส์ได้นะคร้า ห้องนี้ มีงานอดิเรก ขายหมู จ้า

mao03.png ขอสมัครเป็นสมาชิกแก๊งขายหมูด้วยคนนะขอรับ :32

ไฮโซชาวดอย

เดารายวัน

สวัสดีไฮโซชาวดอย เมื่อวานนี้ทองเปิดตลาดที่ 1208 ลงไปทำ low ที่ 1204 แล้วกลับมาทำ high ที่ 1224 ก่อนจะปิดที่ 1221

เมื่อวานนี้ในช่วงเช้าทองนั้นได้ขึ้นมาจากจากแซงแทรกค่าเงินรูเบิลของรัสเซียเนื่องจากค่าเงินที่อ่อนค่ามากเพราะ dollar ที่แข็งค่าทำให้รัสเซียขาย dollar reserve และเงินต่างประเทศ ออกมาเพื่อช่วยพยุง

The bank steps into the currency market each time the ruble crosses the upper limit of its trading band, which has happened every day this week.

The Bank of Russia is dipping into $456.8 billion of reserves to prop up the ruble, which slid past 40 per dollar today.

ผลของการแทรกแซงทำให้ค่าเงิน Dollar อ่อนค่าลงและทำให้ทองนั้นขึ้น แต่...Bank of Russia จะแทรกแซงแบบนี้ไปเรื่อยๆคงไม่ได้เพราะเมื่อ reserve ลดลงตัวเองอาจถูกลดเกรด พันธบัตรรัสเซียซึ่งมีผลตอบแทนสูงอยู่แล้ว อาจจะกลายเป็น Junk ไปในที่สุดซึ่งจะเพิ่มปัญหาหนักขึ้น นี่เป็นเฉพาะหน้าแต่คงต้องหาวิธีที่ดีกว่านี้ เพราะมันคือ perfect storm

“The ruble is in the middle of a perfect storm,” Vladimir Osakovskiy, the chief economist for Russia and the Commonwealth of Independent States at Bank of America Merrill Lynch, said by phone from Moscow. “The spike in political risk, the impact of sanctions as well as seasonality and the steep drop in oil prices came all at once.”

ในช่วงค่ำทองได้ย่อลงไปแล้วดีดขึ้นมาอีกครั้งจากการแถลงของ FOMC ว่าเนื่องจากเศรษฐกิจโลกชลอตัว ดอลล่าที่แข็งต่าอาจทำให้การเติบโตในสหรัฐช้าลง อาจจะยังคงอัตราดอกเบี้ย "considerable time.”

Federal Reserve policy makers last month worried that slowing global growth and a stronger dollar posed risks to the U.S. economy as they decided to maintain a pledge to keep interest rates low for a “considerable time.”

"considerable time” นั้นเหมือนคำว่าในเวลาที่สมควร หรือว่าง่ายๆพรุ่งนี้ หรือปีหน้า หรือสิบปี ไม่มีใครรู้ได้แต่ตีความกันเอา เมื่อเดือนที่แล้วใช้คำนี้ นักลงทุนตีความ Q1 เดือนนี้ก็ใช้คำนี้ นลท ตีความ Q3 อันนี้ไม่มีความหมายจริงๆ ซึ่ง FED ก็คงเล่นเกมแบบนี้ต่อไป แต่แน่นอน แนวโน้มนั้นระหว่าง Q1 กับ Q3 ผมเดาว่า Q2 ละกันตรงกลางอย่างไรต้องมี ทองขึ้นมาได้หน่อยจากข่าวนี้ แต่ด้วย dollar ที่แข็งก็ต้องระวังต่อไป

มาดู Technical กันเมื่อวานนี้ใน TF4H ให้แนวต้านที่ 1216-1222 เมื่อวานขึ้นมาถึง 1224 เช้านี้มองว่าอาจอยู่ iii ของ wave A โดยมีแนวต้านที่ 1226 ในกรณีที่ยังไม่จบ A หรืออาจจะจบแล้วลงไป B แล้วขึ้นมา C อีกครั้งสูงกว่า 1224 โดยมีแนวต้าน 1239/1253

วันนี้อยากให้กลับมาดู TF รายวันกัน ถ้าใครจำภาพได้เราบอกว่าต้องมี divergence สองครั้งใน TF รายวันก่อนจะขึ้น จากดูภาพเราจะเห็นว่าเราได้จุดที่ 1 ดังนั้นสิ่งที่เราต้องการคือ ไดที่ 2 ที่จะมาใน 1-2 อาทิตย์คือต้องขึ้นไปแล้วลงมาต่ำกว่า low เดิมคือ 1182 นี่คือสิ่งที่จะเกิดตามเทคนิค

แนะนำเนื่องจากใน TF รายเล็กกว่า 1H ลงไปนั้นเริ่มมีแนวโน้มที่จะย่อ สำหรับคนที่มี S อยู่แนะนำให้พยายามปิดเท่าทุนหรือกำไรเล็กน้อยแล้วออกมาด้านนอกก่อนเพราะถ้าลงไป B นั้นมันไม่เยอะมากแล้วมารอเล่น C ในวันพรุ่งนี้หรืออาทิต์หน้าจะ safe กว่า

สำหรับคนมีดอยทองแท่ง โอกาสคุณใกล้มาถึงแล้วในเร็วๆนี้ที่จะคัทหรือจะค้ำเมื่อเจอ C เพราะผมเชื่อว่าถ้าเราเจอ C เราจะลงต่ำกว่า 1182 ลงไปซึ่งนี่เป็น second chance ที่จะต้องตัดสินใจ แต่เรายังไม่เจอ C นะ นี่พึ่ง A แต่บอกไว้ก่อนเพื่อให้วางแผนที่รอบคอบ

ผมยังเชื่อเสมอว่าจะลงโดยเรามีสถิติค้ำอยู่ว่า ทองจะลงใน Q3 เสมอ และจะลงในเดือน ธันวาเสมอ แล้ว FED จบ QE -15 ใน next meeting ที่จะถึงนี้ แล้ว Euro จะทำ QE ต่อลงไป Dollar ที่ทำ new high 4 ปีจะสูงขึ้น แล้วค่าเงินฝืดจะแรงขึ้น ซึ่งล้วนไม่มีผลดีกับทอง แล้ว Techmical บอกว่า Goldern ratio นั้นตัวเลขคือ 1150 ดังนั้นเราคงเจอในเร็วๆ

ขอให้มีความสุขในการลงทุน ขอพระเจ้าอวยพร ^^

Sinsae Sompreaw

8 10 14

สวัสดีคะ

น้องทองขึ้นต่อ แต่เป็นไปอย่างช้าๆ เนื่องจากยังไม่มีปัจจัยหนุน เป็นเพียงแรงซื้อกลับหลังจากลงไปแรงๆ

ดังนั้น ระยะนี้ก็ระวังการปรับขึ้นของน้องทองนะคะ -- แม้จะยังดูขึ้นได้ต่อ แต่มันไม่มั่นคงสักเท่าไร ยังน่าจะรอจังหวะเข้าเก็บได้คะ

ช่วงนี้ยังไม่มีปัจจัยแรงๆ รอสิ้นเดือนกับผลการประชุมเฟดนะคะ

แนวต้าน 1227/1239

แนวรับ 1206/1200

ซินแซ ส้มเปรี้ยว ^^

ผมลองจัดตรงนี้ก่อนละครับ S23.96 SL29 TP??

Cut ทิ้งไปก่อนละครับ

ถูกแก้ไข โดย ด.ช.เม่า

คุณเอส ติดไรรึป่าว เล่าสู่กันฟังนะคะ พี่กบก็แปะแต่ข่าว เล่นอะไร ก็มาเม้าส์ได้นะคร้า ห้องนี้ มีงานอดิเรก ขายหมู จ้า

:Hi สวัสดีครับเจ้าป้าและสมาชิกชมรมคนขายหมูทุกคน ช่วงนี้ผมมีทั้งคัทและขายหมูบ่อยเลยครับ ล่าสุด L10 ปิดไปที่ 20 แต่ก็ยังดีที่ยังมีหมูให้ขายเนาะ คิดบวก555555555555555555555

วันนี้ว่าจะรอดัก S ซักหน่อยอ่ะครับ รอลอกเจ้าป้าอยู่นะ ขอบอก หุหุ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

อ้าว!!! คุณเม่าคัททิ้งกันไปซะแล้ว อยู่คนเดียวมันเหงาสงสัยผมคงต้องตามไปเหมือนกัน

เป้า ปิดเอส22 ป้าเดาว่าคงไม่หลุด20 ทุกค่ายวิฯ แนวเดียวกัน คนที่แอล รอปิดตามต้านที่ไม่ผ่าน เพราะฉะนั้น เพื่อนที่ไม่มีแอลคงต้องชมต้นลำไยของเพื่อนๆไปก่อน รักจะเอสต้องสั้นเสมอหู เพราะข่าวมาบวกกะทองยกทุกทวีป คงต้องคอยชมว่าเจ้าจะดึงขึ้นแบบไร้แรงดึงดูดอ๊ะป่าว ส่วนตัวป้า พอเค้าหยุดขึ้นก็กดเอส เหรียญ ครึ่งเหรียญ ก็ปิด แต่ไม่แนะนำค่ะ คอยเฝ้าตอนใกล้ๆ30 ไปจับจังหวะนั้น เอสน่าจะเสี่ยงน้อยหน่อย เดา แบบ อย่าเชื่อมาก ยังดูไม่ถี่ถ้วน 18/28 วันนี้ไม่เจอกันแล้วนะ มีงานดึกเลย ใครทำไรบอกด้วย ขอลอก อิอิ โชคดีมีกำไรทุกท่าน ขายหมูก็กำไร เย้ๆ

ดชเม่า postนี้ อย่างฮาเลย มี100like จะยกให้โหม้ดเลย เค้าน่าจะมีกดแบบ1กด 10like สไตล์โหวต AF อิอิ ป้าก็เอส25.7 ปิด24.9 ไปด้วย เอสค่อนข้างกดดัน จะแอลแถวนี้ก็เน้อะ เสียเปรียบคนอื่นอยู่หลายจุด

ถ้าไม่หลุด 18 เป้าต่อไปคงไปที่ 34

มาถึง 34 พอดีเลยแฮะ วันนี้ยืน 18 ได้คงลอง L อีกที หลุด 18 ก็ S ไปเลยดีกว่ามั้ง

https://www.facebook.com/WealthStation?fref=nf

แนวโน้มการฟื้นในภาพระยะสั้นชัดขึ้นแต่ต้องระวังปัจจัยยังไม่หนุนและทรงกราฟปกติขาแรกก็ไม่แข็งแรงนัก

วันนี้ลุ้นว่าจะย่อ ไม่ย่อ ถ้าย่อลุ้นกับแนวหนุน 1207 1218 เด้งได้กลับมาลุ้น 1235 1242 อีกครั้ง

ประเด็นยังมองที่ค่าเงินดอลล์ การปรับตัวขึ้นผ่านแนวต้าน 85.500 จุดไม่ได้จะยังทำให้แนวโน้มทองยังดีอยู่

ภาพรวมในเวลานี้คือการประเมินระดับการฟื้นตัวเพื่อดูว่าทองจะกลับลงมา 1180 และลงต่ำกว่าหรือหยุดลงได้แล้วกลับมาเทสต์ 1250 1275 1300

ในการจะกลับมา 1300 ต้องใช้เวลา(ยกเว้นมีสงคราม) และกราฟต้องฟอร์มดีพอสมควร

แนวต้าน 1230 1235 1242

แนวหนุน 1200 1207 1218

By Facebook.com/Wealthstation

10/10/57

10672304_772553112783166_1381005053409897351_n.png?oh=7123cd0fb70642070af189edfcdcbd8e&oe=54CB84FC&__gda__=1422246050_87fae7cef8c2c527af5b8fdbd49b51c7