ข้ามไปเนื้อหา
Update

Gold

USD/THB

สมาคมฯ

Gold965%

Gold9999

CrudeOil

USDX

Dowjones

GLD10US

HUI

SPDR(ton)

Silver

Silver/Oz

Silver/Baht

โพสต์แนะนำ

พี่ท คุณ มินท์ เจ้าป้า แอนด์หมู่เฮา

พี่กบ match buy 1240 รีบปิดก่อนที่ 1257

ไม่รู้จะย่อมารับอีกที่แนวรับหรือเปล่า หรือจะขึ้นโลดเลย

แชร์โพสต์นี้

ลิงก์ไปโพสต์
แชร์ไปเว็บไซต์อื่น

พุ่งขึ้นต่อไปที่ 1263.46 เกือบแตะแนวต้านแรกที่ 1265

ถูกแก้ไข โดย gejen

Gold spot Intraday: rebound expected.

Pivot: 1240.00

Most Likely Scenario: long positions above 1240.00 with targets @ 1265.00 & 1278.00 in extension.

Alternative scenario: below 1240.00 look for further downside with 1232.00 & 1224.00 as targets.

Comment: even though a continuation of the consolidation cannot be ruled out,

its extent should be limited.

ถูกแก้ไข โดย gejen

พี่ท คุณ มินท์ เจ้าป้า แอนด์หมู่เฮา

พี่กบ match buy 1240 รีบปิดก่อนที่ 1257

ไม่รู้จะย่อมารับอีกที่แนวรับหรือเปล่า หรือจะขึ้นโลดเลย

แอลที่39 ปิดไป65 ตามโพยพี่กบเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ เอส68 หวั่นๆอยู่ว่าจะรอดมั้ย เป้าหมาย 52 ตั้งต้อป 75 เดา 52/ไม่เกิน70 เฮงๆทุกท่านนะคะ

Nantaphob Phandee

Gold spot price update 11.03.16

สัปดาห์นี้ขนาดแค่ธนาคารกลางยุโรป ECB พี่ยังปั่นป่วนตลาดขนาดนี้ ข่าวอัดQE เพิ่มทำค่าเงินยูโรอ่อนค่าร่วงแรงจริงๆ .....แต่!

แต่...แว๊บเดียวเท่านั้นแหละ ค่าเงินยูโรกลับพุ่งแข็งค่าขึ้นแรงกว่าอีก

เอ้าอัดQEเพิ่มนี่ ECB ทำเพราะอยากให้ค่าเงินอ่อนไม่ใช่เหรอ? แล้วทำไมมันแข็งสวนทาง อย่างที่ECB หวังล่ะครับ?

ก็นั่นล่ะฮะท่านผู้ชม...แล้วผมจะตอบยังไงล่ะ ตามหลักการการทำQE มันก็ต้องทำให้ค่าเงินอ่อนลงนั่นล่ะครับถูกต้องแล้ว

แต่ในโลกความเป็นจริงของตลาดการเงิน มันก็ใช่ว่าจะ มีรูปแบบอะไรที่มันง่ายๆเบๆ เสมอไปนี่ครับ

ไม่งั้นมันจะมีการพูดถึงเรื่อง currency war สงครามค่าเงินเหรอครับ บ่องตง แถวนี้เถือน ไม่แน่จริง อยู่ไม่ได้ ^^

ใครเทรดคู่เงิน eurusd เมื่อคืนนี้คงได้ลิ้มรสความรู้สึกราวกับนั่งรถไฟเหาะนะครับ

ส่วนพี่ทองก็ใช่ย่อยเหมือนกัน กำลังลงปรับฐานดีๆ หลังแตะแนวรับด่าน1235 ปุ๊บ ก็ดีดพ๊วดขึ้นทำ higher high เกินระดับ

1280 สะอย่างงั้น ทางเทคนิคยังปรับฐานไม่ทันสวยเล้ยยย ถ้าออกอาการแบบนี้ ผมก็คิดว่าราคาทองก็ยังน่าจะยังสะสม

พลังโมเม้นตั้มในทางขึ้นไม่เพียงพอ เพราะภาพทางเทคนิคในชาร์ตรายวันมันยังไม่ทันปรับลดภาวะoverbought สักเท่าไหร่เลย

แถมการขึ้นทำ higher high ที่เหนือราคา1280 ขึ้นไปเมื่อเช้านี้ก็ ไม่ได้ลบล้างสัญญาณ bearish divergence ในชาร์ตรายวัน

และในชาร์ตราย สี่ชั่วโมงก็เกิด สัญญาณ bear di ด้วยเช่นกันตามภาพที่ผมแนบมา

ถ้าแบบนี้ใจผมก็ยังคิดว่า ราคาก็คงน่าจะมีโอกาสย่อลงมาลงได้บ้างอีกสักนิด เพื่อสะสมพลังรอพุ่งปี้ดๆ แรงๆทีหลังอีกทีน่ะครับ

มาเอาใจแช่งให้ราคาลงมาก่อนกันครับ คนที่ติดอ่างก็จะได้ออกตัวล้อฟรีหนีตายทัน ส่วนใครที่เล็งๆจะซื้อทองกัน ก็จะได้จังหวะซื้อกัน

และที่สำคัญก็คือในทางเทคนิคราคาทองก็จะได้แต่งเนื้อแต่งตัว ปรับลดภาวะ overbought สะสมพลัง เวลาขึ้นรอบหน้าจะได้ไปอีกยาวๆ ไงล่ะครับ

***ประเด็นสำคัญในสัปดาห์หน้า ถึงคิวของพี่ใหญ่อย่างธนาคารกลางสหรัฐตามมาอีกแล้วครับท่าน... แค่นึกภาพในสมองผมก็มองเห็นขบวนรถไฟเหาะตีลังกามาแต่ไกลแล้ว

มาดูกันว่าการที่ sentimental ของคนในตลาดส่วนใหญ่ต่างคาดการณ์ว่า ทางเฟดน่าจะยังไม่สามารถขยับอัตราดอกเบี้ยนโยบายขึ้นได้ตามที่ใจปราถนา

เพราะคนมองว่าสถานการณ์ภาวะศก.โลกยังไม่เอื้ออำนวย การขึ้นดอกเบี้ยอีกในช่วงนี้ดูจะสุ่มเสี่ยงต่อภาวะศก.ของอเมริกาเองเกินไปนั่นเอง

แต่! ใครจะรู้ใจของเฟดได้เล่า หากว่าเค้าจะขึ้นสะอย่าง เราจะไปทำอะไรได้ล่ะ เนอะๆ

ประเด็นก็คือ หากเฟดตัดสินใจขึ้นดอกเบี้ยอีกในการประชุมครั้งที่จะถึงนี้จริงๆ ก็คงถือว่าเป็นการเซอร์ไพรซ์ตลาดพอสมควร

แต่สิ่งที่ยากกว่าการเดาว่าเฟดจะขึ้นหรือไม่ขึ้นดอกเบี้ยในครั้งนี้ นั้นก็คือว่าแล้วราคาทองจะตอบรับกับผลที่ออกมาในทางไหนมากกว่าครับ

เพราะผมก็คิดว่า มันคงจะไม่ใช่ รูปแบบที่เบๆ แบบว่า...( เฟดขึ้นดอกเบี้ย>>> ดอลลาร์ก็ต้องแข็ง >>>ทองก็ต้องลง) ตามตำรา อีกล่ะสิ

มันอาจจะเกิดการตีความในเชิงที่ว่า การรีบขึ้นดอกเบี้ยในตอนนี้อีก อาจจะทำให้ ศก. อเมริกาสุ่มเสี่ยงต่อการถดถอยอีกครั้ง

ผลก็เลยอาจจะออกมาในรูปการณ์ที่ว่า (เฟดขึ้นดอกเบี้ย>>>ดอลลาร์อ่อน>>>ทองเด้งขึ้นต่อ)

อันนี้สัปดาห์หน้า เดี๋ยวเราได้รู้กันครับ ว่าในการประชุมในช่วงดึกๆราวตี1ของคืนวันพุธ ตามเวลาบ้านเรานั้น เฟดจะตัดสินใจอย่างไร?

และที่สำคัญ ทองคำ จะตอบรับในเชิงไหน ส่วนตัวผมเดาว่า ถ้าหากเฟดขึ้นดอกเบี้ยจริงๆ ผมว่าน่าจะออกรูปในกรณีหลังมากกว่าครับ

โชคดีครับผม^^

ออนัน

Facebook: invest in gold

กูรูยุโรป มองเมื่อยืน1240ได้แล้วจะมุ่งหน้าไปเป้าไกล1307 เอส80ปิด65 เดา 50/80 เล่นสั้นๆจ้า รอโพยพี่กบนะ ท่าทางน้องทองจะไป1300ให้ได้ โชคดีกันค่ะ

ไปงานศพเกือบทุกวัน จิตใจห่อเหี่ยว กลับมานอนเป็นตาย คนรู้จัก จากไปเป็นใบไม้ร่วง ในเดือนที่ผ่านมา7 คน ทำให้เรานึกอะไรๆได้บ้าง หวังว่าเพื่อนๆที่เทรดทองสุขภาพแข็งแรงนะคะ เราจะคุยกันไปถึงอายุ100ปีนะ อิอิ

Gold spot Intraday: the bias remains bullish.

Pivot: 1258.00

Most Likely Scenario: long positions above 1258.00 with targets @ 1291.00 & 1300.00 in extension.

Alternative scenario: below 1258.00 look for further downside with 1242.00 & 1232.00 as targets.

Comment: the RSI calls for a rebound.

ไปงานศพเกือบทุกวัน จิตใจห่อเหี่ยว กลับมานอนเป็นตาย คนรู้จัก จากไปเป็นใบไม้ร่วง ในเดือนที่ผ่านมา7 คน ทำให้เรานึกอะไรๆได้บ้าง หวังว่าเพื่อนๆที่เทรดทองสุขภาพแข็งแรงนะคะ เราจะคุยกันไปถึงอายุ100ปีนะ อิอิ

เจ้าป้าออกจะแข็งแรง ยังเต้นลีลาศอยู่ใช่ม๊าย ทีสำคัญโยคะประจำแข็งแรงดีตลอดๆ

ลูกชายเตรียมไปเรียนฮ่องกงแล้วหรือ ตกลงเป็นโททางบริหารหรือ marketing ล่ะ

กูรูยุโรป มองเมื่อยืน1240ได้แล้วจะมุ่งหน้าไปเป้าไกล1307 เอส80ปิด65 เดา 50/80 เล่นสั้นๆจ้า รอโพยพี่กบนะ ท่าทางน้องทองจะไป1300ให้ได้ โชคดีกันค่ะ

รวยใหญ่โต กินตังค์เจ้าเป็นว่าเล่น พีทกับเจ้าป้าเก่งเจรงๆ

Gold spot Intraday: limited upside.

Pivot: 1258.00

Most Likely Scenario: long positions above 1258.00 with targets @ 1285.00 & 1291.00 in extension.

Alternative scenario: below 1258.00 look for further downside with 1242.00 & 1232.00 as targets.

Comment: the RSI lacks downward momentum.

เจ้าป้าออกจะแข็งแรง ยังเต้นลีลาศอยู่ใช่ม๊าย ทีสำคัญโยคะประจำแข็งแรงดีตลอดๆ

ลูกชายเตรียมไปเรียนฮ่องกงแล้วหรือ ตกลงเป็นโททางบริหารหรือ marketing ล่ะ

ลีลาศและโยคะประจำค่ะ น่าจะไปโทที่เมกา คัดเมืองที่ไม่หนาว จะได้เรียนสบายๆ สาขาที่จะเลือกเรียนมีเยอะ ให้น้องเค้าเลือกที่ชอบแล้วจะมาบอกค่ะ

ลีลาศและโยคะประจำค่ะ น่าจะไปโทที่เมกา คัดเมืองที่ไม่หนาว จะได้เรียนสบายๆ สาขาที่จะเลือกเรียนมีเยอะ ให้น้องเค้าเลือกที่ชอบแล้วจะมาบอกค่ะ

โทอเมริกา เจ้าป้าเก่งมากๆ เตรียมเงินให้เขาเรียนได้ เยี่ยมๆ

Gold spot Intraday: under pressure.

Pivot: 1261.00

Most Likely Scenario: short positions below 1261.00 with targets @ 1245.00 & 1242.00 in extension.

Alternative scenario: above 1261.00 look for further upside with 1269.00 & 1279.00 as targets.

Comment: as long as 1261.00 is resistance, look for choppy price action with a bearish bias.